[Funland] Cú đâm này thiệt hại bao nhiêu?

namphong12

Xe lăn
Đến tính mạng, sức khỏe con người là vô giá mà còn có giới hạn mức trách nhiệm.
E vẫn ủng hộ phương án quy định mức giới hạn trách nhiệm đền bù cho nhưng lỗi vô ý này.
Và chủ xe sang để đảm bảo tài sản của mình vẫn có thể chọn phương án mua bảo hiểm.
Tai nạn giao thông là lỗi vô ý rồi.
Nếu công an chứng minh được hành vi cố tình điều khiển xe này đâm vào xe khác. Sẽ buộc tội. Phá hoại tài sản. Lúc này là tội không còn là lỗi nữa.

Opel Astra

Xe điện
Đến tính mạng, sức khỏe con người là vô giá mà còn có giới hạn mức trách nhiệm.
E vẫn ủng hộ phương án quy định mức giới hạn trách nhiệm đền bù cho nhưng lỗi vô ý này.
Và chủ xe sang để đảm bảo tài sản của mình vẫn có thể chọn phương án mua bảo hiểm.
Bảo hiểm có rồi thôi bác, cái Thân vỏ đấy.
Nhưng Bảo hiểm nó chỉ áp dụng cho lỗi của chính lái xe ấy thôi.
Không thể/Khó lòng áp dụng Bảo hiểm thân vỏ, nhưng lại với lỗi do bên khác gây ra, vì liên quan trục lợi bảo hiểm và nhiều lý do khác nữa - tôi nghĩ vậy.

Còn lỗi bên khác, thì đành phải túm bên khác mà đòi; và khi đó, ta đành hy vọng là vớ được cậu có tóc, bác ạ.
Như ở #1, thì anh Kona, dù không nghèo, nhưng cũng dễ phá sản với cái cánh cửa lắm.

quang vinh nguyen

Xe đạp
dự kiến 150k usa mà cái thể loại này phải đền mới được lên xe là phóng vù vù quen thói rồi em gặp hoài nó qua ngã ba ngã tư là vít ga đâu có giảm ga đâu mặc dù em lái xe hơn 10 năm nhiều khi đi xe máy thấy thể loại giống vậy em còn sợ

4X4=16

Xe điện
Chắc lại phải ship cái tay kẻ đường coachline sang Vn để kẻ lại chứ nhỉ

niceshot

Xe container
Chuẩn rồi cụ, xã hội thượng tôn pháp luật mà nhiều cụ ngây thơ đến ngô nghê nói ko có tiền thì hòa cả làng, nếu dễ thế thì loạn cụ nhề :)).
Ko phải là ngô nghê, mà là quen thói chí phèo, lấy cái nghèo ra để thách thức pháp luật và mấy thằng giàu cụ ạ!

Binhan.4ever

Xe buýt
Đã đi RR thì gia đình thuộc diện chính sách rồi.... nên nhà cháu nghĩ "Chân lý bao giờ cũng thuộc về RR",,,, Cụ kia không có tóc thì phải dùng thuốc cho tóc nó mọc nhanh và luôn
Chuẩn rồi cụ, xã hội thượng tôn pháp luật mà nhiều cụ ngây thơ đến ngô nghê nói ko có tiền thì hòa cả làng, nếu dễ thế thì loạn cụ nhề :)).
không có đâu ạ, nó mời luật sự kiện thì khác toi, ở đó mà hòa, ít nhất là tòa sẽ xử ông kona mang 1 bản án
Ko phải là ngô nghê, mà là quen thói chí phèo, lấy cái nghèo ra để thách thức pháp luật và mấy thằng giàu cụ ạ!
Vấn đề ở đây là nhìn vào thực tế, cái xe sang thì sang nó vẫn chỉ là tài sản, là phương tiện. Bản chất nó vẫn là va chạm giao thông, không tổn hại về người. vẫn là án dân sự. Pháp luật có thòng thêm cái thiệt hại 1tỉ500 triệu vào để hình sự hóa nhưng để định giá cái đấy nó khó lắm. Tiền lệ chưa hề có vụ nào tai nạn giao thông không có thiệt hại về người mà lại bị hình sự hóa cả nếu là lỗi vô ý, không phải phóng nhanh vượt ẩu say rượu vượt đèn đỏ nhé các cụ. Nói như các cụ thì người nghèo không dám ra đường nữa à. Vô tình va quệt không có tiền đền thì đi tù hết à.

Như em nói,, vô tình va quệt mà không có khả năgn thanh toán thì hòa cả làng. hòa cả làng ở đây phải hiểu là chẳng có ai đi tù hết, dĩ nhiên sẽ có bản án dân sự, sẽ có tiền bồi thường, sẽ có thi hành án. Nhưng gặp ông không có tóc không nhà cửa đất đai không tài sản thì cũng gọi là cứ treo ở đấy thôi. Ông không có tóc dĩ nhiên sẽ có những rắc rối nhất định khi còn món nợ dân sự treo trên đầu, nhưng về cơ bản thì không ảnh hưởng gì nhiều lắm. Em nói thế các cụ còn cãi em cái gì. bắt người ta đi tù không dễ thế đâu. RR thì RR, chứ gặp ông xe thồ mất phanh vô tình lao vào thì cũng cười trừ với nhau thôi. Pháp luật hiện nay nó thế, thực trạng nó thế. Em không phải ủng hộ mà chỉ nói ra cho các cụ biết về thực tế thôi.

Doun

Xe điện
Ko rõ chủ xe Kona là nam hay nữ để dễ bề vẽ bài thoát thân cụ nhỉ. Chứ như mợ lái Mazda vụ này với tâm thế hiên ngang thế này thì về chồng nó đấm cho ko trượt phát nào mà có sang làm giúp việc theo cách của cụ thì chủ xe RR nó cunhx ko nhận ý chứ.
Đi quả giầy 15 phân thế kia lái xe có vẻ khó nhỉ? Tớ nghĩ thế thôi chứ chưa đi bao giờ

cuc_cu

Xe tăng
Vấn đề ở đây là nhìn vào thực tế, cái xe sang thì sang nó vẫn chỉ là tài sản, là phương tiện. Bản chất nó vẫn là va chạm giao thông, không tổn hại về người. vẫn là án dân sự. Pháp luật có thòng thêm cái thiệt hại 1tỉ500 triệu vào để hình sự hóa nhưng để định giá cái đấy nó khó lắm. Tiền lệ chưa hề có vụ nào tai nạn giao thông không có thiệt hại về người mà lại bị hình sự hóa cả nếu là lỗi vô ý, không phải phóng nhanh vượt ẩu say rượu vượt đèn đỏ nhé các cụ. Nói như các cụ thì người nghèo không dám ra đường nữa à. Vô tình va quệt không có tiền đền thì đi tù hết à.

Như em nói,, vô tình va quệt mà không có khả năgn thanh toán thì hòa cả làng. hòa cả làng ở đây phải hiểu là chẳng có ai đi tù hết, dĩ nhiên sẽ có bản án dân sự, sẽ có tiền bồi thường, sẽ có thi hành án. Nhưng gặp ông không có tóc không nhà cửa đất đai không tài sản thì cũng gọi là cứ treo ở đấy thôi. Ông không có tóc dĩ nhiên sẽ có những rắc rối nhất định khi còn món nợ dân sự treo trên đầu, nhưng về cơ bản thì không ảnh hưởng gì nhiều lắm. Em nói thế các cụ còn cãi em cái gì. bắt người ta đi tù không dễ thế đâu. RR thì RR, chứ gặp ông xe thồ mất phanh vô tình lao vào thì cũng cười trừ với nhau thôi. Pháp luật hiện nay nó thế, thực trạng nó thế. Em không phải ủng hộ mà chỉ nói ra cho các cụ biết về thực tế thôi.
Điểm thứ nhất trong cm của cụ, cứ cho là tôi bắt lỗi câu chữ đi. Cụ thể:

1. Bản chất của việc trao đổi trong topic này chính xác là: Trao đổi thông tin, chia sẻ kinh nghiệm.

=> Vậy nên không ai cãi ai cả, và/hoặc nhận định chủ quan, mỗi người 1 lĩnh vực, 1 ưu điểm nên có thể trong phạm vi nội dung trao đổi ở Topic này cụ chẳng là cái gì để mà mọi người phải mất công tranh cãi.

2. Đối với sự việc liên quan tới vụ RR + Kona. Có thể hiểu theo luật và thực tế như sau:

2.1. Chủ xe Kona nếu ko có yếu tố vi phạm nghiêm trọng thì không thể quy kết thành trách nhiệm hình sự

2.2. Giả sử xử lí theo trách nhiệm dân sự (nếu) chủ kona nếu sai, nhưng điều kiện tài chính chưa cho phép bồi thường cả cục thì phải bồi thường theo hình thức trả góp hoặc nếu chủ Kona chống đối, nhây nhưa ko bồi thường hoặc bồi thường ko đúng cam kết thì sẽ bị cưỡng chế thi hành án qua việc kê biên tài sản chứ không hòa cả làng được đâu cự ơi. (Căn cứ theo Bộ luật dân sự 2015)

Thông tin tôi chia sẻ theo sự hiểu biết hạn hẹp của tôi như trên. Cụ thấy không hợp lí ở đâu không?

