[Funland] cụ nào thích uống trà xanh vào đây em bảo

Trạng thái
Thớt đang đóng

Teen

Xe điện
Em đang tập toẹ tìm hiểu trà đạo, nghe ông anh nói Tà Xùa gì đó, số 1 thế giới mà đâu có 1 triệu/ kg? Hay em nhầm nhỉ?
Trà số 1 thế giới toàn loại 1 triệu/ lạng?

canhhoabatdiet

Xe container
Em đang tập toẹ tìm hiểu trà đạo, nghe ông anh nói Tà Xùa gì đó, số 1 thế giới mà đâu có 1 triệu/ kg? Hay em nhầm nhỉ?
Trà số 1 thế giới toàn loại 1 triệu/ lạng?
Trà Tà Xùa em uống rồi. Cá nhân em thấy bình thường. Chắc em uống phải loại Tà Xùa rởm

Teen

Xe điện
Trà Tà Xùa em uống rồi. Cá nhân em thấy bình thường. Chắc em uống phải loại Tà Xùa rởm
Em gặp KH Đài Loan hoặc Trung Quốc thì họ chỉ ưa Ô Long, có bàn pha trà hẳn hoi, kiểu trà đạo. Chắc em chưa đủ tuổi thẩm trà :))

canhhoabatdiet

Xe container
Em gặp KH Đài Loan hoặc Trung Quốc thì họ chỉ ưa Ô Long, có bàn pha trà hẳn hoi, kiểu trà đạo. Chắc em chưa đủ tuổi thẩm trà :))
Trà Ô Long mà cụ được loại búp 3-5 lá của nó còn tươi (vừa hái trên cây), uống quên sầu cụ ạ :-j:-j:-j:-j:-j

Linh Trà

Xe hơi
Các cụ uống trà mà say thì phần lớn là say caffeine ở trong trà, nhất là lúc đói thì cảm giác càng rõ rệt.

Au79 Dragon

Xe điện
Hôm xe trên vtv1 trà cho cục đá vào mà trắng như sữa là fun thuốc đó lão. Do phản ứng hoá học cái mả mẹ j í:))
Ô thế à cụ? Em thấy uống trà khô ở đâu cũng thế cả. Có nhẽ nào phun nhiều thế?

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Ô thế à cụ? Em thấy trà khô ở đâu cũng thế cả. Có nhẽ nào phun nhiều thế?
Hôm nào cụ về quê làm tí trà sạch xem, e thử rồi nếu sạch thì ko thấy sữa chỗ nào (nhà ông chú làm chè)

csc688

Xe buýt
Em uống trà xanh hàng ngày đây.

uman

Xe tăng
Chè xanh là thứ em thích. Nhưng phải là thứ chè không phải lá quá tươi tốt do phân bón và chất kích thích hay bán ngoài chợ.

Hôm giáp Tết, trong một lần đi làm việc thiện nguyện, sư ni một chùa ngoại thành bảo vào vặt lấy ít lá chè về mà uống. Mà đã tuốt lá thì phải tuốt hết, để cây lên các lá mới. Những cây chè khẳng khiu, không được tưới tắm gì và được để mọc tự nhiên. Nhưng khi hãm ấm chè xanh bằng lá, chồi của các cây chè này mới thấy cái vị ngọt, êm kèm theo vị chè xanh cố hữu của nó.

ubisapro

Xe trâu
E vưỡn thích trà mạn hơn. Trà xanh chỉ uống với đá ... để giải khát thôi ợ :))

TungThoc

Xe điện
Em đã gặp một tín đồ của trà xanh đạo, chỉ có một quan niệm rất nhỏ là: người tốt là phải biết uống trà xanh. Người chưa biết, hoặc chưa uống trà xanh chắc chắn không phải là người tốt.

bau67

Xe container
em rất thích uống trà xanh. cụ nào thích uống trà xanh thì điểm danh em. em sẽ mời một chầu trà xanh ạ.
Có nhà Cháu đây, nghiện chè xanh nặng ạ ! Chè xanh nhà Cháu chỉ dùng loại chè vườn và sạch, thường có 2 nguồn, ở quê mang ra thì gần đủ dùng và chịu khó chạy xuống Hạ Bằng (Thạch THất) để mua. Chè Hạ Bằng ngon lắm, lá to gần bàn tay, cực dày, nước có vị chát rất nhẹ, cực thơm và ngọt hậu. Đặc biệt, nếu hãm trong ngày mà thiếu , chế thêm nước thì nước 2 cũng ngon, xanh gần như nước đầu. Cụ nào muốn mua thì đi theo lối đại lộ Thăng Long đến nút giao Đồng Trúc thì rẽ phải vào 4km nữa, đến phố Hạ Bằng, chỗ gần Đài Liệt sỹ hỏi mua, 15.000đ/kg. Đem về cho vào túi nilon buộc kín rồi để ngăn mát, nửa tháng vẫn nguyên.
Nhà Cháu hay lang thang, đã đi qua nhiều vùng chè ở mình. Ba Trại (Ba Vì), Ngọc Thanh (Bắc Thái), Lưu Kiếm (Thủy nguyên), Lục Ba (Đại Từ) với Tân Cương, Sơn Dương (Tuyên Quang), miền Trung....họ phun ác lắm, nếu không rõ nguồn gốc các Cụ nên hạn chế uống !

Minhbt50

Xe tải
em thích uống trà xanh, và muốn kiếm một gốc trà già về trồng mà chưa kiếm đc.

Igor Linsky

Xe buýt
em thích uống trà xanh của Nhựt Bổn

TungThoc

Xe điện
Chè xanh là thứ em thích. Nhưng phải là thứ chè không phải lá quá tươi tốt do phân bón và chất kích thích hay bán ngoài chợ.

Hôm giáp Tết, trong một lần đi làm việc thiện nguyện, sư ni một chùa ngoại thành bảo vào vặt lấy ít lá chè về mà uống. Mà đã tuốt lá thì phải tuốt hết, để cây lên các lá mới. Những cây chè khẳng khiu, không được tưới tắm gì và được để mọc tự nhiên. Nhưng khi hãm ấm chè xanh bằng lá, chồi của các cây chè này mới thấy cái vị ngọt, êm kèm theo vị chè xanh cố hữu của nó.
Cụ vẫn chưa được tiếp cận chè xanh ở mức trà đạo.
Lá của các cây chè phải là cây khoẻ mạnh, lá căng bóng, lá đủ tuổi tính từ mầm non khoảng 3 tháng, không phải là tuốt hết loạt tất cả lá trong 1 cành vì trong cành có nhiều lá non già khác nhau. Cây chè bắt đầu thu hoạch phải đủ tuổi ít nhất là hơn 5 năm tuổi, cây được chọn ngon.
Nước pha chè là nước mưa để bể lắng lâu ngày, nước máy thì phải để lâu và lọc lại rồi mới đun sôi.
Bình hãm chè là bình sứ lớn (gọi là giành tích) ủ trong giỏ tre lót bông vải.
Nước chè hãm sau khỏang 1 giờ thì uống, uống một lần nóng hết cả bình, không ủ hãm trong giỏ quá lâu. Chén sứ hoa hồng, chén thuỷ tinh, pha lê uống ngon nhất, không dùng ly mỏng.
Không hãm cùng các loài hương hoa ướp như nhài, sen vì chè đã vó hương đặc biệt rất riêng. Có thể cho vài lát gừng vào những ngày mùa đông cực lạnh.
Nên uống chè sau bữa ăn lúc no nê, đói mà uống chè xanh và nằm võng sẽ có một trải nghiệm nôn nao nhớ đời.
Trà xanh kích thích hưng phấn nên nếu uống và trò chuyện vui vẻ quá là khó ngủ.

TungThoc

Xe điện
Có nhà Cháu đây, nghiện chè xanh nặng ạ ! Chè xanh nhà Cháu chỉ dùng loại chè vườn và sạch, thường có 2 nguồn, ở quê mang ra thì gần đủ dùng và chịu khó chạy xuống Hạ Bằng (Thạch THất) để mua. Chè Hạ Bằng ngon lắm, lá to gần bàn tay, cực dày, nước có vị chát rất nhẹ, cực thơm và ngọt hậu. Đặc biệt, nếu hãm trong ngày mà thiếu , chế thêm nước thì nước 2 cũng ngon, xanh gần như nước đầu. Cụ nào muốn mua thì đi theo lối đại lộ Thăng Long đến nút giao Đồng Trúc thì rẽ phải vào 4km nữa, đến phố Hạ Bằng, chỗ gần Đài Liệt sỹ hỏi mua, 15.000đ/kg. Đem về cho vào túi nilon buộc kín rồi để ngăn mát, nửa tháng vẫn nguyên.
Nhà Cháu hay lang thang, đã đi qua nhiều vùng chè ở mình. Ba Trại (Ba Vì), Ngọc Thanh (Bắc Thái), Lưu Kiếm (Thủy nguyên), Lục Ba (Đại Từ) với Tân Cương, Sơn Dương (Tuyên Quang), miền Trung....họ phun ác lắm, nếu không rõ nguồn gốc các Cụ nên hạn chế uống !
Lá chè em mua 80k/1kg lâu rồi, chè gì mà 15k vậy?

bau67

Xe container
Lá chè em mua 80k/1kg lâu rồi, chè gì mà 15k vậy?
Chè tươi Hạ Bằng, nhà Cháu nói rõ thế còn gì ! Có những cây chè cổ thụ có tuổi cả trăm năm, họ kể trả tiền tỷ họ chưa bán.

Trạng thái
Thớt đang đóng