[Funland] Con trai một sống cùng bố mẹ đẻ - nên hay không?

congthuong

Xe điện
tất nhiên là chịu rồi, mình đòi hỏi làm sao hơn được lớp trẻ, cả về nhận thức, sức khỏe, nhanh nhạy, nghe lời con cái là đúng. Chẳng phải đến sau này, hiện tại con em còn nhỏ thôi, nhưng cái nào em nói sai, mắng sai em xin lỗi ngay.
Ai cũng biết đâu là đúng, là sai thì cả thế giới đã hòa bình. Chưa kể có nhiều chuyện đúng sai rõ ràng được đâu ... kiểu như sở thích, tôn giáo, tín ngưỡng khác nhau chẳng hạn.

Quy Lão

Xe tăng
Nên mua 2 căn chung cư cùng trục, tầng trên tầng dưới cùng ở.
Trái gió trở trời con chăm bố mẹ hay bận bịu chăm sóc con cái thì ông bà lên xuống trông cháu cho tiện.
Chứ đang vui vui ở cùng nhà với nhau nhỡ mẹ chồng nàng dâu lục đục cái thì hỏng việc ngay.
Ở cùng chung cư tầng trên tầng dưới là hay nhất. Sau ông bà chết thì đục sàn đi cái là được căn duplex mênh mông ngon choét.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Làm gương cũng đúng mà cụ, con cái nó thường nhìn gương bố mẹ để mô phỏng

Còn việc phụng dưỡng bố mẹ già thì mình cứ phụng dưỡng đến hết khả năng

Xã hội VN gánh nặng lên lớp trẻ là rất lớn khi người già hầu như ko có phúc lợi, người trẻ thu nhập cũng chỉ ở mức trung bình
E cũng chả mong con nó hầu mình còn mình và bố mẹ mình thì phải trọn vẹn chữ hiếu,e chỉ mong chết đột tử cho nó sướng bác ạ,chứ còn tự làm được thì e cũng chả mượn con nào nó nuôi

E cũng chả mong con nó hầu mình còn mình và bố mẹ mình thì phải trọn vẹn chữ hiếu,e chỉ mong chết đột tử cho nó sướng bác ạ,chứ còn tự làm được thì e cũng chả mượn con nào nó nuôi
cụ lại tiêu cực roài =))

còn mong thì ai mong đâu cụ, có cái là ở với bố mẹ nhiều khi tránh làm sao đc va chạm hở cụ, mình ko thoải mái, các cụ cũng ko thoải mái

Nếu như các cụ còn khỏe mạnh, tự chăm sóc đc & có đk kinh tế thì nên ra riêng

Langthang_Mercedes

Xe container
Do bố mẹ vợ hoặc chồng yếu kinh tế thôi, chứ chỉ cần khá ổn thì chả bao giờ chịu ở chung như vậy đâu.
E phục nhất 1 ông anh có điều kiện. Ổng mua nhà 7 tầng, sàn 100m2, có thang máy. Nhà vk ck con cái ở 2 tầng. Đón bố mẹ đẻ ở 1 tầng, bố mẹ vợ 1 tầng sinh hoạt độc lập. Giải quyết đầy đủ được hiếu nghĩa với 2 bên.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
cụ lại tiêu cực roài =))

còn mong thì ai mong đâu cụ, có cái là ở với bố mẹ nhiều khi tránh làm sao đc va chạm hở cụ, mình ko thoải mái, các cụ cũng ko thoải mái

Nếu như các cụ còn khỏe mạnh, tự chăm sóc đc & có đk kinh tế thì nên ra riêng
K tiêu cực đâu bác,cái này e học từ ông thầy già gần 80 vẫn xách cặp lên giảng đường dạy sinh viên ông dạy ăn từ từ sống vô tư chết đột tử,ông bảo sống là phải làm việc để thấy mình có ích chứ chết chỉ mong chết đột tử :D,ông là người chế ra xe trường sơn ,đàm phán xây cầu thăng long nghĩ lại thấy nể trọng những người như vậy bác ạ

present

Xe điện
Em đây, gia đình em đang sống cùng mẹ em (bố mất rồi).
Vẫn biết các cụ càng già tính sẽ khó hơn nhưng mình xác định được vậy sẽ tốt.
Khi các cụ về già rồi, làm con mà không ở cùng để chăm được em thấy không ổn.
Biết tự do sẽ thoải mái nhưng không thể vì thế mà sao nhãng việc chăm sóc các cụ được.

