[Funland] Con trai một sống cùng bố mẹ đẻ - nên hay không?

Chu An

Xe điện
Thằng bạn thân em con độc, ở với mẹ vì bố mẹ bỏ nhau từ khi nó bé. Giờ thì bà đã về hưu đc 10 năm (giáo viên) và ở cùng vợ chồng nó dù bà có nhà đất ao vườn chuồng trại riêng ở quê. Ở cùng con trai độc nhất thì là điều k phải bàn nhưng phiền ở chỗ bà hay tham gia vào các mối quan hệ của con trai mình. Bọn em sắp U60, có thằng đã cháu nội ngoại đầy đủ cả rồi mà bà luôn coi như trẻ con. Cả lũ thân nhau tụ tập nhậu, đứa doanh nghiệp, đứa giám đốc thậm chí có đứa làm quan chức lớn ở tỉnh...mà bà coi như bọn lên 4 lên 5. Chẳng may gặp bà là bà mắng xơi xơi "chúng mày đừng rủ thằng T nhà bà đi nhậu nữa, nó còn vợ con, công việc..." làm cả lũ cứ sượng mặt. Nhiều khi cả bọn bảo cách ly nó ra nhưng sau rồi thấy k nỡ vì đã chơi thân với nhau hơn 40 năm.

congthuong

Xe điện
Chăm bố mẹ như thế nào thì về già con nó chăm lại mình như vậy
Em thấy chả liên quan.

Bố mẹ em chả chăm được ông bà nhưng em vẫn chăm các cụ thì sao ? Cũng chả phải vì sợ con cái không chăm mình.

Thà nói: chăm con thế nào thì sau này nó chăm lại mình như vậy thì có logic hơn.

Dungha

Xe điện
Thằng bạn thân em con độc, ở với mẹ vì bố mẹ bỏ nhau từ khi nó bé. Giờ thì bà đã về hưu đc 10 năm (giáo viên) và ở cùng vợ chồng nó dù bà có nhà đất ao vườn chuồng trại riêng ở quê. Ở cùng con trai độc nhất thì là điều k phải bàn nhưng phiền ở chỗ bà hay tham gia vào các mối quan hệ của con trai mình. Bọn em sắp U60, có thằng đã cháu nội ngoại đầy đủ cả rồi mà bà luôn coi như trẻ con. Cả lũ thân nhau tụ tập nhậu, đứa doanh nghiệp, đứa giám đốc thậm chí có đứa làm quan chức lớn ở tỉnh...mà bà coi như bọn lên 4 lên 5. Chẳng may gặp bà là bà mắng xơi xơi "chúng mày đừng rủ thằng T nhà bà đi nhậu nữa, nó còn vợ con, công việc..." làm cả lũ cứ sượng mặt. Nhiều khi cả bọn bảo cách ly nó ra nhưng sau rồi thấy k nỡ vì đã chơi thân với nhau hơn 40 năm.
Đọc truyện của bác ung cả thủ. Bà mẹ mới về hưu 10 năm mà con lại U60 rồi.

nvk155

Xe điện
Cái nhà ông bà em đang ở, ông bà đã sang tên cho em rồi >:D< Nhưng vẫn là nhà mồ hôi nước mắt của các cụ nên kệ các cụ thôi.
Các cụ già cả, nghĩ ăn tiêu hà tiện để dành dụm cho con cháu. Nhà có thể ở ko sướng đâu nhưng giữ lại để
Chỉ đất thôi thì lúc cần không ở được, thanh khoản khó, nhất là các cụ đi mua bán đất rất cực.

Cụ phải tính trường hợp con ruột các cụ chẳng may không may mắn lại đi trước các cụ... thì các cụ còn gì ?
aiz, ấy là chủ chương. Còn thực hiện thì thiếu gì cách. Tư tưởng của cụ thế thì còn lâu mới làm chủ đc gia đình, ông bà khó tin tưởng được mà dựa vào.

nvk155

Xe điện
Con em sau này lớn lập gia đình em cũng sẽ bắt tụi nó ở riêng để chúng tự làm chủ cuộc sống, mình cũng không bị mất tự do, không bị tụi nó "sai vặt" hay lợi dụng :)) .

Ở riêng sẽ khổ , nhưng như vậy chúng mới nên người được, tình cảm gia đình mới gắn bó dài lâu.
Cũng là 1 cách, mỗi người 1 lựa chọn. Như cháu thích nhà cháu quây quần với nhau. Con dâu chiều ông bà, ông bà chăm,chơi cùng các cháu. Tình cảm gia đình ổn.

nvk155

Xe điện
Buồn cười các cụ bảo ở với ông bà để chăm sóc nhưng lại quàng bọn trẻ con vào cổ các cụ :)), chắc chăm sóc bằng sợi dây "tình cảm" và "trách nhiệm".

