[Funland] Cú đâm này thiệt hại bao nhiêu?

Ấm Chén

Xe hơi
Biết đâu xe Kona là xe mượn thì sao, hoặc vay NH để mua thì sao, nhà đang ở cũng cắm vay NH lấy tiền làm ăn thì sao, v.v... Dân kinh doanh nhìn đi xe đẹp ở nhà to thế thôi chứ cắm giấy tờ vay NH hết rồi ấy. Chưa có thêm thông tin nên các cụ ở trên mới đưa ra tình huống "ko có tóc" để cccm biết thêm về mặt luật pháp và cả mặt thực tế thường sẽ xử lý ntn ạ.
Nếu lái xe rơi vào trường hợp như cụ trình bày thì XXX sẽ chia buồn với cụ lái xe gây ra tai nạn vì đã rơi vào ô mất lượt... cụ thể là điểm h trong luật này sẽ được áp dụng một cách rất là đầy đủ....

7663A18

Xe tăng
Tiền tỉ thì em nghĩ không đến, nhưng bên giám định thường sẽ căn cứ vào giá trị xe (lúc đóng thuế đã tính, trừ khấu hao), tỉ lệ % thiệt hại, khả năng khắc phục (không nhất thiết phải vào gara chính hãng chỉ định). Nếu trên 100 triệu thì vẫn có khả năng... đi tù.
View attachment 8752082
phải có ranh giới xác định "vi phạm quy định về an toàn giao thông" chứ cụ. Chứ cứ gây tai nạn chết người hay thiệt hại trên 100 tr lạc tù thì tù nào chứa hết.

namphong12

Xe lăn
Xe sang nhưng cái màu sơn xanh này e thấy kém sang hẳn :D
Rolls Royce cho chọn màu sơn mà. Không phải là những màu có sẵn. Mà bất kỳ màu gì khách hàng thích hoặc nghĩ ra. "Giới hạn của Rolls Royce là trí tưởng tượng của khách hàng" miễn là trả đủ tiền.
Màu đó chủ nhân thích hay hợp mệnh, hợp tuổi thì sao?

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Những người đi xe sang là họ rất giàu, mà người giàu họ hào phóng lắm ạ. Các xe sang họ cũng đều mua bảo hiểm thân vỏ nữa. Nên em nghĩ họ cũng ko gây khó khăn quá cho chủ xe kia đâu ạ.

Slimz

Xe buýt
bác lại nối giáo cho giặc à. đi sai thì phải chịu. chứ kiểu vậy anh em đâu còn sợ. ông kia có tiền đi ôt ô thì chắc cũng phải có hơn tỉ để đền thôi. hehe
Bác đếm cua trong lỗ thế thì chết dở =)) vc đứa e e quen, 2 vc đều làm thuê, khi cần vẫn vi vu ô tô của nhà ngoại

Opel Astra

Xe điện
Việc báo nhận định xe Kona sai vì phải nhường xe đến từ bên phải, nghe hợp lý mà. Theo cụ thì sai thế nào?
Đây bác:
"Tác giả bài báo viết:
"Tình huống giao thông: Tại ngã tư, chiếc Rolls-Royce Ghost rẽ phải từ Trần Hưng Đạo sang Lê Thánh Tông, đúng lúc này, từ phía bên kia đường, chiếc Hyundai Kona cũng rẽ trái từ Trần Hưng Đạo vào Lê Thánh Tông. Chiếc sedan siêu sang khi đã hết vòng cua thì lúc này Kona mới lao tới. Tài xế không kịp làm chủ chân ga, đâm thẳng vào hông xe phía sau bên lái. ". ".
2 xe đối đầu, xe Kona rẽ trái; xe RR rẽ phải và rõ ràng trên clip (ông quay phim đi ngay sau cái RR).
Như thế thì không còn tính Trái Phải nữa bác.
Chưa kể, khi bác có Đèn xanh đỏ, thì cái sự Trái Phải tạm thời phải bỏ qua, vì phải ưu tiên tuân thủ cái đèn.

