[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

hairyscary

Xe điện
Cái đèn ngủ đó đây. Nhưng đây là khi đã phải thay cái dimmer của đèn bàn vào và bóng cũng là bóng Rạng Đông 200w. Bóng zin của nó, ánh sáng rất đẹp.

Mà cũng lạ, chỉ thấy các bác xoáy vào cái bóng 500w, mặc định nó phải chạy hết công suất trong khi nó đc phép hoạt động ở 1 phạm vi rất rộng?

Em hiểu dồi. Em mò lại post của cụ dưới đây nên đã hiểu.
Cái đèn cây hắt trần cụ mang về là cây Adesso, lúc cụ mua chắc là model bóng Halogen 500W, giờ model mới là bóng 300W bóng dây tóc - phải không ạ?
Nhà đèn làm dây và đui chịu được tới 500W hay giờ là 300W. Nhưng đèn hắt trần kiểu này không phải chỉ là để làm đèn phòng ngủ ngủ. Khi dùng bóng công suất lớn thì để trang trí không gian lớn, như phòng khách/sảnh rộng, hành lang rộng cao... Bảng chi tiết kỹ thuật trên trang Amazon của cây Adesso 300W cũng để nơi sử dụng là Hallway.
Em dự là cụ sắm cây đèn và cắm bóng cho đủ dùng cho sảnh hay hành lang lớn, nhưng lại đem về đặt trong phòng ngủ, rồi vặn chiết áp cho bớt sáng.
Đui đèn chịu được 300W không có nghĩa là phải cắm bóng cho đủ công suất 300W - em cứ tính là như thế (Còn cái đèn cụ đã mua loại bóng halogen 500W thì em chịu). Đèn hắt trần phòng ngủ, phòng khách nhỏ thì bóng 20-30W là được rồi. Nhất là giờ đèn led tiết kiệm điện.

Cụ hình dung là cái bóng đèn sưởi nhà tắm mỗi bóng cũng đâu cỡ 250W thôi.

Lúc vặn nhỏ, nó sáng vừa đủ vì nó hắt lên trần

Bên dưới chính là nó và cái bóng mà nó mang. Sau này phải thay bằng Rạng Đông 200w cho bền chiết áp.

Pumzen

Xe ba gác
Công nhận đèn Halogen ngốn điện thật, nhà cháu vẫn còn giữ mấy cái đèn này. Hồi trước cái hút mùi bếp dùng loại đèn này, thỉnh thoảng cháy nên nhà cháu phải mua mấy chiếc để thay dần.
Bóng bé tý như mắt trâu này mà những 35w, độ sáng cũng chỉ như loại đèn led 1-2 w thôi:

NguyenAnhPhan

Xe container
Công nhận đèn Halogen ngốn điện thật, nhà cháu vẫn còn giữ mấy cái đèn này. Hồi trước cái hút mùi bếp dùng loại đèn này, thỉnh thoảng cháy nên nhà cháu phải mua mấy chiếc để thay dần.
Bóng bé tý như mắt trâu này mà những 35w, độ sáng cũng chỉ như loại đèn led 1-2 w thôi:
Và tỏa nhiệt....
Loại bóng này dùng khoing chú ý là dễ gặp bà hỏa đấy cụ.
- Nên bóng led ra đời để khắc phục các nhược điểm của nó.

Sonduong.BMV

Xe container
Cu thay cái bóng led vào

coolpix8700

Xe ngựa
Cái đèn cây hắt trần cụ mang về là cây Adesso, lúc cụ mua chắc là model bóng Halogen 500W, giờ model mới là bóng 300W bóng dây tóc - phải không ạ?
Nhà đèn làm dây và đui chịu được tới 500W hay giờ là 300W. Nhưng đèn hắt trần kiểu này không phải chỉ là để làm đèn phòng ngủ ngủ. Khi dùng bóng công suất lớn thì để trang trí không gian lớn, như phòng khách/sảnh rộng, hành lang rộng cao... Bảng chi tiết kỹ thuật trên trang Amazon của cây Adesso 300W cũng để nơi sử dụng là Hallway.
Em dự là cụ sắm cây đèn và cắm bóng cho đủ dùng cho sảnh hay hành lang lớn, nhưng lại đem về đặt trong phòng ngủ, rồi vặn chiết áp cho bớt sáng.
Đui đèn chịu được 300W không có nghĩa là phải cắm bóng cho đủ công suất 300W - em cứ tính là như thế (Còn cái đèn cụ đã mua loại bóng halogen 500W thì em chịu). Đèn hắt trần phòng ngủ, phòng khách nhỏ thì bóng 20-30W là được rồi. Nhất là giờ đèn led tiết kiệm điện.

View attachment 8545702
Cái đèn này ngày xưa nhà em cũng có.
Đó là cái đèn thu lại từ nhà cho đôi vợ chồng người Pháp thuê (ông ấy phụ trách chương trình tiếng Pháp, ở 3 nhiệm kỳ, không kéo dài dược nữa nên về Pháp, 1 ông VK thay không thuê nhà em nữa).
Nó chạy dimmer, cái chiết áp chỉ để chỉnh cho dimmer, chứ không chiết áp dân dụng nào lại chỉnh dòng/áp cho công suất lớn như vậy cả, vì nhiệt tỏa trên nó quá lớn.
Ngay xưa em dùng cái tv plasma 64", công suất lớn nhất của nó cũng 500w, mùa đông trong phòng không phải bật lò sưởi. Còn mùa hè nhà em dùng cái điều hòa General, chắc bật tv thì nó chạy hết công suất.

Khi ngủ thì chỉnh nó về mức tối nhất theo ý người sử dụng. Khi cần chiếu sáng thì vặn tùy ý. Nó thực sự sáng và nóng khi để mức lớn nhất. Nhưng có vẻ bọn Tây k để ý đến vấn đề đó lắm. Cứ đẹp, tiện là họ dùng.
Bọn mũi lõ rất để ý đấy bác, không chỉ với bản thân/gia đình họ mà với cả hàng xóm hoặc cả người dưng.
Em nổ máy xe chờ máy ấm mới đi, có 1 bà mũi lõ đến gõ cửa kính "Ông đừng dừng xe mà nổ máy như vậy!". Em phải nhích cho xe bò từ từ 1 lúc mới vào số, chạy bình thường.
Bác để ý tường nhà của họ bao giờ cũng có 3 lớp, 1 lớp cách nhiệt ở giữa. Gần như họ không dùng kính 1 lớp, bao giờ cũng có lớp cách nhiệt...!

Chỉnh sửa cuối:

Chu An

Xe điện

Em lắp cái dimmer trực tiếp lên dây nguồn cái máy mài. Trong clip hơn khó nhận ra sự thay đổi tốc độ của máy nhưng bên ngoài nó khác hẳn. E đánh giá nó giảm tốc khoảng gần 1/2. Coi như bằng với tốc độ khi dùng điện 110v của Lioa. Hôm qua em đã test gần 2h, mài 2 cái chảo gang. Thấy có vẻ ok.

Nếu anh vẫn muốn dùng dimmer dạng hạt công tắc thì để em hỏi lại mấy cậu thợ. Thi thoảng có khách mua đèn chùm 24-36 tay, tổng công suất các bóng cũng gần 1kw mà vẫn lắp hạt chiết áp để điều chỉnh đc mà.

Chu An

Xe điện

View attachment 8545702
Vầng cụ!

Pumzen

Xe ba gác
Em lắp cái dimmer trực tiếp lên dây nguồn cái máy mài. Trong clip hơn khó nhận ra sự thay đổi tốc độ của máy nhưng bên ngoài nó khác hẳn. E đánh giá nó giảm tốc khoảng gần 1/2. Coi như bằng với tốc độ khi dùng điện 110v của Lioa. Hôm qua em đã test gần 2h, mài 2 cái chảo gang. Thấy có vẻ ok.

