Thảo luận "Công nghệ lõi" của Xe điện Vinfast - đỉnh cao

cocsku

Xe cút kít
Chính ra ở Việt Nam khá khổ với tư duy của đại đa số thích phán xét người khác và che đậy sự thiếu hiểu biết bằng cách bới móc chỉ trích cá nhân , kèm những lập luận hoàn toàn cảm tính theo hướng tiêu cực vùi dập bằng được thì mới thỏa mãn được tâm lý thua kém quá nhiều .Nếu như đòi thế này thì FPT cũng là bọn gia công chả sáng tạo được gì vì có làm ra OS như microsoft , apple , linux unix đâu đến cái phần mềm dể program cũng là của công ty khác làm , rồi có làm được phần cứng như CPU RAM PSU GPU gì đâu ... Tư duy thiết kế lại cái bánh xe khá phổ biến =)) =))
Thì FPT đúng là gia công chả sáng tạo gì thật!

Đại tướng Alo

Xe điện
Cho dù là gì đi nữa. Em chạ quan tâm....
Việc có sự xuất hiện của VinFast, cho dù là xe ô tô xăng hay ô tô điện, cho dù xe máy điện hay xe đạp điện ... VinFast lắp ráp hay sản xuất....em chạ quan tâm. Chỉ biết là nhờ có VinFast mà các Hãng xe của Nhật, Hàn....cũng phải có chính sách cạnh tranh với các loại xe của VinFast, luôn phải nâng cao chất lượng xe và hạ giá thành. Người mua xe Việt Nam sẽ được hưởng lợi dù không mua xe của VinFast.
Em thử hỏi các cụ OF, thế thì chúng ta cần phải vỗ tay chứ. >:D<
Rộng ra tý nữa thì việc có sự xuất hiện của VinFast, có Vin Group thì dân Việt Nam hưởng lợi nhiều hơn chứ. Một số cụ OF cứ "bỉ bôi" Vin "chia lô, bán nền"....Kệ cmn đi chứ, Vin làm gì sai đã có pháp luật, em thì thấy Vin làm từ thiện nếu phải nói là số 2 ở VN này thì không có ai là số 1. Vin đóng góp cho cộng đồng nhiều nhất còn gì nữa. :)

thanhcong2002

Xe buýt
Cho dù là gì đi nữa. Em chạ quan tâm....
Việc có sự xuất hiện của VinFast, cho dù là xe ô tô xăng hay ô tô điện, cho dù xe máy điện hay xe đạp điện ... VinFast lắp ráp hay sản xuất....em chạ quan tâm. Chỉ biết là nhờ có VinFast mà các Hãng xe của Nhật, Hàn....cũng phải có chính sách cạnh tranh với các loại xe của VinFast, luôn phải nâng cao chất lượng xe và hạ giá thành. Người mua xe Việt Nam sẽ được hưởng lợi dù không mua xe của VinFast.
Em thử hỏi các cụ OF, thế thì chúng ta cần phải vỗ tay chứ. >:D<
Rộng ra tý nữa thì việc có sự xuất hiện của VinFast, có Vin Group thì dân Việt Nam hưởng lợi nhiều hơn chứ. Một số cụ OF cứ "bỉ bôi" Vin "chia lô, bán nền"....Kệ cmn đi chứ, Vin làm gì sai đã có pháp luật, em thì thấy Vin làm từ thiện nếu phải nói là số 2 ở VN này thì không có ai là số 1. Vin đóng góp cho cộng đồng nhiều nhất còn gì nữa. :)
Thêm nữa, trong tương lai gần một việc được cho là dân Mỹ và Châu Âu sẽ phải biết ơn VF vì được hưởng lợi dù không mua sản phẩm VF.
Cám ơn bạn đã khai sáng cho các ofer.

DidiLe

Xe container
Cụ nói chuẩn đấy. Người Việt chúng ta quá khắt khe với nhau và một số không nhỏ người Việt có tâm lý tự ti, luôn cho rằng các sản phẩm của Việt Nam đều kém, không có tính sáng tạo.

Hãy nhìn sang Trung Quốc, khi mới mở cửa họ cũng phải mua công nghệ (và cả ăn cắp) từ khắp mọi nơi trên thế giới. Nhưng dần dần các công ty của họ làm chủ và vươn lên sánh vai với các cường quốc trên thế giới.

Không có những người tiên phong dấn thân thì không bao giờ có sự thay đổi hay bứt phá. Nếu những người phản bác anh Vô va và Vin Fet có thể làm tốt hơn, chắc chắn họ cực kỳ đáng được ngưỡng mộ. Bất cứ ai nhìn vào quy mô đầu tư và kết quả của Vin đều phải ghi nhận nỗ lực của họ, kinh doanh thì không một doanh nhân nào không muốn có lãi, nhưng họ chỉ đáng bị lên án nếu làm ra những sản phẩm không có chất lượng, hay kinh doanh không lành mạnh mà thôi. Con số lỗ khổng lỗ mà Vin đang gánh là dành cho Việt Nam và tương lai của Việt nam, nếu hãng xe thành công thì lợi ích trước mắt là của người Việt, còn lỗ hiện nay là tiền túi của Vô va và Vin Group thôi.

Công nghiệp xe hơi là động lực tăng trưởng mạnh mẽ cho mọi quốc gia và tương lai của ngành xe hơi là xe điện. Vậy thì Vin Fast có đi sai hướng đâu và nói về mức độ thành công sau đầu tư thì với quy mô sản xuất và các dòng xe đang ra đời là nhanh đấy chứ.
Em quan tâm đến chữ ký.
Chứ những gì cụ viết. Tệ.

allmay

Xe tăng
... còn lỗ hiện nay là tiền túi của Vô va và Vin Group thôi.
Thế tiền này móc ở đâu ra? Hóa ra bọn trẻ con đi du học là tiền túi của bọn nó à? Hay là tiền túi của bố mẹ nó và bao nhiêu % số bố mẹ đấy móc ra từ nguồn ko sạch sẽ gì? Chắc cụ làm du học cũng chẳng cần quan tâm gì nhỉ. Nhìn giống thúc đẩy và phát triển kinh tế lắm nhưng dòng tiền đang chảy ra ngoài hết, kế cả du học và nhập công nghệ, thiết bị, linh kiện về lắp ráp, trong nước được bao nhiêu?

nnquynh

Xe tải
chủ thớt muốn thế nào ? Công nghệ sẵn có thì mua chứ nghiên cứu làm gì ? Sáng chế hay phát minh là để dành cho nhân loại sử dụng, miễn sao có ích là được. Vin Fet mà cứ bán được xe hơi, đóng nhiều tiền thuế và tạo thêm công ăn việc làm cho Việt Nam là cái lõi to rồi đấy cụ
Chủ thơts muốn thế nào tôi không rõ, nhưng bọn tôi thì muốn biết xe điện của Vinfast thế nào, có tốt không để còn mua thôi. Nhiêù cụ nói rất đúng là các hãng xe hơi đều dùng phần lớn linh kiện của các hãng sản xuất phụ tùng linh kiện xe hơi khác. Nhưng được biết các hãng lớn đều tự thiết kế cấu trúc của xe ,đặc biệt là khung gầm, thường tự thiết kế và tự sản xuất máy (đối với động cơ đốt trong, cũng có trường hợp dùng chung động cơ với hãng khác nhưng đều nói rõ động cơ của hãng nào), còn phụ tùng thì căn cứ thiết kế của mình để đặt cãng hãng sán xuất phụ tùng sản xuất. Một bác nói khung gầm xe điện chỉ là cái skateboard thôi, động cơ điện thì dễ nên ai cũng sản xuất được..., nhưng các bác có thấy trong 2 hãng sản xuất nhiều xe điện là Tesla và Voklswagen thì họ đều phải thiết kế khung gầm và dùng động cơ điện theo công nghệ riêng không? Giá Vinfast công bố cụ thể những cái này thì người mua không bị tù mù mua bằng niềm tin Việt. Chứ còn việc kinh doanh lỗ lãi thế nào thì là việc của Vin thôi, tôi thấy không cần bàn làm gì.

ngựa thồ

Xe tăng
Con số lỗ khổng lỗ mà Vin đang gánh là dành cho Việt Nam và tương lai của Việt nam, nếu hãng xe thành công thì lợi ích trước mắt là của người Việt, còn lỗ hiện nay là tiền túi của Vô va và Vin Group thôi.
Cụ suy luận như đúng rồi 🤭🤭🤭

Chỉnh sửa cuối:

phuongnight

Xe tải
Rất nhiều chú không tự thay dầu động cơ được nhưng lại nghĩ làm cái oto để cạnh tranh với các hãng khác chỉ cần có nhiều tiền. Vin nói thẳng là tập sự trong lĩnh vực sx oto , không chết mới là lạ .

