[Funland] Cụ nào đang ở nhà đất cho em hỏi.

nguyenducuong

Xe tải
Em o cc xuống mặt đất 75m còn chả thích, vẫn thich o chung cư hơn

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
300tr/m2 vị chi 25m2 là 7.5 tỷ thì cũng ái ngại nhỉ. Tiền thì quá to - ko ai chê được, nhưng sống mà ra đụng vào chạm thế thì cũng oải.
Thực ra giá trị thì trường cơ bản là đúng. 25m2 mà đắt hơn chung cư thì cụ 25m đúng là ở đất tốt hơn. Còn 25m2 mặt đất rẻ hơn chung cư thì chung cư tốt hơn!

White Dragon

Xe tăng
Em vẽ tạm tạm thế. 13 bậc x 22 = 2.9m
Tầng trên nhà em thò ra được 1m nữa nên 3.5 x 6.5

Thế thì em mới phải hỏi. Em có phải KTS đâu kkk
Cụ up cái hình của cụ vẽ hoặc cái hình mà em đã vẽ ở trên lên trang đầu cho các cụ khác chém :D

Diep1979

Xe container
Tổng thiệt hại nhà này là bao nhiêu rồi mới nói nó sướng hơn chung cư nào và khẳng định được. Giờ em nói ở CC nhà em sướng hơn cụ lại phản đối thôi dù chả biết là CC nào.
Thói quen đấy cụ, chả phải ngẫu nhiên nhà đất đắt hơn

Diep1979

Xe container
nhiều cuj ko hình dung cais thang máy nó lợi hại như nào đâu
Dạ vâng cụ, đầu tư ban đầu thì thấy nó lớn tiền. Nhưng nhà có bố mẹ già thì thang máy nó là cả một bầu trời tiện ích.
Sau 2 năm bảo hành thì nhà cháu kí hđ bảo trì định kì cũng rẻ ạ

Langthang_Mercedes

Xe container
Thói quen đấy cụ, chả phải ngẫu nhiên nhà đất đắt hơn
Cái này không phải là câu trả lời chính xác câu hỏi của em, chỉ là cảm tính (hoặc suy nghĩ riêng) của cụ thôi.

White Dragon

Xe tăng
Dạ vâng cụ, đầu tư ban đầu thì thấy nó lớn tiền. Nhưng nhà có bố mẹ già thì thang máy nó là cả một bầu trời tiện ích.
Bảo trì thang máy gia đình thì khoảng 500K/tháng, tùy từng loại thang.

Diep1979

Xe container
Bảo trì thang máy gia đình thì khoảng 500K/tháng, tùy từng loại thang.
Nhà cháu kí hđ với đại lý bán sau khi hết b/h. Nhưng có cho riêng cậu em k/t thêm chút đi lại để cu em bảo trì có tâm hơn.
Thang chạy đến giờ hơn 4 năm mà chưa phải thay thế gì nhiều ạ

White Dragon

Xe tăng
Cụ thiết kế giỏi quá :D
Em cứ nghĩ cái cảnh bê đồ nội thất (bàn, ghế, tủ lạnh...) mà cứ phải rã ra từng mảnh mà rụng rời ;))
Đồ nội thất khi chuyển lên các tầng thì dùng ròng rọc kéo lên và đi cửa phía trước.
Tầng trên cùng cụ chủ đổ sẵn cái dầm và treo cái ròng rọc lên đó để kéo đồ
Một số nhà thì dùng xe cẩu để nâng đồ nặng lên các tầng trên (Ví dụ: Nâng kính lên mái, nâng chậu cây cảnh lên mái...)

Xe nội lước

Xe container
Em đang ở CC khá rộng rãi, muốn đổi xuống đất.
Có cái nhà 25m định mua mà hơi lăn tan quá, k biết có đủ ở 2vc 2 con về lâu dài k? Ngõ thì ổn. Oto vào đc. Nhưng để đc cái xe thì hết tầng 1.

Em thấy tương lai bất ổn quá
Cụ chủ xây 25mv thì vào gặp em. Em bàn việc giúp cụ phờ ri.

RX470_HN

Xe tăng
Định kì bao nhiêu tiền 1 năm vậy cụ.
Mấy tháng bảo trì 1 lần. Cám ơn cụ

ubisapro

Xe trâu
Em từng ở CC và xuống nhà đất, cái nào cũng có ưu nhược điểm:
Em thì thích riêng tư nên chọn CC ngay từ đầu, nó có vài vấn đề rất dễ thấy (Ko nói CC cao cấp nhé cụ)
+ Tiện ích thiếu,đi làm về ăn vs ngủ là hết
+ Cách âm kém, trẻ con lô đùa chạy nhảy trên tầng thôi mà nghe như muốn sập sàn, chưa kể nhà nào mà khoan vs đục lại nội thất nữa thì ối zời ơi
+ Giao nhận đồ online hơi mệt vì shiper không đc phép lên tầng
+ Chờ thang máy vãi cả lâu, chen chúc và đôi khi nhiều ng hơi vô ý thức
+ Thi thoảng hay bị nhảy báo cháy nhầm từ nhà này sang nhà khác (còn do chất lượng thi công của chủ đầu tư) nhưng e thấy cái món này rất bất tiện vì phong tục bên mình hay thắp hương,khói 1 tí nó cũng nhảy báo cháy loạn cả lên em từng bị 1 quả đang đi làm phải phóng như bay về nhà vì có báo động cháy.
Ưu điểm sáng giá nhất em thấy là riêng tư tuyệt đối, thích hợp các cặp vk ck trẻ (Còn các vấn đề phát sinh liên quan trong quá trình ở thì còn phụ thuộc nhiều vào BQL và chủ đầu tư, cái này thì em ko đánh giá phiến diện được.
Sau vài năm tích cóp đủ với 2 bên cho thêm, em làm căn nhà ống mặt đất. Từ CC mà xuống mặt đất cũng bỡ ngỡ phết chủ yếu là hàng xóm láng giếng thời gian đầu chưa va mặt nhau hơi khó chịu, còn lại khu emở trộm vía an ninh tốt ngõ sạch sẽ,thích làm gì thì làm, mặt đất nó có cái sướng riêng của nó thật, nhưng với 25m2 em thấy hơi ngộp thở, 40m2 trở lên thì mới thật sự là thoải mái. Cụ cứ căn nhắc
Riêng tư thì ở nhà đất riêng tư hơn chứ cụ nhỉ? Các cụ ở chung cư quen, cũng như bên nhà đất ở quen. Khác chút là thấy khó chịu. Như nhà e ở đất, riêng cái cảnh chờ thang máy, đặc biệt lúc cao điểm thôi đã thấy oải rùi, lại thêm 1-2 người viêm cánh nữa thì xác định, xuống hầm thì ngột ngạt, bí … Đó là mặt bằng chung e thấy khi vào các chung cư.

