[Funland] Con em cho đi học ở các trường tiểu học công lập liệu có đảm bảo học phát âm tiếng Anh chuẩn?

The Silent

Xì hơi lốp
Em toàn nói tiếng lào với thằng tàu nói tiếng anh với thằng campuchia và em nói tiếng khme cho thằng lào. Em nói tiếng mẹ đẻ với thằng tây lông. Xong em vẫn được làm sếp chúng nó những mấy năm cụ ạ. Em học trường làng lớn lên trong xóm. Được cái em may mắn, trường làng đào tạo em tốt chắc kiến thức cơ bản. Phọt phẹt đến giờ, nghèo rách, nhưng không đến nói chết đói. Em chạy Grab Biker ạ.

cuckhoai

Xe tăng
CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
Nhưng sợ cấp 1 giáo viên phát âm sai các cháu lặp theo thì thành sai mà các cháu cứ nghĩ là đúng ấy cụ ạ, Cái này mà thành thói quen thì hơi khó sửa 1 chút
Theo em chả sao, miễn hiểu được nội dung của người nói. Như mợ viết vẫn sai chính tả, em đọc vẫn hiểu ý mợ đấy thây. :D
PS: nhưng dù sao cái gì chuẩn cũng hơn.

Toi88888

Xe điện
Hóa ra ở bển cũng có Tây mường với Tây thái hả mợ? =))
Nhiều chứ cụ
Như ở chỗ miền nam Mