[Funland] Con tu, bố mẹ hú...

Với em hè là lúc con được xả hơi sau thời gian dài học tập nên em sẽ tận dụng lúc đó cho con chơi và nghỉ ngơi
Cũng không hiểu nhiều bố mẹ cứ muốn cho con đu khoá tu làm cái gì ko biết?
Xưa Học kỳ QĐ được vài năm, sau bị biến tướng nặng về nuôi nhốt thu tiền nên bị dẹp. Gần đây ngoài Bắc xuất hiện kiểu khoá tu, lấy danh nhà chùa để nhốt trẻ thu tiền

Batman

Xe điện
Lương chứ không phải Nương cụ em nhé :) , hồi xưa các cụ mình hay gọi là bênĐạo , bên Lương
Vâng, em sửa lỗi chính tả rồi.
Bản thân người Lương đã là một Đạo và đã có Đạo, em cũng khá dị ứng với ai không theo tôn giáo nào mà cứ bảo tôi theo Đạo Phật - Cạo trọc chưa - quy y chưa? =))

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Xưa Học kỳ QĐ được vài năm, sau bị biến tướng nặng về nuôi nhốt thu tiền nên bị dẹp. Gần đây ngoài Bắc xuất hiện kiểu khoá tu, lấy danh nhà chùa để nhốt trẻ thu tiền
dạ em là em chẳng thể cho đi tu kiểu đó được cụ anh ạ, 1 ngày ko ll với con biết con sẩy ra chuyện gì được, lo lắng lắm anh

Vâng, em sửa lỗi chính tả rồi.
Bản thân người Lương đã là một Đạo và đã có Đạo, em cũng khá dị ứng với ai không theo tôn giáo nào mà cứ bảo tôi theo Đạo Phật - Cạo trọc chưa - quy y chưa? =))
Phật tại tâm
Em gặp chùa lễ Phật, vào nhà thờ kính Chúa

Batman

Xe điện
Phật tại tâm
Em gặp chùa lễ Phật, vào nhà thờ kính Chúa
Phạm trù này nó khác, đây là vãn cảnh.
Kiểu như Đạo Lương đến thăm Đạo Giáo và Đạo Phật, mình là khách, mình chuẩn bị Quà - Lễ.
Đây là văn hóa giao tiếp. (Đạo sĩ tới thăm Cao tăng).
Nó khác hẳn với việc bà con hằng ngày cúng tổ tiên mà vẫn vái cái ông Bụt tận xứ chân trời.

nguyenx

Xe điện
Cháu cứ tưởng tu hành là tu sửa bản thân bằng cách hành hạ thể xâc. Vào thớt vỡ râ được nhiều điều.

sakai_yo

Xe lăn
Khóa tu này em cho là một hình thức kinh doanh của các cơ sở tôn giáo + bên tổ chức liên quan. Em nói trên này thôi chứ trên zalo với FB em thì em hổng dám hé răng gì vì nhiều người quen + họ hàng đang khoe các khóa tu con họ tham gia. Có đứa cháu họ không biết ở chùa nào mà thấy ban tổ chức chăm chụp ảnh lắm, mẹ nó up lên suốt.
Em dẫn con đi học bơi gặp một nhóm tham gia trại hè của tt nào đó đến bơi, thấy bảo mỗi tuần có 1 giờ đến bể học bơi và sinh tồn gì đó. Có tầm 15 cháu thôi mà những 3 cô nhăm nhăm đi chụp ảnh để gửi lên group cho bố mẹ. Các cháu gặp nước thì nghịch là chính, học bơi với thầy chắc được 5 phút.

Batman

Xe điện
Cháu cứ tưởng tu hành là tu sửa bản thân bằng cách hành hạ thể xâc. Vào thớt vỡ râ được nhiều điều.
Chữ hành ở đây là di chuyển, dịch chuyển (hành quân). Nó không phải là hành xác cụ ạ. :D
Tu thì rõ rồi, đi để tìm ra chân lý, cái đích đến là trí tuệ, hiểu biết việc thế gian, cái đúng, cái sai...

Mzc

Xe điện
Khéo gặp mấy thằng ấu dâm thì bỏ mịa. Em chả giao con cho người là, không có tổ chức như vậy.
Mợ nói kinh quá. Cái này của 1 trung tâm tiếng Anh chỗ em họ tổ chức free cho học sinh ở đó và cư dân lân cận. Người giảng dạy có chứng chỉ và có sự support của nhân viên ở đó cũng như cả người lớn trong khu dân cư ạ. Họ dạy cho cả bố mẹ và con cái.

duongqua

Xe container
Những điều này cũng từ sự bất lực, ko hiểu biết, lười dạy con, phó mặc con cái mình cho người khác, chạy đua theo phong trào của những người xung quanh... đến từ bản thân bố mẹ của các cháu nên mới mở ra những khóa như thế này.
Bản thân cha mẹ hãy là 1 người chuẩn chỉnh, có hiểu biết, tự mình trang bị tìm hiểu mọi thứ trước khi làm cha làm mẹ, biết dạy con điều nào đúng điều nào sai, bỏ chút thời gian ra với con, đừng nuông chiều con quá đà từ khi con còn bé tí, đừng tôn con mình lên làm cha làm mẹ làm cái gì đó kinh khủng khiếp... thì mới dạy được con mình.
E biết nhiều nhà bố mẹ có những cái nhận thức về cuộc sống,về đối nhân xử thế trong gia đình ngoài xã hội cực kém, hay nói thẳng luôn là ko biết dạy con, hoặc là dạy con những cái khôn lỏi, hoặc là nuông chiều con quá đà làm cho con mình ko biết thế nào là đúng là sai, đến cả ông bà thấy cháu mình sai muốn can thiệp nhưng bố mẹ cháu lại gạt phắt đi cho là đúng. Lâu dần nó thành cái nếp, thành cái suy nghĩ, thành cái mặc định cho con mình, làm cháu tưởng mình là THE ONE trong gia đình và trong xã hội. Đến lúc đó thì thua rồi, con mình nó thành cái nếp nghĩ, thành cái dạng dở ông dở thằng, dở con dở bà chả ra cái thể loại gì cả. Nên bố mẹ cảm thấy bất lực, phải tìm tòi những hoạt động ngoại khóa nghe tưởng bổ ích cho con mình nhưng thành ra lại phản tác dụng hoặc chả đem lại tác dụng gì nhiều, chỉ mang tính chất đi chơi, xong về lại đâu vào đấy.
Nhưng ngược lại e biết cũng nhiều nhà bố mẹ rất hiểu biết có tri thức và theo kèm con mình chặt chẽ từ bé đến lớn, bảo cho nó biết đúng sai, cái đó mới quan trọng, có khi còn hơn cả việc học. Để cho con mình biết thế nào là đúng thế nào là sai cái gì nên làm, cái gì ko nên làm, e nghĩ nó còn quan trọng hơn cả những cái thành tích mà con đạt được ở trường.
Thế nên xã hội này,cha mẹ có tiền, có quyền, có trang bị cho con những cái hào nhoáng hay phù phiếm bên ngoài cũng ko quan trọng bằng việc trang bị cho con mình cái HIỂU BIẾT. Mà cái này quan trọng lắm đấy, không phải bố mẹ nào cũng hiểu rõ về điều này đâu :D

114hangbong

Xe cút kít
Mợ nói kinh quá. Cái này của 1 trung tâm tiếng Anh chỗ em họ tổ chức free cho học sinh ở đó và cư dân lân cận. Người giảng dạy có chứng chỉ và có sự support của nhân viên ở đó cũng như cả người lớn trong khu dân cư ạ. Họ dạy cho cả bố mẹ và con cái.
À tại em không biết chứ có cả bố mẹ thì yên tâm rồi. Cơ quan em làm xây dựng nên học an toàn lao động với phòng cháy chữa cháy suốt, năm nào cũng học nhưng chưa thực tế nên cũng không nhớ được gì. Có điều cậu phụ trách an toàn dặn quan trọng nhất là xác định được nguy cơ mất an toàn càng sớm càng tốt và luôn có ý thức thường trực trong đầu dù ở đâu làm gì. Em nhận ra các cơ quan văn phòng nước ngoài họ chú trọng HSE cực nên nhân viên ở đó cũng ý thức hơn hẳn.

Mzc

Xe điện
À tại em không biết chứ có cả bố mẹ thì yên tâm rồi. Cơ quan em làm xây dựng nên học an toàn lao động với phòng cháy chữa cháy suốt, năm nào cũng học nhưng chưa thực tế nên cũng không nhớ được gì. Có điều cậu phụ trách an toàn dặn quan trọng nhất là xác định được nguy cơ mất an toàn càng sớm càng tốt và luôn có ý thức thường trực trong đầu dù ở đâu làm gì. Em nhận ra các cơ quan văn phòng nước ngoài họ chú trọng HSE cực nên nhân viên ở đó cũng ý thức hơn hẳn.
Vâng. Em có học 1-2 lần ở khu cc. Nói chung 1-2 năm nên học lại để nhớ. Vì lúc có vấn đề mình sẽ hành xử theo bản năng ấy, nhưng nếu học rồi ít nhiều sẽ nhớ lại.

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Cụ bình tĩnh cụ ơi. Sao cụ lại nỡ đổ nhiều tội cho phụ nữ chúng em thế. :-s

Khóa tu được tổ chức từ rất lâu rồi với mục đích giúp các con có cái nhìn hướng thiện và học hỏi điều hay lẽ phải giúp ích cho cuộc sống của các con sau này. Với số ngày ngắn ngủi, ai cũng xác định đây chỉ là trải nghiệm thôi. Các con học được bao nhiêu thì học, đó cũng là kỷ niệm thú vị trong đời các con . Đa phần các mẹ đều mong vậy khi chọn đưa con theo khóa tu. Chứ mẹ nào muốn bỏ con đi chơi thì phải chọn chỗ nào dài ngày hơn cụ ạ. Khối nhà cho con về quê cả tháng cho rảnh để bố mẹ còn làm ăn, nghỉ ngơi, cụ quy kết tội họ thế nào ?

Chuyện khóa tu ở Chùa Cự Đà thì em cũng đồng ý với cụ là bạn mẹ ấy hơi bất cẩn khi không tìm hiểu rõ cơ sở vật chất ở chùa cũng như cung cách tổ chức của chùa vì bạn ấy quá tin tưởng nhà chùa với cách tin của 1 người lương thiện. Lương thiện không sai ạ. Bạn mẹ ấy không sai khi muốn cho con học điều hay, trải nghiệm những ngày ý nghĩa. Bạn mẹ chỉ nhầm lẫn giống như các cụ thi thoảng vẫn bị lừa mua phải hàng kém chất lượng ý ạ.

Khóa tu có kiểu this, kiểu that. Nếu là con em, em sẽ cho con tham gia các khóa tu thiền để con được học kỹ thuật thiền chuẩn mực, dc trải nghiệm về một cách sống sẽ rất có ích cho các con sau này trong học tập cũng như làm việc hay đời sống thường ngày. Nhưng con phải lớn lớn đã, con bé quá thì sẽ gặp nhiều bất tiện trong sinh hoạt chung, khổ cho con.

Có những khóa thực sự chất lượng như khóa tu thiền của các Thiền viện Trúc Lâm, chú trọng dạy các con cách thiền, dạy cách sống tỉnh thức, trân trọng cuộc sống chứ không đưa vào khóa học tín ngưỡng giáo điều mê tín. Cách tổ chức bao năm nay vẫn nghiêm túc, bài bản. Các khóa tu ở các chùa theo Tịnh độ thì thường sẽ nhiều tín điều hơn, và cơ sở vật chất ở các chùa cũng ko đc thoáng rộng lắm ko như đc các thiền viện. Nhưng nhiều gđ theo tín ngưỡng Tịnh độ thì con học ở đó cũng là lẽ thường. Các khóa tu ở các nơi không giống nhau về cách thực hiện và chất lượng. Vì vậy, đánh đồng tất cả vào 1 để chê trích thì em e là không đúng đâu cụ ơi.
Chào mợ.
Từ bi nên đi kèm với trí tuệ nếu không sẽ trở thành vấn đề và đôi lúc trở thành thảm họa cho người khác.
Phật tại tâm tâm mình tốt là được, suy nghĩ, lối sống của bản thân mình hướng thiện thì ai cũng nên làm. Tuy nhiên cần trí tuệ để biết cái muốn nào của mình là đúng, cái muốn nào là sai với người khác. Không thể mang mục đích để biện minh cho hành động.
Còn khóa tu this hay khóa tu that như mợ nói thì em xin tách làm 2 góc độ:
1. Khóa tu thiền, coi thiền là kỹ năng cần thiết để đảm bảo sức khỏe tinh thần. Mợ cần nhận định được lứa tuổi có thể học kỹ năng và giai đoạn cần sử dụng đến kỹ năng. Cái này em không dám lạm đàm tuy nhiên thiền là để hạn chế phần con (tìm kiếm cảm thụ và vận động) bằng cách hạn chế hoạt động thể chất và suy nghĩ. Em cho rằng trẻ con là lúc nó đang trong giai đoạn tiến hóa phần con này. Thiền là không phù hợp.
2. Khóa tu mang ý nghĩa tôn giáo, giáo lý và hướng thiện. Cái này em nói ngôn ngữ của mợ ấy mong các cụ khác bỏ qua. Mỗi người có một nghiệp và một căn cơ của mình, phụ huynh chỉ là duyên để một đứa trẻ đến với thế giới này. Là phụ huynh không có nghĩa là sở hữu cả phần cuộc sống tinh thần & tâm linh của đứa trẻ. Nếu mợ tin vào Phật giáo mợ thực hiện bát chánh đạo trong cuộc sống hàng ngày của mợ tạo một môi trường hay cái duyên cho đứa trẻ. Đến khi nhân và duyên nó đủ nó sẽ đến với cửa Phật.
Dù bất kì khía cạnh nào em cũng xin kết luận với mợ ý của em: từ bi phải đi kèm với trí tuệ, gieo duyên chứ đừng tác ý. Nói về tỉnh thức thì dễ thực hành tỉnh thức mới khó.
Kết luận: em hoàn toàn đồng ý với bài của cụ Ạt.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cụ bình tĩnh cụ ơi. Sao cụ lại nỡ đổ nhiều tội cho phụ nữ chúng em thế. :-s

Khóa tu được tổ chức từ rất lâu rồi với mục đích giúp các con có cái nhìn hướng thiện và học hỏi điều hay lẽ phải giúp ích cho cuộc sống của các con sau này. Với số ngày ngắn ngủi, ai cũng xác định đây chỉ là trải nghiệm thôi. Các con học được bao nhiêu thì học, đó cũng là kỷ niệm thú vị trong đời các con . Đa phần các mẹ đều mong vậy khi chọn đưa con theo khóa tu. Chứ mẹ nào muốn bỏ con đi chơi thì phải chọn chỗ nào dài ngày hơn cụ ạ. Khối nhà cho con về quê cả tháng cho rảnh để bố mẹ còn làm ăn, nghỉ ngơi, cụ quy kết tội họ thế nào ?

Chuyện khóa tu ở Chùa Cự Đà thì em cũng đồng ý với cụ là bạn mẹ ấy hơi bất cẩn khi không tìm hiểu rõ cơ sở vật chất ở chùa cũng như cung cách tổ chức của chùa vì bạn ấy quá tin tưởng nhà chùa với cách tin của 1 người lương thiện. Lương thiện không sai ạ. Bạn mẹ ấy không sai khi muốn cho con học điều hay, trải nghiệm những ngày ý nghĩa. Bạn mẹ chỉ nhầm lẫn giống như các cụ thi thoảng vẫn bị lừa mua phải hàng kém chất lượng ý ạ.

Khóa tu có kiểu this, kiểu that. Nếu là con em, em sẽ cho con tham gia các khóa tu thiền để con được học kỹ thuật thiền chuẩn mực, dc trải nghiệm về một cách sống sẽ rất có ích cho các con sau này trong học tập cũng như làm việc hay đời sống thường ngày. Nhưng con phải lớn lớn đã, con bé quá thì sẽ gặp nhiều bất tiện trong sinh hoạt chung, khổ cho con.

Có những khóa thực sự chất lượng như khóa tu thiền của các Thiền viện Trúc Lâm, chú trọng dạy các con cách thiền, dạy cách sống tỉnh thức, trân trọng cuộc sống chứ không đưa vào khóa học tín ngưỡng giáo điều mê tín. Cách tổ chức bao năm nay vẫn nghiêm túc, bài bản. Các khóa tu ở các chùa theo Tịnh độ thì thường sẽ nhiều tín điều hơn, và cơ sở vật chất ở các chùa cũng ko đc thoáng rộng lắm ko như đc các thiền viện. Nhưng nhiều gđ theo tín ngưỡng Tịnh độ thì con học ở đó cũng là lẽ thường. Các khóa tu ở các nơi không giống nhau về cách thực hiện và chất lượng. Vì vậy, đánh đồng tất cả vào 1 để chê trích thì em e là không đúng đâu cụ ơi.
Ngẫn ngờ cũng là 1 cái tội đấy mợ. Thận trọng