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thế tiền này móc ở đâu ra? Hóa ra bọn trẻ con đi du học là tiền túi của bọn nó à? Hay là tiền túi của bố mẹ nó và bao nhiêu % số bố mẹ đấy móc ra từ nguồn ko sạch sẽ gì? Chắc cụ làm du học cũng chẳng cần quan tâm gì nhỉ. Nhìn giống thúc đẩy và phát triển kinh tế lắm nhưng dòng tiền đang chảy ra ngoài hết, kế cả du học và nhập công nghệ, thiết bị, linh kiện về lắp ráp, trong nước được bao nhiêu?
Khi Việt Nam mình còn yếu kém ở một số lĩnh vực thì bắt buộc phải nhập linh kiện (vì trong nước ko có nên mới phải nhâp khẩu). Trrong kinh tế người ta có một khái niệm gọi là lợi thế so sánh, Việt Nam ko có thì phải nhập khẩu thì doanh nghiệp mới có lãi. Vin Fast còn làm tốt hơn cả các hãng xe sản xuất khác ở Việt Nam như Toyota hay Ford. Thac thì rõ ràng là chỉ tập trung vào lắp ráp thôi. Các hãng xe ấy về thực chất mới là hút máu, họ lợi dụng chính sách để kiếm tiền thôi còn ngành sản xuất xe hơi của VN mấy chục năm không thay đổi cho đến khi anh Vô Va làm Vin Fast.

Em sống ở nước ngoài, và em không liên quan gì đến anh Vô va cả nhưng em biết anh Vô va (và hội bạn của anh ấy) là những người đi du học và nắm bắt được cơ hội tốt để thành công. Đó là điều mà em luôn nói các em du học sinh của mình là người Việt có khả năng tiếp thu và học hỏi mọi thứ của thế giới, và các em có thể là bất cứ ai.

Rất nhiều các cụ ở OF đều có bố mẹ hay gia đình xuất phát từ nông dân nhưng các cụ vẫn học đại học, thậm chí du học nước ngoài. F1, F2 của các cụ ngày nay cũng cao lớn, thông minh, khỏe mạnh hơn, ngoại ngữ tốt hơn. Hoa hậu Việt Nam bây giờ cũng chuyên nghiệp và nói tiếng Anh ko kém gì các hoa hậu quốc tế khác. Bóng đá Việt Nam cũng tiến bộ hơn nhiều so với thời đi nhặt bóng cho Thái Lan trước đây.

Du học bây giờ ko còn là khái niệm to tát nữa rồi, và học phí các trường ở bên Canada này chỉ hơn các trường quốc tế nội địa như Vin hay Wellspring khoảng 10% thôi. Nếu cụ gửi con vào hệ thống các trường quốc tế như trường quốc tế Pháp hay trường của Mỹ sắp xây ở Ecopark thì học phí còn đắt hơn nhiều.

Du học qua bên em thực ra toàn người ít tiền thôi, đi theo kiểu căn cơ. Phụ huynh chấp nhận bỏ ra thêm một ít tiền so với đi học trong nước, nhưng con cái được học ở nước nói tiếng Anh bản xứ là một trong những nước có nền giáo dục top 5 toàn thế giới, thiên nhiên tươi đẹp và thanh bình, con người thân thiện. Các em du học sinh được trải nghiệm cuộc sống mới, cách giáo dục mới khiến các em tự tin và có đủ hành trang để bước vào đại học hay cuộc sống sau này. Đấy là ưu điểm mà du học Canada có, tất nhiên nếu các cụ có đủ niềm tin và bản lĩnh để "thả" các con ra nước ngoài vài năm.

Chúng ta đều có tài sản vô giá là con cái, cái sự nghiệp nuôi con dạy con nó khó hơn làm cái xe điện 1 tỷ lần các cụ ạ. Nhưng em muốn nhấn mạnh một điều mà em trực tiếp trải nghiệm được là con em chúng ta rất giỏi, hay nói cách khác là người Việt Nam rất giỏi. Người Canada nay có cái nhìn khác về người Việt nam, họ vẫn chả biết Việt Nam mấy đâu, nhưng trong cái lĩnh vực của em thì học sinh Việt Nam luôn là điểm sáng trong các trường của Canada. Các giáo viên Canada có thể chẳng biết gì về Việt Nam cả nhưng họ luôn ngạc nhiên về các học sinh Việt Nam (du học sinh) vì khả năng tiếp thu, học hỏi và đôi khi là những học sinh thông minh xuất chúng.

Bước qua một cánh cửa là cả một thế giới khác rồi. Em chắc nhiều người trong số chúng ta ở đây cũng thế. Người Singapore nói chúng ta ngồi trên mỏ vàng mà ko biết, nhiều người chỉ nghĩ đến tài nguyên và thiên nhiên ưu đãi ban tặng cho Việt Nam mà quên mất khía cạnh con người. Người Canada xa cách Việt Nam hơn nửa vòng trái đất thì ko biết gì về Việt Nam, nhưng người Singapore thì khác, họ biết rõ cuộc chiến Việt Nam làm lợi cho đất nước của họ như thế nào, họ đầu tư vào Việt Nam từ rất sớm và trở thành một trong những nhà đầu tư nước ngoài lớn nhất ở Việt Nam. Họ biết một dân tộc với hàng nghìn năm lịch sử và chiến thắng tất cả các kẻ thù sừng sỏ, họ có rất nhiều sinh viên Việt nam ưu tú học ở đất nước họ, chắc chắn trong mắt họ con người Việt Nam cũng là một nguồn lực khổng lồ và vô tận, một mỏ vàng thực sự.

