[Funland] Cụ nào nhà đất lên chung cư không?

thien.tn

Xe tải
Cụ như em. Nhà em tuy chật nhưng ngõ 2 tô tránh nhau thoải mái. Hôm nào về muộn để xe trước cửa luôn. Về quê lên hoặc siêu thị về đỗ xe ngay cửa tha hồ vác đồ vào. Chung cư chuyển đồ cũng xa nhỉ
Nhà đất ngõ oto tránh nó ở tầm khác với nhà hẻm rồi cụ ạ, so sánh thế là không công bằng

xebobabanh17201

Xe điện
em ở nhà đất hơn chục năm( tất nhiên nhà trong ngõ, tuy nhiên cũng rộng rãi thoáng mát ) năm rồi chuyển sang cc thấy tiện hơn rất nhiều. Cả nahf sống trên mặt bằng( cái nhà đất tầng 3-5 bỏ phí), sạch sẽ, an ninh trật tự tốt...Tất nhiên giá CC chỉ có xuống và mất thêm phí dịch vụ.

Langthang_Mercedes

Xe container
So sánh thế này thì hơi khó các cụ nhỉ. Vì vốn dĩ ai đang ở loại nhà cửa như nào thì sẽ "tự khen" cái mình đang ở.
Thực tế ra có tiền thì ở đâu cũng sướng. Ở chung cư cũng có cái sướng của chung cư và nhà đất cũng có cái hay của nó mà chung cư không bao giờ có được.
Còn tất nhiên khi so sánh 2 loại này hầu như không có mẫu số chung để so sánh, dẫn đến lệch nhau về quan điểm.
Như em mà có tiền thì em thích ở nhà đất hơn. Mà cụ thể là biệt thự có sân vườn, đường xá nội khu rộng rãi.
Em cũng hình dung rằng cùng 1 vị trí/khu vực. Mà nói ở chung cư sướng hơn so với biệt thự (nhà đất) là nói phét và tự huyễn cái chung cư mình đang ở.
Còn nói ở nhà 2-3 tầng mà kêu leo cầu thang mỏi chân (cái này hay gặp ở các cụ ở chung cư chê nhà đất). Em thật chứ người già thì không biết (vì sức khoẻ) còn thanh niên sức dài vai rộng mà bảo leo cầu thang 2-3 tầng kêu mỏi chân, bất tiện thì thôi nhé, loại đấy éo bao giờ khá hơn được. (vì cái tư duy).
Cùng vị trí/khu vực thì không so CC với nhà đất làm gì vì nhà đất ăn đứt chung cư, điều kiện thêm vào là bằng tiền nữa mới đủ. Bằng tiền thì nhà đất lại bèo văn nhèo về chất lượng.

Phanthiai

Xe hơi
Cụ định mua chung cư chỗ nào thì thuê ở 1 tháng để thử trước. Nhà đất thì khó thuê chứ chung cư nhiều căn vậy thuê cũng dễ.

bachlamhqhg

Xe buýt
E thấy ở cc có cái dở là phải đi chung thang máy, dễ lây các bệnh truyền nhiễm.

fadco

Xe container
Cụ ra cc Hòa phát Mandarin ở Hoàng Minh Giám ấy...cụ sẽ thấy nhiều bác còn to hơn rất rất nhiều lần mấy bác cụ kể. Em nghe nói thế ạ.
Bộ trưởng bộ CT đang ở chung cư ngay Giảng Võ

Chỉnh sửa cuối:

Langthang_Mercedes

Xe container
E thấy ở cc có cái dở là phải đi chung thang máy, dễ lây các bệnh truyền nhiễm.
Chưa ai chết vì cái truyền nhiễm khi đi chung thang máy cả, còn nghi ngờ là quyền của cụ.

O96.222.6789

Xe tải
Chuẩn cụ.
E đã ở 3 cái ccu và 1 cái nhà đất (đg 13m, xe cont đỗ cửa).
- Tầm dưới 4ty, còn trẻ nên ở ccu.
- Nhiều tiền hơn mà còn phải đi cày thì nên ở ccu.
- Rất nhiều tiền, đã làm chủ. Ko lo đi cày thì nên ở BT. Tối về đi bộ. Tưới cây. Nghe nhạc trong phòng riêng, loa Tan noi, ...etc
Tùy nhu cầu mỗi ng thôi. Còn mấy cụ chém bảo cho chung cư chửi cho thì cũng là quan điểm riêng. Chắc dạng phông bạt 😁
Cụ ơi cho e hỏi chút !
Loa Ta noi em thấy rất đắt nhưng lại cí dòng Mercury giá hợp ví ! Không biết có ổn không ạ ? Chất lượng soi với những hàng thương hiệu thấp hơn ngang tầm giá có gần bằng không ạ ?