Langthang_Mercedes

Xe container
À em to mồm vì em làm được điều em nói, em là chủ gia đình nhỏ của em, gia đình lớn em cũng lo toàn bộ chi phí sinh hoạt nên em ko phụ thuộc ai cả, mọi việc do em quyết, khi mình đã là chủ gia đình thật sự thì mọi việc dễ dàng thôi. Nhà em ở chung chả bao giờ mâu thuẫn cả, các cụ ở riêng 1 tầng, gia đình nhỏ em riêng 1 tầng. Còn vin vào độc lập tự do, ra ở riêng để tránh mặt phụ huynh thì hơi kém, thật.
Ấp đặt vãi, thế nào là tránh mặt? Bố mẹ cụ không giàu nên chịu chứ các cụ nhà em (bình thường, đủ ăn tiêu và không lấy tiền của đứa con nào, biếu cụ, cụ cho cháu nhiều hơn) nói chúng bay tự lập đi, chúng tao tự trả tiền, chúng mày trả được mấy đồng rồi lên giọng thì không được đâu nhé. Nhìn chung mỗi người một quan điểm, ai cũng cho mình là đúng nhất nhưng thực ra chỉ là phù hợp thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ hiểu ý em , tài chính mình lo hết thì mình là chủ gia đình còn gì, khi chủ gia đình thì mọi thứ là mình quyết, lúc ấy tiếng nói mình có trọng lượng, chả có vấn đề gì làm khó được cụ cả.
Sai bét. Thằng con nhỡ mồm nói hơi to mà ông bố để yên được thì hạnh phúc cũng chẳng tày gang. Sóng ngầm sẽ bung ra không thể đỡ được.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Quan điểm này cũ lắm rồi. Chăm bố mẹ mình như nào để con mình học làm người tốt chứ không cần nó chăm lại.
Bác hiểu sai ý e rồi,mình làm như thế là để dạy con,làm gương cho con chứ k phải là dạy nó về sau bố già mày phải nuôi bố như thế ,còn phần e nói chỉ là những gì e nhìn thấy từ cuộc sống ngoài đời thực đang diễn ra:D

TUCSON9389

Xe điện
Mỗi gia đình lại là một hệ quy chiếu khác nhau. Trong mỗi hệ quy chiếu các yếu tố tác động qua lại là khác nhau. Cụ ko thể mang kinh nghiệm của người khác áp nguyên xi vào mình được.
Giả sử bài toán sống chung, thì cần đạt được một số mẫu số chung đại ý như:
- Bố mẹ và các con, các cháu gần gũi tình cảm, hai bên đều muốn ở gần nhau. Cái gì xuất phát từ tình cảm sẽ bền vững, còn vì hoàn cảnh phải ở cùng thì dễ xảy ra vấn đề.
- Con dâu/rể cũng hợp và quý bố mẹ, quý thật bằng cái tâm.
- Hai bên đều ứng xử mềm mỏng nhường nhịn nhau, chia sẻ, bao dung, thông cảm.
- Cụ là chủ sớ cụ phải là chủ trận địa, phải điều hành đc các bên.
- Hai bên vẫn có chỗ ở riêng, ko thích có thể tách ra linh hoạt.
.......
Nói thì nhiều nhưng cơ bản là con cái sống có đạo lý, đúng mực, ông bà gương mẫu và đừng khắt khe, các bên rộng lượng trên tinh thần xây dựng là ok.
đúng thật, ko có một đáp số chung. tùy thuộc vào hoàn cảnh, tính cách. còn chủ trương là ko có gì quí hơn độc lập tự do, nếu còn tự chủ đc về mặt kinh tế, sức khỏe.
còn khi các cụ ko khỏe, ốm đau thực sự thì đó là trách nhiệm, ko phải hỏi là nên hay ko

Langthang_Mercedes

Xe container
Bác hiểu sai ý e rồi,mình làm như thế là để dạy con,làm gương cho con chứ k phải là dạy nó về sau bố già mày phải nuôi bố như thế ,còn phần e nói chỉ là những gì e nhìn thấy từ cuộc sống ngoài đời thực đang diễn ra:D
Nguyên văn câu của cụ vậy mà! Nhòm chung quan trọng dạy chúng nó thành người hiểu biết, đã hiểu biết thì cúng nó sẽ cư xử bình thường là được.

TUCSON9389

Xe điện
K tiêu cực đâu bác,cái này e học từ ông thầy già gần 80 vẫn xách cặp lên giảng đường dạy sinh viên ông dạy ăn từ từ sống vô tư chết đột tử,ông bảo sống là phải làm việc để thấy mình có ích chứ chết chỉ mong chết đột tử :D,ông là người chế ra xe trường sơn ,đàm phán xây cầu thăng long nghĩ lại thấy nể trọng những người như vậy bác ạ
đấy là mong. ở đời có phải ai mong cái gì cũng được. vả lại, theo cụ thì có ai mong ốm yếu lâu lâu rồi mới chết ko ạ ?

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nguyên văn câu của cụ vậy mà! Nhòm chung quan trọng dạy chúng nó thành người hiểu biết, đã hiểu biết thì cúng nó sẽ cư xử bình thường là được.
Thì đúng là câu của em nhưng nó có nhiều cách hiểu phải k bác

thanhvinhckgtcc

Xe điện
đấy là mong. ở đời có phải ai mong cái gì cũng được. vả lại, theo cụ thì có ai mong ốm yếu lâu lâu rồi mới chết ko ạ ?
Ok bác,chết có nhiều kiểu thì mình cứ sống tốt ở phần đời còn lại chứ lăn tăn lo nghĩ làm gì

OtoArch

[Tịch thu bằng lái]
Xét trên cùng một hệ quy chiếu là gia đình con một, con trai đã lập gia đình riêng, có cháu, bố mẹ đã qua 60 tuổi đến tuổi được coi là về già.
Quan điểm của các cụ như thế nào về vấn đề này, và làm như thế nào để tránh những xung đột không cần thiết khi ở chung.
Không được, ít nhất trước khi kết hôn con trai phải ra ở riêng. Tránh xa việc "con râu mẹ chồng" lằng bà nhằng.

timtoi

Xe tăng
Có điều kiệm thì ai ở nhà đấy còn không thì phải chịu.
Do bố mẹ vợ hoặc chồng yếu kinh tế thôi, chứ chỉ cần khá ổn thì chả bao giờ chịu ở chung như vậy đâu.
E thấy như thế là tối ưu rồi cụ ạ. Cụ có giải pháp hay hơn kh? Nhất là khi ông bà ở tuổi cao cần người thường xuyên để ý chăm sóc

timtoi

Xe tăng
Chuyện nhà cụ đó , mình không biết , không dám lạm bàn, nhưng :

Càng nhiều tiền càng nên giữ khoảng cách để tăng sự tôn trọng.

"Cầm trịch" là tư duy không nên tồn tại trong các mối quan hệ gia đình.

Chỉ ông nào gia trưởng mới thích nó thôi.
Theo cụ 1 người trưởng thành có điều kiện, bố mẹ già 2 bên đều vào giai đoạn yếu đi thì nên thế nào cho phải?