[Funland] Con em cho đi học ở các trường tiểu học công lập liệu có đảm bảo học phát âm tiếng Anh chuẩn?

Captain

[Tịch thu bằng lái]
CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
Tiếng Anh công lập thì đừng hi vọng phát âm chuẩn. Sau này rất khó sửa.
Muốn chuẩn ngay từ đầu phải cho trẻ học người bản địa. F1 nhà e học gv bản địa ngay từ đầu nên phát âm như ng bản ngữ.
Ngày đầu tiên e ra nc ngoài, mình nói thì nó không hiểu, nó nói mình cũng điếc luôn. Sau em phải mở từ điển, tự học phát âm lại từ đầu, rồi làm việc chung với họ thì học cách phát âm của họ, dần dần mới luyện phát âm chuẩn được.

muonbiet

Xe tải
CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
Theo em cụ cứ cho F1 tiếp xúc với tiếng Anh chuẩn từ cấp 1 bằng cách cho nghe băng đĩa chuẩn. Bây giờ dễ kiếm các bài nghe phù hợp qua các trang tiếng anh uy tín. Như thế sẽ hình thành kỹ năng nghe nói chuẩn hơn, ít bị phụ thuộc khi gặp trường hợp học ở lớp mà giáo viên dạy chưa chuẩn ạ

alceste

Xe điện
CCCC ơi hihi

Chuẩn theo cái gì? Cùng ở Anh, vùng nọ nói vùng kia còn khó nghe nữa là người nước ngoài, hay học tiếng Anh VN, sang Úc nói chuyện với nhưng người ít tiếp xúc với người nước ngoài đảm bảo ko hiểu gì, nhất là vùng nông thôn, nói chung đi ra ngoài thành phố 20 km đã khác. Hay sang New Zealand, dân New nói tiếng Anh là dã thấy bâng khuâng lạ.

Vấn đề quan trọng nhất của ngôn ngữ là nói cái gì, nói người khác có thể hiểu được. Bạn chị chắc gì đã phát âm đúng? Như dân Thái, Sing, Nhật, Hàn, Phi nói tiếng Anh đều bị ảnh hưởng của thổ âm. Đặc biệt dân Phi, kể cả hội làm cho Tây nói tiếng Anh nghe như Tangalo, mặc dù nghe nói trôi chảy vì dân được học hành thì sử dụng tiếng Anh nhiều hơn, nhưng mà bị pha giữa Tangalo và tiếng TBN rất nhiều.

John2021

Xe tải
Cụ cho em hỏi F1 của cụ là học cấp 2 hay cấp 3 thế ạ. Và nếu cô phát âm sai thì liệu có ảnh hưởng đến chất lượng tiếp thu của bé không vậy ạ?
C2 ạ. Còn ah hay ko e cũng ko rõ. F1 nó học ở TT nữa nên e nghĩ ko sao.

Mít tờ Tung

Xe buýt
Việt Nam này, trừ những con em được sống từ bé ở nước ngoài ra. Chả có đứa nào phát âm chuẩn người bản địa cả. Hãy nghe bọn tây nói tiếng Việt, dù sõi đến đâu vẫn là lơ lớ.
Cũng dựa vào đó mà nói, thì các con chỉ cần hiểu cấu trúc, nâng cao từ vựng. Và biết diễn đạt sao cho đối phương hiểu. Là đủ rồi

ocean1

Xe tăng
Theo e hiểu là cụ chỉ theo các trường bậc t
Thật ra em cũng chẳng biết hệ thống giáo dục ở Mỹ sắp xếp trường học ra sao nữa . Hai đứa nhóc nhà em, học trong hệ thống UC ,toàn là trường công. Sau khi học xong, thì 1 đứa làm thầy dạy cho trường UCSF, một đứa làm cho trường Standford

Mít tờ Tung

Xe buýt
Chuẩn theo cái gì? Cùng ở Anh, vùng nọ nói vùng kia còn khó nghe nữa là người nước ngoài, hay học tiếng Anh VN, sang Úc nói chuyện với nhưng người ít tiếp xúc với người nước ngoài đảm bảo ko hiểu gì, nhất là vùng nông thôn, nói chung đi ra ngoài thành phố 20 km đã khác. Hay sang New Zealand, dân New nói tiếng Anh là dã thấy bâng khuâng lạ.

Vấn đề quan trọng nhất của ngôn ngữ là nói cái gì, nói người khác có thể hiểu được. Bạn chị chắc gì đã phát âm đúng? Như dân Thái, Sing, Nhật, Hàn, Phi nói tiếng Anh đều bị ảnh hưởng của thổ âm. Đặc biệt dân Phi, kể cả hội làm cho Tây nói tiếng Anh nghe như Tangalo, mặc dù nghe nói trôi chảy vì dân được học hành thì sử dụng tiếng Anh nhiều hơn, nhưng mà bị pha giữa Tangalo và tiếng TBN rất nhiều.
thật cụ nhỉ. Các phụ huynh cứ quan trọng hóa vấn đề. Em chưa qua 1 trường lớp bên ngoài nào, chưa học một thằng tây con tây nào hết. Mà trải qua 30 năm trường đời, giờ đang làm việc tại công ty nước ngoài, nói tiếng anh lưu loát ( ko cần biết chuẩn hay ko) còn hơn bọn sinh viên bằng nọ, bằng kia mới vào. Đấy, 12 năm trường làng, 4 năm rưỡi đại học. Đâu cần quóc tế quốc tủng.

Dh639010

Xe tải
Nhân tiện em hỏi, từ này trước cụ được dạy phát âm là gì (căm pho tây bồ à cụ :)) ) và nay con cụ sửa lại thành phát âm như nào ạ :D
Ngày xưa gv dạy đúng kiểu mợ nói, đã thế lại còn nhấn trọng âm từ pho cho hào sảng😀
Giờ thì phat âm như từ điển rồi ạ😀

ocean1

Xe tăng
Việt Nam này, trừ những con em được sống từ bé ở nước ngoài ra. Chả có đứa nào phát âm chuẩn người bản địa cả. Hãy nghe bọn tây nói tiếng Việt, dù sõi đến đâu vẫn là lơ lớ.
Cũng dựa vào đó mà nói, thì các con chỉ cần hiểu cấu trúc, nâng cao từ vựng. Và biết diễn đạt sao cho đối phương hiểu. Là đủ rồi
Cụ nói chính xác. Mấy đứa trẻ sống ở nước ngoài từ bé, nói tiếng Việt nghe buồn cười lắm.

Chỉnh sửa cuối:

ca_kiem

Xe container
trường công thì phải chấp nhận thôi.. ngày cả chương trình dạy và môi trường không đạt. Các em trường công học giỏi TA 99% là học thêm ngoài ở các trung tâm xịn. Muốn con phát âm chuẩn bắt buộc học quốc tế hoặc học các trường gần giồng quốc tế.
Nói về tiếng Anh thì không nhất thiết phải giống hệt dân bản địa tuy nhiên cái quan trọng mọi người không để ý là học tiếng Anh xong co bao nhiêu người có " ĐỦ KHẢ NĂNG NGHE, NÓI, ĐỌC HIỂU ĐỂ DỄ DÀNG NGHIÊN CỨU HỌC TẬP , HỘI THẢO, DIỄN THUYẾT = TIẾNG ANH VỚI QUỐC TẾ". Với trường công mà không học thêm e hơi khó... nhưng trường quốc tế 100% là được

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
thật cụ nhỉ. Các phụ huynh cứ quan trọng hóa vấn đề. Em chưa qua 1 trường lớp bên ngoài nào, chưa học một thằng tây con tây nào hết. Mà trải qua 30 năm trường đời, giờ đang làm việc tại công ty nước ngoài, nói tiếng anh lưu loát ( ko cần biết chuẩn hay ko) còn hơn bọn sinh viên bằng nọ, bằng kia mới vào. Đấy, 12 năm trường làng, 4 năm rưỡi đại học. Đâu cần quóc tế quốc tủng.
Nhà mình, ngay các cụ ở trên, cũng rất nhấn mạnh vụ phải học người bản địa. Vấn đề Bản địa là ở đâu? Học các bạn Tây balo, hay giáo viên người Nam Phi sử dụng rất nhiều cấu trúc ngôn ngữ khác với người Anh/ hay Mỹ? Nhiều bố mẹ còn nhồi nhét con đi học với giáo viên Phil, đặc điểm là phát âm '-tr' rất nặng và âm hưởng tiếng dân tộc rất rõ.

Ngôn ngữ thực ra là dễ học nhất, trừ 1 số rất ít bạn hoàn toàn có năng khiếu ngôn ngữ, học 1 kèm 1 vẫn ko thể vào được, thì từ bé có học giời vẫn vật vã. Thực ra khi chỉ cần có môi trường (làm việc, học tập, sinh hoạt) có sử dụng tiếng Anh, thì tự khắc con người ta sẽ học theo và điều chỉnh rất nhanh.

Yêu cầu đi học hay xin học bổng nước ngoài họ cũng chỉ cần trình độ 6.5 là khá basic, nhưng chuyên môn hay kinh nghiệm tốt chứ chẳng ai cho hb vì tiếng Anh cả. Em thật!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Tôi thấy nhiều bố mẹ cứ phải cuồng lên lo cho con học tiếng Anh từ bé tí ko hiểu để làm gì? Tiếng Việt chuẩn, tư duy, nhân cách là những cái cần học đầu tiên thì hãy dành thật nhiều thời gian đầu đời đó cho đứa trẻ.
Hay cho từ "cuồng tiếng Anh" của cụ =D>. Nhiều người cứ nghĩ có tiếng Anh là có tất cả, các thứ khác dường như không mấy được coi trọng.
Tiếng Anh chỉ đơn thuần là công cụ giao tiếp, đủ dùng là tốt rồi. Nguồn lưc và thời gian nếu có thì nên đầu tư vào nhiều cái khác hay ho hơn.

mmxhung

Xe điện
Tất cả do năng khiếu và nỗ lực của bản thân mỗi người, không có hai thứ trên thì dù có bỏ tiền ra mua chữ cũng chỉ để lòe thiên hạ chút thôi chứ chả dùng được gì.
Tất nhiên, có tiền thì cứ cho con học thêm thì cũng tốt.

Website
www.otofun.net
Ngay cả trường quốc tế mà dạy phát âm cũng còn sai à cụ :(( thế thì không biết sẽ phải đặt con em chúng ta ở đâu ạ
Sao không ạ? Trường quốc tế thì cũng có giáo viên đến từ các quốc gia khác nhau. Kể cả trong trường hợp cùng 1 quốc gia thì các vùng khác nhau cũng đâu có nói giống hệt nhau ạ ;)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

vim732000

Xe buýt
Như thế nào là phát âm chuẩn? Như người bản xứ? Chẳng bao giờ có cái mùa xuân ấy. Miễn là mình nói nó hiểu và nó nói mình hiểu là ok rồi.

lum..zzz

Xe điện
CCCC ơi hihi

Còn lâu cụ ơi, con em học quốc tế giáo viên chủ nhiệm 2 là người bản ngữ ( Mỹ, Anh, Úc, Ca... không Ấn, Nam Phi, Phi) chứng chỉ giáo viên các cấp đủ từ mẫu giáo đến bh lớp 3 đến bg thấy tạm ổn nghe nói đọc viết, và mục tiêu 3 đứa nhà em hết cấp 1 mới chuyển về các trường chi phí nhẹ hơn vì hiện nay 500tr/1 đứa. Còn trường công em nghĩ cháu có năng khiếu cụ phải đầu tư thêm học thêm dài kỳ

moly

Xe điện
cho bọn nó hoc theo razkid, litte fox, rồi một số kênh dạy tiếng anh như bbc learning english.., nghe cho nhiều vào nhất là từ bé sẽ chuẩn hơn vì đó là những thứ mà họ làm ra để dạy ngoại ngữ cho nước khác nên sẽ sử dụng thứ tiếng anh mà được coi là chuẩn của họ. cứ nghe nhiều vào khắc ngấm. con nhà em đứa em cho nghe học theo rakid, little fox từ bé đọc và nói khác hẳn con chị, nó bắt chước kiểu nối âm rồi ngữ điệu trong đó nên phát âm khá tự nhiên

XPQ

Xe cút kít
Mua cái vô tuyến, chỉ cho xem các kênh tiếng Anh của thiếu nhi, Nát deo và Đít ca vơ ly. Độ 1 năm là nghe tốt, còn hiểu đến đâu hay đến đấy. Nó nghe được khắc nói được.

Trình độ trung cấp hoạn lợn như em mà nghe nhiều phát âm cũng chuẩn. Từ độ anh Hiền quản VOV, em tự nhiên cũng phát âm chuẩn giọng VOV. Không thở và có thở, không có việc gì là không thở!

The Silent

Xì hơi lốp
CCCC ơi hihi

Vậy thì cụ cho f1 qua học trường quốc tế chuẩn Anh hoặc chuẩn Úc ngay đi ạ. Chứ theo như cụ nói, em cũng thất hết sức quan ngại dùm cụ.