Ngày xuân, em chúc các cụ, mợ và gia đình luôn mạnh khỏe, hạnh phúc và thịnh vượng trong năm mới. Cuối tháng 2 này em về nước, em rất mong có cơ hội được giao lưu cùng các cụ, mợ. Cuộc sống ở nước ngoài là không thiếu thốn thứ gì, nhưng hơi buồn các cụ ạ. Em mong đỏ mắt mà chẳng có OFer nào sang đây chơi cả :)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

cocsku

Xe cút kít
Thêm nữa, trong tương lai gần một việc được cho là dân Mỹ và Châu Âu sẽ phải biết ơn VF vì được hưởng lợi dù không mua sản phẩm VF.
Cám ơn bạn đã khai sáng cho các ofer.
Đúng quá, nhờ có vf mà dân Mỹ, Châu Âu có thêm lựa chọn xe điện.

cocsku

Xe cút kít
Rất nhiều chú không tự thay dầu động cơ được nhưng lại nghĩ làm cái oto để cạnh tranh với các hãng khác chỉ cần có nhiều tiền. Vin nói thẳng là tập sự trong lĩnh vực sx oto , không chết mới là lạ .
Thằng nào chả có điểm bắt đầu. Không lẽ cứ tập sự là chết hết?

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Xây dựng ngành công nghiệp oto, điện tử từ ngọn cây thì .... như Lux, Fadil, Vsmart thôi.
VN không cần thêm 1 thương hiệu điện thoại/ oto sở hữu/phát triển bởi doanh nghiệp Việt

thanhcong2002

Xe buýt
Xây dựng ngành công nghiệp oto, điện tử từ ngọn cây thì .... như Lux, Fadil, Vsmart thôi.
VN không cần thêm 1 thương hiệu điện thoại/ oto sở hữu/phát triển bởi doanh nghiệp Việt
Sâp tới là doanh nghiệp singapore họ đặt nhà máy ở Vn thôi

• Vang
Reactions: BNN

Đại tướng Alo

Xe điện
Tại sao "không cần" ? Cụ đã thấy mình có hại gì khi có VinFast xuất hiện hay chưa ?

VN rất cần thêm không những 1 mà nhiều thương hiệu điện thoại/ ô tô sở hữu/phát triển bởi doanh nghiệp Việt. Càng có thêm nhiều thương hiệu Việt, người tiêu dùng Việt Nam càng có lợi, mà chả có hại gì cả !!!

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Tại sao "không cần" ? Cụ đã thấy mình có hại gì khi có VinFast xuất hiện hay chưa ?

VN rất cần thêm không những 1 mà nhiều thương hiệu điện thoại/ ô tô sở hữu/phát triển bởi doanh nghiệp Việt. Càng có thêm nhiều thương hiệu Việt, người tiêu dùng Việt Nam càng có lợi, mà chả có hại gì cả !!!
Chính vì tư duy như cụ thì Vsmart, Lux, fadil mới xì tèo đấy

Đại tướng Alo

Xe điện
Chính vì tư duy như cụ thì Vsmart, Lux, fadil mới xì tèo đấy
Cụ có tư duy như nào thì tùy cụ....
Việc xuất hiện các thương hiệu Việt ( của các ông chủ tư nhân ) nó khách quan ngoài mong muốn của cụ.
Cá nhân em thì luôn ủng hộ các DN Việt.

Trada_thuoclao

Xe buýt
Sao thớt này nó ngót đi nhiều thế nhỉ? Phải chăng cụ allmay nói…đúng quá :D
Ảnh em cap trc và sau khi reload trình duyệt:

Viot

Xe tải
Vin làm gì có công nghệ lõi, chỉ có tiền là lõi thôi.

allmay

Xe tăng
Sao thớt này nó ngót đi nhiều thế nhỉ? Phải chăng cụ allmay nói…đúng quá :D
Ảnh em cap trc và sau khi reload trình duyệt:

Diễn đàn có phải của mình đâu cụ. Kệ đi, chắc có lý do của nó hết chỉ có điều bị xóa bài mà biết lý do thì tốt hơn. Không thì cũng là 1 chỗ vui chơi thôi, thích thì trao đổi quan điểm tiếp, ko thích thì thôi, ai bắt đâu 😂 Chỉ tiếc là có ít vodka được mời, ko biết có mất theo bài ko 🤣