[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Pumzen

Xe ba gác
Hôm nay e tháo bình nóng lạnh vệ sinh mà sợ quá, bình mới đc 2 năm, các cụ lưu ý nếu dùng bình ngang thì chú ý thanh magie này, mòn quá là ăn vào vỏ bình gây giật điện như chơi View attachment 8550314
Chắc do nguồn nước nữa, chứ bình nóng lạnh ở CH gấu nhà cháu ( có 2 cái) nhà cháu đã tháo ra vệ sinh thì thanh Magie chống cặn chưa mức độ như của cụ, mặc dù tuổi của 2 cái bình đó cái thâm niên nhất cũng phải 16-17 năm.

NguyenAnhPhan

Xe container
Chắc do nguồn nước nữa, chứ bình nóng lạnh ở CH gấu nhà cháu ( có 2 cái) nhà cháu đã tháo ra vệ sinh thì thanh Magie chống cặn chưa mức độ như của cụ, mặc dù tuổi của 2 cái bình đó cái thâm niên nhất cũng phải 16-17 năm.
Han nhiều rồi cụ. Thay đi thôi.

Jaquier

Xe tải
Em vừa sắm bộ xạc này cho cái xe Zace.
Xe đăng ký lầm đâu tháng 4/2000, nhưng hơi nó còn rất tốt, đề nhẹ là nổ, vỏ, khung chưa hề có vết gỉ.
Tụi em chỉ sử dụng nó đi loanh quanh trên XN nên lâu rồi cũng không đăng kiểm. Nhưng chỉ đi loanh quanh nên ắc quy nó được xạc rất ít, nhiều chỗ đỗ không lâu là em vẫn phải cho máy chạy để nó xạc ắc quy. Hôm vừa rồi lên thấy ắc quy nó cạn sạch, củ đề phóng, nhưng không quay được. Bác bảo vệ nói có ông khách vào nghịch, không vặn hết chì khóa. Hôm ấy xung quanh nhà để xe không có thanh niên nào nên em phải chạy cái xe khác.
Có cái xạc này lâu lâu để nó xạch khi em làm ở văn phòng thì không còn lo ắc quy hết điện nữa!
Nhận về em cắm thử, trong ảnh là nó đang xạc cái ắc quy 55 Ah cũ, chưa nhìn nên đang ở chế độ xạc chậm, sau em đổi xạch nhanh, nó hiển thị dòng 8,4A chứ không phải 1,7A như trong ảnh. Nhiệt độ lại hạ xuống vì quạt nó chạy nhanh hơn.
Gọn nhẹ, có cả chế độ phục hồi ắc quy bị sulphat hóa!

Em có cái giống hệt của cụ, dùng cũng được vài năm, từ thời covid dùng để sạc xe do ít đi, giờ thỉnh thoảng vẫn lôi ra sạc cho xe máy, oto vẫn ngon và hữu dụng phết cụ ạ.
QUOTE="Jaquier, post: 69319668, member: 421731"]
Em có con motor cửa cuốn lưu kho vài năm, qua thợ mang ra lắp thì chạy chậm, lực kéo yếu, thợ bảo để lâu tụ kém, tháo ra thì thông số tụ 8uF thợ không có sẵn và thay tụ 20uF (loại phổ thông cho máy bơm, cửa cuốn) thì cửa hoạt động ok. Tụ cũ em đo thì thấy vẫn đủ điện dung 8uF nên đang không hiểu nó hỏng cái gì.
Với lại thay tụ trị số cao như vậy so với tụ zin thì lâu dài có ảnh hưởng gì đến động cơ không ạ?

[/QUOTE]
Trong này nhiều cụ rành về điện hỗ trợ giúp em với.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cảm ơn Cụ. Nhưng E xin đính chính một chút là Cụ chưa biết rõ E thôi. E cũng có cái thú vui chế cháo, DIY nhiều thứ để giải trí. Tận dụng lại đồ cũ (để góp phần "bảo vệ môi trường"). Đồ nghề dụng cụ (các loại Tool...) E ko có dồi dào, đa dạng như Cụ và các Cụ khác trên đây nhưng cũng đã đủ và dư dùng cho nhu cầu hiện tại. Chỉ cần có chút thời gian hợp lý là E lại "nghịch" tiếp thôi. Và vẫn sẽ tiếp tục hóng kinh nghiệm các Cụ đã post trên đây.

E xin báo cáo luôn là cái khoang chứa cục acquy chì trong cái đèn (nguyên bản) là đủ rộng để chứa các loại pin phổ biến hiện nay. Và E sẽ giữ nguyên cái hình dáng như nguyên bản của đèn. Chỉ độ chế trong phần ruột gan (mạch) bên trong thôi Cụ ạ.
bật app cho nhanh
vài vòng là xong

coolpix8700

Xe ngựa
Em có cái giống hệt của cụ, dùng cũng được vài năm, từ thời covid dùng để sạc xe do ít đi, giờ thỉnh thoảng vẫn lôi ra sạc cho xe máy, oto vẫn ngon và hữu dụng phết cụ ạ.
Em có con motor cửa cuốn lưu kho vài năm, qua thợ mang ra lắp thì chạy chậm, lực kéo yếu, thợ bảo để lâu tụ kém, tháo ra thì thông số tụ 8uF thợ không có sẵn và thay tụ 20uF (loại phổ thông cho máy bơm, cửa cuốn) thì cửa hoạt động ok. Tụ cũ em đo thì thấy vẫn đủ điện dung 8uF nên đang không hiểu nó hỏng cái gì.
Với lại thay tụ trị số cao như vậy so với tụ zin thì lâu dài có ảnh hưởng gì đến động cơ không ạ?
Trong này nhiều cụ rành về điện hỗ trợ giúp em với.
Tụ 8uF thì nhiều mà bác.
Chẳng cần phải tìm đúng cái tụ tròn ấy, vì chúng đều là tụ rắn, không cực, điện áp chịu được cao hơn càng tốt!