Nếu anh vẫn muốn dùng dimmer dạng hạt công tắc thì để em hỏi lại mấy cậu thợ. Thi thoảng có khách mua đèn chùm 24-36 tay, tổng công suất các bóng cũng gần 1kw mà vẫn lắp hạt chiết áp để điều chỉnh đc mà.

Cái dimmer của e khá giống với núm vặn điều tốc nguyên bản của chiếc máy mài Bosch ở nhà a. Hiện a đang dùng bộ điều tốc mới cũng ok rồi, ko cần phải thêm làm gì nữa. Đợt tới a ra chợ Giời tìm cái rotor thay thế cho cái rotor bị mòn cổ bóp của chiếc Bosch đó. Nếu rổ giá đắt quá, hoặc phải thêm xèng thay thế cả ổ bi, đội giá lên cao thì a bỏ chiếc máy đóc, bổ ra lấy phần điều tốc chế tiếp thêm bộ nữa.
Rỗi rãi nghịch ngợm thôi, chứ để mài hay làm món gì đó cần tốc độ nhỏ thì nhà a đầy đồ, ví dụ như máy mài 2 đá, máy mài mini có điều chỉnh tốc độ....vv, thậm chí mất công chút chạy bằng cơm.
Đôi khi nghĩ ra việc để làm cho cơ thể hoạt động chống ì, chứ có phải kiếm xèng vì nó đâu. :))

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái dimmer của e khá giống với núm vặn điều tốc nguyên bản của chiếc máy mài Bosch ở nhà a. Hiện a đang dùng bộ điều tốc mới cũng ok rồi, ko cần phải thêm làm gì nữa. Đợt tới a ra chợ Giời tìm cái rotor thay thế cho cái rotor bị mòn cổ bóp của chiếc Bosch đó. Nếu rổ giá đắt quá, hoặc phải thêm xèng thay thế cả ổ bi, đội giá lên cao thì a bỏ chiếc máy đóc, bổ ra lấy phần điều tốc chế tiếp thêm bộ nữa.
Rỗi rãi nghịch ngợm thôi, chứ để mài hay làm món gì đó cần tốc độ nhỏ thì nhà a đầy đồ, ví dụ như máy mài 2 đá, máy mài mini có điều chỉnh tốc độ....vv, thậm chí mất công chút chạy bằng cơm.
Đôi khi nghĩ ra việc để làm cho cơ thể hoạt động chống ì, chứ có phải kiếm xèng vì nó đâu. :))
Rỗi thì cụ ngó nghía đồ đạc trong nhà, tủ kệ, bàn...xem có thứ gì cần chỉnh lại, hoặc sửa chữa thay đổi cho mới mẻ, hiện đại và gọn gàng hơn, đẹp hơn không.
- 1 số lần rảnh rỗi, em cũng ngâm cứu kiểu vậy.
Đang tính đóng giường, thay cho giường gỗ ép hay gỗ ghép. Sau này bỏ gỗ. Vì gỗ thịt tốt thì đắt. Gỗ bth mùa đông ẩm thấp, hay sinh ra mấy con mạt con.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Bác tháo cái hộp tốc độ quạt trần sẽ thấy, chỉ 5-7 chục w họ cũng không dùng điện trở trực tiếp để giảm dòng (hay áp) mà tùy loại sẽ dùng cuộn dây có lõi thép hay tụ điện.
Ngày xưa để làm hộp số quạt trần, sắt si lích đắt, họ cắt tôn thường làm lõi cho mấy cái cuộn dây ấy, nhưng nó vẫn không bị nóng!

HỘP SỐ QUẠT TRẦN ĐIỆN CƠ THỐNG NHẤT.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Chu An

Xe điện
Chế cho nó tích hợp luôn vào thân máy thì tuyệt. Mà cái này đối với anh thì em nghĩ không phải là chuyện khó. Em thì chịu vì không khéo như bác. E đặt mua bộ giá chuyển để lắp viên mài cho máy bắt vít. Nó lắp đc cho máy chạy điện nhưng máy pin thì không. Muốn lắp đc thì phải chế bằng cách hàn cái đầu chuyển đổi với 1 cái thân tô-vit lục giác. Em hàn mãi mà nó cứ cong queo, k thể thẳng đc dù em đã lấy 1 thanh V5 làm cữ. Nhẽ hôm nào phải nhờ đến tay bác mất.