TsarPutin

Xe tăng
Hỏa hoạn CC không tầng hầm, không TTTM (cấp thấp) tốt hơn CCCC nhiều đấy.
cccc giờ có hệ thống chữa cháy tự động, máy hút khói, cửa ngăn khói vào thang máy tới 3 lớp cụ nhé; như chỗ e, hôm trc xem diễn tập thì khá yên tâm, khói k thể nào vào được khoang thang máy; trong nhà mà có lửa vòi nước nó phun cho ướt hết nhà;
Chưa kể còi kêu thì điếc thủng tai, em thì thích ở tầng thấp nên chả sợ; thích thì nhảy qua ban công chấp nhận bó bột =))

MasterX

Xe tải

250cc

Xe tăng
Ở chung cư thích nhất là cảm giác ấm cúng.
Mà so sánh thì phải so cùng mức giá, cùng địa lý. Thì với số tiền ấy mua đc chung cư thế nào, nhà đất thế nào.
Trừ cụ nào quá nhiều tiền, thì như kiểu nhà em năng nhặt chặt bị cứ 3 tỏi đổ lại chung cư, có hơn 3 tỏi e tìm mua nhà đất. Tất nhiên nhà đất tầm này cũng mua ra chỗ xa hơn cho thoáng chứ em chịu cái cảnh ngõ bé tý, tối tăm ẩm thấp.

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng, cụ tìm được mỗi bài báo này bên xứ Tàu xa xôi mùa Covid, ở VN ta mấy chục năm nay có bài nào giống vậy không cụ? Sợ thì đừng vào quán ăn phở vì thực ra nó rất bẩn, không tin cụ ra sau nhà nó mà xem, cơ mà cụ có ăn phở bao giờ không?

skype0211

Xe tăng
Theo em cụ ở đâu cũng được, quan trọng là đừng ở gần nhà hàng xóm nào thích hát karaoke không có cách âm, u đầu đấy.

bachlamhqhg

Xe buýt
Vâng, cụ tìm được mỗi bài báo này bên xứ Tàu xa xôi mùa Covid, ở VN ta mấy chục năm nay có bài nào giống vậy không cụ? Sợ thì đừng vào quán ăn phở vì thực ra nó rất bẩn, không tin cụ ra sau nhà nó mà xem, cơ mà cụ có ăn phở bao giờ không?
Ah, vậy là thang máy ở ta khác với thang máy bên xứ lạ, thank cụ đã thông tin. Còn phở thì ô nhà đất hay ô chung cư đều ăn cả cụ nhé. Còn thang máy thì chỉ ô cc đi thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Ah, vậy là thang máy ở ta khác với thang máy bên xứ lạ, thank cụ đã thông tin. Còn phở thì ô nhà đất hay ô chung cư đều ăn cả cụ nhé. Còn thang máy thì chỉ ô cc đi thôi.
Ý em nói là chuyện truyền nhiễm trong thang máy nó cũng giống như cụ đi máy bay thôi, rơi thế chóa nào được nhưng thi thoảng vẫn rơi và người vẫn đi thay vì ngồi ô tô mấy ngày. Làm văn phòng trên cao ốc cũng đi thang máy vậy sao không ai cuốc bộ, lâu lâu vào bệnh viện thăm thân còn nguy cơ gấp tỷ lần sao vẫn đi?

Yeuyenthanh

Xe tải
Quan điểm thế này
1. Ngân sách 10 đ, bỏ ra 1 đ mua chung cư/nhà đất, mua ở đâu cũng được, ở đâu cũng sướng vì có tiền.
2. Ngân sách 1 đồng, mua chung cư/nhà đất 10 đ ở đâu cũng khổ như nhau.
3. Ngân sách 1 đồng mua chung cư/nhà đất lúc đó mới chọn lựa chọn mang tính so sánh. Nếu lấy tiêu chí sướng thì
- bằng tiền nhau CC ở sướng hơn nhà đất
- ở CC nghèo như nhau nên ít bị mất trộm
...
Với dân ngoại tỉnh nên ở CC hoặc nhà ở khu đô thị mới sẽ tốt hơn. Còn dân gốc (Hà Nội) họ chọn môi trường sống theo thói quen của họ.
Đồng quan điểm với cụ. Em ở nhà ngách quận BĐ đây, không có nhu cầu lên chung cư.

mrSeal

Xe hơi
Ở chung cư có cái sướng riêng nhưng ở mặt đất được cái chủ động, bố trí nhà cửa tuỳ ý.

car110LLQ

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư rất hợp với các gia đình trẻ, có nhiều ưu điểm như an ninh, sạch sẽ
Nhưng nhược điểm thì nhiều hơn như: phí quản lý,phí gửi xe,đi lên xuống phải chờ đợi thang máy

Nếu 1 gia đình 4 người thì thu nhập ít nhất phải 30tr mới đủ được
NGƯƠI giàu mới ở chung cư,em không có nhiều tiền nên ở mặt đất thôi ạ