[Funland] Cú đâm này thiệt hại bao nhiêu?

Tuankhoi001

Xe tải
Quan trọng là bên giám định thôi định giá ntn thôi cụ, chỉ móp cửa thế kia e không nghĩ họ định giá theo hãng xe tiền tỷ như các cụ trên này phán.
Tiền tỉ thì em nghĩ không đến, nhưng bên giám định thường sẽ căn cứ vào giá trị xe (lúc đóng thuế đã tính, trừ khấu hao), tỉ lệ % thiệt hại, khả năng khắc phục (không nhất thiết phải vào gara chính hãng chỉ định). Nếu trên 100 triệu thì vẫn có khả năng... đi tù.

BMW R60

Xe tăng
Quan trọng là bên giám định thôi định giá ntn thôi cụ, chỉ móp cửa thế kia e không nghĩ họ định giá theo hãng xe tiền tỷ như các cụ trên này phán.
Cháu cũng nghĩ như thế.
Giả xử không phải là RR mà là Kona bị 1 ông khố rách áo ôm chạy xe máy cà tàng đâm. Chả nhẽ ông Kona cũng đòi thay nguyên cả cửa, hay hãng gì đó thì ông khố rách áo ôm kia cũng chết dở nhỉ :)):)).

VietKieu1Chieu

Xe tải
Chung quy lại phương án tốt nhất vẫn là 2 bên thiện chí ngồi lại với nhau để tìm phương án khắc phục giá dễ chịu nhất thôi. Chủ RR thì đỡ phải chờ lâu và ôm bực, còn xe đâm thì đỡ choáng vì chi phí đền bù. Thợ VN sửa RR cũng ko phải không có, sau khi phục hồi cũng được tầm 95% hãng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tai nạn là điều không ai mong muốn. Năm 2014 em đi cùng ông bạn lên công trình ở trên Sơn La, đi đến đèo Chiềng Đông bị mấy bố dân tộc chạy xe hổ vồ từ trên dốc lao xuống táng vào và trượt dọc bên phía lái. Con hổ vồ sau đó đâm thẳng vào vách núi, gãy trục, người không chết nhưng phải cắt cửa mới bê ra được. Con BMW X5 mới cứng của ông bạn em bì đầy lùi tầm 3.5m, cán gãy cột mốc giao thông may không bị lật xuống vực do phái bên taluy âm có gò đất cao, tất cả các túi khí bung nên không ai việc gì chỉ bị choáng do va đập. Đêm đấy cả bản họ ra quây và nói lằng nhằng, phân bua với công an vị sợ bị bắt đền. Sau tụi em phải mất 50tr cho xxx lập biên bản hiện trường, xác định lỗi thuộc về xe mình để còn bảo hiểm chứ không xác định lỗi con hổ vồ của đội bản kia thì chết tiền thay thế (hết 1.4 tỷ) #:-s

cusao

Xe lăn
Em đoán mò là xe RR khung sườn rất tốt, nhất là ở dạng tĩnh không phải 2 bên đều có tốc độ phi vào nhau trên cao tốc.
Em đoán là tổng chi phí lọ chai cũng chỉ dưới 2 ty là cùng

