[Funland] Con tu, bố mẹ hú...

Dân Tổ

Xe container
Khéo gặp mấy thằng ấu dâm thì bỏ mịa. Em chả giao con cho người là, không có tổ chức như vậy.
Đã có 1 vài trường hợp nghiêm trọng rồi đấy ạ, qua em vô tình xem thời sự có nói đúng về chủ đề thớt đang đề cập tới.

hưvô

Xe lăn
À hôm trước có cụ dacquan2004 cũng có hỏi về vụ đi học khóa tu, giờ có vụ luôn rồi này :
Mùa hè này em thấy nhiều bậc phụ huynh cho con cái vào chùa để tham gia khóa tu mùa hè. Em thắc mắc rằng không hiểu trong đó người ta dạy cho trẻ em cái gì ? Rồi với quy mô tập trung khá lớn ( tới hàng ngàn em một khóa ) thì liệu có bảo đảm sự an toàn cho các em ( như cháy nổ, an toàn vệ sinh thực phẩm, bạo lực...) hay không? Cụ nào từng cho con cái tham gia khóa tu rồi thì review cho mọi người biết với

114hangbong

Xe cút kít
Đã có 1 vài trường hợp nghiêm trọng rồi đấy ạ, qua em vô tình xem thời sự có nói đúng về chủ đề thớt đang đề cập tới.
Vâng cụ ạ, em cứ thấy giao con cho các trung tâm là thấy ái ngại hộ cho con cái nhà người ta chả biết hay dở thế nào. :(

hxduong

Xe lăn
đúng là phong khí suy đồi, càng đọc càng rầu
có khi 90% bố mẹ còn không biết nghĩa của từ tu hành là gi, đa phần khéo đú theo trend.
(tu: tu sửa, tu bổ, tu chỉnh, hành: thực hành, thi hành)
tu hành = thực hành việc tự sửa mình (khiếm khuyết) hàng ngày
Con trẻ thì nên cầu mong và tạo điều kiện cho các con cảm thấy hạnh phúc, kéo dài tuổi thơ, mùa hè là cơ hội tuyệt với cho con trẻ trải nghiệm niềm vui, con cái không phải phương tiện để trả thù cho mặc cảm thủa khó khăn của cha mẹ với đời hay tự hào vênh váo với người đời, lại càng không phải là công cụ để đấu hơn thua với người đời. Trong năm học đã tuần có đến mươi buổi học thêm, cháu nào cũng cận, mặt mày đờ đẫn, hè đến lại khoá tu mùa hè, học kỳ quân đội, ...

Haziiiiiiiiiiiiiii
Phụ huynh mà hiểu được từ TU thì đã không lên báo thế này cụ ơi.
Em không dám gom tất cả nhưng có đến 90% mấy khóa tu kiểu này là tu theo phong trào, thấy cơ quan, hàng xóm, người quen.. đưa con lên chùa tham gia khóa tu gì đó rồi đăng FB kiểu "Tâm hướng phật.." là máu sống ảo nổi lên cũng phải cho con đi bằng được - không ăn quả đắng thì hơi tiếc.

Lật lại vấn đề, nếu khóa tu ấy tốt thật, thì cái thời gian tu 5 ngày ấy cũng là trò cười vào mũi cả phụ huynh người tu lẫn người hướng dẫn. Với đứa trẻ 6 - 10 tuổi 5 ngày chỉ đủ để làm quen môi trường mới, quan sát xung quanh để phòng những sự cố có thể xảy ra đã là phúc tổ. Đằng này chúng nó làm khóa tu 5 ngày, từ đời nào đến giờ phật pháp có chơi trò mì ăn ngay thế bao giờ đâu.
Còn nếu bảo đưa trẻ lên chùa cho nó hướng thiện, cai game... thì phụ huynh quá ấu trĩ & vô trách nhiệm. Con trẻ nó ở với mình quanh năm ngày tháng, mình mà không hướng cho nó thiện, hướng cho nó chơi game có mức độ hay dạy bảo nó mà lại nhờ nhà chùa ất ơ nào đó thì vừa vô trách nhiệm vừa ngu xuẩn. Bố mẹ cứ thiện rồi con cái sẽ thiện, trẻ con nó chỉ bắt chước & phản ánh đúng bản chất bố mẹ chúng nó.