Ông nhà em vốn là giáo viên, mỗi lần ông sang chơi bọn nó lại sợ chết khiếp vì cứ lôi ra kiểm tra bài vở. Mấy năm trước thì ông còn qua làm gia sư cho cháu cơ, được 1 lúc thì ông mắng mỏ, cháu khóc lóc =)). Hôm CN rồi sang cháu đang học Zoom (gia sư) ông cứ lăng xăng chỉ đạo bên cạnh thôi em cũng bó tay.

Nhiều người bị nhầm lẫn tình yêu với sự sở hữu, sự quan tâm với áp đặt, ... dẫn tới lệch lạc hết cả các mối quan hệ.
Cũng ko hẳn đâu cụ ạ. Như cháu thấy nhà bạn cháu. 2 anh em ở riêng hết, 4 đứa cháu nội nhưng nhìn cứ lủi thủi 2 ông bà cũng thấy tội tội. Cháu thì hãi nhất khoản ông bà chiều cháu quá.

Demchinhhang.net

Xe container
Đó là điều tuyệt vời nhất của 1 gia đình. Còn chèo lái thế nào thì thằng đàn ông phải làm được, mà làm tốt.

kites1

Xe điện
chuyện nầy phải hỏi xem con dâu có đồng ý không . Đó mới là mấu chốt.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em chưa có con trai nhưng đang làm dâu mà cũng gần như con 1 ạ,xét về khía cạnh bố mẹ già rồi thì e vẫn muốn ở cùng để chăm sóc cho tiện ạ
Dù chồng em không hợp mẹ lắm và nhà e cách nhà mẹ hơn km thôi nhưng em vẫn muốn về cùng để tiện ạ

edc

Xe lăn
Quan trọng mình là chủ gia đình, nên nhớ là chủ gia đình nhé, thì cụ sẽ dàn xếp được hết, còn cụ là em chã thì chịu ko giải quyết nổi.Được sống cùng bố mẹ là phước phần không phải ai cũng có đâu, cụ được như vậy thì ko gì quý bằng.
Cụ ấy du học về. Có thể nghĩ khác :)
P/s; nhiều người k hiểu, thú vui tuổi già là các cháu.

Được. Nếu cụ cố gắng độc tài, phát xít, gia trưởng 1 tí. Cháu lắm khi thấy 1 mình 1 phe chống đối cả gia đình, nhưng được cái “phe kia “ hoà thuận đc với nhau. Làm thằng đàn ông cũng có cái khổ riêng.
Cháu đang và thấy rất vui vẻ không có vấn đề gì. Nhà cháu 3 nhóc, có ông bà ở cùng. Con cái ông bà chăm nom cho, vc đại lý thời gian. 😂😂😂. Ô bà thích đi chơi đâu thì đi, miễn cắp cho cháu 1 đứa nhỏ nhất đi cùng 🤣🤣
Đúng là phải gia trưởng 1 chút thì gia đình mới yên ấm được, mình phải là kẻ xấu trong mắt các đối tượng kia cụ nhỉ ;)

Vế đầu ý cụ là nhà tự làm kiếm tiền mua không phải nhà bố mẹ cho đúng không. Vế 2 thì em công nhận với cụ là sướng , con cái thì ông bà trông , đưa đón đi học ông bà đưa , vợ chk về muộn , cơm nước ông bà nấu . Nhà khác em không biết , chứ nhà em công nhận ở cùng ông bà sướng.
Cụ hiểu ý em , tài chính mình lo hết thì mình là chủ gia đình còn gì, khi chủ gia đình thì mọi thứ là mình quyết, lúc ấy tiếng nói mình có trọng lượng, chả có vấn đề gì làm khó được cụ cả.

Em cũng làm chủ gia đình, tự lực lo toan hết mọi thứ về tài chính nhưng em éo làm đc như cụ, gấu nhà em nó cũng gấu...lắm, nên mình căng thể hiện mình là chóp, là nóc là cũng toang, cũng chẳng vui vẻ gì, chỉ khổ con cái thôi...nhưng mà nó cũng ko dám láo nháo với em, láo nháo là ăn cháo ngay...hehehe....nhưng em vẫn ko to mồm như cụ đc :D
Để to mồm được như em thì ko phải ngày 1 ngày 2 đâu cụ nhé, nó là cả quá trình rất lâu, mưa dầm dề, cứng có, mềm có, đưa đơn ly hôn có, cãi nhau có, đập phá đồ đạc có, rồi đâu cùng phải vào vị trí của nó thôi, giờ thì có cho vợ em ra riêng cũng ko muốn ra, chả có con dâu nào mà đi làm cả tuần, về đến nhà là có cơm ăn chỉ rửa mỗi bát, cuối tuần ngủ trương lên xong về nhà đẻ chơi cả ngày. Nói gì thì nói, bố mẹ mình mà thoải mái 1 chút thì cuộc sống dễ chịu hơn nhiều.

TieuFu

Xe container
Đúng là phải gia trưởng 1 chút thì gia đình mới yên ấm được, mình phải là kẻ xấu trong mắt các đối tượng kia cụ nhỉ ;)
Gia trưởng nhiều vào, đẩy tất phần còn lại làm người tốt, để người tốt có chỗ chê !