Công trình chế tạo ODS1 - Siêu xe đầu tiên của Việt nam

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
Đấy là gương chứ còn gì nữa sao các cụ không suy luận ra 1 tí đi.
Cái chuyện thò ra thụt vào thì xưa như diễm rồi, vấn đề là áp dụng dư lào thôi phỏng ạ???
Em dự là cụ Li tính kỹ, xiền không lo thiếu cơ mà xe thửa nên gương cũng là đồ thửa, chẳng mua ở đâu được thế nên phòng kẻ gian ác ghen tức cụ Li cho nó thụt vào trong.
cám ơn cụ đã giải thích hộ

fuah

Xe tải
cháu biêt là nói thế này thì sẽ bảo là chỉ nói giỏi và nói nhiều. Nhưng quả thật cháu chưa thấy được cái cá tính thiết kế chủ đạo trong em này. Cháu VD như dòng xe cơ bắp cua US, cụ nhìn thoáng qua là nhân biết được ngay và no mang nét đặc trưng rất rõ. Cái đó chính là điều mà các cụ nhà OF mình cứ nói là (nhìn như xe cơ bắp ý nhỉ) đấy, nó tạo nên 1 thương hiệu về thiết kế. Như Merc voi BMW hoặc peugeot v.v.v... nó cũng có được cái nét riêng. Cháu thì cháu gọi nó là triết lý thiết kế. Như của ông C.B trước làm cho BMW có cai triết lý khỏa thân nghe cũng lọt lỗ tai trâu của cháu :D Điều cháu muốn nói là cụ fair thổi vào cho em này 1 điều gì đó dù đơn giản hay phức tạp về đường nét thiết kế cũng phải để lại 1 dấu ấn sâu đậm. Thực ra cái đó là khó, cháu làm trong ngành thiết kế cháu cung biết là cai đó khó ra sao, đặc biệt là thiết kế công nghiệp oto. Nhưng cụ thể ở em này, cháu thấy cụ hơi tham chi tiết mà cái nét tổng thể chưa được ngon lắm... Hihi, cháu chém thế cũng chỉ biết chém thôi, chú chả biết làm sao nữa. Nhung cụ nhìn lamborghini mà xem, ca tính thương hiệu cực kì rõ nét, còn hơn ca Ferrari (theo cháu) Nhưng 1 diều mà cháu rất thích đó là VN mình có 1 cụ dám làm cái đièu mà k phải ai trên thế giới cũng dám. Chúc mừng cụ nhé! Cháu vuốt cụ phát!

dexom

Xe Cứu Trợ
Gương thế làm sao xem được hã bác :|
them thấy nó vướng rồi còn gì !
@Xsara;Gương mà để ở đấy thì người lái muốn liếc gương thì phải nhẩy sang bên ghế phụ thò đầu ra ngoài hở cụ??=))

Em thấy đó chỉ là cái lỗ để gương chui lên, còn chui lên dư lào để quan sát được thì các cụ yên chí, đã có các bác kỹ sư lo liệu rồi. (có thể nó sẽ vuốt ra phía sau, thoát khỏi khung để nhìn thấy, em dự là thế)

dexom

Xe Cứu Trợ
cháu biêt là nói thế này thì sẽ bảo là chỉ nói giỏi và nói nhiều. Nhưng quả thật cháu chưa thấy được cái cá tính thiết kế chủ đạo trong em này. Cháu VD như dòng xe cơ bắp cua US, cụ nhìn thoáng qua là nhân biết được ngay và no mang nét đặc trưng rất rõ. Cái đó chính là điều mà các cụ nhà OF mình cứ nói là (nhìn như xe cơ bắp ý nhỉ) đấy, nó tạo nên 1 thương hiệu về thiết kế. Như Merc voi BMW hoặc peugeot v.v.v... nó cũng có được cái nét riêng. Cháu thì cháu gọi nó là triết lý thiết kế. Như của ông C.B trước làm cho BMW có cai triết lý khỏa thân nghe cũng lọt lỗ tai trâu của cháu :D Điều cháu muốn nói là cụ fair thổi vào cho em này 1 điều gì đó dù đơn giản hay phức tạp về đường nét thiết kế cũng phải để lại 1 dấu ấn sâu đậm. Thực ra cái đó là khó, cháu làm trong ngành thiết kế cháu cung biết là cai đó khó ra sao, đặc biệt là thiết kế công nghiệp oto. Nhưng cụ thể ở em này, cháu thấy cụ hơi tham chi tiết mà cái nét tổng thể chưa được ngon lắm... Hihi, cháu chém thế cũng chỉ biết chém thôi, chú chả biết làm sao nữa. Nhung cụ nhìn lamborghini mà xem, ca tính thương hiệu cực kì rõ nét, còn hơn ca Ferrari (theo cháu) Nhưng 1 diều mà cháu rất thích đó là VN mình có 1 cụ dám làm cái đièu mà k phải ai trên thế giới cũng dám. Chúc mừng cụ nhé! Cháu vuốt cụ phát!
Đã có lần em liên tưởng phong cách con này theo kiểu "lột da", cụ nói rất chí lý đấy ạ, em cũng thấy vẫn chưa có cá tính lắm.

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
Các cụ dạy chí phải em tất nhiên là cũng nghĩ thế ngoài những suy nghĩ giống các cụ em còn muốn khi nhìn vào ODS1 là phải thấy ' dáng đứng Việt Nam" ở đó, mà để làm điều đó là không dể vì ngay tất cả các công ty ô tô của vn còn chưa làm được .... đồng thời sự khác biệt về văn hóa giữa người chủ đầu tư - đến từ một nước Đông phương có ngành công nghiệp ô tô " Đã Và Đang Phát Triển" :-o:-o:-o và một Công trình sư đến tư Tây phương đến từ một nước có ngành công nghiệp ô tô hàng đầu thế giới cộng với việc bất đồng ngôn ngữ dẫn đến phải có độ chênh nhất định.
Tuy nhiên đến thời điểm này em vẫn tự tin rằng khi hoàn thành có thể nó sẽ không đẹp nhưng nhất định phải rất khác biệt so với những siêu xe khác và đặc biệt là sẽ rất ... Việt Nam
Em ví dụ cái kiếng hậu mà các bác đang tranh cãi : trên thực tế em vừa muốn tạo sự khác biệt vừa ... chống trộm các cụ ạ :(( Lampo hay RR bị vặt tai thì còn mua được chứ ODS1 chỉ only one nó vặt thì em phải làm sao :((:((:(( vì thế khi không dùng em nó rụt vào cho chắc ăn ạ

Chỉnh sửa cuối:

ZoroX

Xe buýt
Từ khi em làm ver3 đến ods1 em thấy bác là cứ khoái cái món "khí động học" có lẻ vì nó là sở trường của bác
còm em món nào thì không nói chứ cái món khí động học thì chắn chắn rằng gà hơn bác ( em chỉ nói thật không khiêm tốn, vì tính em hơi ... tự cao)
nhưng em tin rằng Công trình sư của em thì có thể "nói chuyện" khí động học với bác, chờ nhé tù từ em nào cũng có =)) vội vàng em nào cũng có lun =))
em thì cũng chỉ gà qué thôi, cái môn Aerodynamic em còn phải cày 2 năm nữa mới thành chính quả, nên cũng khó mà bì được với công trình sư của bác được. Nhưng có một điều thấy rõ là spoiler của bác tạo nhiễu không khí phía sau cực mạnh, vì có 2 bên hình tam giác ép khí lúc thoát ra khỏi spoiler, điều này rất nên tránh.
Em có vẽ phác ra sự nhiễu khí này:
Và dùng phần mềm tạo 1 video chuẩn hơn về việc ép khí của hình tam giác:
http://www.youtube.com/watch?v=XF_qozTyxyI
em đang đợi đến lúc bác cho prototype vào wind tunnel cơ :"> với cả, em thấy công trình sư của bác chắc phải là siêu nhân khi vừa nắm rõ phần car mechanical lẫn phần designing, mà nhất là design 1 chiếc xe lại để ảnh xe khác bên cạnh ngó, mà vẫn ko bị ảnh hưởng! bác cho em xin tên tuổi đầy đủ của ông được không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Jura

Xe hơi
em đồ là xe bác ý chỉ chạy 50/80km/h thôi nên hình gì cũng duyệt miễn là bác ý thích.
cũng chả cần cho vào cái tu leo nào cả.
còn cái lỗ có 1 bên thôi ko phải gương đâu ợ.
cái kính có phần hình tam giác. em đồ là gương lắp vào đấy ạ!
Làm xe theo ý mình mới ra xe mình chứ không là ra xe người khác rồi :

calibrationwater

Xe điện
em đồ là xe bác ý chỉ chạy 50/80km/h thôi nên hình gì cũng duyệt miễn là bác ý thích.
cũng chả cần cho vào cái tu leo nào cả.
còn cái lỗ có 1 bên thôi ko phải gương đâu ợ.
cái kính có phần hình tam giác. em đồ là gương lắp vào đấy ạ!
Làm xe theo ý mình mới ra xe mình chứ không là ra xe người khác rồi :
chuẩn !

em bầu cụ chủ thớt về lãnh đạo vama !

hama_nicole

Xe đạp
hình như anh vẫn quên đi điều em từng nói ở vài trang trước...

ah nhìn kỹ thì em đã nhận ra điểm này anh coi xem: dàn mông ko ổn lắm nhìn to và nặng nề wa nhìn từ fia' sau oke em ko có ý kiến gì thêm nhưng khi nhìn xéo em thấy dải uốn lượn chữ U ngược ấy nhô dày quá .vát mỏng tý nữa bo tròn cạnh nhẹ nhàng thì chuẩn ko cần chỉnh ...thứ hai nhìn từ hai bên hông cứ như mông của các em cơ bắp muscle kiểu mỹ năm 70 80 ấy chính sác là doger challenger 1970..+mustang..trông nó to lắm em nghĩ nhằm tạo cảm giác nhỏ lại anh nên mở rộng hốc bánh xe ..cho banh xe to vào là chuẩn thế thôi
cung noi them nua em thay diem tren noc xe che cho cai noc thut vao cua anh can giam bot cai vuong canh cua noc chi nen om^ nhe. nhang` dung de? loi` len wa nhu vay ..neu nhu la may dat nam sau thi de nguyên cái nóc lồi đó nhung hai canh. đó là hốc lấy gió
nhung vì xe anh ko fải như vậy nên bỏ luôn cái cạnh của nóc sau và ôm vào thi em bảo rằng mang tính khí động học và khả thi hơn nhìn dep. hon

em đã xem lại fần đuôi đoạn kéo cạnh từ nóc xuống đuôi anh giảm bớt dần đi cho thuôn với đuôi nhìn xẽ ko tạo góc cạnh cho xe fần duôi xẽ nhẹ hơn bè ra hơn tạo cảm giác thấp hơn ..khi nào em sẽ chĩ rõ hơn cho anh xem ..
khoảng trống trong vùng chữ u xem ra anh vẫn ảnh hưởng kiểu động cơ đặt sau wá để hay hơn
em đoán anh để pô ở giữa đúng ko ...tốt nhất nên đi pô kép đôi ở hai bên còn ở giữa thì bảng số ở giữa trung tâm và cạnh trên thêm đèn lùi dài + poiler xẽ ổn
sau đây em sẽ chứng minh cho anh xem:
vẫn phãi bè ra nóc thấp xuống + mở rộng hộc bánh trước sau = đẹp!!:)>-:)>-
trước:

sau nè:

bè ra tý chết ai nhỉ:
trước

sau

Chỉnh sửa cuối:

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
Giúp em với không hiểu sao khi em muốn chuốc rược cám ơn góp ý của một số cụ thì không được khi bấm vào nó bị vướng vào cái khung trả lời bên dưới ạ
cụ nào biết chỉ em với .
@ hama_nicole : cám ơn góp ý rất hay và rất đáng suy nghĩ của bác.

ZoroX

Xe buýt
ép như cụ nicole thì chết tầm nhìn :D

dungboder

Xe tải
Website
www.autoland.vn
@ cụ nicole: cụ biết tại sao cái xe nào nhìn trên bản vẽ phác cũng đẹp mà đến lúc làm lại xấu ko ạ? chính vì cái vành to và xe thấp mà bác nói đấy! Nhưng nó không khả thi khi sản xuất thực tế :P

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
Được so sách với các tên tuổi hàng đầu thế giới thì đã là một thành công của ODS1 rồi, tks bác đã góp ý

Jura

Xe hơi
@ Cụ Li: Hình như bánh phải dầy hơn bánh trái cụ ơi :D hehe. Em ủng hộ bánh dầy :D ( vì em thích bánh dầy giò )
Em nghĩ ko cần thiết phải bánh to và mỏng theo "phong trào đẹp" nhìn hài hòa và hợp với VN thì ko nên mỏng quá ạ!
Em nghĩ xe cụ nhìn khá ổn rồi. Lên mầu phối mầu trang điểm vào là ok.
Cái lỗ phía trên bánh sau hơi thừa cụ ạ.

fuah

Xe tải
Được so sách với các tên tuổi hàng đầu thế giới thì đã là một thành công của ODS1 rồi, tks bác đã góp ý
Đáng để so sánh lắm chứ. Cháu không nói đến động cơ, nhưng hình thức thì cả thế giới xe cụ là duy nhất, hiếm hơn cả reventon hay One-77 :P Cháu vẫn thích nó đơn giản hơn nữa cụ ợ. Đường nét thiết kế đơn giảm mà đẹp khó gấp trăm lần, cháu biết mà. Nên cháu mới cổ vũ cụ nhiệt tình!

ryan_nguyenvnn

Xe hơi
Em thấy nhìn ngang hay nhìn từ phía sau vẫn có nét gì đó rất quen vì giống Lam "bò" cụ ạh. Hệ thống pô đặt giữa cũng hợp lý cho siêu xe nhưng có nhiều nét em thấy vẫn chưa hợp nhãn lắm, nếu để pô kép 2 bên thì ok hơn

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
Đáng để so sánh lắm chứ. Cháu không nói đến động cơ, nhưng hình thức thì cả thế giới xe cụ là duy nhất, hiếm hơn cả reventon hay One-77 :P Cháu vẫn thích nó đơn giản hơn nữa cụ ợ. Đường nét thiết kế đơn giảm mà đẹp khó gấp trăm lần, cháu biết mà. Nên cháu mới cổ vũ cụ nhiệt tình!
Cám ơn lời động viên của cụ, tiêu chí chơi xe của mình lâu nay vẫn không thay đổi với phương châm tự đặt ra " đỉnh cao của nghệ thuật chính là sự đơn giản" khi mình mang câu nói này trao đổi với Công trình sư thì cụ ấy đáp lại rằng " Đỉnh cao của sự đơn giản là ai nhìn cũng phải thấy đẹp" vì thế em vẫn có lòng tin rằng rằng ODS1 sẽ rất đơn giản, hiện thời em nó đang định hình chưa hoàn chỉnh nên sự chỉnh sửa cho đơn giản vẫn còn ...

Em thấy nhìn ngang hay nhìn từ phía sau vẫn có nét gì đó rất quen vì giống Lam "bò" cụ ạh. Hệ thống pô đặt giữa cũng hợp lý cho siêu xe nhưng có nhiều nét em thấy vẫn chưa hợp nhãn lắm, nếu để pô kép 2 bên thì ok hơn
Người giống người, Xe giống xe thôi cụ

Chỉnh sửa cuối:

luongtran38

Xe buýt
chế tạo kì công và bài bản dư lày sau này cụ có cho em nó lên dây chuyền sản xuất hàng loạt không ợ ?$-)

beyou1099

[Tịch thu bằng lái]
em phục bác nhưng em nghĩ nó sẽ dừng ở chỗ đất sét thôi ợ;;)

LibertySaigon

Xe buýt
Website
www.otoquocgia.vn
Cái này không phải là ném, mà là phản ánh đúng bản chất cơ bản nhất của đại đa số người vn (sory) mà bác í là minh chứng rõ nét nhất đó là sự đố kị
muốn ném thì phải có 3 chữ T : "trình" "tâm" và " thiện"
muốn đố kị thì chỉ cần 1 chữ H : "hèn"

Chỉnh sửa cuối: