[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

NguyenAnhPhan

Xe container
Update...

Đã bước đầu sử dụng đc các bác ạ. Sản phẩm của 1 thằng già ngồi bàn giấy,chắp tay sau đít khi ra công trường và.....chửi thợ như hát hay,cũng như câu cửa miệng:
Chúng mày làm đc thì làm,k làm dc biến tao làm cho xem.
Còn các tiểu tiết như: đánh bóng lại bình nước nóng.bơm keo,tret s lại mạch và làm vệ sinh tính.
Riêng quả làm mạch tường tối mất 8 tiếng buổi đêm. Mạch đen và trắng.
Đi mạch sao lâu vậy cụ ? Cụ không dùng Sủi à ?

Bopbi_hsgs

Xe container
Update...

Đã bước đầu sử dụng đc các bác ạ. Sản phẩm của 1 thằng già ngồi bàn giấy,chắp tay sau đít khi ra công trường và.....chửi thợ như hát hay,cũng như câu cửa miệng:
Chúng mày làm đc thì làm,k làm dc biến tao làm cho xem.
Còn các tiểu tiết như: đánh bóng lại bình nước nóng.bơm keo,tret s lại mạch và làm vệ sinh tính.
Riêng quả làm mạch tường tối mất 8 tiếng buổi đêm. Mạch đen và trắng.
Bh nhiều nhà ko trét mạch kiểu này, ng ta bơm keo chuyên dùng 2 thành phần rồi dùng dụng cụ có viên bi miết mạch. Nhà e sửa lại, sau khi thợ lát sàn & ốp phòng vệ sinh xong kêu trét mạch, e bảo để e tự làm, thợ nề ko biết bơm keo, có làm chắc ko thể bằng e mà lại tốn keo, keo này 180k/hộp, hàng của Italy. Thành quả bơm keo sàn & tường nhà vệ sinh của e đây,

phòn  VS.jpg

Chỉnh sửa cuối:

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Bh nhiều nhà ko trét mạch kiểu này, ng ta bơm keo chuyên dùng 2 thành phần rồi dùng dụng cụ có viên bi miết mạch. Nhà e sửa lại, sau khi thợ lát sàn & ốp phòng vệ sinh xong kêu trét mạch, e bảo để e tự làm, thợ nề ko biết bơm keo, có làm chắc ko thể bằng e mà lại tốn keo, keo này 180k/hộp, hàng của Italy. Thành quả bơm keo sàn & tường nhà vệ sinh của e đây,

phòn  VS.jpg
Cái keo đó tôi vẫn dùng. Tuy nhiên đây là nhà tôi,tôi tự làm trên tinh thần tiết kiệm. Vả lại wc là cũ cài tạo lại nên cố hết mức nó vẫn k ngon đc. Dùng keo đó lãng phí. Và keo đó là saveto. Có từ lâu rồi chứ k phải bây giờ.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]

nikel.

Xe hơi
Cái này như bóng sấy cụ nhỉ?
Ai lại dùng bóng này thắp sáng chứ?
Em thợ điện nước gặp nhiều cụ. Chủ yếu là đèn của mấy hãng nước ngoài như Ikea hay Teka gì gì đó. Mà người dùng cũng chủ yếu là người nước ngoài. Phòng ăn họ hay để 2-3 chiếc các góc, khi ăn họ chỉ bật bọn ở chế độ vừa phải. Phòng ngủ hay để ở đầu giường. Hồi trước muốn mua bóng thay thế toàn phải về HN mua ở góc Trần Phú- Phùng Hưng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em thợ điện nước gặp nhiều cụ. Chủ yếu là đèn của mấy hãng nước ngoài như Ikea hay Teka gì gì đó. Mà người dùng cũng chủ yếu là người nước ngoài. Phòng ăn họ hay để 2-3 chiếc các góc, khi ăn họ chỉ bật bọn ở chế độ vừa phải. Phòng ngủ hay để ở đầu giường. Hồi trước muốn mua bóng thay thế toàn phải về HN mua ở góc Trần Phú- Phùng Hưng.
Ví em mỏng, chắc không nghĩ đến xài sang dịa.
- Đèn ngủ em có 3-5w thôi. Nhiều khi vẫn tắt đi vì đêm nó sáng, khó ngủ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Tôi chưa hiểu từ ( Sủi) bác nói. Bác có thể giải thích giúp tôi?
Nó đây ạ. Còn gọi là dao sửi, dao nạo. Thường gọi là "Sủi".

