[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Arm

Xe hơi
như này chắc gọi là ngót chứ ko phải xô (xô em nghĩ phải là nó dịch chuyển cả tấm),
như mấy miếng kia nhà cụ nó có bị bung hẳn lên chưa,
nếu có thì chắc cạy hẳn lên gắn lại với trám keo lấp đoạn khe hở kia đi chứ nhỉ.

Sàn gỗ nhà em bị xô thế này thì làm thế nào các cụ nhỉ, có nên bắt vít xuống nền để khỏi bị xô hở ra không

Kicker

Xe điện

Em mua cái này vê k dùng vs máy giặt đc, nó quấn lông nhựa quanh cái thép 1li xoắn đôi, cứng đanh, k uốn luồn đc vào khe lồng giặt, em kiếm cái chổi nhựa dẹt mới luồn đc xem sao
Cái này theo em nó để vệ sinh máy sấy cụ ạ. Em cũng có một cái giống vậy nhưng ít dùng, em chụp cái ảnh minh hoạ:

Em chơi một cái máy hút bụi chạy pin để hút lọc và vệ sinh máy luôn. Cái máy này là dòng khá chuyên nghiệp, chuyên để đeo như ba lô đi hút di động:

Nhưng em bắt cố định luôn lên tường, thay vòi hút dài hơn, chỉ phục vụ việc giặt giũ. Em khá hài lòng với sáng kiến của mình, nhưng chắc với nhiều người thì đó là tối kiến điên khùng :))

Kicker

Xe điện
Nhân tiện nói về máy sấy quần áo. Từ hồi chuyển về nhà đang ở này, việc sấy quần áo nhà em trở nên khá mất thời gian, vì sấy rất lâu khô. Thường thì phải chờ máy chạy hết chu trình, rồi bật cho chạy thêm lần nữa. Một mẻ sấy không lớn lắm cũng mất hơn một tiếng. Sấy 2-3 cái khăn tắm phải mất 1.5 đến 2 tiếng.
Nghi ngờ đường xả khí bị tắc, em nhiều lần dùng các cách khác nhau để thông. Hết dùng dây thép dài cứng chọc lên, lại dùng máy thổi lá công suất lớn thổi vào, rồi lại mua đồ chuyên dụng để vệ sinh... nhưng mọi việc Nguyễn Y Vân :(( . Khá bực 😡.

Đường ống xả nó chạy ngược lên mái nhà, dài hơn 3 mét. Khi thử thông thì em thấy cửa sập che trên mái kêu lạch xạch, có nghĩa không bị tắc hay kẹt. Nên em nghĩ chắc ống dài quá, nên gió thổi ra từ máy không đủ mạnh để mở cái cửa đó, và không khí cứ luẩn quẩn trong ống không thoát được. Có lần tháo ra kiểm tra, em còn thấy một cục bụi bông to ướt sũng nằm trong ống. Do bụi bông không thoát ra được, cộng với hơi nước thổi ra từ máy nên vậy.

Ảnh này là em dùng đồ chuyên để vệ sinh ống xả, nó là các thanh nhựa dẻo nối ghép vào nhau cho đủ độ dài, một đầu có bàn chải, đầu kia lắp vào máy khoan để quay:

Thử hoài cũng chán nên đành sống chung với sự khó chịu, em cũng nghĩ có thể máy yếu nên vậy. Đến năm ngoái mua bộ máy khác, tình trạng vẫn y chang. Nên em quyết định phải làm gì đó :D. Em quyết định cắt luôn một lỗ trên tường bên, rồi làm đường ống xả ra đó. Lỗ này đường kính khoảng 15cm:

Lưỡi cắt chuyên dùng cho xi măng quá đắt nên em mua lưỡi khoét thường, dùng cho gỗ hoặc vật liệu mềm kiểu này:

Cắt xong lỗ đó thì lưỡi mòn vẹt, không còn tí răng nào luôn. Lắp cửa gió, bắt vít chắc chắn rồi keo chống nước đầy đủ:

Hoàn thiện bên trong rồi lắp máy sấy vào:

Hơn cả kỳ vọng, thời gian sấy một mẻ tương đương chỉ còn khoảng hơn 1/3 thời gian so với trước đây. Như vậy, trong 15 năm trước, nhà em đã tiêu tốn rất nhiều thời gian và cả tiền điện cho sự thiết kế không hợp lý của đường xả khí này. Nhiều nhà hàng xóm hiện tại chắc cũng đang chịu chung tình trạng.

formen

Xe lăn
Cái này theo em nó để vệ sinh máy sấy cụ ạ. Em cũng có một cái giống vậy nhưng ít dùng, em chụp cái ảnh minh hoạ:

Em chơi một cái máy hút bụi chạy pin để hút lọc và vệ sinh máy luôn. Cái máy này là dòng khá chuyên nghiệp, chuyên để đeo như ba lô đi hút di động:

Nhưng em bắt cố định luôn lên tường, thay vòi hút dài hơn, chỉ phục vụ việc giặt giũ. Em khá hài lòng với sáng kiến của mình, nhưng chắc với nhiều người thì đó là tối kiến điên khùng :))

Thế đúng rồi, thảo nào k dùng đc, em mua 2 cái, 1 dẹt 1 tròn, nhẽ dẹt dùng cho máy giặt, tròn cho máy sấy, xong shop giao thiếu có 1 cái, em thấy k dùng đc trả lại luôn.