[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Vanh234

Xe buýt
Các bác cho em hỏi chút.

Máy lọc nước Kangaroo nhà em mấy tháng trước tự dưng không ra nước. Gọi thợ đến thì họ nói chết cục nguồn máy bơm. Và họ thay.

Nhưng được vài tuần thì nước yếu lắm, chảy ri rỉ bé tý. Vẫn nghe tiếng máy bơm chạy ầm ì.

Lõi 1 đến 3 thì em thay thường xuyên. Lõi số lớn hơn lần đó họ ktra nói chưa cần thay.

Các bác xem qua có thể đoán là bệnh gì không. Em cũng muốn thử tự chọc ngoáy chút :D

Cám ơn các bác trước.
Có thể tắc lõi RO hoặc bình hết áp (hết hơi/thủng bóng/hỏng van … nhiều nguyên nhân).
Cụ mở vòi rồi bơm hơi vào bình xem có được không?
Nếu vẫn giữ hơi thì bình sẽ nhẹ đi và có áp - bơm tầm 4-5kg gì đấy chắc là được.
Em cũng vừa phải thay cái bình tích áp này vì thủng bóng hơi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thanh magie của bình nóng lạnh Ariston mà nhà cháu đưa ảnh lên, thực ra sử dụng vẫn cố thêm vài năm nữa, nhưng tiện đã tháo bình vệ sinh thì thay thôi. Thanh magie nguyên bản của hãng, nhà cháu nghĩ bền hơn rất nhiều thanh magie mua ngoài chợ.
Còn thanh nhiệt, trông bẩn bẩn thế nhưng vệ sinh lại là mới tinh ngay:

Cụ cọ thế mất công lắm.
- Cụ mua nỉ xanh đánh nồi (không phải phoi sắt), cùng nước xà phòng đánh mau dfi hơn. Chỗ kẹt mới dùng bàn chải lông cứng hoặc quấn lớp mỏng nỉ xanh vào que sắt tròn, lắp máy khoan mà doa.
- Nãy em nói là thay cái bình, chứ không phải may so (do em nhìn qua thấy miệng bình han quá.).

NguyenAnhPhan

Xe container
Các cụ nên vs bình năm 1 lần. Khu nào nước không đảm bảo lắm thì cần lọc. Nước máy có hôm không sạch mà lờ lờ. Nên ít nhất 1 năm vs bình 1 lần. Tháng xả nút đáy 1 lần (nhiều bình có nút thanh magie cắm dưới lên. Tháo luôn thanh này ra xem. Bìn nhà em thanh magie dạng này)

Noname_2015

Xe tăng
Có thể tắc lõi RO hoặc bình hết áp (hết hơi/thủng bóng/hỏng van … nhiều nguyên nhân).
Cụ mở vòi rồi bơm hơi vào bình xem có được không?
Nếu vẫn giữ hơi thì bình sẽ nhẹ đi và có áp - bơm tầm 4-5kg gì đấy chắc là được.
Em cũng vừa phải thay cái bình tích áp này vì thủng bóng hơi.
Cám ơn bác!

Kegiaumathl

Xe hơi
Mấy thanh magie này cứ tháo vs bình là thay, công tháo vs mới tốn nhiều, chứ thanh magie có 10k, mới cũ em thay tất.
Thanh Magie mà có 10k thì chắc toàn sắt. Hàng tốt tiền trăm đấy cụ . Nhà mình dùng thì nên mua loại tốt mà dùng.

formen

Xe lăn
Thanh Magie mà có 10k thì chắc toàn sắt. Hàng tốt tiền trăm đấy cụ . Nhà mình dùng thì nên mua loại tốt mà dùng.
Năm nào cũng bỏ ra vs r cụ, thanh nhiệt ngon, thanh magie mòn, vs xong thay thanh mới dùng tiếp. E thấy k v đề với thanh magie 10k.

Thường 10k siêu tốt 29k

Chỉnh sửa cuối:

Noname_2015

Xe tăng
Các bác cho em hỏi chút.

Máy lọc nước Kangaroo nhà em mấy tháng trước tự dưng không ra nước. Gọi thợ đến thì họ nói chết cục nguồn máy bơm. Và họ thay.

Nhưng được vài tuần thì nước yếu lắm, chảy ri rỉ bé tý. Vẫn nghe tiếng máy bơm chạy ầm ì.

Lõi 1 đến 3 thì em thay thường xuyên. Lõi số lớn hơn lần đó họ ktra nói chưa cần thay.

Các bác xem qua có thể đoán là bệnh gì không. Em cũng muốn thử tự chọc ngoáy chút :D

Cám ơn các bác trước.
Em đã mang ra bơm, nhưng có vẻ hơi vẫn căng nên hầu như không vào.

Em sẽ kiểm tra sang lõi lọc.

Cám ơn bác Vanh234vneseman

nhanchauchau

Xe tăng

Cụ cần biết áp bình mới là bn. K đủ áp thì nước ra yếu, mà áp lớn quá áp bơm thì chả tích được tí nước nào.

hat65

Xe điện

Khi cụ bơm phải mở van cho nước chảy ra thì mới bơm được. Còn không biết cách thì cụ cứ để mở van rồi bơm cho đến khi đẩy hết nước ra mà áp suất lên đến 1 kg thì lắp bình vào hệ thống rồi test lại.

Vanh234

Xe buýt
Từ hồi dùng bình thường đến giờ bị trục trặc, em không bơm vá gì vào đó ạ
Khi bơm cụ phải mở van cho nước ra thì mới bơm được.
Cụ nhấc bình thấy nặng thì trong toàn là nước - bơm hơi vào cho xả nước ra còn tầm 5-7kg ( với bình 10l) là được.

Chỉnh sửa cuối:

Sonduong.BMV

Xe container
Nhấc phần trên lên, đi lấy nước xong lắp vào là không hoạt động nữa. Trước bật công tắc chỗ cái đèn lên số 1,2,3. Giờ lên mấy cái gach gạch. Nhờ CC “hiến kế”.

Sonduong.BMV

Xe container
Nhấc phần trên lên, đi lấy nước xong lắp vào là không hoạt động nữa. Trước bật công tắc chỗ cái đèn lên số 1,2,3. Giờ lên mấy cái gach gạch. Nhờ CC “hiến kế”.
Giờ lại bật được lên số nhưng không phun sương

Pumzen

Xe ba gác

Bình chứa nước cụ bơm căng quá, nước lọc xong có khi còn không đẩy được vào nếu máy bơm yếu, và nếu đẩy được vào thì bình chứa được rất ít nước. Cấu tạo của bình chứa nước nó gồm 2 khoang, 2 khoang này như 2 quả bóng cao su. Khoang phía đáy có van bơm vào là chứa khí, tạo áp lực để đưa nước được lên vòi trên cao. Khoang phía trên là phần chứa nước. Khi lọc nước, máy bơm tạo ra sức nén, áp lực tầm 5-6 kg( nhà cháu nhớ mang máng chỉ số này), áp lực này thắng được áp lực của khoang chứa khí trong bình nên nước vẫn đưa vào bình chứa được.
Thường bơm vào bình tích này chỉ tầm 1,2-1,5 ký thôi.
Hiện tượng máy lọc cho ra ít nước có nhiều nguyên nhân, những nguyên nhân cơ bản sau:
- Lọc RO kém, tắc không lọc được
- Máy bơm yếu
- Nguồn 24 vonDC cấp cho máy bơm kém => máy bơm ko đủ nguồn để tạo ra áp lực đẩy nước lọc vào bình.
Để check mấy thứ này thì phải từng bước, bước đầu tiên quan trọng nhất là kiểm tra áp suất máy bơm, cái này phải có đồng hồ check áp lực nước. Kiểm tra cục nguồn 24v, cho máy bơm hoạt động rồi dùng đồng hồ vạn năng đó điện đầu vào máy bơm, nếu thấy trên 22v là bình thường, nhưng dưới 20v là nguồn bị kém.
Ngoài ra test nhanh bằng cách tháo đầu nước vào của bình chứa nước, xem nước vào mạnh yếu thế nào, nếu yếu tháo tiếp đường ra của lõi lọc RO xem, cứ như thế mình dùng phương pháp loại trừ.

Noname_2015

Xe tăng
Khi bơm cụ phải mở van cho nước ra thì mới bơm được.
Cụ nhấc bình thấy nặng thì trong toàn là nước - bơm hơi vào cho xả nước ra còn tầm 5-7kg ( với bình 10l) là được.
Đúng là em thấy cái bình nó nặng thật!

Noname_2015

Xe tăng
Bình chứa nước cụ bơm căng quá, nước lọc xong có khi còn không đẩy được vào nếu máy bơm yếu, và nếu đẩy được vào thì bình chứa được rất ít nước. Cấu tạo của bình chứa nước nó gồm 2 khoang, 2 khoang này như 2 quả bóng cao su. Khoang phía đáy có van bơm vào là chứa khí, tạo áp lực để đưa nước được lên vòi trên cao. Khoang phía trên là phần chứa nước. Khi lọc nước, máy bơm tạo ra sức nén, áp lực tầm 5-6 kg( nhà cháu nhớ mang máng chỉ số này), áp lực này thắng được áp lực của khoang chứa khí trong bình nên nước vẫn đưa vào bình chứa được.
Thường bơm vào bình tích này chỉ tầm 1,2-1,5 ký thôi.
Hiện tượng máy lọc cho ra ít nước có nhiều nguyên nhân, những nguyên nhân cơ bản sau:
- Lọc RO kém, tắc không lọc được
- Máy bơm yếu
- Nguồn 24 vonDC cấp cho máy bơm kém => máy bơm ko đủ nguồn để tạo ra áp lực đẩy nước lọc vào bình.
Để check mấy thứ này thì phải từng bước, bước đầu tiên quan trọng nhất là kiểm tra áp suất máy bơm, cái này phải có đồng hồ check áp lực nước. Kiểm tra cục nguồn 24v, cho máy bơm hoạt động rồi dùng đồng hồ vạn năng đó điện đầu vào máy bơm, nếu thấy trên 22v là bình thường, nhưng dưới 20v là nguồn bị kém.
Ngoài ra test nhanh bằng cách tháo đầu nước vào của bình chứa nước, xem nước vào mạnh yếu thế nào, nếu yếu tháo tiếp đường ra của lõi lọc RO xem, cứ như thế mình dùng phương pháp loại trừ.
Em cám ơn cụ!