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xe container

Sài gòn có vụ 1 ông đâm vào 4 xe khác, không chết người, tổng thiệt hại 400 triệu đi tù vì công an xác định ông này lái xe liên tục quá 4 tiếng.

Binhan.4ever

Xe buýt
Điểm thứ nhất trong cm của cụ, cứ cho là tôi bắt lỗi câu chữ đi. Cụ thể:

1. Bản chất của việc trao đổi trong topic này chính xác là: Trao đổi thông tin, chia sẻ kinh nghiệm.

=> Vậy nên không ai cãi ai cả, và/hoặc nhận định chủ quan, mỗi người 1 lĩnh vực, 1 ưu điểm nên có thể trong phạm vi nội dung trao đổi ở Topic này cụ chẳng cái gì để mà mọi người phải mất công tranh cãi.

2. Đối với sự việc liên quan tới vụ RR + Kona. Có thể hiểu theo luật và thực tế như sau:

2.1. Chủ xe Kona nếu ko có yếu tố vi phạm nghiêm trọng thì không thể quy kết thành trách nhiệm hình sự

2.2. Giả sử xử lí theo trách nhiệm dân sự (nếu) chủ kona nếu sai, nhưng điều kiện tài chính chưa cho phép bồi thường cả cục thì phải bồi thường theo hình thức trả góp hoặc nếu chủ Kona chống đối, nhây nhưa ko bồi thường hoặc bồi thường ko đúng cam kết thì sẽ bị cưỡng chế thi hành án qua việc kê biên tài sản chứ không hòa cả làng được đâu cự ơi. (Căn cứ theo Bộ luật dân sự 2015)

Thông tin tôi chia sẻ theo sự hiểu biết hạn hẹp của tôi như trên. Cụ thấy không hợp lí ở đâu không?
Cụ theo dõi không hết rồi Cái em trả lời là rep cho còm của cụ này. Đây là mạch chuyện của em với cụ ấy. các cụ từ đâu nhảy vào nói như đúng rồi. Thôi em xin phép dừng. loãng thớt.

Ví dụ ng vô tình đâm nhưng k có khả năng th toán chi phí khắc phục th hại thì tính sao các Cụ nhỉ

niceshot

Xe container

Cụ là cái đek mà bọn em cần phải cãi cụ???
Theo cái quan điểm chí phèo của cụ thì thằng nào nghèo ra đường cứ va quẹt các xe khác ngoài đường thoải mái vì nó ko có tóc nên chả phải chịu trách nhiệm mọe gì! Xã hội như vậy chắc phù hợp với mong muốn của cụ?

Xe gia đình

Xe điện
Kona phải đền RR là tất nhiên rồi, nhưng đọc một số com em chưa hiểu rõ lắm, nhờ các cụ khai sáng hộ:
- Tại sau sau khi va chạm thì xe sang được yêu cầu thay cửa mới, trong khi các vụ va chạm khác thì xe bình dân chỉ được gò, sơn lại cửa?
- Ra đường gặp xe sang, nếu mình đi đúng luật thì sợ gì nó nhỉ, nếu va chạm mà do lỗi xe sang thì nó vẫn phải đền cho mình như thường chứ nhỉ

Cám ơn trước ạ.

toimuondie

Xe container
Đây là vụ án tai nạn giao thông, thiệt hại hơn 300 triệu, không có thiệt hại về người, tài xế bồi hoàn đầy đủ nhưng tòa sơ thẩm xử 30 tháng tù ngồi, sau khi kháng cáo thì chuyển sang án treo

Binhan.4ever

Xe buýt
Cụ là cái đek mà bọn em cần phải cãi cụ???
Theo cái quan điểm chí phèo của cụ thì thằng nào nghèo ra đường cứ va quẹt các xe khác ngoài đường thoải mái vì nó ko có tóc nên chả phải chịu trách nhiệm mọe gì! Xã hội như vậy chắc phù hợp với mong muốn của cụ?
toàn suy diễn linh tinh. lại còn đek điếc gì ở đây. văn hóa này tôi tranh luận với cụ là chiếu cố lắm rồi.

đừng chụp mũ người khác là chí phèo. tôi cũng chẳng ủng hộ việc va quệt. Ở đây nói lên thực tế là nếu người ta va chạm mà không có khả năng khắc phục thì cũng là án dân sự, treo trên đầu nhau thôi. không hình sự được. chứ không cổ súy hoặc khuyến khích bất cứ hành động vi phạm pháp luật nào. Tôi cũng chẳng mong muốn xã hội đảo điên hay gì mà cụ bảo là mong muốn của tôi. đừng nhét giẻ vào mồm người khác như thế. Quen thói ăn nói ngoài đường vào đây thể hiện cái gì?

