[Funland] cụ nào thích uống trà xanh vào đây em bảo

Trạng thái
Thớt đang đóng

uman

Xe tăng
Cụ vẫn chưa được tiếp cận chè xanh ở mức trà đạo.
Lá của các cây chè phải là cây khoẻ mạnh, lá căng bóng, lá đủ tuổi tính từ mầm non khoảng 3 tháng, không phải là tuốt hết loạt tất cả lá trong 1 cành vì trong cành có nhiều lá non già khác nhau. Cây chè bắt đầu thu hoạch phải đủ tuổi ít nhất là hơn 5 năm tuổi, cây được chọn ngon.
Nước pha chè là nước mưa để bể lắng lâu ngày, nước máy thì phải để lâu và lọc lại rồi mới đun sôi.
Bình hãm chè là bình sứ lớn (gọi là giành tích) ủ trong giỏ tre lót bông vải.
Nước chè hãm sau khỏang 1 giờ thì uống, uống một lần nóng hết cả bình, không ủ hãm trong giỏ quá lâu. Chén sứ hoa hồng, chén thuỷ tinh, pha lê uống ngon nhất, không dùng ly mỏng.
Không hãm cùng các loài hương hoa ướp như nhài, sen vì chè đã vó hương đặc biệt rất riêng. Có thể cho vài lát gừng vào những ngày mùa đông cực lạnh.
Nên uống chè sau bữa ăn lúc no nê, đói mà uống chè xanh và nằm võng sẽ có một trải nghiệm nôn nao nhớ đời.
Trà xanh kích thích hưng phấn nên nếu uống và trò chuyện vui vẻ quá là khó ngủ.
Em đơn giản chỉ là uống chè thôi, không nâng lên mức "đạo" làm gì :)
Tuy nhiên, khi tuốt lá thì không phải tuốt tất tần tật các lá, lá già quá thì cho tự rụng. Còn hãm chè xanh, có ai không hãm bằng giành ẩm tích? Nhà em chỉ vì chè xanh mà phải đi mua thêm cái ấm ấy trong khi chỗ trong bếp thì đã chật đồ. :) Nước thì ở thành phố chỉ có nước lọc thôi, vả lại nước mưa bây giờ nhiễm bẩn kinh lắm, toàn hóa chất độc hại!
Được cái là em uống chè xanh hầu như lúc nào cũng được. Trước đây đã có đôi ba lần say chè khi đói bụng, sau rồi quen. Chỉ có điều, rất ngại mua chè xanh không rõ nguồn.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Vầng, em sẽ để ý xem ntn, ghê răng phết.
Nguồn gốc ung thư là đây chứ đâu, e cực ghét cf nếu ko phải ông bạn sg gửi ra, nguyên hương liệu cụ ah, nom sành điệu thế thôi, xuống lỗ nhanh lắm. E cứ bia mát trúc bạch vs tiger. Bia tây thì chát quá;)

thợ xây

Xe buýt
em rất thích uống trà xanh. cụ nào thích uống trà xanh thì điểm danh em. em sẽ mời một chầu trà xanh ạ.
Cháu có cái sở thích trà xanh thuốc Lào từ 1999 tới giờ . Sáng nào cũng một tích chè xanh, liệu có tốt cho Sk ko ạ ?

Au79 Dragon

Xe điện
Nguồn gốc ung thư là đây chứ đâu, e cực ghét cf nếu ko phải ông bạn sg gửi ra, nguyên hương liệu cụ ah, nom sành điệu thế thôi, xuống lỗ nhanh lắm. E cứ bia mát trúc bạch vs tiger. Bia tây thì chát quá;)
Em thì bái bai cafe từ lâu rồi, bia rượu cũng hạn chế, nếu có thì chỉ Sài gòn lùn thôi, đậm đà và thơm.:)

kuok

Xe tải
em rất thích uống trà xanh. cụ nào thích uống trà xanh thì điểm danh em. em sẽ mời một chầu trà xanh ạ.
Cụ chủ nên viết rõ trà (chè) xanh là trà khô ra nước màu xanh (gọi khác là green tea, trà thái, trà bắc... để phân biệt với trà ra nước màu hồng nâu aka black tea, trà đen, hồng trà) hay là chè (trà) tươi hãm/nấu thẳng từ lá tươi không qua sao tẩm.
Đọc topic một đoạn là không hiểu trà nào và bắt đầu chuyển sang cả ô long rồi. Vài trang nữa chắc chuyển hẳn sang lipton, dilma.

A Quang Minh

Xe tăng
đky 1 slot nhé mợ. Mình 1 ngày phải 2 ấm trà xanh ( 1 ở công ty và 1 ở nhà) & trà xanh của mình thường phải gửi mua ở nơi trồng đúng trên đồi thì nước mới thơm và ngon được

--Lamborghini--

Xe lăn
Nhà em có hẳn vườn chè

A Quang Minh

Xe tăng
Cụ vẫn chưa được tiếp cận chè xanh ở mức trà đạo.
Lá của các cây chè phải là cây khoẻ mạnh, lá căng bóng, lá đủ tuổi tính từ mầm non khoảng 3 tháng, không phải là tuốt hết loạt tất cả lá trong 1 cành vì trong cành có nhiều lá non già khác nhau. Cây chè bắt đầu thu hoạch phải đủ tuổi ít nhất là hơn 5 năm tuổi, cây được chọn ngon.
Nước pha chè là nước mưa để bể lắng lâu ngày, nước máy thì phải để lâu và lọc lại rồi mới đun sôi.
Bình hãm chè là bình sứ lớn (gọi là giành tích) ủ trong giỏ tre lót bông vải.
Nước chè hãm sau khỏang 1 giờ thì uống, uống một lần nóng hết cả bình, không ủ hãm trong giỏ quá lâu. Chén sứ hoa hồng, chén thuỷ tinh, pha lê uống ngon nhất, không dùng ly mỏng.
Không hãm cùng các loài hương hoa ướp như nhài, sen vì chè đã vó hương đặc biệt rất riêng. Có thể cho vài lát gừng vào những ngày mùa đông cực lạnh.
Nên uống chè sau bữa ăn lúc no nê, đói mà uống chè xanh và nằm võng sẽ có một trải nghiệm nôn nao nhớ đời.
Trà xanh kích thích hưng phấn nên nếu uống và trò chuyện vui vẻ quá là khó ngủ.
Cụ đúng là có gu thưởng trà đấy, nhưng món hứng nước mưa thì bây giờ áp dụng có vẻ ko được ổn rồi ạ. Theo dữ liệu thống kê hiện nay, do ô nhiễm môi trường nên nước mưa thực ra có độ axit tương đối cao đấy

mr.l0nely.184

Xe điện

Mrphamvn

Xe tăng
em thích uống trà túi lọc, thêm 1 thìa đường

sonvg

Xe điện
Mợ này toàn troll các cụ trên này :))

Trạng thái
Thớt đang đóng