[Funland] Con trai một sống cùng bố mẹ đẻ - nên hay không?

slaz8

Xe ba gác
Độc đinh hay còn trai thứ thì ở chung cần cô con dâu khéo là được.
Vì con người ai chả có lỗi, nếu không khéo cư xử thì bé xe ra to.. mất hết tình máu mủ

congthuong

Xe điện
Xét trên cùng một hệ quy chiếu là gia đình con một, con trai đã lập gia đình riêng, có cháu, bố mẹ đã qua 60 tuổi đến tuổi được coi là về già.
Quan điểm của các cụ như thế nào về vấn đề này, và làm như thế nào để tránh những xung đột không cần thiết khi ở chung.
Thật ngược đời: 60 tuổi đã coi là già, nhưng lấy vợ rồi vẫn chưa là người lớn, vẫn phải bám bố mẹ :))

Bên kia thì 60 tuổi vẫn startup ầm ầm, bầu cử tổng thống, lấy vợ đẻ con...

Linkbun

Đi bộ
Nhà giầu thì sống cùng hay không cũng được, nhà nghèo thì ko thích cũng phải ở cùng:)))

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Điều kiện sống đã khác nên hiện nay bố mẹ 60 tuổi chưa thể coi là về già

Họ còn nhiều nhu cầu như rèn luyện thân thể, ăn uống, nghỉ ngơi, giao lưu bạn bè, đầu tư kinh doanh, đi du lịch...cho tới khi bất lực thì nhờ đến bệnh viện, nhà dưỡng lão. Kể cả tới lúc đó, họ cũng muốn nhờ ông anh tiền giúp là chính để đỡ làm phiền con cháu

Ngày nay thời thế thay đổi nhanh chóng, ở chung 3 thế hệ rất bất tiện vì nhận thức, tư duy quá khác nhau lại thêm giờ giấc sinh hoạt, ăn ngủ nghỉ cũng khác, cho nên ở riêng và đến chơi có báo trước là phù hợp với từng lứa tuổi hơn cả.

Con trai em lấy vk là cho ở riêng luôn, hỗ trợ tạo lập ban đầu như cho ít tiền mặt, xin việc làm, mua sắm trang thiết bị, tư vấn, tham gia ý kiến nếu được hỏi

Nhất định bố mẹ sẽ không trông mà chỉ chơi, nói chuyện gợi mở với cháu, cũng không dạy dỗ cháu được vì quá lạc hậu rồi, tài sản trước sau cũng để lại cho con nhưng vẫn sẽ thuộc sở hữu của bố mẹ khi còn sống...
Chuản cụ nói. Giờ 70-75 vẫn tung tăng, nhất là gặp bạn bè, hội nọ hội kia
Mấy cụ bà mê chùa chiền, đi liên tỉnh, hoen thanh niên.
Ở chung kiểu đấy, khách của phụ huynh đủ ung thủ.

Matizcoi

Xe cút kít
Nói thì dễ hơn làm mà :D
Xa thơm gần thối có phải là câu các cụ vẫn hay nói ko nhỉ, hơi bị đúng đấy.

muamua

Xe buýt
60 tuổi đã làm j mà già. Tuổi đó bạn bè mới cùng nhau rảnh rỗi có nhiều thời gian vui chơi tụ tập với nhau như lúc còn nhỏ vô lo vô nghĩ. E nghĩ 60 tuổi là quãng thời gian thực sự sống cho riêng mình. Vì lúc đó con cái đã trưởng thành. Bố mẹ già đã khuất núi. K còn phải lo chăm con chăm bố mẹ nữa. Giờ mà ở chung với con lại làm osin chăm con cho chúng nó thêm chục năm nữa là hết đời.
E bảo với các con e bố mẹ nuôi các con cho đến lúc học xong đi làm thì mong các con có thể tách ra thuê nhà ở riêng. Còn lúc lập gia đình thì chắc chắn là xin mời ra riêng rồi. Các cháu thì chỉ chơi cùng lúc vui vẻ sạch sẽ thôi, chứ về cơ bản là k có nhiệm vụ trông cháu đâu. Con ai người đó nuôi, nhà ai người đó ở. Cuối tuần gặp nhau vui vẻ là đc rồi.
E thấy ở chung chỉ làm các con ỷ lại.
Ô a e ở chung với bố mẹ hơn 40 tuổi mà gần như vẫn phụ thuộc hoàn toàn vào ôb già, cơm ăn của bố mẹ nhà ở của bố mẹ. Kiếm đc chút j thì cũng chỉ đắp vào thân mình chả nghĩ đến ai. Và gần như cũng chả có tiếng nói j trong gia đình vì lối sống phụ thuộc như vây. Thả ra từ sớm có thể vất vả lúc ban đầu nhưng giờ có lẽ sẽ khá hơn. Giờ ô ý sẵn nong sẵn né quen rồi. Đẩy ra ngoài cũng chả ra. Rồi cũng chả ra đâu vào đâu.
Quan điểm của e khi nào bố mẹ k có khả năng tự chăm sóc bản thân thì mới ở chung với con cái. Chứ còn khoẻ mạnh tự phục vụ đc thì nhà riêng ở cho thoải mái cả 2 bên.

Tony_Le

Xe container
Mỗi người mỗi sở thích, e thì thấy kinh dị với kiểu sống của ông anh cụ.
Ông bà thông gia đồng ý sống kiểu đó là chả cụ nào có tiếng nói gì, phụ thuộc hoàn toàn và ức chế phải biết. Cụ timtoi chưa có vợ đang mơ về một cuộc sống toàn màu hồng à?

skype0211

Xe tăng
Như vợ chồng em hay trêu thằng cu con mới 5 tuổi là, sau này lấy vợ thì ở nhà khác nhé, bố mẹ không trông cháu cho đâu, đẻ được thì tự nuôi, bố mẹ không thích ăn cháo uống sữa như con đâu.
Câu chuyện tưởng như đùa mà rất ý nghĩa. Nên là có khi ở riêng là tốt cho các cụ, tốt cho gia đình nhỏ của mình đấy ạ, nhưng nên ở gần.

Tony_Le

Xe container
Sinh con, nuôi con lớn có ngại quản chi, cha mẹ phải từ bỏ nhiều thứ của bản thân để lăn lộn mưu sinh làm việc kiếm tiền nuôi con ăn học trong mười mấy hai mươi. Đến khi về già thì con cái lại phải đắn đo thế nào cho phải nhẽ… Ôi cuộc đời
Chứ cụ cứ nghĩ sống chung là hạnh phúc, là quan tâm còn sống không cùng nhà là bất hiếu? Đắn đo chính là sự cân nhắc kỹ để cuộc sống bố mẹ mình vui với tuổi già hơn đấy.

Trục

Xe ba gác

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ hỏi thế, hỏi luôn, đưa nho giáo, khổng giáo vào luật, hay vào bộ giáo dục.

Trục

Xe ba gác
Nhà e từ đời các cụ tới nay toàn con 1 mà cưới xong là phụ huynh cho con zai 1 ra ở riêng ngay và luôn.
Cùng lắm có cô con gái ở cạnh, nhưng cũng là nhà đất riêng biệt.
Ko thể hiểu nổi kiểu ở chung chạ tứ đại đồng đường của 1 số nhà luôn, kinh dị!
Nhà em có 4 anh chị em, cũng chẳng ai ở cùng bố mẹ cả.
Em con trai duy nhất, ông cụ bảo em về, em bảo: con về thì con ở được đâu, nhà con đông người, không ở chật được. Về ở với ông lại phải xây nhà mới, tốn lực lắm. Tiền làm nhà thì mua thêm được lô đất nữa, tha hồ ở. Rồi nhà con lại còn chó, gà, mèo nữa, về đây ở thì nuôi kiểu gì. =))
Thế là ông cụ chán hẳn, chả nói gì nữa.
Tối mấy bố con em ở trong đó, có thằng lớn nó ở lại, vì nó cát cứ tầng 2 từ hồi bé, giờ nó lớn, nó bảo nó thích ở một mình. Nên nó ở phòng của nó. Sáng thì ra ở với em học room, đến lúc đi học ngoài trường thì nó ở nhà trên phố cho tiện đi lại.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Sinh con, nuôi con lớn có ngại quản chi, cha mẹ phải từ bỏ nhiều thứ của bản thân để lăn lộn mưu sinh làm việc kiếm tiền nuôi con ăn học trong mười mấy hai mươi. Đến khi về già thì con cái lại phải đắn đo thế nào cho phải nhẽ… Ôi cuộc đời
Thế Cụ coi con Cụ như là người phải trả ơn nuôi dưỡng Cụ chắc.
Con cái trưởng thành, việc của nó là nuôi sống nó và gia đình nó, có cái tổ của nó mà nó không lo chu toàn thì nó còn lo được cho ai.
Nếu Cụ có tư tưởng cậy nhờ con cái về già thì đừng đẻ. Báo hiếu là việc trọng đại, nhưng tùy hoàn cảnh.
Tư tưởng thoáng lên Cụ ạ, con cái có việc của chúng nó, bố mẹ chủ yếu là ủng hộ và giúp nó, chứ đợi quái gì chúng nó báo hiếu lúc về mình về già.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Nói thật nhà em toàn vịt trời mà bảo ông bà sống chung với đứa nào ông bà cũng ko chịu ấy, mặc dù là rể ai cũng dễ tính và chiều, nhưng sống chung va chạm nhiều khi sứt mẻ tình cảm, quan điểm em có con giai cũng khuyến khích cho ở riêng, ai cũng có không gian riêng, và mỗi thế hệ có cách sống khác nhau, nhiều khi nhìn mặt nhau mà sống ko đc theo ý mình nó mỏi mệt lắm. Về lâu dài ko ổn, cá tính mỗi người khác nhau, ở gần chạy qua chạy lại thì đc chứ ở cùng là em ko khuyến khích

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Thế Cụ coi con Cụ như là người phải trả ơn nuôi dưỡng Cụ chắc.
Con cái trưởng thành, việc của nó là nuôi sống nó và gia đình nó, có cái tổ của nó mà nó không lo chu toàn thì nó còn lo được cho ai.
Nếu Cụ có tư tưởng cậy nhờ con cái về già thì đừng đẻ. Báo hiếu là việc trọng đại, nhưng tùy hoàn cảnh.
Tư tưởng thoáng lên Cụ ạ, con cái có việc của chúng nó, bố mẹ chủ yếu là ủng hộ và giúp nó, chứ đợi quái gì chúng nó báo hiếu lúc về mình về già.
Chuẩn, quan điểm của em cũng mong con giai sau này phải lo đc cho gia đình của nó là biết ơn lắm rồi. Báo hiếu có nhiều cách, ko nhất thiết phải ở cùng. Nhiều lúc ở cùng gây gổ, cãi nhau lại thành bất hiếu ấy. Nhiều khi cũng phải nghĩ con cái ngoài việc thăm hỏi quan tâm săn sóc bố mẹ, còn là sống tốt lo đc cho bản thân và gia đình của nó ko làm bố mẹ phiền lòng cũng là cách báo hiếu tốt nhất đó. Cuộc sống của mình ko ổn thì ko bố mẹ nào vui đc cả??

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng lập gia đình nhỏ hơn 10 năm và thấy là nên ở riêng, trừ khi chỉ còn 1 mẹ hoặc bố già hay bệnh ốm đau. Cứ kiếm đc 50 đến 70 củ 1 tháng, nhà 100m 5 tầng thì nói gì chả oách, đe vợ này nọ, chủ gia xưởng là tao. Xã hội nhìn vô: ô ngưỡng mộ. Quan trọng nhất khi sống cùng chính là thái độ người vợ, nếu cô con dâu chịu sống chung đc thì êm ấm (bố mẹ cũng ko quá khắt khe, soi mói). Chứ bị thằng gia trưởng ép sống cùng thì chỉ vui ngoài mặt, làm tròn bổn phận, chứ hỏi hp ko thì ;)). Đến lúc chị em bạn thân nó gặp nhau nó bêu xấu cho bằng hết, heee. Cái gì đẹp cũng trưng ra, chỉ người trong cuộc mới hiểu người trong kẹt.

Trục

Xe ba gác
Chuẩn, quan điểm của em cũng mong con giai sau này phải lo đc cho gia đình của nó là biết ơn lắm rồi. Báo hiếu có nhiều cách, ko nhất thiết phải ở cùng. Nhiều lúc ở cùng gây gổ, cãi nhau lại thành bất hiếu ấy. Nhiều khi cũng phải nghĩ con cái ngoài việc thăm hỏi quan tâm săn sóc bố mẹ, còn là sống tốt lo đc cho bản thân và gia đình của nó ko làm bố mẹ phiền lòng cũng là cách báo hiếu tốt nhất đó. Cuộc sống của mình ko ổn thì ko bố mẹ nào vui đc cả??
Thì vừa muốn có con, vừa muốn có cháu, lại muốn sau này nó ở cùng mình thì đừng đẻ.
Vì sao? Nuôi con rất tốn kém, số tiền đó thì Cụ ấy có thể tích lũy, sống đảm bảo về già cực kỳ thoải mái, thế thì tội quái gì phải đẻ, già tung tiền ra là có người hầu, ơ kìa. :D

Trục

Xe ba gác
Em cũng lập gia đình nhỏ hơn 10 năm và thấy là nên ở riêng, trừ khi chỉ còn 1 mẹ hoặc bố già hay bệnh ốm đau. Cứ kiếm đc 50 đến 70 củ 1 tháng, nhà 100m 5 tầng thì nói gì chả oách, đe vợ này nọ, chủ gia xưởng là tao. Xã hội nhìn vô: ô ngưỡng mộ. Quan trọng nhất khi sống cùng chính là thái độ người vợ, nếu cô con dâu chịu sống chung đc thì êm ấm (bố mẹ cũng ko quá khắt khe, soi mói). Chứ bị thằng gia trưởng ép sống cùng thì chỉ vui ngoài mặt, làm tròn bổn phận, chứ hỏi hp ko thì ;)). Đến lúc chị em bạn thân nó gặp nhau nó bêu xấu cho bằng hết, heee. Cái gì đẹp cũng trưng ra, chỉ người trong cuộc mới hiểu người trong kẹt.
Em không nói vấn đề khác, nhưng vấn đề dạy con thì hai thế hệ khác biệt nhiều. Thế hệ trước thì đòn roi con mới ngoan, nhưng thế hệ sau dạy con ít bạo hành, con vẫn ngoan như thường.
Kế tiếp là dạy kỹ năng, muốn con hơn mình thì đừng để ông bà dạy, vì cùng lắm thì nó chỉ giống mình, cụ nhể. :)

phihanhgia

Xe container
Xét trên cùng một hệ quy chiếu là gia đình con một, con trai đã lập gia đình riêng, có cháu, bố mẹ đã qua 60 tuổi đến tuổi được coi là về già.
Quan điểm của các cụ như thế nào về vấn đề này, và làm như thế nào để tránh những xung đột không cần thiết khi ở chung.
Văn hóa truyền thống làng quê thì hay ở cùng nhà mấy thế hệ.

Văn hóa đô thị thì không nên ở chung, nếu có điều kiện dứt khoát nên ở riêng. Ở riêng nhưng nhà gần là tiện nhất, vd cùng 1 tòa chung cư, hay ở nhà đất cạnh nhau có thể đi bộ qua thăm nhau được, chạy đi chạy lại, đột xuất bất kỳ lúc nào, không ngại, ko tốn thời gian.

Nếu ko có điều kiện thì thôi, chỉ còn cách ở chung và nhường nhịn nhau. Mâu thuẫn, bực bội sẽ đến, và phải hóa giải được để các bên vui vẻ. Nhưng trong nhiều trường hợp cực khó hóa giải vì chỉ cần 3 thế hệ 6 người là đã có 15 quan hệ nội bộ cùng cả trăm quan hệ giao lưu với bên ngoài.

Con cái trưởng thành có gia đình riêng ở đô thị, tự chủ tài chính có thu nhập khá, nên ở riêng (và rất nên ở gần phụ huynh khi phụ huynh đã già yếu, 75-100 tuổi, tùy trường hợp).