Opel Astra

Xe điện
Tai nạn là điều không ai mong muốn. Năm 2014 em đi cùng ông bạn lên công trình ở trên Sơn La, đi đến đèo Chiềng Đông bị mấy bố dân tộc chạy xe hổ vồ từ trên dốc lao xuống táng vào và trượt dọc bên phía lái. Con hổ vồ sau đó đâm thẳng vào vách núi, gãy trục, người không chết nhưng phải cắt cửa mới bê ra được. Con BMW X5 mới cứng của ông bạn em bì đầy lùi tầm 3.5m, cán gãy cột mốc giao thông may không bị lật xuống vực do phái bên taluy âm có gò đất cao, tất cả các túi khí bung nên không ai việc gì chỉ bị choáng do va đập. Đêm đấy cả bản họ ra quây và nói lằng nhằng, phân bua với công an vị sợ bị bắt đền. Sau tụi em phải mất 50tr cho xxx lập biên bản hiện trường, xác định lỗi thuộc về xe mình để còn bảo hiểm chứ không xác định lỗi con hổ vồ của đội bản kia thì chết tiền thay thế (hết 1.4 tỷ) #:-s
Ồ, hóa ra phải mất tiền để nhận lỗi, thật là vi diệu phải không bác? :D:))

Vậy mà mấy bác trên kia thề sống thề chết là cái anh Thân vỏ nó lo cho hết, sau khi anh Kona chung đủ 100 triệu theo BH trách nhiệm dân sự.

Bạn bác thế là may rồi.
Lâu rồi, còn có vụ: 2b và 4b tông nhau, cũng trên bản.
2b đi lấn sang trái, không có bằng, say rượu, và 4b phải đền 200 triệu, vì đi đúng.
Dân bản còn đòi bồi thường 400 triệu.

XSim

Xe container
Đây bác:
"Tác giả bài báo viết:
"Tình huống giao thông: Tại ngã tư, chiếc Rolls-Royce Ghost rẽ phải từ Trần Hưng Đạo sang Lê Thánh Tông, đúng lúc này, từ phía bên kia đường, chiếc Hyundai Kona cũng rẽ trái từ Trần Hưng Đạo vào Lê Thánh Tông. Chiếc sedan siêu sang khi đã hết vòng cua thì lúc này Kona mới lao tới. Tài xế không kịp làm chủ chân ga, đâm thẳng vào hông xe phía sau bên lái. ". ".
2 xe đối đầu, xe Kona rẽ trái; xe RR rẽ phải và rõ ràng trên clip (ông quay phim đi ngay sau cái RR).
Như thế thì không còn tính Trái Phải nữa bác.
Chưa kể, khi bác có Đèn xanh đỏ, thì cái sự Trái Phải tạm thời phải bỏ qua, vì phải ưu tiên tuân thủ cái đèn.
Về đèn thì cả hai đều đang đèn xanh nên bằng nhau, giờ xét các yếu tố khác thôi. Xe Kona rẽ trái, xe RR rẽ phải như trong clip thì RR được coi là đến từ bên phải xe Kona nên nguyên tắc là Kona phải nhường. Tất nhiên có thể xét thêm yếu tố là RR đã hoàn thành việc rẽ rồi thì Kona mới đến thì không cần xét trái phải nữa, nhưng như thế thì Kona vẫn phải nhường vì RR đã ổn định làn trước rồi.

Opel Astra

Xe điện
Về đèn thì cả hai đều đang đèn xanh nên bằng nhau, giờ xét các yếu tố khác thôi. Xe Kona rẽ trái, xe RR rẽ phải như trong clip thì RR được coi là đến từ bên phải xe Kona nên nguyên tắc là Kona phải nhường. Tất nhiên có thể xét thêm yếu tố là RR đã hoàn thành việc rẽ rồi thì Kona mới đến thì không cần xét trái phải nữa, nhưng như thế thì Kona vẫn phải nhường vì RR đã ổn định làn trước rồi.
Coi sao được bác.
2 xe cùng trên 1 đường, ông rẽ Trái nhường ông rẽ Phải. Hết ạ.

Còn cái sự Trái Phải kiểu "Đến từ bên phải" nó áp dụng khi vào ngã tư, các xe đến từ các hướng khác nhau chứ bác.

Còn việc "yếu tố là RR đã hoàn thành việc rẽ rồi thì Kona mới đến ": Tôi thấy không liên quan gì cả.
Anh Kona phải nhường đường cho anh RR đi trước, vậy thì hãy nhường cho đến khi nó biến hẳn thì hãy dón dén đi vô; không thì hậu quả có thể như đã có; dù chỗ đó là RR hay Wave tàu thì cũng chẳng khác gì nhau, bác ạ.

XSim

Xe container
Coi sao được bác.
2 xe cùng trên 1 đường, ông rẽ Trái nhường ông rẽ Phải. Hết ạ.

Còn cái sự Trái Phải kiểu "Đến từ bên phải" nó áp dụng khi vào ngã tư, các xe đến từ các hướng khác nhau chứ bác.

Còn việc "yếu tố là RR đã hoàn thành việc rẽ rồi thì Kona mới đến ": Tôi thấy không liên quan gì cả.
Anh Kona phải nhường đường cho anh RR đi trước, vậy thì hãy nhường cho đến khi nó biến hẳn thì hãy dón dén đi vô; không thì hậu quả có thể như đã có; dù chỗ đó là RR hay Wave tàu thì cũng chẳng khác gì nhau, bác ạ.
RR và Kona đến từ hai hướng ngược chiều nhau đấy chứ, quy tắc bên phải sẽ áp dụng trước.

Tuankhoi001

Xe tải
phải có ranh giới xác định "vi phạm quy định về an toàn giao thông" chứ cụ. Chứ cứ gây tai nạn chết người hay thiệt hại trên 100 tr lạc tù thì tù nào chứa hết.
Đương nhiên ra tòa sẽ cân nhắc các yếu tố khác như mức độ vi phạm của các bên, nhân thân của người vi phạm, thiện chí và nỗ lực khắc phục hậu quả, đề nghị hòa giải, bãi nại... từ đó sẽ xác định trách nhiệm hình sự và hình phạt tương ứng cụ ạ.

con dơi 141

Xe tăng
Nhiều cụ nói xe sang không đc ra đường, rồi giới hạn tiền đền...nghĩ mà buồn cười. Xe sang nó đóng bao tiền thuế cho NN mà bảo cấm nó ra đường. Còn cứ đi đúng chuẩn đi, chả phải đền cái gì hết.
Có khi nó đi đường biếu tặng hồi hương ấy cụ.

toimuondie

Xe container
Vụ này đội CSGT đường bộ số 1 đã bàn giao hồ sơ cùng phương tiện cho công an quận Hoàn Kiếm rồi.
Như vậy nhận định ban đầu là có dấu hiệu hình sự.

7663A18

Xe tăng
Đương nhiên ra tòa sẽ cân nhắc các yếu tố khác như mức độ vi phạm của các bên, nhân thân của người vi phạm, thiện chí và nỗ lực khắc phục hậu quả, đề nghị hòa giải, bãi nại... từ đó sẽ xác định trách nhiệm hình sự và hình phạt tương ứng cụ ạ.
Cụ nói và trích dẫn thế nghĩa là cụ coi cụ kona đã vi phạm quy định an toàn gt và phải chịu trách nhiệm hình sự rồi. Còn ý của em là cụ kona nếu ko uống rượu, ko quá tốc độ, ko vượt đèn đỏ, ko chở quá tải ..mà chỉ là phanh ko kịp thôi thì chưa phải chịu trách nhiệm hình sự.

bluesa86

Xe máy
Vụ hôn má em Rolls-Royce này hôm nay rần rần trên mạng, không biết thiệt hại hết bao nhiêu? Vết móp xước khả năng phải thay cửa mới hay phục hồi lại được nhỉ?
Có đến 1,5 tỉ không cụ nhỉ 😂

Bigtits

Xe tăng
Vụ này đội CSGT đường bộ số 1 đã bàn giao hồ sơ cùng phương tiện cho công an quận Hoàn Kiếm rồi.
Như vậy nhận định ban đầu là có dấu hiệu hình sự.
Em nghĩ chưa đến mức đấy. Sau khi ghi nhận hiện trường đầy đủ với những tình tiết đơn giản vậy bên giao thông bàn giao cho bên công an sở tại cũng dễ hiểu mà. Nhưng bàn giao cho bên công an quận như vậy thì khả năng cao là chủ xe Kona ko biết nhận định tình hình, ko biết thân biết phận đang gân cổ cò cãi sống cãi chết tao đi đúng tao ko đền rồi hoặc chủ xe RR ko mua bảo hiểm bắt đền đầy đủ nên còn đang tranh cãi mức đèn bù. Nói chung những lúc này thái độ cần thiết hơn trình độ áp dụng là chuẩn bài.

Tuankhoi001

Xe tải
Cụ nói và trích dẫn thế nghĩa là cụ coi cụ kona đã vi phạm quy định an toàn gt và phải chịu trách nhiệm hình sự rồi. Còn ý của em là cụ kona nếu ko uống rượu, ko quá tốc độ, ko vượt đèn đỏ, ko chở quá tải ..mà chỉ là phanh ko kịp thôi thì chưa phải chịu trách nhiệm hình sự.
Em chỉ phát biểu là có khả năng, chứ quyết định cuối cùng là ở tòa cụ ạ. Ví dụ như cụ bảo "thắng không kịp" vẫn có thể quy vào "không giữ khoảng cách an toàn" hoặc "không làm chủ tốc độ", kết hợp với gây thiệt hại trên 100 triệu thì có thể phải chịu trách nhiệm hình sự rồi, do vậy cần cân nhắc nhiều yếu tố khác để có mức phạt cụ thể, trong đó phạt tù cũng là một khả năng có trong khung.

Chỉnh sửa cuối: