[Funland] Con thi xong giờ e lo các cụ .

PhongFood

Xe điện
Năm này con trâu nhà e thi lớp 10. Về học lực nó cấp 2 đều đứng đầu lớp nên e tin tưởng nó. Ôn thi lớp 10 e chỉ bảo nó môn văn và anh văn, môn toán bố nó phụ trách.
Hôm nay thi xong môn toán nó làm e chới với hụt hẫng vì toán thực tế nó làm k đâu vào đâu.
Giờ e lo quá hic hic.
Vấn đề cháu nó nguyện vọng vào trường nào. Vào trường điểm cao thì lo, vừa sức và thấp hơn thì nhẹ đầu.
p/s; Để đạt được 9 đ toán thi vào lớp 10 năm gần đây không dễ. Cụ cứ yên tâm rồi đâu sẽ vào đó. Học trường nào cũng phải đi học thêm bên ngoài cả. :D

Tuan Can

Xe container
Em nghĩ bài này ko khó đâu, nếu cụ đang đi học.
Vâng, em thất học 25 năm rồi. Giờ thấy chúng nó học nặng hơn mình ngày xưa nhiều. Lớp 7 mà dã chứng mình cái hình oằn tà là vằn ntn cũng choáng.

nguyenkhanghanoi

Xe đạp
Website
thietbibepnguyenkhang.com
Có lo cũng chả được lo làm gì , cứ đợi kết quả rồi tính tiếp , cuộc đời con trẻ còn dài cho dù kết quả thế nào thì cái quan trọng nhất là hướng con đến sự phấn đấu liên tục như thế thì cuộc đời con nó sau này dù ở bất cứ môi trường nào nó cũng sẽ thành công .

Smile1102

Xe container
Vâng, em thất học 25 năm rồi. Giờ thấy chúng nó học nặng hơn mình ngày xưa nhiều. Lớp 7 mà dã chứng mình cái hình oằn tà là vằn ntn cũng choáng.

View attachment 8561705
Này cũng bthuong mà cụ, hình học phẳng ngán nhất quả kẻ thêm đường, chả hiểu từ đâu ra :D
Hình như này còn ngon chán cụ ạ :D. Có những cái hình vẽ nát ra ý. Mà hình vẽ này hơi xấu thường ng ta vẽ cạnh dài ở dưới nhìn nó đỡ nhức mắt, em vẽ sẽ xoay 90 độ về bên trái nhìn đỡ rối hơn.
À mà vẽ hình cũng là cả nghệ thuật và đóng góp ko nhỏ vào vụ giải bài đấy ạ.
Em hồi xưa học siêu hình không gian, lúc đỉnh cao là có thể vẽ trong đầu để giải bài luôn

newboyvt

Xe tải
Nói đến thèng cu nhà e em cú lắm. Nó thuộc dạng thông minh hơn chị nó nhưng lười. Học lúc nào cũng hạng 2 trong lớp thôi chớ k chịu lên hạng 1. Thi cữ hối nó học nó toàn lảng lảng chơi, rồi thi xong điểm k được tuyệt đối bị e la nó bẩu" Con lười mà thi được 9 hay 8 mẹ còn muốn gì nữa?." E điên tiếc mắng nó "mẹ biết con có khả năng đạt điểm tối đa sao k chịu học". Nó nói vậy được rồi mà mẹ. Nó viết chữ k đẹp e la nó lại nói đi làm đánh văn bản chỉ cần kí tên thôi mà...
Em nói mẹ muốn con làm cho mẹ tự hào chút đi, nó lại nói đừng so sánh với con hàng xóm nghen.
Em cảm giác mợ muốn con mình phải hoàn hảo, điểm phải tuyệt đối, từ đấy mới cảm thấy tự hào. Nhiều khi như vậy nó thành áp lực đè nặng lên con trẻ, nhất là đang độ tuổi trưởng thành, suy nghĩ nhiều và không muốn bị so sánh với người khác. Cu nhà mợ thông minh với cũng lanh lẹ, em đoán thế dựa trên cách cu nó trả lời, mợ nên thả lỏng hơn chút chút ...

Smile1102

Xe container
Em cảm giác mợ muốn con mình phải hoàn hảo, điểm phải tuyệt đối, từ đấy mới cảm thấy tự hào. Nhiều khi như vậy nó thành áp lực đè nặng lên con trẻ, nhất là đang độ tuổi trưởng thành, suy nghĩ nhiều và không muốn bị so sánh với người khác. Cu nhà mợ thông minh với cũng lanh lẹ, em đoán thế dựa trên cách cu nó trả lời, mợ nên thả lỏng hơn chút chút ...
Bọn mà lúc nào cũng đỉnh cao, khi thả vào môi trường lớn và nhiều bọn giỏi hơn là dễ bị hụt hẫng lắm cụ ạ, nhiều bạn thành stress hoặc tệ hơn.
Nên với.con ntn thì bố mẹ nên thả lỏng, và ko quá serious với thứ hạng nếu ko sẽ càng gia tăng áp lực cho con.

Diep1979

Xe container
Năm này con trâu nhà e thi lớp 10. Về học lực nó cấp 2 đều đứng đầu lớp nên e tin tưởng nó. Ôn thi lớp 10 e chỉ bảo nó môn văn và anh văn, môn toán bố nó phụ trách.
Hôm nay thi xong môn toán nó làm e chới với hụt hẫng vì toán thực tế nó làm k đâu vào đâu.
Giờ e lo quá hic hic.
Chúc cháu may mắn, thi tốt, điểm cao trước đã.

Còn sự học đôi khi không nói hay được cụ ạ, cứ phải quan tâm bọn nhỏ trước đã.
Cụ lo 1,các cháu nó áp lực 10 phần. Trong đó có cả áp lực đến từ kì vọng của cha mẹ

Batman

Xe điện
Con cái nó có gen, tố chất của bố mẹ, nhà mợ giỏi cả đôi thế thì con nó có ngủ suốt ngày vẫn ngon nhá. Như thằng cu nhà anh ấy, đầu toàn đất =)) =)) =))
Các mợ bên thớt kia bẩu trẻ có tố chất là do mẹ 100% đóng góp về hệ gen, bố 0% nhé. Có mợ Smile1102 làm chứng, em dỗi, éo đẻ nữa cho bõ ghét. :))

BMZ_Z4

Xe điện
Này cũng bthuong mà cụ, hình học phẳng ngán nhất quả kẻ thêm đường, chả hiểu từ đâu ra :D
Hình như này còn ngon chán cụ ạ :D. Có những cái hình vẽ nát ra ý. Mà hình vẽ này hơi xấu thường ng ta vẽ cạnh dài ở dưới nhìn nó đỡ nhức mắt, em vẽ sẽ xoay 90 độ về bên trái nhìn đỡ rối hơn.
À mà vẽ hình cũng là cả nghệ thuật và đóng góp ko nhỏ vào vụ giải bài đấy ạ.
Em hồi xưa học siêu hình không gian, lúc đỉnh cao là có thể vẽ trong đầu để giải bài luôn
cái vẽ hình học trong đầu thì không phải là học siêu mới có thể làm được.
Em chỉ phục đội giải mấy bài vật lý mạch điện mà vẽ nhanh như chảo chớp cơ.

Batman

Xe điện
Cái mạch RLC nó có nguyên tắc vẽ và công thức, áp vào là xong mà Cụ. Hình học em học tốt, vật lý em học tốt - nhưng động đến vật lý nguyên tử - quang - lượng tử là ngu luôn. Cái bộ môn giao động sóng - cộng hưởng rất phức tạp.

DTK65

Xe tăng
Cụ nào biết giáo viên giỏi dạy môn Văn và Anh thì giới thiệu giúp em nhé, sang năm con nhà em cũng thi vào lớp 10 mà bây giờ chưa tìm được giáo viên để học thêm. Nhà em ở Đống Đa ạ, nếu học online thì tốt quá. Em cảm ơn các cụ nhiều nhé!

thuyhtt

Xe tăng
Hà Nội mai mới thi sở. Cụ ở khác HN à?
cụ này tình hình này chắc thi sở HCM, toán khó lè lưỡi há mồm cụ ạ.
Nhưng khó chung cụ chủ tus ạ, đâu sẽ có đó thôi. Con em mai cũng thi sở HN đây.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Vâng, em thích học hình và thấy hồi đó bài nào em vớ đc là em cũng làm đc kể cả đề thi HSG lớp trên và nhiều bài ko cần vẽ ợ nên thấy mình ngon phết :D.
Thường em rất lười vẽ nên toàn bảo bạn vẽ hộ cơ ạ.
Mấy món mạch mủng điện điện tử em học nhiều phết mà ra khỏi phòng thi quên sạch chả có vết hằn gì trong não nữa rồi, chắc tại dốt nên thế.

Batman

Xe điện
Cụ nào biết giáo viên giỏi dạy môn Văn và Anh thì giới thiệu giúp em nhé, sang năm con nhà em cũng thi vào lớp 10 mà bây giờ chưa tìm được giáo viên để học thêm. Nhà em ở Đống Đa ạ, nếu học online thì tốt quá. Em cảm ơn các cụ nhiều nhé!
F1 nhà em trước học Bế Văn Đàn, để em hỏi cháu hộ cụ. Tiếng anh nó thi hồi đó được 9,75 thì phải.

Smile1102

Xe container
Giỏi cho việc gì hả cụ? Ví dụ thi chuyên hay thi điều kiện? Mục tiêu mấy điểm? Chi phí chịu đc bao nhiêu?

Smile1102

Xe container
Cái mạch RLC nó có nguyên tắc vẽ và công thức, áp vào là xong mà Cụ. Hình học em học tốt, vật lý em học tốt - nhưng động đến vật lý nguyên tử - quang - lượng tử là ngu luôn. Cái bộ môn giao động sóng - cộng hưởng rất phức tạp.
À mạch thời học phổ thông thì lại dễ. Em cứ nghĩ đến mấy môn điện, điện tử hồi học Gđoan 1 BK mới ngán, chả nhớ gì luôn.
En thi BK làm đc bài quang mà tự mình phục mình luôn vì thấy đề khó vãi.

Batman

Xe điện
À mạch thời học phổ thông thì lại dễ. Em cứ nghĩ đến mấy môn điện, điện tử hồi học Gđoan 1 BK mới ngán, chả nhớ gì luôn.
En thi BK làm đc bài quang mà tự mình phục mình luôn vì thấy đề khó vãi.
Thi đh thì em được 24,5₫, môn vật lý á, em được hẳn 5 điểm, không để đâu cho hết nhục. =))

DTK65

Xe tăng
Giỏi cho việc gì hả cụ? Ví dụ thi chuyên hay thi điều kiện? Mục tiêu mấy điểm? Chi phí chịu đc bao nhiêu?
Thi bình thường chứ không cần chuyên, mục tiêu đỗ được vào lớp 10 công lập thôi cụ à