[Funland] Con em cho đi học ở các trường tiểu học công lập liệu có đảm bảo học phát âm tiếng Anh chuẩn?

ocean1

Xe tăng
Theo em chuẩn tiếng Anh là những người đọc tin tức trên TV . Họ dùng tiếng Anh rất chuẩn, phát âm chữ nào , rỏ ràng chữ nấy. CCCM tìm nghe bản tin của nước ngoài, sẽ thấy cách họ phát âm tiếng Anh ra sao.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
- Học tiếng Anh ở trường công cũng không sao cả (chủ yếu là bản thân học sinh phải chăm chỉ, mỗi ngày đều đặn tự học 1h ~ 2h đồng hồ trong suốt 12 năm học phổ thông).
- Luyện nghe thì youtube.
- Luyện nói thì tập nói với các trợ lý ảo điện thoại thông minh.
- Học chăm thì hết lớp 11 là đạt IELTS 8.0
Đó là kinh nghiệm của bản thân cháu (học trường công, không thông minh, chỉ được cái là học chăm).

moly

Xe điện
con em học trường công do mẹ cho nghe nhiều nên bất chước theo cả cách nôi âm, ngữ điệu khi học trường công toàn về nói các cô đọc kiểu gì ấy không giống con vẫn nghe. Em phải nó là con cứ nói theo những gi con đã nghe, mỗi người có kiểu nói riêng nhưng con nghe là do người bản xứ nói nên con cứ học theo họ. Cô cũng chẳng thích gọi con nhà em vì nó trẻ con vô tư nói với cô khi cô sửa cho gióng các bạn là: nhưng con đọc giống như video con nghe mà, mẹ con nói cứ đọc theo đó là chuẩn. Học phí trường công vậy nên khó đòi hỏi gì, Cũng thông cảm với các cô. ngược lại ngũ pháp các cô dạy tốt, thôi thì ưu điểm thì mình học, nhược điểm thì học ở ngoài, hài hòa cân đối là được. Tiền nhiều thì vào quốc tế xịn ấy, tiền ít phải chịu khó vậy

rikah

Xe hơi
Vậy thì làm sao để cháu học được giáo viên cấp 1 phát âm chuẩn để cháu đỡ bị phát âm sai ngay từ trứng nước mợ nhỉ?
Bây giờ cấp 1 toàn kết hợp với các tt ngoại ngữ có GVNN dạy, chứ có GVVN dạy nữa đâu

minhtallica

Xe buýt
Trước tiên phải định nghĩa thế nào là phát âm tiếng Anh chuẩn, tức là có tiêu chí rồi mới bàn được. Theo ý kiến cá nhân em - một người biết 3 ngoại ngữ (Hic, khoe tý! :P) - phát âm tiếng Anh chuẩn là khi ta thi lấy chứng chỉ ngoại ngữ kiểu như IELTS, TOEFL, TOEIC ta đạt mức đủ để học đại học hoặc đi làm. Ví dụ 6,5 điểm IELTS, 100 điểm TOEFL... Lý do: khi thi chứng chỉ là phải thực hiện các bài test đọc hiểu, nghe hiểu, nói để máy hiểu (cho điểm). Vậy nếu như ta nói để hệ thống nhận thi hiểu được ở một mức độ nào đó thì có nghĩa là phát âm và cách diễn đạt của ta đã đạt yêu cầu, không cần phải băn khoăn lắm tới phát âm. Nếu thích thì chỉ cần học thêm để hoàn thiện mà thôi.

Như vậy, có thể nhận định rằng hệ thống dạy ngoại ngữ hiện tại ở trường công lập là chưa đạt yêu cầu! Học ở trường không đủ để thi tiếng Anh lấy chứng chỉ ngoại ngữ đi học/đi làm. Để phát âm chuẩn cùng với các kỹ năng khác thì cần phải học thêm ở các trung tâm ngoại ngữ. Việc cần làm của chúng ta là tìm những trung tâm có uy tín và kiếm đủ tiền để trả tiền học!!! :P

Nói riêng về chuyện phát âm tiếng Anh: tiếng Anh hay cũng như các tiếng châu Âu khác (Đức Pháp Nga Ý TBN...) phát âm không có thanh sắc như tiếng Việt hoặc Tàu, không phát âm nhát một (từ dạng đơn âm) mà đa âm (từ đa âm) lên trầm xuống bổng tùy theo tình huống hội thoại và một từ đa âm bao giờ cũng có trọng âm. Nhấn trọng âm cho đúng là một kỹ năng cực quan trọng khi nói tiếng Anh (và tiếng châu Âu khác). Người Việt chúng ta nếu không được dạy dỗ chuẩn thường nói tiếng Anh sai trọng âm (theo bản năng tiếng Việt) làm người nghe không hiểu. Phát âm có thể không được chuẩn như dân bản địa nhưng nếu nói có ngữ điệu, không nhát gừng và nhấn trọng âm chuẩn thì chắc chắn đến 99% là người đối thoại (Ngầm định là English speaking people) sẽ hiểu!

darthvader

Xe điện
Việt Nam này, trừ những con em được sống từ bé ở nước ngoài ra. Chả có đứa nào phát âm chuẩn người bản địa cả. Hãy nghe bọn tây nói tiếng Việt, dù sõi đến đâu vẫn là lơ lớ.
Cũng dựa vào đó mà nói, thì các con chỉ cần hiểu cấu trúc, nâng cao từ vựng. Và biết diễn đạt sao cho đối phương hiểu. Là đủ rồi
Chuẩn rồi cụ.. không nên ép ở VN mà phải phát âm chuẩn như tây.. quan trọng là cứ tự tin gặp tây nói chuyện không phải ngượng là quen mồm, em nói sai cả phát âm sai cả ngữ pháp vẫn nhiệt tình chém nên được chúng nó hưởng ứng sửa cho chứ không lịch sự giả vờ hiểu rồi cười cười... bọn trẻ ở nhà ra ngoài còn không mạnh dạn giao tiếp bằng mình vì cứ sợ sai này sai kia..

Có bài post của cụ Hiendai em cho là chuẩn...

...
Trong khi đó cái lõi để người Anh nghe hiểu là nói đúng âm, không bỏ phụ âm cuối, nhấn đúng trọng âm từ, trọng âm câu, lên xuống giọng câu, nối từ (theo kinh nghiệm thì cứ không bỏ âm cuối của từ thì nói nhanh nó sẽ tự nối sang từ sau nếu có). Phải nắm được các yêu cầu này rồi thì mới có thể lên level cao hơn là bắt chước giọng vùng nào đó. Giống như phải nói rõ dấu của từ rồi thì mới đổi sang giọng vùng khác được.
Người Ấn nói tiếng Anh chẳng hạn, rất nhiều dân Việt nghe qua thấy buồn cười nhưng người bản ngữ có thể thấy lạ nhưng hiểu và không thấy sai, khác hẳn người Việt nói Vietlish thì người bản ngữ chịu không hiểu đang nói gì.
Hoặc như bà Aungsan Suki, sinh ở xứ thuộc địa cũ của Anh, được học tiếng Anh từ bé, ở hàng chục năm ở Anh, chồng con đều người Anh tức là hoàn toàn có thể nói y chang giọng London nhưng vẫn giữ giọng Miến. Người Anh nghe hiểu và còn thấy thích điều này.
Vì thế các cụ không nên quá tự ti khi không nghe giống hoàn toàn như "TÂY".

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cứ cho con sang bển là khỏi lăn tăn, Tây phát âm cũng có Tây kinh, Tây thổ mừ...
Sao k nói thẳng là thích tây sang đó luôn cho chuẩn,đỡ đao đầu nhể. Tiếng Lào ra tiếng Ý luôn ...m

Captain

[Tịch thu bằng lái]
thật cụ nhỉ. Các phụ huynh cứ quan trọng hóa vấn đề. Em chưa qua 1 trường lớp bên ngoài nào, chưa học một thằng tây con tây nào hết. Mà trải qua 30 năm trường đời, giờ đang làm việc tại công ty nước ngoài, nói tiếng anh lưu loát ( ko cần biết chuẩn hay ko) còn hơn bọn sinh viên bằng nọ, bằng kia mới vào. Đấy, 12 năm trường làng, 4 năm rưỡi đại học. Đâu cần quóc tế quốc tủng.
Cụ làm môi trường nước ngoài, được tiếp xúc hàng ngày, so với các cháu học ĐH ở VN làm gì.
Việc nói lưu loát với nói chuẩn theo bản ngữ nó khác nhau. Nói được tiếng Anh đúng theo bản ngữ cũng làm cho ng bản địa tôn trọng mình hơn rất nhiều.

Moriarty

Xe container
Tiếng Việt thôi còn ngọng níu ngọng nô nứa nà TA

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy nhiều bố mẹ cứ phải cuồng lên lo cho con học tiếng Anh từ bé tí ko hiểu để làm gì? Tiếng Việt chuẩn, tư duy, nhân cách là những cái cần học đầu tiên thì hãy dành thật nhiều thời gian đầu đời đó cho đứa trẻ. Nếu gia đình có điều kiện thì ko nói làm gì, thuê hẳn gv chuẩn bản xứ hoặc trường tư hay quốc tế chất lượng cao. Còn ko thì sao phải cố? Nếu tư duy con cụ tốt thì chả cần tiếng Anh chuẩn thì con cụ vẫn có thể thuê đầy phiên dịch chuẩn tiếng Anh, hoặc con cụ có nói tiếng Anh Ấn đi nữa thì bọn nước ngoài nó vẫn hiểu và tôn trọng. Thực tế ở Vn mình tôi thấy đến về quê cũng học đòi thuê gv nước ngoài cho con, nên cuối cùng toàn gv nào thì châu Phi, Ấn, các loại tây Ba lô các nước châu Âu ko phải bản xứ, cũng chả hiểu có trình độ sư phạm hay ko...các kiểu sang Vn cũng đc mang danh gv bản xứ dậy Tiếng Anh.
Không phải cuồng, nhưng tiếng Anh giờ là công cụ không thể thiếu để đi xin việc và để làm việc hiệu quả.
Bạn đi đàm phán hợp đồng mà thuê phiên dịch thì thua chắc.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Thôi em xin cc, nhà em có hai đứa em, 1 đứa là công dân Can rồi, 1 đứa ở Vn, thế nào mà thằng VN toàn chê anh nó ...ngu, éo biết gì, toàn nói tiếng bồi đây.
Đúng rồi, bọn VN nó toàn vậy đó cụ. Dốt mới hay chê, ngọng lại hay phát biểu.:))

ambdiep

Xe buýt
CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
cụ phải trả tiền cho con học ngoài thôi, ngoài ra không phải tự nhiên giờ nhiều người trả nhiều tiền để học trường tư đâu ah.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng anh chỉ cần mình nói người ta nghe hiểu, người ta nói mình nghe hiểu. Chuẩn đc thì tốt ko thì thôi, quan trọng gì đâu.
Tuỳ quan điểm. Tuy nhiên trong một môi trường cạnh tranh, người nói lưu loát, biết tán dóc & bàn luận về thể thao sẽ được cân nhắc trước ng chỉ biết diễn đạt đủ để người đối diện hiểu.

just for fun

Xe lăn
Tuỳ quan điểm. Tuy nhiên trong một môi trường cạnh tranh, người nói lưu loát, biết tán dóc & bàn luận về thể thao sẽ được cân nhắc trước ng chỉ biết diễn đạt đủ để người đối diện hiểu.
Đang nói đến phát âm ạ, phát âm ko chuẩn vẫn có thể chém gió lưu loát về các lĩnh vực, miễn là họ có kiến thức về lĩnh vực chém gió.

fanmu123456

Xe hơi
CCCC ơi hihi

Tiền nào của nấy thôi. Trường công 1 tháng có 1 triệu học phí, 1 tuần có 4 tiết tiếng Anh, cô giáo thì phát âm như mứt vì toàn thi trên giấy.

Muốn phát âm tốt, thì cứ cho nghe băng nhiều vào, nghe nhiều sẽ phát âm tốt

Nhiều tiền hơn thì cho học Zola, VUS từ bé

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Đang nói đến phát âm ạ, phát âm ko chuẩn vẫn có thể chém gió lưu loát về các lĩnh vực, miễn là họ có kiến thức về lĩnh vực chém gió.
Cụ cứ thử đặt mình vào vị trí phải tiếp chuyện một ông vừa ngọng, vừa lắp, lói không thõi, lại nói giọng địa phương. ;)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cụ cứ thử đặt mình vào vị trí phải tiếp chuyện một ông vừa ngọng, vừa lắp, lói không thõi, lại nói giọng địa phương. ;)

Một thằng "vừa ngọng, vừa lắp" thì khó có thể nói lưu loát, hay biết tán dóc hoặc bàn luận về các vấn đề nói chung tùy câu chuyện đang diễn ra, vì những người này (những ai có tật ngọng nói lắp) sẽ có rất nhiều hạn chế trong khả năng tiếp thu kiến thức cũng như có sự cảm nhận tâm hồn một cách tinh tế, mà một khi đã không thu tốt thì lấy cái đ.ếch gì ra mà phát ??? :))
Còn phát ra cái vớ vẩn thì ai mà thèm nghe? :P

Đấy là chưa nói cái cơ bản nhất là đã nói lắp thì còn đâu là lưu loát?! =))

just for fun

Xe lăn
Cũng bình thường ạ, vì cháu nói ko chuẩn nhưng cũng lang thang các nước + làm việc với Tây khá nhiều nhưng cháu chưa thấy có trở ngại gì. Tuy nhiên nói hay nói chuẩn thì tốt hơn là nói ko hay ko chuẩn ạ.
Quan trọng là cái ông nói ngọng kia có gì để nói không thôi ạ. Ngôn ngữ là chỉ để diễn đạt ý mình cần nói thôi, cứ kiến thức và tự vựng đầy mình, thì có ngọng tí cũng ko sao.
Thế giới có được bao nhiêu người nói chuẩn tiếng Anh đâu.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Cái cụ nói đâu phải là phát âm tiếng Anh như người bản ngữ ạ. Nó là level cao hơn, sử dụng tiếng Anh như ngôn ngữ thứ hai( hay là ngôn ngữ mẹ đẻ thì đúng hơn).