[Funland] Con trai một sống cùng bố mẹ đẻ - nên hay không?

Chopchopchop

Xe buýt
Cụ mua mảnh đất, xây nhà mới theo ý cụ. Cố gắng vay mượn mà làm, thiếu thì vay lãi ngoài cũng đc. Xong xuôi thì qua khóc các cụ, bảo mệt mỏi kiệt quệ quá, bố mẹ bán nhà cũ sang ở với bọn con cho con xin tiền trả nợ. Vậy là vẹn đôi đường.
Trước cháu nhớ có cố mua 1 căn nhà, về nhà trình báo cáo là mua căn này…cả vợ cả bố mẹ hùa nhau phản đối, um tỏi, cháu cho nói chán chê rồi đưa cho xem cái giấy đặt cọc 300 củ. Tịt hết, chả ai phản đối gì nữa.
Cái nhà ông bà em đang ở, ông bà đã sang tên cho em rồi >:D< Nhưng vẫn là nhà mồ hôi nước mắt của các cụ nên kệ các cụ thôi.

hoimo1

[Tịch thu bằng lái]
???

congthuong

Xe điện
Thì tiền bán nhà của các cụ, thay vì mua nhà cho các cụ thì cụ mua đất thôi, đứng tên các cụ là xong chứ gì.
Chỉ đất thôi thì lúc cần không ở được, thanh khoản khó, nhất là các cụ đi mua bán đất rất cực.

Cụ phải tính trường hợp con ruột các cụ chẳng may không may mắn lại đi trước các cụ... thì các cụ còn gì ?

MalipuX

Xe tải
À em to mồm vì em làm được điều em nói, em là chủ gia đình nhỏ của em, gia đình lớn em cũng lo toàn bộ chi phí sinh hoạt nên em ko phụ thuộc ai cả, mọi việc do em quyết, khi mình đã là chủ gia đình thật sự thì mọi việc dễ dàng thôi. Nhà em ở chung chả bao giờ mâu thuẫn cả, các cụ ở riêng 1 tầng, gia đình nhỏ em riêng 1 tầng. Còn vin vào độc lập tự do, ra ở riêng để tránh mặt phụ huynh thì hơi kém, thật.
Em cũng làm chủ gia đình, tự lực lo toan hết mọi thứ về tài chính nhưng em éo làm đc như cụ, gấu nhà em nó cũng gấu...lắm, nên mình căng thể hiện mình là chóp, là nóc là cũng toang, cũng chẳng vui vẻ gì, chỉ khổ con cái thôi...nhưng mà nó cũng ko dám láo nháo với em, láo nháo là ăn cháo ngay...hehehe....nhưng em vẫn ko to mồm như cụ đc :D

landaumuaxe

Xe điện
câu chuyện gia đình e, e lập gđ cũng 14 năm rồi, e cũng là con gia 1, nên ngay từ khi lấy nhau thì vc e cũng ở cùng bố mẹ, hồi lập gđ e và vợ cũng còn trẻ 26 và 21, e cũng chỉ mặc định suy nghĩ là ở cùng bố mẹ, cũng k nghĩ chuyện thuê nhà riêng hay gì, và đến giờ e thấy k có gì phải suy nghĩ việc này cả, bản thân vợ e cũng đồng tình vậy khi e hỏi có muốn ở riêng không? test thử chứ vợ e nó biết e hỏi đểu ạ. Còn nếu cụ muốn vợ của mình thoải mái hơn thì cụ mua nhà riêng, mời bố mẹ về ở, nhà e đang như vậy và e thấy vợ e cực vui.

vephiadong

Xe điện
Nhà ai nấy ở, tiền ai nấy tiêu thôi, chẳng ai chơi thay được
F1 nhà em lấy vk là cho ở riêng luôn, chỉ hỗ trợ ban đầu
Nói rõ luôn là chỉ chơi chứ không trông cháu

MalipuX

Xe tải
Em là con gái mà còn chịu chưa ở được với bố mẹ đẻ của mình, ở gần cách 1 cây số. Sau này ông bà già yếu thì về chăm sóc. Chứ giờ 2 ông bà ở cái nhà 100m 4 tầng, gọi em về, em bảo con chưa về đâu.

Đơn giản như em thích ở chung cư rồi mở cửa hết ra cho sáng và thoáng, thì bố em thích ở mặt đất và lúc nào cũng đóng cửa kín mít vì sợ bụi và sợ muỗi chuột bay vào nhà, nhà lúc nào cũng âm u tối tăm. Ừ thì đành vậy, nhưng khi trong nhà em muốn bật đèn cho sáng để cho các con em sinh hoạt không bị hại mắt thì bà lại sợ chói mắt chỉ được bật cái ánh sáng nhờ nhờ, mà em nhức mắt không chịu nổi. Em thích nhà trông ít cây hoặc đặt vài chậu cây cho có tý màu xanh thì ông lại không thích, sợ trồng cây dây leo thì sập ban công 😂 . Nhà cửa đồ dùng em muốn trang bị làm sao phục vụ tốt cho sinh hoạt cũng như đảm bảo sức khoẻ, thì ông chủ trương sống tối giản, không mua sắm, cái gì cũng dùng tạm hoặc cố dùng ( cái máy lọc nước 15 năm nay dứt khoát không cho thay, mà giờ 1 lit nước lọc thì chắc phải mất 3 lit nước thải, em mà cố tình mua về lắp chưa được sự đồng ý của ông thì ông mắng cho không ngẩng mặt được lên, tủ bếp mọt ăn gần sập rồi em bảo thay cho ông bà, ông bảo cấm động vào của tao...) vân vân mây mây, chưa kể về quan điểm giáo dục con cháu, ở với ông bà mà quát con, ông lại bảo không coi mặt ông bà ra gì...

Nên là dù nhà em rộng mênh mông chỉ có 2 ông bà, ông vẫn rủ em về ở mà em không chịu:D:D
Mợ này nói chuẩn tình trạng như nhà em luôn....nhưng em là 1 nên ko ra giêng đc mặc dù 2c, 1 cái để cho thuê, 1c để ko cuối tuần về thư giãn cả nhà ở đó để xả hơi...ngày thường thì đành sống chung trật chội và học cách nhẫn nhịn thôi....nhiều khi mình không nói gì, nhịn bỏ qua hết cho êm cửa êm nhà thì cụ lại trách bọn này láo, cứ như câm như điếc...khổ vãi :D

otothanglong

Xe điện
Xét trên cùng một hệ quy chiếu là gia đình con một, con trai đã lập gia đình riêng, có cháu, bố mẹ đã qua 60 tuổi đến tuổi được coi là về già.
Quan điểm của các cụ như thế nào về vấn đề này, và làm như thế nào để tránh những xung đột không cần thiết khi ở chung.
Hợp nhau thì tốt không hợp thì đúng là 1 địa ngục chứ không gọi là gia đình nữa, tốt nhất là nên tự lập, thà ngay từ đầu lựa chọn đúng còn hơn lằng nhằng về sau khó gỡ mất hết tình thân. Độc Lập - Tự Do - Hạnh Phúc Cụ Hồ đã nói cấm có sai.

Chi tiêu sinh hoạt đắt đỏ , giá ngôi nhà bé tí ti cũng vài tỉ thì phải sống cùng bố mẹ chứ , cụ chủ hỏi chi lạ .

timtoi

Xe tăng
Em lại thấy phục 2 nhà thông gia chịu ở gần nhau được mà thôi. Lúc vui vẻ thì không sao, lúc 2 bên không ưa nhau là 2 vợ chồng lĩnh đủ.
Nói thế chứ tầm có tiền như vậy ông ấy đã cầm trịch cả 3 nhà rồi cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

born2go

Xe điện
Buồn cười các cụ bảo ở với ông bà để chăm sóc nhưng lại quàng bọn trẻ con vào cổ các cụ :)), chắc chăm sóc bằng sợi dây "tình cảm" và "trách nhiệm".

Ông nhà em vốn là giáo viên, mỗi lần ông sang chơi bọn nó lại sợ chết khiếp vì cứ lôi ra kiểm tra bài vở. Mấy năm trước thì ông còn qua làm gia sư cho cháu cơ, được 1 lúc thì ông mắng mỏ, cháu khóc lóc =)). Hôm CN rồi sang cháu đang học Zoom (gia sư) ông cứ lăng xăng chỉ đạo bên cạnh thôi em cũng bó tay.

Nhiều người bị nhầm lẫn tình yêu với sự sở hữu, sự quan tâm với áp đặt, ... dẫn tới lệch lạc hết cả các mối quan hệ.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Ngay và luôn ra riêng cho thoái mái cả 2 bên

Dungha

Xe điện
Em sau khi ra ở riêng 5 năm thì tình cảm vẫn tốt. Có phần đi lên. Cơ mà bà chị ở cùng bà thì kêu suốt vì tính bà bảo thủ và luộm thuộm:)) đồ bà chỉ mua chứ không vứt đi bao giờ nhà ngỳ càng ngập lên toàn đồ đạc. Đồ hỏng bà cũng không cho vứt. Toàn phải vứt lén bà. Đi chợ thì thằng nào nịnh cho tí mua cả yến. Tủ lạnh 670 lít chật cứng muốn mua đồ về để cũng phải xếp mãi mới được:)). Hồi xưa nhà em ở cùng phải sắm cái tủ bé để để đồ ăn bọn trẻ con riêng. Khi nào bà chị em mà không ở với bà nữa thì vợ chồng em lại về. Nhưng mà là xây nhà ở mảnh bên cạnh ở riêng thôi. 2 mảnh chung sân.

cusao

Xe lăn
Quan điểm của em từ cả hai phía là
- Phải sống cùng bố mẹ đẻ và đối mặt để dung hòa với mọi khác biệt trong chăm sóc và ứng xử hàng ngày khi không có đủ điều kiện ở riêng.
- Con cái trưởng thành nên sống riêng, độc lập nếu đk kinh tế cho phép. Con cháu về thăm cha mẹ định kỳ khi thuận tiện. Việc chăm sóc bố mẹ già sẽ được thực hiện khi đến tuổi không tự chăm đc mình hoặc khi cần.

Còn những động cơ vụ lợi hoặc do tính cách đặc biêt (từ 2 phía) thì cần có những thông tin đầy đủ hơn mới có thể bày tỏ các lựa chọn được

congthuong

Xe điện
Nói thế chứ tầm có tiền như vậy ông ấy đã cầm trịch cả 3 nhà rồi cụ ạ
Chuyện nhà cụ đó , mình không biết , không dám lạm bàn, nhưng :

Càng nhiều tiền càng nên giữ khoảng cách để tăng sự tôn trọng.

"Cầm trịch" là tư duy không nên tồn tại trong các mối quan hệ gia đình.

Chỉ ông nào gia trưởng mới thích nó thôi.

starsn

Xe điện
Chuyện nhà cụ đó , mình không biết , không dám lạm bàn, nhưng :

Càng nhiều tiền càng nên giữ khoảng cách để tăng sự tôn trọng.

"Cầm trịch" là tư duy không nên tồn tại trong các mối quan hệ gia đình.

Chỉ ông nào gia trưởng mới thích nó thôi.
Gd nào sống chung được cả bm vc thì phải: 1) bm 2 bên dễ tính, thương con 2) con biết chiều ob

Người già có tn ai để thằng ranh con :P "cầm trịch".

Sheldon

Xe buýt
Em quen ở riêng rồi nên ko thể ở cùng các cụ được. Mất hết cả tự do. Chỉ ở gần các cụ để tiện đi lại thăm hỏi thôi.

congthuong

Xe điện
Em quen ở riêng rồi nên ko thể ở cùng các cụ được. Mất hết cả tự do. Chỉ ở gần các cụ để tiện đi lại thăm hỏi thôi.
Con em sau này lớn lập gia đình em cũng sẽ bắt tụi nó ở riêng để chúng tự làm chủ cuộc sống, mình cũng không bị mất tự do, không bị tụi nó "sai vặt" hay lợi dụng :)) .

Ở riêng sẽ khổ , nhưng như vậy chúng mới nên người được, tình cảm gia đình mới gắn bó dài lâu.