Chốt cái chương này là:
- Phụ huynh ấu trĩ bỏ mẹ + vô trách nhiệm, không biết cách yêu thương con cái đúng cách.
- Nhà chùa mất dạy, tham chứ không thiện. Phản ánh qua việc đứa trẻ phải đi BV khám mà không thông báo cho người đẻ ra đứa trẻ ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Mzc

Xe điện
Phụ huynh mà hiểu được từ TU thì đã không nên báo thế này cụ ơi.
Em không dám gom tất cả nhưng có đến 90% mấy khóa tu kiểu này là tu theo phong trào, thấy cơ quan, hàng xóm, người quen.. đưa con lên chùa tham gia khóa tu gì đó rồi đăng FB kiểu "Tâm hướng phật.." là máu sống ảo nổi lên cũng phải cho con đi bằng được - không ăn quả đắng thì hơi tiếc.

Lật lại vấn đề, nếu khóa tu ấy tốt thật, thì cái thời gian tu 5 ngày ấy cũng là trò cười vào mũi cả phụ huynh người tu lẫn người hướng dẫn. Với đứa trẻ 6 - 10 tuổi 5 ngày chỉ đủ để làm quen môi trường mới, quan sát xung quanh để phòng những sự cố có thể xảy ra đã là phúc tổ. Đằng này chúng nó làm khóa tu 5 ngày, từ đời nào đến giờ phật pháp có chơi trò mì ăn ngay thế bao giờ đâu.
Còn nếu bảo đưa trẻ lên chùa cho nó hướng thiện, cai game... thì phụ huynh quá ấu trĩ & vô trách nhiệm. Con trẻ nó ở với mình quanh năm ngày tháng, mình mà không hướng cho nó thiện, hướng cho nó chơi game có mức độ hay dạy bảo nó mà lại nhờ nhà chùa ất ơ nào đó thì vừa vô trách nhiệm vừa ngu xuẩn. Bố mẹ cứ thiện rồi con cái sẽ thiện, trẻ con nó chỉ bắt chước & phản ánh đúng bản chất bố mẹ chúng nó.

Chốt cái chương này là:
- Phụ huynh ấu trĩ bỏ mẹ + vô trách nhiệm, không biết cách yêu thương con cái đúng cách.
- Nhà chùa mất dạy, tham chứ không thiện. Phản ánh qua việc đứa trẻ phải đi BV khám mà không thông báo cho người đẻ ra đứa trẻ ấy.
Cụ nói câu nào đúng câu đó. Nhưng kền kền và dư luận chỉ thích tập trung vào những chỗ dễ chửi và dễ kiếm chác :D. Còn câu chuyện quan trọng nhất là phụ huynh ấy, lựa chọn là của quý vị mà.

Kẻ ế vợ

Xe tăng
BÀi cụ viết nhiều từ em thấy khó hiểu quá tý em phải tra gg. Nào gieo duyên chứ đừng tác ý, bát chánh đạo.. cả từ vô minh vô lượng, miễn nhiễm của các cụ khác nữa. ;))
Vâng em làm phiền cụ rồi. Trước đó em đã disclaimer là ngôn ngữ này có thể khiến một số cụ không thấy thoải mái và chỉ nói riêng với mợ ấy.

Nói theo ngôn ngữ các cụ ở đây là:
- Chùa là chỗ của người lớn, cả chùa thật lẫn chùa giả chùa tâm linh siêu hình đến chùa tâm linh/tâm lý/tâm thức đến chùa kiếm tiền đểu không phải là chỗ cho trẻ con
- Đạo đức là thứ có được từ môi trường xung quanh nó: gia đình, trường lớp, mối quan hệ. Đạo đức, cái tốt không phải là thứ có thể đào tạo theo nhu cầu, chùa càng không phải là chỗ đào tạo đạo đức ngắn hạn và kể cả dài hạn.
- Mọi hoạt động liên quan đến giáo dục trẻ em với quy mô lớn đều cần khoa học (khoa học quản lý, khoa học nhận thức, khoa học giáo dục)... Các loại bắt ép đi tu với trẻ con mà không phải là truyền thống văn hóa của địa phương đều là không đúng chỉ thỏa mãn cái muốn của phụ huynh, không muốn nói là vô đạo đức.
- Họa là do đàn bà thích làm gì cũng được mà ra. Gây ra họa rồi biện minh là mình có ý tốt. Đúng là nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại

Hy vọng lần này cụ không phải tra google nữa. Cảm ơn cụ đã rất để mắt đến còm của em, thậm chí tra google xem em muốn nói gì :))) vodka vì điều này.

