[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

coolpix8700

Xe ngựa
Em tiếp tục hoàn thiện cái phòng Karaoke.
Lần này là thêm cái loa lời. Thường loa lời người ta chỉ tìm loại loa nhỏ, nhưng thấy ra cái JBL JRX 115 em cũng tha về.
Cái loa này cho sự kiện cũng hay được sử dụng làm loa lời trong cả giàn loa. Nhưng công suất của nó khá lớn nên cần 1 cái đẩy phải đủ mạnh. Đang có sẵn cái đẩy tầu Yamaha P7000S (hôm trước em cũng đã sửa chiết áp volume), em thấy rao 1 cái đẩy cũ nên cũng đến mua luôn.
Chắc lúc thử, về nhà mới thấy 1 kênh nó bị nghẹt, em tháo ra. Đẩy cũ, nhưng ruột gan khá mới.

Em tháo cục công suất của bên bị nghẹt ra (kênh A) đo lại các linh kiện. Không có sơ đồ, nhưng trên bo mạch họ in đầy đủ thông số của các linh kiện. Đo hết chỉ thấy tất cả các linh kiện đều giống như trên mạch in. Em cắm điện đo cả điện áp, nhưng cũng chẳng thấy cái gì bất thường cả.

Bo công suất A

Cuối cùng lại lôi cái cách thủ công nhất ngày xưa em hay nghịch là đưa tín hiệu âm thanh vào rồi dò từ đầu vào cho đến cuối đầu ra. Âm thanh từ bo input phía sau của cả 2 kênh, rồi đến cái opamp, mấy con driver rồi cả 2 con kích và cả đến những con công suất đều rất trong. Em nghi cái rơ le, vì khi nó đóng điện trở không phải 0 ôhm em thay luôn, nhưng tiếng vẫn nghẹt. Khi đo tiếp từ đầu ra của rơ lê tiếng trong thì em nghi cọc loa. Muốn tháo cọc loa ra phải tháo cả bo nguồn. Tháo xong bo nguồn sờ vào cọc loa thấy luôn cái ốc bị lỏng.
Chẳng hiểu nó lỏng từ lúc nào, nhưng chắc không phải do sửa, vì em thấy mọi thứ, từ các mối hàn, dây dợ vẫn có vẻ chưa bị động vào. Chắc đó là nguyên nhân mà chủ nó bán đi.

Con ốc thứ 2 từ bên trái sang

Tiện thể em hàn lại chân máy con sò công suất, vì thấy họ chỉ hàn mỗi mặt dưới. Nhưng khi dùng cái mỏ hàn xung 100w thì thấy thiếc chạm vào chân sò là đông cứng lại ngay, làm viết hàn sùi, rất xấu. Em đi mua cái mỏ hàn xung 600w. Chấm vào rất nhanh, vũng hàn đẹp. Nhưng nó quá nặng cho công việc như thế này. Hôm qua em tìm mua cái 400w.

3 cái sò từ trái sang hàn bằng mỏ hàng xung 100w, 2 cái bên phải đã hàn lại bằng mỏ hàn công suất lớn hơn.

Em sử dụng cục đẩy này đấu bridge để cõng cái loa lời. Volume không cần mở to lắm, nhất là mic cũng không cần đặt quá nhậy, vì phòng em nhỏ.
Hôm nay em đang đặt lại đường mạng cho nó. Kéo dây lên vào tận trong phòng, vì dùng wifi nhiều khi tìm bài (trên mạng) bị lag!

NguyenAnhPhan

Xe container
Thứ hay gẫy nhất của xe đạp điện có lẽ là cái này :

Trăm xe chắc quá nửa bị gẫy.
Chất lượng kém mà giá thì cao kinh.
* Lại mắc công chế ra cái khác

Chu An

Xe điện
E thử nghiên cứu xem mấy thứ này có được không:
Đầu tiên là thân lục giác 6.35 lắp vào máy vặn vít chạy pin, 1 dầu có ren ngoài M10:

Sau đó thì mua thêm cái ren trong M10 để nối vào cái gì thì nối tiếp, ren của máy mài cũng là ren M10:
Cái máy bắt vít pin loại nhỏ nó chỉ lắp đc duy nhất mũi lục giác 8mm trong khi bộ chuyển này là 10mm. Thế nên phải hàn chúng lại với nhau anh ạ. Em tự hàn và làm hỏng 1 bộ rồi. Chỉ cần lệch chút xíu là khi lắp nó ngoáy loạn lên.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái máy bắt vít pin loại nhỏ nó chỉ lắp đc duy nhất mũi lục giác 8mm trong khi bộ chuyển này là 10mm. Thế nên phải hàn chúng lại với nhau anh ạ. Em tự hàn và làm hỏng 1 bộ rồi. Chỉ cần lệch chút xíu là khi lắp nó ngoáy loạn lên.

Cụ mài thành chuôi lục giác, mài chậm dần để căn độ chính xác.
- Mài đi hay hàn nối đều cần sự tỉ mỉ và khéo tay cụ ạ. Này phải tập thôi.
* Cụ cũng dùng Ridgid à...

Pumzen

Xe ba gác

2 cái chụp tròn của máy mài chỉ có tác dụng như long đen giữ phớt dạ hoặc đĩa mài thôi à? Nếu vậy thì mình chế cái khác cũng được. Còn nếu muốn hàn thì lúc nào quẳng cho a. Chắc a phải mài trục (màu đen) cho vừa với đầu lục giác, sau đó mới hàn thì mới chuẩn được. Món này đội thợ phay tiện họ làm trong nốt nhạc, lắp 2 thứ muốn hàn nối vào mâm tiện, ép lại rồi hàn trực tiếp luôn, xong họ còn phay bào cho đẹp, không phát hiện ra mối hàn.
P/S: có thể lắp vào cái tẩu M10 được không?

Chỉnh sửa cuối:

Chu An

Xe điện
2 cái chụp tròn của máy mài chỉ có tác dụng như long đen giữ phớt dạ hoặc đĩa mài thôi à? Nếu vậy thì mình chế cái khác cũng được. Còn nếu muốn hàn thì lúc nào quẳng cho a. Chắc a phải mài trục (màu đen) cho vừa với đầu lục giác, sau đó mới hàn thì mới chuẩn được. Món này đội thợ phay tiện họ làm trong nốt nhạc, lắp 2 thứ muốn hàn nối vào mâm tiện, ép lại rồi hàn trực tiếp luôn, xong họ còn phay bào cho đẹp, không phát hiện ra mối hàn.
P/S: có thể lắp vào cái tẩu M10 được không?
May ra thì lắp vừa a ạ vì tẩu M10 là ren trong, trong khi cái kia lục 10 nếu đo theo giác.

Chu An

Xe điện
Cụ mài thành chuôi lục giác, mài chậm dần để căn độ chính xác.
- Mài đi hay hàn nối đều cần sự tỉ mỉ và khéo tay cụ ạ. Này phải tập thôi.
* Cụ cũng dùng Ridgid à...
Có mỗi cái túi thôi cụ, xách đi lung tung cho nó tiện.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
View attachment 8548364
Giờ thì chấp mất điện.
- Tối làm gì là cắp nách theo. Tiện đủ kiểu.
E cũng có cái đèn "tích điện" Panasonic từ đời Tống, dùng acquy chì/axit (khô) và đôi bóng tube. Từ lâu lắm chẳng mấy khi dùng nên cứ sờ đến là phải thay acquy. Giờ chán nên đã mấy lần "hô quyết tâm" độ đèn sang dùng pin 18650 và LED băng. Đã có đủ đồ và định triển giống như cái đồ trên của Cụ. Mà cứ mỗi lần định sờ đến làm là lại bị việc khác chen vào.

Chẳng lẽ bỏ đi thì cũng lãng phí vì thấy cải tiến đi thì nó vãn hữu ích..

NguyenAnhPhan

Xe container
E cũng có cái đèn "tích điện" Panasonic từ đời Tống, dùng acquy chì/axit (khô) và đôi bóng tube. Từ lâu lắm chẳng mấy khi dùng nên cứ sờ đến là phải thay acquy. Giờ chán nên đã mấy lần "hô quyết tâm" độ đèn sang dùng pin 18650 và LED băng. Đã có đủ đồ và định triển giống như cái đồ trên của Cụ. Mà cứ mỗi lần định sờ đến làm là lại bị việc khác chen vào.

Bỏ đi, lúc cần lại móc túi ra mua mới. Cụ dành time mà độ lại.
- Tháo acquy vứt đi, đặt mua shopee đế chuyển về, rồi hàn dây, khoan lỗ bắt đế chuyển ra ngoài (nếu cụ có sẵn pin máy cầm tay). Không thì làm cái giắc "đực -cái" trổ ra vỏ ở vị trí thuận lợi và thẩm mĩ nào đó. Múc cần chỉ việc cắm dây có pin vào là xài thôi.
* Chắc cụ không hay mò mẫm, chế cháo như em. Nên không dùng đến. Chứ em thì rất chi là cần cái bóng đèn ấy. Nên mới mắc công chế ra đế chuyển như vậy.
- Với em, cái đế + bóng ấy được rất nhiều việc.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Bỏ đi, lúc cần lại móc túi ra mua mới. Cụ dành time mà độ lại.
- Tháo acquy vứt đi, đặt mua shopee đế chuyển về, rồi hàn dây, khoan lỗ bắt đế chuyển ra ngoài (nếu cụ có sẵn pin máy cầm tay). Không thì làm cái giắc "đực -cái" trổ ra vỏ ở vị trí thuận lợi và thẩm mĩ nào đó. Múc cần chỉ việc cắm dây có pin vào là xài thôi.
* Chắc cụ không hay mò mẫm, chế cháo như em. Nên không dùng đến. Chứ em thì rất chi là cần cái bóng đèn ấy. Nên mới mắc công chế ra đế chuyển như vậy.
- Với em, cái đế + bóng ấy được rất nhiều việc.
Cảm ơn Cụ. Nhưng E xin đính chính một chút là Cụ chưa biết rõ E thôi. E cũng có cái thú vui chế cháo, DIY nhiều thứ để giải trí. Tận dụng lại đồ cũ (để góp phần "bảo vệ môi trường"). Đồ nghề dụng cụ (các loại Tool...) E ko có dồi dào, đa dạng như Cụ và các Cụ khác trên đây nhưng cũng đã đủ và dư dùng cho nhu cầu hiện tại. Chỉ cần có chút thời gian hợp lý là E lại "nghịch" tiếp thôi. Và vẫn sẽ tiếp tục hóng kinh nghiệm các Cụ đã post trên đây.

E xin báo cáo luôn là cái khoang chứa cục acquy chì trong cái đèn (nguyên bản) là đủ rộng để chứa các loại pin phổ biến hiện nay. Và E sẽ giữ nguyên cái hình dáng như nguyên bản của đèn. Chỉ độ chế trong phần ruột gan (mạch) bên trong thôi Cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Cảm ơn Cụ. Nhưng E xin đính chính một chút là Cụ chưa biết rõ E thôi. E cũng có cái thú vui chế cháo, DIY nhiều thứ để giải trí. Tận dụng lại đồ cũ (để góp phần "bảo vệ môi trường"). Đồ nghề dụng cụ (các loại Tool...) E ko có dồi dào, đa dạng như Cụ và các Cụ khác trên đây nhưng cũng đã đủ và dư dùng cho nhu cầu hiện tại. Chỉ cần có chút thời gian hợp lý là E lại "nghịch" tiếp thôi. Và vẫn sẽ tiếp tục hóng kinh nghiệm các Cụ đã post trên đây.

E xin báo cáo luôn là cái khoang chứa cục acquy chì trong cái đèn (nguyên bản) là đủ rộng để chứa các loại pin phổ biến hiện nay. Và E sẽ giữ nguyên cái hình dáng như nguyên bản của đèn. Chỉ độ chế trong phần ruột gan (mạch) bên trong thôi Cụ ạ.
Vậy thì cụ chỉ cần "trổ" 1 cổng Adapter ra là được. Dùng Cell 21700, dl 4000mAh trở lên...thì đèn xài nhòe.

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái này hay, xưởng nào nhiều máy pin dùng tiện. Trên shopee bán sẵn, nhẽ em mua thử 1 cái.

Đèn này em có 2 cái. Cụ mua loại 16 bóng led trở xuống là ổn. Cần sáng rộng, chiếu rộng như bóng điện 220V thì cụ chế cái đế như của em. Hoặc gần giống vậy, mà đui rời ra (có dây điện kéo dài được 1 đoạn). Mục đích là treo cao lên chút cho chiếu tỏa xuống (sử dụng ngang bóng điện 220V bth)
:D :D :D
P/s: Nếu thực sự cần pha xa và rộng, thì lúc ấy mới cần đèn 32 hay 64, 96 mắt led (sáng cả 1 vùng rộng và xa). Tất nhiên pin cho nó cứ phải quả 9- 12A

Chỉnh sửa cuối:

nhanchauchau

Xe tăng

Cái bóng này là bóng tuýp, nên tốn điện hơn led, nên có tận dụng thì nên thay cả bóng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Dùng cho quạt, pin em kèm theo cũng phải 8A trở lên. Chạy xuyên đêm. Mất điện hay không cũng kệ. Cứ khò tới sáng... >:) >:) >:)

Pumzen

Xe ba gác
Cái này hay, xưởng nào nhiều máy pin dùng tiện. Trên shopee bán sẵn, nhẽ em mua thử 1 cái.

Cụ đầu tư hẳn cái đèn led dùng pin mặt trời. Hôm trước nhà cháu xem 1 kênh bán hàng, thấy món này cũng hay hay. Đèn led kiểu panel 200w, có remote, móc treo hoặc để bàn. Từ đèn led là dây dẫn( dây nhà sx kèm theo combo) đưa lên tấm pin mặt trời, kích thước không to lắm, chỉ tầm 60x80 cm thôi. Đèn này sau khi sạc hoạt động được 10h, tess thử thấy sáng phết, đủ chiếu sáng cả kho hàng 20-30m, còn dùng làm việc thì vô tư luôn.
Rổ giá thì hơi fancao chút, tầm 1,2-1,3 củ, thời gian bảo hành lên tới 3 năm.
Nhà cháu đang nhăm nhe vì góc làm việc của nhà cháu phía trên là mái tôn, quá hợp cho để tấm pin năng lượng MT. Vẫn đang lăn tăn đắn đo chút. :D