Loại bình dân

Loại tốt

Loại này chuyên cạo ron chỉ (keo) , cạo xi măng thừa sao khi ốp lát, "cà, miết" mặt phẳng đường keo, xi măng khi ốp lát, sửa góc, cắt góc vữa thừa, cạo hat gợt vụn vữa thừa sau khi trát xong, sơn xong (sơn dặm bị dính mạt, ba via, mụn cóc), bả thạch cao vị trí khó... rất nhiều ứng dụng.
- Loại dầy, đủ cứng còn dùng cạo gỉ sắt (bám mỏng) trên bề mặt kim loại, cạo tẩy xỉ hàn sau khi hàn (nếu không bám quá chặt) nhanh và sạch hơn gõ thủ công nhiều.
* Có 1 loại khác - cán cứng (nhựa cứng hay kim loại) lắp lưỡi dao như dao dọc giấy để cạo kính, cạo gọt Alu, gỗ ván hay gỗ tấm những vị trí cần thiết....
Điển hình là dạng này

* Có 1 loại chuyên "cà, miết, nhét góc, rém" gioăng cao su cửa.
* 1 số loại khác em không nhớ rõ, do tính chuyên dụng của nó trong từng nghề sẽ khác nhau.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Nó đây ạ. Còn gọi là dao sửi, dao nạo. Thường gọi là "Sủi".

Loại bình dân
View attachment 8544834
Loại tốt
View attachment 8544835
Loại này chuyên cạo ron chỉ (keo) , cạo xi măng thừa sao khi ốp lát, "cà, miết" mặt phẳng đường keo, xi măng khi ốp lát, sửa góc, cắt góc vữa thừa, cạo hat gợt vụn vữa thừa sau khi trát xong, sơn xong (sơn dặm bị dính mạt, ba via, mụn cóc), bả thạch cao vị trí khó... rất nhiều ứng dụng.
- Loại dầy, đủ cứng còn dùng cạo gỉ sắt (bám mỏng) trên bề mặt kim loại, cạo tẩy xỉ hàn sau khi hàn (nếu không bám quá chặt) nhanh và sạch hơn gõ thủ công nhiều.
* Có 1 loại khác - cán cứng (nhựa cứng hay kim loại) lắp lưỡi dao như dao dọc giấy để cạo kính, cạo gọt Alu, gỗ ván hay gỗ tấm những vị trí cần thiết....
Điển hình là dạng này
View attachment 8544836
* Có 1 loại chuyên "cà, miết, nhét góc, rém" gioăng cao su cửa.
* 1 số loại khác em không nhớ rõ, do tính chuyên dụng của nó trong từng nghề sẽ khác nhau.
À! Cái này gọi là dao bả. Tôi dùng mà,dùng cả cái bay bé tí để miết nữa.

nikel.

Xe hơi
Ví em mỏng, chắc không nghĩ đến xài sang dịa.
- Đèn ngủ em có 3-5w thôi. Nhiều khi vẫn tắt đi vì đêm nó sáng, khó ngủ.
Quan niệm về đèn ngủ nó khác nhau. Loại đèn hắt đấy giá loanh quanh 50-100$/c, tùy theo khu vực.

hairyscary

Xe điện
Ý em là tốn điện ạ. 500w đèn ngủ....
#-o#-o#-o
Nói mãi mà có vẻ chửa hiểu ngay ;)) ;)) ;))

Quan niệm về đèn ngủ nó khác nhau. Loại đèn hắt đấy giá loanh quanh 50-100$/c, tùy theo khu vực.
Cái đèn ngủ 200W nó thành cái đèn sưởi rồi, chưa nói tới 500W. Nếu nó không thành sưởi thì ánh sáng chói lòa, khỏi ngủ luôn ý cụ. Đấy không phải là vấn đề về quan niệm.

nikel.

Xe hơi
Nói mãi mà có vẻ chửa hiểu ngay ;)) ;)) ;))

Cái đèn ngủ 200W nó thành cái đèn sưởi rồi, chưa nói tới 500W. Nếu nó không thành sưởi thì ánh sáng chói lòa, khỏi ngủ luôn ý cụ. Đấy không phải là vấn đề về quan niệm.
Khi ngủ thì chỉnh nó về mức tối nhất theo ý người sử dụng. Khi cần chiếu sáng thì vặn tùy ý. Nó thực sự sáng và nóng khi để mức lớn nhất. Nhưng có vẻ bọn Tây k để ý đến vấn đề đó lắm. Cứ đẹp, tiện là họ dùng.

Chu An

Xe điện
Cái đèn ngủ đó đây. Nhưng đây là khi đã phải thay cái dimmer của đèn bàn vào và bóng cũng là bóng Rạng Đông 200w. Bóng zin của nó, ánh sáng rất đẹp.

Mà cũng lạ, chỉ thấy các bác xoáy vào cái bóng 500w, mặc định nó phải chạy hết công suất trong khi nó đc phép hoạt động ở 1 phạm vi rất rộng?

Vanh234

Xe buýt
Cái đèn ngủ đó đây. Nhưng đây là khi đã phải thay cái dimmer của đèn bàn vào và bóng cũng là bóng Rạng Đông 200w. Bóng zin của nó, ánh sáng rất đẹp.

Mà cũng lạ, chỉ thấy các bác xoáy vào cái bóng 500w, mặc định nó phải chạy hết công suất trong khi nó đc phép hoạt động ở 1 phạm vi rất rộng?

Em dự cái đèn đó của xứ lạnh 😀