cusao

Xe lăn
Tai nạn là điều không ai mong muốn. Năm 2014 em đi cùng ông bạn lên công trình ở trên Sơn La, đi đến đèo Chiềng Đông bị mấy bố dân tộc chạy xe hổ vồ từ trên dốc lao xuống táng vào và trượt dọc bên phía lái. Con hổ vồ sau đó đâm thẳng vào vách núi, gãy trục, người không chết nhưng phải cắt cửa mới bê ra được. Con BMW X5 mới cứng của ông bạn em bì đầy lùi tầm 3.5m, cán gãy cột mốc giao thông may không bị lật xuống vực do phái bên taluy âm có gò đất cao, tất cả các túi khí bung nên không ai việc gì chỉ bị choáng do va đập. Đêm đấy cả bản họ ra quây và nói lằng nhằng, phân bua với công an vị sợ bị bắt đền. Sau tụi em phải mất 50tr cho xxx lập biên bản hiện trường, xác định lỗi thuộc về xe mình để còn bảo hiểm chứ không xác định lỗi con hổ vồ của đội bản kia thì chết tiền thay thế (hết 1.4 tỷ) #:-s
Em hơi lạc đề tí là
- Nếu va chạm giao thông mà lỗi về mình thì BH đền 0 đồng
- Nếu lỗi hoàn toàn do mình gây nên mà không phải va chạm giao thông thì BH đền đủ theo mức hợp đồng đã mua sau khi trừ đi mức miễn thường
Vậy có thể nhóm bác vận động để xxx lập bb tự lao vào đâu đó chứ không phải va chạm với hổ vồ nhể?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em hơi lạc đề tí là
- Nếu va chạm giao thông mà lỗi về mình thì BH đền 0 đồng
- Nếu lỗi hoàn toàn do mình gây nên mà không phải va chạm giao thông thì BH đền đủ theo mức hợp đồng đã mua sau khi trừ đi mức miễn thường
Vậy có thể nhóm bác vận động để xxx lập bb tự lao vào đâu đó chứ không phải va chạm với hổ vồ nhể?
Không cụ ah. Vẫn lập biên bản va chạm giao thông nhưng do lỗi của mình. Nếu để lỗi của bên kia thì bên kia phải bồi thường, mà xe mấy bố dân tộc kia đáng bao tiền đâu, không biết họ có mua bảo hiểm không và mức độ bảo hiểm thế nào nên phức tạp lằng nhằng lắm. Chỉ xác định lỗi của mình thì mới nhanh và đơn giản cụ ah!

Bigtits

Xe tăng
Vụ của cụ làm thế là nhanh và hợp lý. Vụ này mà chỗ vắng người, ko có camera chắc chủ xe cũng làm thế cho nhanh. Khổ giờ ra đường camera nó khắp nơi ko làm thế đc. Vụ này mà chỗ vắng khéo chủ RR sắp xếp xong tình huống còn cho Kona chục củ đi uống bia ý chứ =))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vụ của cụ làm thế là nhanh và hợp lý. Vụ này mà chỗ vắng người, ko có camera chắc chủ xe cũng làm thế cho nhanh. Khổ giờ ra đường camera nó khắp nơi ko làm thế đc. Vụ này mà chỗ vắng khéo chủ RR sắp xếp xong tình huống còn cho Kona chục củ đi uống bia ý chứ =))
Chuẩn rồi cụ. Thường những vụ va chạm với khủng long, nếu ko có hệ thống camera để bên bảo hiểm họ trích xuất xác định lỗi của ai + thái độ của bên người điều khiển kia thì họ sẽ nhận lỗi về mình để bảo hiểm gánh (tất nhiên chủ xe kia vẫn phải đền, nhưng là nhỏ hơn nhiều thiệt hại thực tế: Kiểu như chi phí xxx, bôi trơn cho BH và phần nhỏ nào đó cho chủ xe khủng long trong thời gian sửa chữa/thay thế)

congchi

Xe điện
Không cụ ah. Vẫn lập biên bản va chạm giao thông nhưng do lỗi của mình. Nếu để lỗi của bên kia thì bên kia phải bồi thường, mà xe mấy bố dân tộc kia đáng bao tiền đâu, không biết họ có mua bảo hiểm không và mức độ bảo hiểm thế nào nên phức tạp lằng nhằng lắm. Chỉ xác định lỗi của mình thì mới nhanh và đơn giản cụ ah!
Thế quyền chứ bác.
Đòi hổ vồ là bảo hiểm, bác phủi tay lo gì.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thế quyền chứ bác.
Đòi hổ vồ là bảo hiểm, bác phủi tay lo gì.
Thằng lái xe X5 chở em kia nó còn là giám đốc doanh nghiệp vận tải chuyên chở thiết bị đấy cụ ah!