NguyenAnhPhan

Xe container
Chế cho nó tích hợp luôn vào thân máy thì tuyệt. Mà cái này đối với anh thì em nghĩ không phải là chuyện khó. Em thì chịu vì không khéo như bác. E đặt mua bộ giá chuyển để lắp viên mài cho máy bắt vít. Nó lắp đc cho máy chạy điện nhưng máy pin thì không. Muốn lắp đc thì phải chế bằng cách hàn cái đầu chuyển đổi với 1 cái thân tô-vit lục giác. Em hàn mãi mà nó cứ cong queo, k thể thẳng đc dù em đã lấy 1 thanh V5 làm cữ. Nhẽ hôm nào phải nhờ đến tay bác mất.
Cụ mua 1 máy mài 2 đá xài. Hơn 1tr là ok.
- 2 cụ gần nhà nhau à ?

Pumzen

Xe ba gác
Hàn đồng trục khoai phết đấy, phải có công cụ hỗ trợ. Nếu không có thì phải dùng mẹo hoặc làm từ từ từng bước. Ví dụ như để nối dài trục máy mài thì phải dùng nam châm dính 2 thanh vào nhau, dùng nivo cân bằng cho chuẩn, dạng dư lày:

Hoặc kiếm cái ống sắt hàn gá 2 đầu rồi cắt ở giữa mối ghép, hàn đính định vị lại, sau đó phá ống sắt đi, mới hàn chết 2 trục.
Như hôm vừa rồi a làm cái chuôi dao, không có mũi khoan dài, a hàn mũi khoan thường, nối nó với 1 mũi khoan hợp kim:

Chu An

Xe điện
Hàn đồng trục khoai phết đấy, phải có công cụ hỗ trợ. Nếu không có thì phải dùng mẹo hoặc làm từ từ từng bước. Ví dụ như để nối dài trục máy mài thì phải dùng nam châm dính 2 thanh vào nhau, dùng nivo cân bằng cho chuẩn, dạng dư lày:

Hoặc kiếm cái ống sắt hàn gá 2 đầu rồi cắt ở giữa mối ghép, hàn đính định vị lại, sau đó phá ống sắt đi, mới hàn chết 2 trục.
Như hôm vừa rồi a làm cái chuôi dao, không có mũi khoan dài, a hàn mũi khoan thường, nối nó với 1 mũi khoan hợp kim:
Trước thợ nhà em, muốn hàn nối thẳng thì em thấy chúng nó đặt vào lòng một thanh V là hàn thẳng tắp. E bắt chước mãi mà k thể nào hàn thẳng đc mới chán.

Chu An

Xe điện
Cái thạch anh 455kHz này thời trước dùng phổ biến để thay (chuyển hệ) trung tần tiếng (âm thanh) cho các TV. Sau lại thấy dùng nhiều trong 1 số loại remote rẻ tiền. E thì lại đang bực mình với loại remote của quạt Mitsubishi. Cái zin theo quạt từ đầu cũng nhanh chết, mà loại fake (mua 40-50k) cũng nhanh toi. Đợt trước đã tháo ra xem, tìm cách khắc phục nhưng thấy cái phím bấm kiểu "màng" nó lởm quá nên chưa biết nên xử lý hay không? Mà cái đồ fake mua rẻ, sẵn nhưng cũng chết nhanh. Rất bực mình...
Con 455 này dùng cho mạch chuyển tần số dòng cụ ạ. Trung tần tiếng thì lại là con 530, em nhớ là như vậy. Lâu quá, hơn 30 năm rồi nên cũng quên nhiều thứ.

Chu An

Xe điện
Hôm trước, có cụ hỏi về việc thay thế, sửa chữa cái xi-phông chậu rửa mặt. Định bụng vào còm mà bận quá nên em béng. Hôm nay, tìm mãi k thấy còm của cụ ấy đâu nữa nên cứ post 1 còm, cụ nào cần thì đọc tham khảo ạ.

Xi phông chậu rửa mặt thì loanh quanh chỉ có vài loại:

- xả lật
- xả nhấn
- xả đẩy

Cụ thể:

Xả nhấn, lật:

Xả đẩy, đi kèm vòi lavabo. Hiện nay rất ít người dùng mẫu này.

Hiện nay thì phổ biến nhất là xả lật và xả nhấn. Xả đẩy thường đi kèm vòi lavabo, bây giờ gần như không mấy nhà sản xuất làm nữa vì không phải lúc nào nó cũng phù hợp với chậu rửa mặt.

Cái xiphong sẽ chia 2 phần chính: đầu xả và ống xả.

Nếu xác định thay thế thì hoặc là thay đầu xả - ống xả, hoặc thay nguyên bộ chứ không ai chỉ thay mỗi cái lật hoặc đầu nhấn bởi giá trị của nó cũng gần tương đương cả cái đầu xả. Khi thay, các bác buộc phải tháo rời chân chậu (chân lửng hoặc đứng sàn) thì mới có thể làm được cho triệt để. Nếu chỉ dùng kìm-kẹp thay riêng phần xả thì rất dễ gây rò nước phần đáy chậu

Vấn đề nữa, khi thay xong, các bác hãy tạo cho đuôi xả 1 cái "cổ ngỗng". Một số xiphong có sẵn cổ ngỗng hoặc bẫy tóc nhưng một số loại dùng ruột lò xo thì phải tự làm. Khi có cổ ngỗng, sẽ hạn chế tối đa việc có mùi hôi và sẽ giúp cho chiếc vòi lavabo không bị han gỉ bởi hơi Biogas bốc lên từ ống thoát.

Và xin lưu ý, khi mua xiphong mới thì các bác để ý xem chậu lavabo nhà mình có xả tràn không nhé! Xiphong của chậu không xả tràn có thể lắp khít cho chậu có xả tràn (dù không còn tính năng xả) nhưng ngược lại thì không nhé.

Ảnh bên dưới: bên trái là xiphong không xả tràn. Bên phải là có xả.

ù

Pumzen

Xe ba gác
Trước thợ nhà em, muốn hàn nối thẳng thì em thấy chúng nó đặt vào lòng một thanh V là hàn thẳng tắp. E bắt chước mãi mà k thể nào hàn thẳng đc mới chán.
E thử nghiên cứu xem mấy thứ này có được không:
Đầu tiên là thân lục giác 6.35 lắp vào máy vặn vít chạy pin, 1 dầu có ren ngoài M10:

Sau đó thì mua thêm cái ren trong M10 để nối vào cái gì thì nối tiếp, ren của máy mài cũng là ren M10:

Chu An

Xe điện
E thử nghiên cứu xem mấy thứ này có được không:
Đầu tiên là thân lục giác 6.35 lắp vào máy vặn vít chạy pin, 1 dầu có ren ngoài M10:

Sau đó thì mua thêm cái ren trong M10 để nối vào cái gì thì nối tiếp, ren của máy mài cũng là ren M10:
Em mua 2 bộ chuyển rồi anh ạ. Giờ chỉ cần hàn 1 bộ cho nó hợp với cái bắt vít chạy pin thôi

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Con 455 này dùng cho mạch chuyển tần số dòng cụ ạ. Trung tần tiếng thì lại là con 530, em nhớ là như vậy. Lâu quá, hơn 30 năm rồi nên cũng quên nhiều thứ.
Vâng Cụ, đúng là E nhớ nhầm. Cái thạch anh trung tần "tiếng" kia nó là mấy loại 6,5MHz, 5,5MHz, và 4,5MHz ...chứ nó ko phải loại vài trăm kHz như mấy con 455 này. Qua mấy thập niên rồi trí nhớ cũng mai một đi nhưng cũng nhiều kỷ niệm in sâu khó quên được.