114hangbong

Xe cút kít
Vâng em làm phiền cụ rồi. Trước đó em đã disclaimer là ngôn ngữ này có thể khiến một số cụ không thấy thoải mái và chỉ nói riêng với mợ ấy.

- Chùa là chỗ của người lớn, cả chùa thật lẫn chùa giả chùa tâm linh siêu hình đến chùa tâm linh/tâm lý/tâm thức đến chùa kiếm tiền đểu không phải là chỗ cho trẻ con
- Đạo đức là thứ có được từ môi trường xung quanh nó: gia đình, trường lớp, mối quan hệ. Đạo đức, cái tốt không phải là thứ có thể đào tạo theo nhu cầu, chùa càng không phải là chỗ đào tạo đạo đức ngắn hạn và kể cả dài hạn.
- Mọi hoạt động liên quan đến giáo dục trẻ em với quy mô lớn đều cần khoa học (khoa học quản lý, khoa học nhận thức, khoa học giáo dục)... Các loại bắt ép đi tu với trẻ con mà không phải là truyền thống văn hóa của địa phương đều là không đúng chỉ thỏa mãn cái muốn của phụ huynh, không muốn nói là vô đạo đức.
- Họa là do đàn bà thích làm gì cũng được mà ra. Gây ra họa rồi biện minh là mình có ý tốt. Đúng là nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại

Hy vọng lần này cụ không phải tra google nữa. Cảm ơn cụ đã rất để mắt đến còm của em, thậm chí tra google xem em muốn nói gì :))) vodka vì điều này.
Thớt bổ ích quá, còm của cụ cũng hay nữa. Cảm ơn cụ.
Thình thoảng em cũng vẫn phải tra gg xem ý các cụ nói gì để còn nâng cao dân trí đấy cụ ạ. Còn mấy vụ tu với hú này trước nay em đọc chỉ cười, bố mẹ chả dạy được lại vứt vào chùa mong người đi tu dạy thì quả là dại.

wave-tau

Xe container
Căn nguyên của vấn đề là do tư tuởng các phụ huynh, luời động não, luời suy nghĩ cơ mà muốn đánh đu, muốn con thành tài, có hiếu... nên để cho nguời khác dạy "cho nhanh".
Dạy kiến thức đã đành chứ dạy cách sống mà bố mẹ ko guơng mẫu, không động não thì khó. :D

matizvan2009

Xe ba gác
cách đây 4-5 năm em cho con em đi học khóa quân đội. Mọi việc đều êm xuôi cho đến hôm cuối cùng. Tối đấy họ mời tất cả phụ huynh nếu muốn thì đến doanh trại coi như làm lễ bế giảng. Họ mời một thằng (em phải gọi là thằng vì em điên quá) giống kiểu nhà thuyết pháp (giờ có từ hot là thao túng tâm lý ấy) nó thuyết giảng cỡ 30p, dạy đạo đức cho trẻ con mà chả khác gì chửi tụi nó, nó nói kiểu gì mà trẻ con khóc nức nở, trong đó có con em được chỉ định trả lời cũng khóc nức nở. Em điên quá lên gặp ban tổ chức bảo ""đề nghị bọn em thôi ngay cái trò đấy đi". Họ xin lỗi vì thấy đúng là thằng đấy nó quá quắt thật. Chả biết các khóa sau có tống tiễn cái thằng điên đấy đi không.
Con em thì sau đó nó quên cái vụ khóc, nó khá vui và ấn tượng khi tham gia khóa học đấy (như em kể ở thớt khác, mấy tháng sau khi về nó hay lẩm bẩm hát bài Hát mãi khúc quân hành)

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Thế mới thấy Chùa Ba Vàng tổ chức các khoá tu quá chuẩn quá tốt. Cơ sở vật chất tuyệt vời; khâu tổ chức cũng đâu ra đấy. 7000 các bạn tham dự khoá tu mà vấn đề nước và vệ sinh đâu ra đấy.

