[Funland] Con trai một sống cùng bố mẹ đẻ - nên hay không?

Chu An

Xe điện
Đọc truyện của bác ung cả thủ. Bà mẹ mới về hưu 10 năm mà con lại U60 rồi.
Bà xấp xỉ 70 tuổi bác ạ. E áng chừng về hưu khoảng hơn chục năm gì đó. Bạn em thì sắp U60, mà U60 thì từ đầu 5 đã có thể coi là U60 mà.

matrix3011

Xe tăng
Chính là em đây, Nói chung tùy tính và cư xử.
Ông già em thì tính quan phiệt, bà già thì cũng máu.
Em ở cùng từ bé, nói chung bị phệt cũng nhiều, lúc nào cũng phải nghe lời răm rắp.
Giờ gần 4 sọi, vk, 2 con. Bí bách lắm, ko tự do, gần như sống cho ông bà, chứ mình nhiều lúc ko dc sống theo cách mình mong muốn.
Không biết các bác ra sao, chứ nhiều lúc điên quá, chỉ muốn dắt vk con ra ngoài, mà cuối cùng lại thôi, vì các cụ cũng trên 60 cả rồi :((

vostok

Xe tải
Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh. Lên đây hỏi thì chỉ có cãi nhau ko bao giờ có hồi kết.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Em thấy chả liên quan.

Bố mẹ em chả chăm được ông bà nhưng em vẫn chăm các cụ thì sao ? Cũng chả phải vì sợ con cái không chăm mình.

Thà nói: chăm con thế nào thì sau này nó chăm lại mình như vậy thì có logic hơn.
Mình là tấm gương cho con cái thôi chứ chả có logic nào ở đây cả,đấy là văn hoá người việt thôi

congthuong

Xe điện
Với cụ thì em không biết, nhưng với em thì mọi thứ em quyết hết, và luôn đảm bảo ai cũng được những thứ tốt nhất trong khả năng của em.
Vậy sau này về già, nếu cụ sống chung với con cụ, cụ có chấp nhận nó quyết hết, nó nói gì cụ nghe nấy không ? :))

congthuong

Xe điện
Mình là tấm gương cho con cái thôi chứ chả có logic nào ở đây cả,đấy là văn hoá người việt thôi
Nói thế hóa ra nuôi bố mẹ vì sợ con nó không nuôi mình à ? Không phải vì tình thân, tình yêu cha mẹ sao ? Chỉ để làm gương thôi hả ? :))

nvk155

Xe điện
Vậy sau này về già, nếu cụ sống chung với con cụ, cụ có chấp nhận nó quyết hết, nó nói gì cụ nghe nấy không ? :))
Có chứ, con cái nó tính toán thì mình đỡ phải nghĩ. Quyết chăm cụ thì cụ có đồng ý ko, đau ốm nó mua thuốc thang, quần áo nó tự mua…có khi nó còn quyết quá nhu cầu của cụ ấy. Dư cháu thấy cháu toàn quyết thừa ra, lắm cái các cụ bảo không cần cháu vẫn làm, vẫn mua.

LinhNguyễn

Xe tăng
Ở chung cư thì cùng tòa mà ở nhà đất thì cùng phố đi bộ qua được là ok. Vì là con một nên ở gần thì hay hơn cụ ạ.

Em gái em lấy chồng mà mẹ chồng đòi nắm hết tiền bạc của cả vợ chồng nó. Tiền của cin bà ấy thì thôi kệ nhà đấy. Nhưng lại đòi giữ cả tiền của con dâu. Đang xung đột, nhà em đang bảo em em bỏ.
Chuyện trong nhà chẳng hay để mang ra khoe. Nhưng nghĩ đời nhiều loại người trái ngang thật.
Nghe vô lý nhỉ, chắc có uổn khúc gì nữa chứ?

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ở chung cư, 3 PN em sợ vẫn nhỏ

Mỗi gia đình lại là một hệ quy chiếu khác nhau. Trong mỗi hệ quy chiếu các yếu tố tác động qua lại là khác nhau. Cụ ko thể mang kinh nghiệm của người khác áp nguyên xi vào mình được.
Giả sử bài toán sống chung, thì cần đạt được một số mẫu số chung đại ý như:
- Bố mẹ và các con, các cháu gần gũi tình cảm, hai bên đều muốn ở gần nhau. Cái gì xuất phát từ tình cảm sẽ bền vững, còn vì hoàn cảnh phải ở cùng thì dễ xảy ra vấn đề.
- Con dâu/rể cũng hợp và quý bố mẹ, quý thật bằng cái tâm.
- Hai bên đều ứng xử mềm mỏng nhường nhịn nhau, chia sẻ, bao dung, thông cảm.
- Cụ là chủ sớ cụ phải là chủ trận địa, phải điều hành đc các bên.
- Hai bên vẫn có chỗ ở riêng, ko thích có thể tách ra linh hoạt.
.......
Nói thì nhiều nhưng cơ bản là con cái sống có đạo lý, đúng mực, ông bà gương mẫu và đừng khắt khe, các bên rộng lượng trên tinh thần xây dựng là ok.
Để làm đc như cụ nói là hơi bị mệt đấy :))

tất nhiên là chịu rồi, mình đòi hỏi làm sao hơn được lớp trẻ, cả về nhận thức, sức khỏe, nhanh nhạy, nghe lời con cái là đúng. Chẳng phải đến sau này, hiện tại con em còn nhỏ thôi, nhưng cái nào em nói sai, mắng sai em xin lỗi ngay.

À em to mồm vì em làm được điều em nói, em là chủ gia đình nhỏ của em, gia đình lớn em cũng lo toàn bộ chi phí sinh hoạt nên em ko phụ thuộc ai cả, mọi việc do em quyết, khi mình đã là chủ gia đình thật sự thì mọi việc dễ dàng thôi. Nhà em ở chung chả bao giờ mâu thuẫn cả, các cụ ở riêng 1 tầng, gia đình nhỏ em riêng 1 tầng. Còn vin vào độc lập tự do, ra ở riêng để tránh mặt phụ huynh thì hơi kém, thật.
Nhiều ông bà cũng thích ở riêng mà cụ, có cái điều kiện nhiều nhà chưa cho phép thôi

Chứ còn ai chả thích ở riêng, thoải mái, tự do

Các cụ cũng thoải mái, mình cũng thoải mái

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nói thế hóa ra nuôi bố mẹ vì sợ con nó không nuôi mình à ? Không phải vì tình thân, tình yêu cha mẹ sao ? Chỉ để làm gương thôi hả ? :))
Bác bảo nuôi con sao thì sau nó nuôi vậy,chứ tôi có bảo sợ con nó k nuôi t lúc già đâu,bác có vấn đề về đọc hiểu phỏng :)) hoặc là bác quá giỏi suy diễn toàn nhét chữ vào mồm người khác

gamondeluxe

Xe hơi

200 nhân khẩu vẫn sống bình thường.

Bác bảo nuôi con sao thì sau nó nuôi vậy,chứ tôi có bảo sợ con nó k nuôi t lúc già đâu,bác có vấn đề về đọc hiểu phỏng :)) hoặc là bác quá giỏi suy diễn toàn nhét chữ vào mồm người khác
Làm gương cũng đúng mà cụ, con cái nó thường nhìn gương bố mẹ để mô phỏng

Còn việc phụng dưỡng bố mẹ già thì mình cứ phụng dưỡng đến hết khả năng

Xã hội VN gánh nặng lên lớp trẻ là rất lớn khi người già hầu như ko có phúc lợi, người trẻ thu nhập cũng chỉ ở mức trung bình

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Xét trên cùng một hệ quy chiếu là gia đình con một, con trai đã lập gia đình riêng, có cháu, bố mẹ đã qua 60 tuổi đến tuổi được coi là về già.
Quan điểm của các cụ như thế nào về vấn đề này, và làm như thế nào để tránh những xung đột không cần thiết khi ở chung.
Tre già măng mọc , nhân quả tuần hoàn. Nếu sau này cụ muốn ở một mình thì bây giờ cụ để cha mẹ một mình :) ý kiến cá nhân em , không có ý gì nhé.

thinhtd

Xe container
Nghe vô lý nhỉ, chắc có uổn khúc gì nữa chứ?
Bà ấy bắt 2 thằng con rể, và thằng em rể em đi làm ở Nhật gửi tiền về để góp vào mua 1 cái nhà ở HN. Thế là 4 nhà mua chung 1 cái nhà 4 tầng ở Hà Nội. Em hỏi thì em gái em nó bải mỗi nhà ở 1 tầng. 1 tầng có 1 phòng. Nhà em là không chơi được kiểu đấy.
Em gái em bầu rồi sinh con cũng là lúc chồng nó đi Nhật, giờ thằng cu được bốn tuổi mới bắt đầu buôn bán được. Thì bà ấy đòi phải kê khai rồi đưa tiền cho bà ấy.
Giờ con em em nó đưa con về ngoại, bà ấy bât đầu tung tin nói xấu con em gái em. Rồi bảo với mấy người trong họ là nếu em em dọn quán về nhà để thì bà ấy ra tận nơi chửi. :))
Nghĩ nó chán. Con chó đến lúc bị dồn vào góc chắc nó hay cắn càn. =))

Chỉnh sửa cuối: