[Funland] Cụ nào đang phạm lỗi thời trang sơ đẳng "giày đen, tất trắng" thì vào đây nào .....

Hết xăng

Xe tăng
thế em hỏi các cụ đi tất ít thay, đến nhà bạn gái mà tất bốc mùi, bạn gái kêu các cụ cởi tất ra thì các cụ làm gì ???
ĐC lời như cởi tấm lòng cụ ạ :D em sẽ cởi tất nhưng vẫn nhớ bao đại nhân

Chỉnh sửa cuối:

anhcobra

Xe container
các cụ có để ý khi xem phim tây, phụ nữ mà mặc quần tất dạng lưới... thì dứt khoát là p.hò không?

KIA Q7

Xe tăng
Một số công sở cấm nhân viên nữ mặc tất lưới và váy ngắn đi làm, nhân viên nam không cấm
các cụ có để ý khi xem phim tây, phụ nữ mà mặc quần tất dạng lưới... thì dứt khoát là p.hò không?

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mỗi người đều có cái thần, cái phong thái điều này rất khó giải thích. Cũng là 1 bộ quần áo người này mặc thì sang người kia mặc chẳng ra gì. Tây nó quần sooc áo phông vẫn đẹp, mấy ông bán hàng đa cấp áo trắng, quần tây, cavat giầy bóng lộn nhìn vẫn nhủ mấy thằng ăn xin. Có phải tại người ta xuất phát từ nền văn hóa cao hơn, nền kinh tế phát triển hơn???

Gabpearl

Xe buýt
Giày lười (không tất) chỉ hợp với khí hậu khô, sạch ở bên Tây thôi, chứ ở VN khí hậu gió mùa nóng ẩm, nấm mốc,... là không hợp.
Em đi uống bia, cafe hay đi chơi với bạn bè toàn quần short với giày cỏ thôi :D

cafesuada

Xe điện
Em thấy mỗi người đều có cái thần, cái phong thái điều này rất khó giải thích. Cũng là 1 bộ quần áo người này mặc thì sang người kia mặc chẳng ra gì. Tây nó quần sooc áo phông vẫn đẹp, mấy ông bán hàng đa cấp áo trắng, quần tây, cavat giầy bóng lộn nhìn vẫn nhủ mấy thằng ăn xin. Có phải tại người ta xuất phát từ nền văn hóa cao hơn, nền kinh tế phát triển hơn???
Thế còn ông này thì sao hở cụ?

uaytau

Xe buýt
Tóm lại là đi làm việc, tiếp khách, gặp gỡ, họp hành gồm những công việc bắt buộc thì phải ăn mặc chỉn chu, tươm tất, là lượt thẳng thớm và tông sẹc tông. Cái này thì bắt buộc phải chuẩn như các cụ đang bàn, càng chuẩn thì chỉ có lợi cho mình thêm mà thôi.

Còn những lúc ăn chơi, nghỉ ngơi, thư giãn thì cứ cái gì thấy thoải mái nhất là mặc thôi các cụ ạ. Không cần care nhiều lắm lúc đi chơi vì ăn mặc mang lại cho mình cảm giác thư thái mới là quan trọng chứ không phải người khác nhìn mình như thế nào, cái đấy mình đã phải chỉn chu ở vế đầu kia rồi.

Lancerdo_son

Xe buýt
Nhìn chung các cụ lúc nào cũng phải đi giầy tất đầy đủ, đừng đi đầu trần, chân đất, thế thôi. Còn thì thích màu gì xài màu đấy. Thậm chí xài cả tất hình quái thú hoặc có gai thì đã sao. Được chị em yêu quá đi ấy chứ. He he. Thôi em té

cafesuada

Xe điện
Tóm lại là đi làm việc, tiếp khách, gặp gỡ, họp hành gồm những công việc bắt buộc thì phải ăn mặc chỉn chu, tươm tất, là lượt thẳng thớm và tông sẹc tông. Cái này thì bắt buộc phải chuẩn như các cụ đang bàn, càng chuẩn thì chỉ có lợi cho mình thêm mà thôi.

Còn những lúc ăn chơi, nghỉ ngơi, thư giãn thì cứ cái gì thấy thoải mái nhất là mặc thôi các cụ ạ. Không cần care nhiều lắm lúc đi chơi vì ăn mặc mang lại cho mình cảm giác thư thái mới là quan trọng chứ không phải người khác nhìn mình như thế nào, cái đấy mình đã phải chỉn chu ở vế đầu kia rồi.
Thì giới hạn topic là thời trang công sở mà bác, còn lúc đi chơi đi ăn cùng bạn bè, du lịch,... là em trung thành với quần soóc, quần ngố, áo 3 lỗ và dép lê, ko bao giờ đi giày.

