[Funland] Cụ nào đã từng ăn Bo Bo.

Yelnut

Xe tăng
Thời 198x thì những kẹo bột , bánh khảo thời đấy sao mà ngon thế , trẻ thời đấy lúc nào cũng thèm thuồng .
Rất nhiều thứ có thể ăn được là bỏ vào miệng. Em nhớ có quả bàng, quả duối, quả me loại dài, hạt nhiều nhưng nhỏ, hạt tươi mà to cũng nhỏ hơn hạt quả bồ kết đã khô, quả xoan cũng nhấm nháp,... Món củ quả sống có cả cà chua và su hào.

one

Xe điện
Ở miền núi, đặc biệt là Hà Giang, trồng một loại cây người dưới xuôi gọi là "mạch", vì hạt có hình tam giác nên gọi là "tam giác mạch". Cây này cũng chịu được khô hạn, hạt ăn khó tiêu, người Hà Giang dùng để làm thữc ăn cho gia súc. Từ ngày có phong trào chụp ảnh tam giác mạch thì họ mới trồng nhiều thêm để phục vụ du lịch
Tam giác mạch em thấy giống y kiều mạch (buckwheat). Người Nhật và Hàn họ chế bột kiều mạch này thành loại mì sợi màu nâu nhạt rất ngon. Nhật gọi là soba, Hàn gọi là makguksu.

Anhduc73

Xe buýt
Ngày xưa những năm 198x e đi học mẫu giáo còn được ăn một loại bánh gọi là “bánh bam”, có cụ nào biết nó là cái gì ko ạ?
Lúc ấy quá đói, trẻ em Việt Nam bị suy dinh dưỡng rất nhiều. Một tổ chức thế giới (e không nhớ tên Tiếng Anh là gì nhưng gọi tắt là PAM) viện trợ cho trẻ em để chống suy dinh dưỡng. Mỗi đứa trẻ khi sinh ra và ở lứa tuổi mẫu giáo đều được chế độ này. Khi sinh thì được mấy hộp sữa, mấy chai dầu... khí đi mẫu giáo thì được bổ sung bữa ăn bằng sữa hoặc bánh. Dân gian quen gọi là ĂN PAM chứ không phải "Bam" như chủ thớt nói.

091417

Xe đạp
Em thấy ăn cũng ngon mà, dù sao thời đó có cái để nhét vào mồm là tốt rồi :))

Archer

Xe điện
Hạt khư khư (bo bo) này ngày xưa cũng được vinh dự nhai mấy lần.
Hạt này được bà già nấu giả rượu nếp ngon ra phết :)

Hoang Giang91

Xe tăng
Ngày xưa những năm 198x e đi học mẫu giáo còn được ăn một loại bánh gọi là “bánh bam”, có cụ nào biết nó là cái gì ko ạ?
VIỆN TRỢ CỦA TỔ CHỨC CHƯƠNG TRÌNH LƯƠNG THỰC THẾ GIỚI (PAM) cụ ạ không phải BAM

Láu

Xe điện

Arizona

Xe tăng
Lúc ấy quá đói, trẻ em Việt Nam bị suy dinh dưỡng rất nhiều. Một tổ chức thế giới (e không nhớ tên Tiếng Anh là gì nhưng gọi tắt là PAM) viện trợ cho trẻ em để chống suy dinh dưỡng. Mỗi đứa trẻ khi sinh ra và ở lứa tuổi mẫu giáo đều được chế độ này. Khi sinh thì được mấy hộp sữa, mấy chai dầu... khí đi mẫu giáo thì được bổ sung bữa ăn bằng sữa hoặc bánh. Dân gian quen gọi là ĂN PAM chứ không phải "Bam" như chủ thớt nói.
Cụ nói em mới nhớ là ngày bé canh giờ đi đón cô em ở trường mầm non :D . Bọn bé ko có nhu cầu ăn bánh này nên toàn cầm về, bánh làm kiểu nặn bằng tay nắm, màu nâu/ghi. Có đường hay sữa gì đấy mà thời đó cứ ngọt là ngon rồi

neptune1999

Xe tải
81-82 đối với mình bo bo là một kỷ niệm đẹp ,thời đó mỗi lần lên SG chơi được bà chị cho ăn bo bo hầm với đường chan nước cốt dừa ăn rất ngon vì ở miền tây lúc đó gạo không thiếu