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đang ở CC khá rộng rãi, muốn đổi xuống đất.
Có cái nhà 25m định mua mà hơi lăn tan quá, k biết có đủ ở 2vc 2 con về lâu dài k? Ngõ thì ổn. Oto vào đc. Nhưng để đc cái xe thì hết tầng 1.

Em thấy tương lai bất ổn quá
Ko thể chịu được đâu cụ ơi, vì đang ở rộng rãi quen rồi mà giờ nhoắt cái lại leo cầu thang tù túng lắm cụ ah

Diep1979

Xe container
Định kì bao nhiêu tiền 1 năm vậy cụ.
Mấy tháng bảo trì 1 lần. Cám ơn cụ
Nhà cháu kí bảo trì theo năm cụ ạ, gần 8 triệu/năm

Hàng tháng sẽ có cậu k/t đến kiểm tra cho nhà mình. Nếu đồ hỏng khoảng 100k họ sẽ thay free, từ 100k trở lên họ sẽ báo giá cho mình

Thường thì chỉ hỏng mấy cái lặt vặt thôi, còn đâu là bảo dưỡng, xiết ốc, dầu mỡ, kiểm tra tủ điện, cáp...

Tổng 1 năm nhà cháu đầu tư khoảng chục triệu ạ

luyenok

Xe điện
Riêng tư thì ở nhà đất riêng tư hơn chứ cụ nhỉ? Các cụ ở chung cư quen, cũng như bên nhà đất ở quen. Khác chút là thấy khó chịu. Như nhà e ở đất, riêng cái cảnh chờ thang máy, đặc biệt lúc cao điểm thôi đã thấy oải rùi, lại thêm 1-2 người viêm cánh nữa thì xác định, xuống hầm thì ngột ngạt, bí … Đó là mặt bằng chung e thấy khi vào các chung cư.
Nhà đất hay chung cư thì cũng có this có that hết cụ, chung cư thì mấy khu cao cấp (cứ tạm gọi vậy) nó sẽ khác hẳn. Thang máy thoáng (thường mặt sàn 12 căn sẽ có 8 thang, 20 căn thì 12 thang,...), mà thường càng khu cao cấp thì lại càng ít đông đúc hơn do tỷ lệ ở thường xuyên không full như các khu bình dân hoặc trung cấp. Hầm ko cao nhưng sáng sủa sạch sẽ, mấy ngày mưa gió từ thang xuống hầm vào xe luôn sẽ thấy ưu việt hẳn :D

emdeplam

Xe tăng
View attachment 8303566
Em vẽ thử cho cụ chủ để cụ chủ hình dung.
Nói chung chấp nhận nhà vệ sinh bé thì cũng tàm tạm.
Nhà vệ sinh khoảng 2.1m2 (lọt lòng).
Thang máy chọn lại thang nhỏ nhất 1mx1m (thang không hố pit)
Bậc cầu thang 550mm (thế này là đã nhỏ rồi)
Hành lang cầu thang 900mm
Thì phòng ngủ của cụ chủ còn khoảng 15m2 (tùy việc tầng 2 trở lên cụ chủ đua ra ngõ được bao nhiêu).
em chỉ vẽ để các cụ chém chứ theo quan điểm cá nhân thì em không chuyển từ chung cư xuống nhà mặt đất bé thế này.
Cảm ơn cụ. hehe
Nhà đã có sẵn 3 tầng rồi. T2 thò ra 1 m

White Dragon

Xe tăng
Cảm ơn cụ. hehe
Nhà đã có sẵn 3 tầng rồi. T2 thò ra 1 m
Tầng 2 thò ra được 1 m thì kéo cái sảnh tầng từ 900 lên thành 1200 để cho nhà vệ sinh dài hơn một chút, dễ bố trí hơn và cái sảnh tầng cũng rộng rãi hơn.
Cụ thêm 2 tầng nữa là 5 tầng để nhà có 3 phòng ngủ (tầng 3,4,5) và thêm một nửa tầng 6 để làm phòng thờ, sân phơi quần áo thì nhà cũng đủ hết công năng.

blackpaint

Xe container
Nếu buôn bán, kinh doanh thì mặt đất, còn hưởng thụ cuộc sống thì lên chung cư. Chung cư tầm trung trở lên thì quá ổn. E đang ở mặt đất