[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Cún em

Xe buýt
Trước trên OF cũng có gian hàng kdcn chuyên sx, bọc da sofa. Ông anh nhà cháu có bộ sofa da thật lâu năm rồi cũng muốn thay lớp áo mới. Nhà cháu lấy số đt của gian hàng đó để ông a liên lạc. Nhưng chả hiểu vì sao mà 2 bên không thoả thuận đc với nhau, sau ông a làm dịch vụ chỗ khác.
Còn nhà cháu thì mấy món này tự DIY như trở bàn tay. Đợt bóng đá EU 2024 hè vừa rồi, nhân cả kỳ thức xem bóng đá nên nhà cháu giết thời gian trong lúc đợi chờ xem bóng đá bằng cách khắc phục lại bộ sofa da, hàng của Mã Lai đã mười mấy năm tuổi.
Bộ này hình chữ L, đợt trước nhà cháu đã làm lại 1 cạnh rồi, giờ cạnh kia đã bong tróc bợt hết do ngồi nhiều:

Nhà cháu lột lớp da ra, tháo từng các mảnh bị bợt, nứt nẻ, rạn ra để thay da mới. Bộ này có 6 chiếc đôn ghế cũng bọc da y chang, nên nhà cháu dỡ cái đôn ghế đó ra để lấy da thay thế:

Sau đó ngồi khâu lại, lần mò từng đường kim mũi chỉ:

Bộ này lâu ngày lò xo cũng đã rão, ngồi xuống là nó lún xuống rất khó chịu. Nhà cháu nâng cấp cho nó bằng các thanh dát giường thế này:

Tranh thủ thời gian thức xem bóng đá, phải mất 1 tuần mới xong. Giờ bộ sofa lại ngon lành cành đào, chắc tuổi phải thêm được vài năm nữa. Của bền tại người là đây chứ đâu! :D

bái phục sự tỉ mẩn, cẩn thận của cụ!

wave-tau

Xe container
Cụ chế được nhiều đồ hữu dụng thật! =D>. Và em cũng đang nhìn ngó để mua cái ê tô giữ đồ cần khoan giống cụ, nhưng chưa tìm được giá ưng ý. Em chỉ hài lòng khi mua được đồ tốt mà giá thật rẻ thôi, có lão wave-tau biết rõ em nhất :D.

Cái khoan bàn của em cũng nhỏ (cỡ 10 inch), nhìn có vẻ cùng cỡ với cái khoan của cụ. Em cũng ít dùng lắm, nhưng vẫn muốn sắm cho đủ nên phải săn lùng mua được giá hợp lý cho đỡ phí tiền, tính ra chỉ khoảng 3 triệu VNĐ.
Em tìm được ảnh hôm đập hộp đây. Craftsman hồi xưa nổi tiếng trong sản xuất các dụng cụ cầm tay của Mỹ, nhưng giờ ngắc ngoải lắm :((:

Hay làm thì quả khoan bàn này quá tiện luôn, em giờ hãm bớt sắm đồ lại, do luời làm, mua cho sưóng tay rồi có thứ còn chưa mở hộp. :))
Mà công nhận một số món đồ không tìm đuợc hàng chuẩn hẳn, vd như cái khoan bàn này bên em chỉ có bosch thuờng như cụ puzen post trên, chứ bosch pro hay makita... không hề làm luôn. :D

Pumzen

Xe ba gác
bái phục sự tỉ mẩn, cẩn thận của cụ!
Rèn luyện tính kiên trì cụ ạ! Lúc làm cũng thấy nản đấy, nhưng cứ từng bước cuốn chiếu thì rốt cuộc cũng xong.
Đúng là mỗi người mỗi tính, nhà cháu có thể ngồi tỉ mẩn công việc vặt cả ngày không vấn đề gì, nhưng bảo ngồi câu cá, hay nghe nhạc 3-4 tiếng thì nhà cháu chịu. :D

timeout

Xe điện
Rèn luyện tính kiên trì cụ ạ! Lúc làm cũng thấy nản đấy, nhưng cứ từng bước cuốn chiếu thì rốt cuộc cũng xong.
Đúng là mỗi người mỗi tính, nhà cháu có thể ngồi tỉ mẩn công việc vặt cả ngày không vấn đề gì, nhưng bảo ngồi câu cá, hay nghe nhạc 3-4 tiếng thì nhà cháu chịu. :D
Cái vụ tỉ mẩn này nhiều khi phải trông vào công việc thuận lợi, hoặc xử lý được các vấn đề phát sinh triệt để thì mới được. Nhiều khi đang tập trung mò mẫm làm thử, đến lúc nhìn sản phẩm diy hổ lốn bực mình, tiếc thời gian, tiếc công này nọ lắm. VD như em vừa thử nghiệm làm mới cái mũ bảo hiểm cũ bằng vải carbon epoxy. Nhìn hướng dẫn trên mạng ngon lành, đến lúc làm mới phát sinh đủ thứ lằng nhằng như sau:
- Tỷ lệ pha epoxy không hợp lý nên dung dịch bị nhiều bọt, nhanh đóng rắn.
- Chổi quét bị rụng, bết lông
- Dán vải carbon bị xô lệch, khiến viền vải không đều, hậu quả là lúc định hình bằng keo thì vân carbon không đều.
- Mép mũ sau khi dán keo epoxy bị dồn keo, lởm chởm....
- Đánh ráp, đánh bóng khổ sở vì cốt keo bị bọt khí nhiều
....
Tóm lại mất rất nhiều thời gian mà chưa ưng ý. Để bữa nào có thời gian lại lôi ra làm lại rồi khoe với các cụ.