cuc_cu

Xe tăng
Kona phải đền RR là tất nhiên rồi, nhưng đọc một số com em chưa hiểu rõ lắm, nhờ các cụ khai sáng hộ:
- Tại sau sau khi va chạm thì xe sang được yêu cầu thay cửa mới, trong khi các vụ va chạm khác thì xe bình dân chỉ được gò, sơn lại cửa?
- Ra đường gặp xe sang, nếu mình đi đúng luật thì sợ gì nó nhỉ, nếu va chạm mà do lỗi xe sang thì nó vẫn phải đền cho mình như thường chứ nhỉ

Cám ơn trước ạ.
Do giá trị thiệt hại lớn và do thỏa thuận và/hoặc do yêu cầu của bên thiệt hại cụ ạ. Việc RR yêu cầu thay cửa mới cũng chỉ là suy đoán thôi cụ ah

Ấm Chén

Xe hơi
Vấn đề ở đây là nhìn vào thực tế, cái xe sang thì sang nó vẫn chỉ là tài sản, là phương tiện. Bản chất nó vẫn là va chạm giao thông, không tổn hại về người. vẫn là án dân sự. Pháp luật có thòng thêm cái thiệt hại 1tỉ500 triệu vào để hình sự hóa nhưng để định giá cái đấy nó khó lắm. Tiền lệ chưa hề có vụ nào tai nạn giao thông không có thiệt hại về người mà lại bị hình sự hóa cả nếu là lỗi vô ý, không phải phóng nhanh vượt ẩu say rượu vượt đèn đỏ nhé các cụ. Nói như các cụ thì người nghèo không dám ra đường nữa à. Vô tình va quệt không có tiền đền thì đi tù hết à.

Như em nói,, vô tình va quệt mà không có khả năgn thanh toán thì hòa cả làng. hòa cả làng ở đây phải hiểu là chẳng có ai đi tù hết, dĩ nhiên sẽ có bản án dân sự, sẽ có tiền bồi thường, sẽ có thi hành án. Nhưng gặp ông không có tóc không nhà cửa đất đai không tài sản thì cũng gọi là cứ treo ở đấy thôi. Ông không có tóc dĩ nhiên sẽ có những rắc rối nhất định khi còn món nợ dân sự treo trên đầu, nhưng về cơ bản thì không ảnh hưởng gì nhiều lắm. Em nói thế các cụ còn cãi em cái gì. bắt người ta đi tù không dễ thế đâu. RR thì RR, chứ gặp ông xe thồ mất phanh vô tình lao vào thì cũng cười trừ với nhau thôi. Pháp luật hiện nay nó thế, thực trạng nó thế. Em không phải ủng hộ mà chỉ nói ra cho các cụ biết về thực tế thôi.
Bác trả lời như vậy thì so với cuộc đời thật cũng không vênh bao nhiêu, nên em không bàn,,, tuy nhiên cụ này có cái ô tô nên thuộc trường hợp có tóc chứ không phải trọc đầu ạ,,,,,

Tuấn 3s

Xe tăng
Bác trả lời như vậy thì so với cuộc đời thật cũng không vênh bao nhiêu, nên em không bàn,,, tuy nhiên cụ này có cái ô tô nên thuộc trường hợp có tóc chứ không phải trọc đầu ạ,,,,,
Biết đâu xe Kona là xe mượn thì sao, hoặc vay NH để mua thì sao, nhà đang ở cũng cắm vay NH lấy tiền làm ăn thì sao, v.v... Dân kinh doanh nhìn đi xe đẹp ở nhà to thế thôi chứ cắm giấy tờ vay NH hết rồi ấy. Chưa có thêm thông tin nên các cụ ở trên mới đưa ra tình huống "ko có tóc" để cccm biết thêm về mặt luật pháp và cả mặt thực tế thường sẽ xử lý ntn ạ.

XSim

Xe container
Có clip rồi bác ạ:
Link: Hyundai Kona vào cua đâm móp cửa xe Rolls-Royce - Báo VnExpress

Tác giả bài báo viết:
"Tình huống giao thông: Tại ngã tư, chiếc Rolls-Royce Ghost rẽ phải từ Trần Hưng Đạo sang Lê Thánh Tông, đúng lúc này, từ phía bên kia đường, chiếc Hyundai Kona cũng rẽ trái từ Trần Hưng Đạo vào Lê Thánh Tông. Chiếc sedan siêu sang khi đã hết vòng cua thì lúc này Kona mới lao tới. Tài xế không kịp làm chủ chân ga, đâm thẳng vào hông xe phía sau bên lái. ".

Và lạnh lùng kết luận:
"Theo quy định của luật giao thông, các phương tiện khi tới ngã tư đồng cấp cần nhường đường cho xe đi tới từ bên phải. Trong trường hợp này, xe Rolls-Royce là xe đi tới từ bên phải của Kona, vì vậy tài xế xe Kona cần phải nhường đường. ".
Đây là nút giao có đèn đỏ, và khi rẽ, cả 2 xe đều có Đèn xanh..

Báo bình luận như này, bảo sao tai nạn vẫn hay xảy ra.
Việc báo nhận định xe Kona sai vì phải nhường xe đến từ bên phải, nghe hợp lý mà. Theo cụ thì sai thế nào?

kiailovey

Xe tải
Vấn đề ở đây là nhìn vào thực tế, cái xe sang thì sang nó vẫn chỉ là tài sản, là phương tiện. Bản chất nó vẫn là va chạm giao thông, không tổn hại về người. vẫn là án dân sự. Pháp luật có thòng thêm cái thiệt hại 1tỉ500 triệu vào để hình sự hóa nhưng để định giá cái đấy nó khó lắm. Tiền lệ chưa hề có vụ nào tai nạn giao thông không có thiệt hại về người mà lại bị hình sự hóa cả nếu là lỗi vô ý, không phải phóng nhanh vượt ẩu say rượu vượt đèn đỏ nhé các cụ. Nói như các cụ thì người nghèo không dám ra đường nữa à. Vô tình va quệt không có tiền đền thì đi tù hết à.

Như em nói,, vô tình va quệt mà không có khả năgn thanh toán thì hòa cả làng. hòa cả làng ở đây phải hiểu là chẳng có ai đi tù hết, dĩ nhiên sẽ có bản án dân sự, sẽ có tiền bồi thường, sẽ có thi hành án. Nhưng gặp ông không có tóc không nhà cửa đất đai không tài sản thì cũng gọi là cứ treo ở đấy thôi. Ông không có tóc dĩ nhiên sẽ có những rắc rối nhất định khi còn món nợ dân sự treo trên đầu, nhưng về cơ bản thì không ảnh hưởng gì nhiều lắm. Em nói thế các cụ còn cãi em cái gì. bắt người ta đi tù không dễ thế đâu. RR thì RR, chứ gặp ông xe thồ mất phanh vô tình lao vào thì cũng cười trừ với nhau thôi. Pháp luật hiện nay nó thế, thực trạng nó thế. Em không phải ủng hộ mà chỉ nói ra cho các cụ biết về thực tế thôi.
Lý thuyết nhiều đó nghe. Thử rồi biết liền nhé

Dân miền núi TM

Xe điện
Để tránh phức tạp tình hình êm đề nghị cấm tiệt mấy thể loại xe kiểu này.

bvmanh

Xe máy
bác lại nối giáo cho giặc à. đi sai thì phải chịu. chứ kiểu vậy anh em đâu còn sợ. ông kia có tiền đi ôt ô thì chắc cũng phải có hơn tỉ để đền thôi. hehe

vandatAT

Xe container
Xe sang nhưng cái màu sơn xanh này e thấy kém sang hẳn :D