doomsday

Xe tải
Cụ sai ngay cơ bản vì vậy nhiều người phản biện là đúng.
Em hỏi cụ khi cụ mặc cả bộ trắng gồm vec, somi, măng set, nhưng giầy đen thì phải làm sao.
Em trả lời luôn để cụ thấy là tất phải trắng, thắt lưng theo giầy đen, cài măng set phải theo khóa thắt lưng và cùng tông với calavat nếu có. Cài calavat phải theo mầu với bút nếu có và ko nên tương phản với khóa thắt lưng và măng set. Chưa tính phụ kiện khác đi kèm.
Cái đính nghĩa ở vn ta ko được đi giầy ko tất nói chung tẩy chay cũng là sai vì sứ nóng chiếm dt và con người ko kém sứ lạnh cụ nhé và kiểu giầy lười hoặc giầy mọi cụ có đi tất nào nhìn mới chính thức là tê tê ạ.
Cái giầy loại này em đảm bảo ít ai sở hữu dưới 1 đôi, riêng em nếu lôi tất ra chắc cũng tầm trên dưới chục đôi loại ko đi tất ạ.
Tất đi theo mầu giầy hoàn toàn sai và em khẳng định nếu là theo nguyên tắc ngoại giao tất nó phải theo mầu quần.
Thưa cụ, nhà em xin có vài lời:
1. Cụ viết chính tả từ "sứ" là bị nhầm, đúng ra là "xứ", ngoài ra cụ viết tắt nhà em đọc khó luận quá ạ
2. Giầy đi sockless nó có kiểu của nó chứ chả phải là giầy nào cũng đi được, thường là đi desert boots, moccasin hoặc là boat shoes thì người ta có thể đi sockless, còn nếu cụ định đi tất thì cũng chẳng sao cả, miễn là tất của cụ đủ dài để che chân và là loại casual sock. Thời trang thế giới thì em thấy gần đây có cả thêm monkstraps cũng có thể đi, tuy nhiên rất hạn chế.
Ý của cụ chủ ở đây là: Đi sockless với thời tiết nóng ẩm ở VN cộng thêm bụi bẩn kinh hồn nữa thì kinh bỏ mẹ ra, tốt nhất là nên đi sock để nó hút ẩm và chắn bớt bụi.
3. Tất đi theo màu quần là an toàn nhưng nếu như đi theo màu giầy cũng không có gì là sai cả, đây để em minh họa cho cụ không có cụ lại bảo em chém gió:
Hình này minh họa grey flannel trousers with red sock and tone của shoes gần với màu burgundy:

4. Trường hợp cụ hỏi cụ chủ về việc mặc white suit thì đi tất gì: Thông thường rất hiếm khi người ta mặc white suit trừ phi có dịp như đám cưới hoặc là tiệc sang trọng. Loại này thường cũng sẽ mặc vào mùa hè và đa phần người ta diện white jacket là đủ. Người ta thường sẽ đi cùng với giầy màu brown hoặc là spectator shoes và có thể sockess, em ít thấy họ đi giầy đen, tất nhiên nếu đi giầy trắng thì táng tất trắng là đúng rồi.
Những trường hợp này là đặc biệt, ngày thường chả ai mặc cả, cái đang bàn đến ở topic này cụ chủ imply là thường ngày thôi.
5. Các thể loại phụ kiện đi kèm như là măng sét hay là kẹp cà vạt rồi bút đi kèm thì khoan hẵng bàn tới, dần dần sẽ bàn sau ạ.

vnktv

Xe hơi
Trước đây cháu cũng nghĩ giày đen tất trắng là đẹp nhưng may là cháu chả có đôi tất nào trắng. Sau này tình cờ nghe được về lỗi này nên dẹp bỏ khái niệm này luôn.

tronghieu1

Xe tải
Đây là lỗi thời trang công sở rất nhiều người mắc phải.

Về mặt thẩm mỹ: quần đen, giày đen bị cắt đôi bởi cái tất trắng. Nhất là đi xe máy hoặc khi ngồi nói chuyện cái tất nó hở ra cả mảng trắng, nhìn khá thô (và hơi ... quê mùa nữa).

Tất trắng chỉ hợp với giày thể thao khi chơi thể thao hoặc đi trong nhà thôi các cụ ạ. Cụ nào bảo đi tất trắng cho nó sạch thì không đúng đâu, thế các cụ mặc quần trắng luôn cho sạch vậy :-* .

Và kết luận: giày và tất đồng màu nhau, hoặc cùng thuộc 1 hệ gam màu (màu tất có thể nhạt hơn chút so với giày) sẽ giúp đối tác đánh giá cao bạn hơn trong giao tiếp.
Tối nay em vừa xem VTV4 có ông Lê Hoàng nhìn ăn mặc của ông ấy áo trắng, quần tây, giầy đen nhưng tất trắng lại nhớ tới cụ:)). Có cụ nào xem VTV4 tối nay xác nhận hộ em với.

anhcobra

Xe container
Tối nay em vừa xem VTV4 có ông Lê Hoàng nhìn ăn mặc của ông ấy áo trắng, quần tây, giầy đen nhưng tất trắng lại nhớ tới cụ:)). Có cụ nào xem VTV4 tối nay xác nhận hộ em với.
nghệ sĩ biến thái ý mà

mrhoi

Xe buýt
Nói thế chứ dân văn nghệ sĩ họ khác lắm cụ ạ.

anhcobra

Xe container
kiểu cái thằng lại cái Nam trung trong nextop model ý ạ, cmn mặc cái quần soóc vàng ưỡn ẹo

ngaydoclap

Xe container
Ô thôi, các cụ đừng bàn về anh này để em lùa nốt bát cơm đã.

bdkhn

Xe buýt
Em thì cứ làm đôi Tổ ong Trademark cho nó dễ đi.