Các khoá tu Chùa Ba Vàng lại miễn phí không thu phí gì hết các cụ ạ

redcode

Xe điện
Đợt Tết vừa rồi con trai của bạn chị em theo mẹ vào chùa lễ. Gặp ngay lão đệ của trụ trì mà có mặt trong quảng cáo chùa BD trên TV ấy. Sau hôm đó thầy lấy số liên lạc mời vào chùa chơi và uống rượu rồi định làm bậy vs cháu nó. Làm ku cháu hãi quá bỏ chạy chối chết, mặc áo nâu chạy vội. Về sang chấn tâm lý luôn...

HuyArt

Xe lăn
cách đây 4-5 năm em cho con em đi học khóa quân đội. Mọi việc đều êm xuôi cho đến hôm cuối cùng. Tối đấy họ mời tất cả phụ huynh nếu muốn thì đến doanh trại coi như làm lễ bế giảng. Họ mời một thằng (em phải gọi là thằng vì em điên quá) giống kiểu nhà thuyết pháp (giờ có từ hot là thao túng tâm lý ấy) nó thuyết giảng cỡ 30p, dạy đạo đức cho trẻ con mà chả khác gì chửi tụi nó, nó nói kiểu gì mà trẻ con khóc nức nở, trong đó có con em được chỉ định trả lời cũng khóc nức nở. Em điên quá lên gặp ban tổ chức bảo ""đề nghị bọn em thôi ngay cái trò đấy đi". Họ xin lỗi vì thấy đúng là thằng đấy nó quá quắt thật. Chả biết các khóa sau có tống tiễn cái thằng điên đấy đi không.
Con em thì sau đó nó quên cái vụ khóc, nó khá vui và ấn tượng khi tham gia khóa học đấy (như em kể ở thớt khác, mấy tháng sau khi về nó hay lẩm bẩm hát bài Hát mãi khúc quân hành)
Sợ nhất bị truyền tà đạo trái phép

khanhtb

Xe điện
e nghĩ khoá quân sự do các trường thuộc Bộ đội tổ chức chắc là ổn nhất

Nghen loc

Xe tăng
Có lần Bà ngoại đến chơi, tập cho con e mới 10 tuổi đọc Kinh sám hối. E hoảng quá, phanh khẩn trương.

congthuong

Xe điện
e nghĩ khoá quân sự do các trường thuộc Bộ đội tổ chức chắc là ổn nhất
Bộ đội để bảo vệ đất nước, đâu phải để giáo dục trẻ đâu ?

Trừ những đứa nghiện ngập, hư hỏng tới mức cần cách ly 1 thời gian để ổn định tâm lý thì mới nên cho vào bộ đội.

Trẻ con ngày thường chạy sô học tập, áp lực thành tích, thi cử mệt mỏi, có mấy ngày nghỉ cũng không cho nó được nghỉ, tự do hoạt động, vui chơi ..... bắt tụi nó tuân thủ kỷ luật như 1 cái máy để rồi về nhà tốt được vài hôm ???

Chỉnh sửa cuối:

vim732000

Xe buýt
Thế mới thấy Chùa Ba Vàng tổ chức các khoá tu quá chuẩn quá tốt. Cơ sở vật chất tuyệt vời; khâu tổ chức cũng đâu ra đấy. 7000 các bạn tham dự khoá tu mà vấn đề nước và vệ sinh đâu ra đấy.

Các khoá tu Chùa Ba Vàng lại miễn phí không thu phí gì hết các cụ ạ
Bọn Cự Đà cũng có thu phí đâu cụ?🙂

RongPhuongBac

Xe điện

Cụ nhiều từ chuyên môn mà những từ đó đâu phải ai cũng hiểu được đâu, vô minh, bát chánh đạo, tứ diệu đế, xá lợi tử, sắc không. Ai đọc nhiều mới hiểu được thôi, mà bây giờ đâu phải nhà nào nghiên cứu cái đó, nên đúng chùa có trụ trì tu hành chân chính thì khóa tu ấy rất tốt, còn không thì...

hm.tuan

Xì hơi lốp
Em ko hiểu nổi tại sao bố mẹ lại bắt con đi tu đc? Muốn con đi tu thật thì cũng ko thể bắt nó đi tu đc kia mà!