Capa 8uf - 400v ( tụ điện 8uf - 400v ) Tụ khởi động | Shopee Việt Nam

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận đèn Halogen ngốn điện thật, nhà cháu vẫn còn giữ mấy cái đèn này. Hồi trước cái hút mùi bếp dùng loại đèn này, thỉnh thoảng cháy nên nhà cháu phải mua mấy chiếc để thay dần.
Bóng bé tý như mắt trâu này mà những 35w, độ sáng cũng chỉ như loại đèn led 1-2 w thôi:
Đèn này châm thuốc lá tốt. Có 2 loại bóng 35w và 50w. Ngày xưa trào lưu chời đèn này. Nhà nào cũng lắp,nào chiếu gương,chiếu tranh. Hàng Philip thì bền,chứ mấy anh tàu thì 3×7 21. Lúc nào cũng dự trữ cả thùng vì có khi bóng mới cắm vào bật lên cháy luôn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Đèn này châm thuốc lá tốt. Có 2 loại bóng 35w và 50w. Ngày xưa trào lưu chời đèn này. Nhà nào cũng lắp,nào chiếu gương,chiếu tranh. Hàng Philip thì bền,chứ mấy anh tàu thì 3×7 21. Lúc nào cũng dự trữ cả thùng vì có khi bóng mới cắm vào bật lên cháy luôn.
Mấy loại đèn này nguy cơ cháy nổ cao lắm cụ

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Mấy loại đèn này nguy cơ cháy nổ cao lắm cụ
Vâng! Ngày trước dùng nhiều nhưng hơn chục năm trở lại đây lại hiếm. Tôi biết nó nguy cơ gây cháy vì toàn châm thuốc là bằng cái bóng này mà.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng! Ngày trước dùng nhiều nhưng hơn chục năm trở lại đây lại hiếm. Tôi biết nó nguy cơ gây cháy vì toàn châm thuốc là bằng cái bóng này mà.
Giờ nghĩ đến bóng Halogen là em lại toát mồ hôi. Vì đã quá quen với độ nóng của nó.

formen

Xe lăn
Mấy thanh magie này cứ tháo vs bình là thay, công tháo vs mới tốn nhiều, chứ thanh magie có 10k, mới cũ em thay tất.

Pumzen

Xe ba gác
Thanh magie của bình nóng lạnh Ariston mà nhà cháu đưa ảnh lên, thực ra sử dụng vẫn cố thêm vài năm nữa, nhưng tiện đã tháo bình vệ sinh thì thay thôi. Thanh magie nguyên bản của hãng, nhà cháu nghĩ bền hơn rất nhiều thanh magie mua ngoài chợ.
Còn thanh nhiệt, trông bẩn bẩn thế nhưng vệ sinh lại là mới tinh ngay:

Noname_2015

Xe tăng
Các bác cho em hỏi chút.

Máy lọc nước Kangaroo nhà em mấy tháng trước tự dưng không ra nước. Gọi thợ đến thì họ nói chết cục nguồn máy bơm. Và họ thay.

Nhưng được vài tuần thì nước yếu lắm, chảy ri rỉ bé tý. Vẫn nghe tiếng máy bơm chạy ầm ì.

Lõi 1 đến 3 thì em thay thường xuyên. Lõi số lớn hơn lần đó họ ktra nói chưa cần thay.

Các bác xem qua có thể đoán là bệnh gì không. Em cũng muốn thử tự chọc ngoáy chút :D

Cám ơn các bác trước.

vneseman

Xe lăn
Các bác cho em hỏi chút.

Máy lọc nước Kangaroo nhà em mấy tháng trước tự dưng không ra nước. Gọi thợ đến thì họ nói chết cục nguồn máy bơm. Và họ thay.

Nhưng được vài tuần thì nước yếu lắm, chảy ri rỉ bé tý. Vẫn nghe tiếng máy bơm chạy ầm ì.

Lõi 1 đến 3 thì em thay thường xuyên. Lõi số lớn hơn lần đó họ ktra nói chưa cần thay.

Các bác xem qua có thể đoán là bệnh gì không. Em cũng muốn thử tự chọc ngoáy chút :D

Cám ơn các bác trước.
Cụ lấy cái bơm xe đạp bơm vào cái van ở bình chứa nước 10l ấy, khả năng quả bóng hơi trong bình bị xuống hơi nên ko đủ áp đẩy nước lên làm nước chảy nhỏ.

Vanh234

Xe buýt
Thanh magie của bình nóng lạnh Ariston mà nhà cháu đưa ảnh lên, thực ra sử dụng vẫn cố thêm vài năm nữa, nhưng tiện đã tháo bình vệ sinh thì thay thôi. Thanh magie nguyên bản của hãng, nhà cháu nghĩ bền hơn rất nhiều thanh magie mua ngoài chợ.
Còn thanh nhiệt, trông bẩn bẩn thế nhưng vệ sinh lại là mới tinh ngay:

Nước khu vực nhà cụ tốt hoặc cụ có lọc tổng rồi, bên nhà em cứ đôi năm là bình cặn bẩn kinh khủng luôn.