114hangbong

Xe cút kít
Chào mợ.
Từ bi nên đi kèm với trí tuệ nếu không sẽ trở thành vấn đề và đôi lúc trở thành thảm họa cho người khác.
Phật tại tâm tâm mình tốt là được, suy nghĩ, lối sống của bản thân mình hướng thiện thì ai cũng nên làm. Tuy nhiên cần trí tuệ để biết cái muốn nào của mình là đúng, cái muốn nào là sai với người khác. Không thể mang mục đích để biện minh cho hành động.
Còn khóa tu this hay khóa tu that như mợ nói thì em xin tách làm 2 góc độ:
1. Khóa tu thiền, coi thiền là kỹ năng cần thiết để đảm bảo sức khỏe tinh thần. Mợ cần nhận định được lứa tuổi có thể học kỹ năng và giai đoạn cần sử dụng đến kỹ năng. Cái này em không dám lạm đàm tuy nhiên thiền là để hạn chế phần con (tìm kiếm cảm thụ và vận động) bằng cách hạn chế hoạt động thể chất và suy nghĩ. Em cho rằng trẻ con là lúc nó đang trong giai đoạn tiến hóa phần con này. Thiền là không phù hợp.
2. Khóa tu mang ý nghĩa tôn giáo, giáo lý và hướng thiện. Cái này em nói ngôn ngữ của mợ ấy mong các cụ khác bỏ qua. Mỗi người có một nghiệp và một căn cơ của mình, phụ huynh chỉ là duyên để một đứa trẻ đến với thế giới này. Là phụ huynh không có nghĩa là sở hữu cả phần cuộc sống tinh thần & tâm linh của đứa trẻ. Nếu mợ tin vào Phật giáo mợ thực hiện bát chánh đạo trong cuộc sống hàng ngày của mợ tạo một môi trường hay cái duyên cho đứa trẻ. Đến khi nhân và duyên nó đủ nó sẽ đến với cửa Phật.
Dù bất kì khía cạnh nào em cũng xin kết luận với mợ ý của em: từ bi phải đi kèm với trí tuệ, gieo duyên chứ đừng tác ý. Nói về tỉnh thức thì dễ thực hành tỉnh thức mới khó.
Kết luận: em hoàn toàn đồng ý với bài của cụ Ạt.
BÀi cụ viết nhiều từ em thấy khó hiểu quá tý em phải tra gg. Nào gieo duyên chứ đừng tác ý, bát chánh đạo.. cả từ vô minh vô lượng, miễn nhiễm của các cụ khác nữa. ;))

Mzc

Xe điện
BÀi cụ viết nhiều từ em thấy khó hiểu quá tý em phải tra gg. Nào gieo duyên chứ đừng tác ý, bát chánh đạo.. cả từ vô minh vô lượng, miễn nhiễm của các cụ khác nữa. ;))
Ý là gợi mở, tạo cơ hội chứ ko bắt ép ấy mợ. Đọc mấy còn kiểu này em toàn đọc lướt, đoán ý. Kiểu như tụi nhỏ thi ielts gọi là skimming sao đó :D

Gastby1983

Xe máy
Con mình thì mình dạy, chả hiểu sao vứt con cho những chỗ như thế này?

RX470_HN

Xe tăng
Trẻ con đi khoá tu.

Điều hay lẽ phải ở khắp mọi nơi. Những lời dạy kiểu như: vâng lời thầy cô, có hiếu với cha mẹ, không nói dối, không nóng nảy, đối xử tốt với mọi người... thì ở đâu cũng dạy chứ đâu phải ở chùa mới có.

Tuổi thanh thiếu niên là tuổi phát triển thể chất và tinh thần. Vì thế nhu cầu dinh dưỡng rất quan trọng. Ăn toàn rau với đậu như người lớn là ngơ ngác liền.

Quản lý một tập thể toàn trẻ em trong tuổi đang hoàn thiện tâm sinh lý là một việc rất phức tạp. Đòi hỏi phải được đào tạo bài bản. Vớ vẩn là các cháu mâu thuẫn dẫn đến tẩn nhau ngay.

Mặt khác, các cháu cần được giáo dục bởi những giáo viên có chuyên môn về tâm lý, sư phạm và được cấp phép để làm điều đó thì như thế mới phát triển toàn diện. Chưa kể bất kỳ nội dung giảng dạy nào cũng cần phải được thẩm định trước khi đưa vào giáo dục, định hướng đám đông.

Việc tin hay không tin, thực hành hay không thực hành theo một tín ngưỡng, tôn giáo nào thì hãy đợi các cháu đến tuổi trưởng thành và tự quyết định. Hè thì đi tập bơi, đá bóng, đánh cầu lông, chơi cờ vua... thế là tốt lắm rồi.

Tóm lại, việc của trẻ con là ăn uống đủ chất, học tập tiến bộ chứ không phải là đi tu, dù là tu ngắn ngày.

Fb: Nguyen Khanh