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Cụ trên nói luyên thuyên. Va chạm không gây thiệt hại nặng về người, không sử dụng mai thúy, tâm thần bình thường, không thuộc đối tượng trong quá trình điều tra của CA.....vv thì đố ông nào bắt tạm giam được người gây tai nạn đấy.

Nhiều cụ không hiểu luật nhưng đi cm lung tung, suy đoán mò, thiếu căn cứ :))
Nhiều cụ hiểu luật chưa đên nơi đến chốn mà cứ chém như đúng rồi. Nếu 2 bên không thỏa thuận được thì xxx giam cả 2 xe chờ xử lý, lúc đó RR sẽ thiệt hơn vì xe nằm bãi ngày nào thì thiệt hại ngày đó, chưa kể trong tình huống va chạm chưa chắc đã hoàn toàn một phía sai có thể lỗi hỗn hợp cả 2, rồi giấy tờ.v.v. nói chung là vào xxx thì cũng loằng ngoằng lắm, không phải thích là đè ra đền ngay được.

BumYth

Xe tải
Đây là vụ án tai nạn giao thông, thiệt hại hơn 300 triệu, không có thiệt hại về người, tài xế bồi hoàn đầy đủ nhưng tòa sơ thẩm xử 30 tháng tù ngồi, sau khi kháng cáo thì chuyển sang án treo
có án lệ anh em khỏi phải cãi nhau
300tr đã đề nghị án tù rồi thì trên 1 tỉ rưỡi đi gần chục niên ổn.

VuNgoanMuc

Xe điện
có án lệ anh em khỏi phải cãi nhau
300tr đã đề nghị án tù rồi thì trên 1 tỉ rưỡi đi gần chục niên ổn.
Cụ đọc thêm mấy cụ ở trên nói đấy, nếu chỉ là va chạm giao thông bình thường thì cụ có hỏng xe sửa 10 tỷ cũng không bắt em đi tù được đâu.

BumYth

Xe tải
Cụ đọc thêm mấy cụ ở trên nói đấy, nếu chỉ là va chạm giao thông bình thường thì cụ có hỏng xe sửa 10 tỷ cũng không bắt em đi tù được đâu.
bất cứ hình thức vi phạm nào gây ra thiệt hại về tài sản đủ lớn, mà không có khả năng đền bù, thì đều có thể trở thành án tù (tạm không xét vị thành niên)
Theo Điều 180, Bộ luật Hình sự 2015 và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Hình sự 2017 quy định Tội vô ý gây thiệt hại nghiêm trọng đến tài sản sẽ chịu các chế tài hình sự sau:
1. Người nào vô ý gây thiệt hại cho tài sản của người khác trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt cảnh cáo hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.
2. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản của người khác trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

Bigtits

Xe tăng
Có clip rồi bác ạ:
Link: Hyundai Kona vào cua đâm móp cửa xe Rolls-Royce - Báo VnExpress

Tác giả bài báo viết:
"Tình huống giao thông: Tại ngã tư, chiếc Rolls-Royce Ghost rẽ phải từ Trần Hưng Đạo sang Lê Thánh Tông, đúng lúc này, từ phía bên kia đường, chiếc Hyundai Kona cũng rẽ trái từ Trần Hưng Đạo vào Lê Thánh Tông. Chiếc sedan siêu sang khi đã hết vòng cua thì lúc này Kona mới lao tới. Tài xế không kịp làm chủ chân ga, đâm thẳng vào hông xe phía sau bên lái. ".

Và lạnh lùng kết luận:
"Theo quy định của luật giao thông, các phương tiện khi tới ngã tư đồng cấp cần nhường đường cho xe đi tới từ bên phải. Trong trường hợp này, xe Rolls-Royce là xe đi tới từ bên phải của Kona, vì vậy tài xế xe Kona cần phải nhường đường. ".
Đây là nút giao có đèn đỏ, và khi rẽ, cả 2 xe đều có Đèn xanh..

Báo bình luận như này, bảo sao tai nạn vẫn hay xảy ra.
Xem clip thì tay lái Kona này hình như còn ý định vượt RR chứ chả phải chỉ rẽ vào thế kia. Con RR rẽ khuất hết xe có cam ra clip này rồi con Kona mới nhao vào như thế mà phi ngang hông đc thì cũng gọi là quá kém hoặc quá húng. Mà nhìn kiểu lái của Kona kia là cúp cua gắt tại ngã rẽ.

BlackWolf9474

Xe hơi
bất cứ hình thức vi phạm nào gây ra thiệt hại về tài sản đủ lớn, mà không có khả năng đền bù, thì đều có thể trở thành án tù (tạm không xét vị thành niên)
Quan trọng là bên giám định thôi định giá ntn thôi cụ, chỉ móp cửa thế kia e không nghĩ họ định giá theo hãng xe tiền tỷ như các cụ trên này phán.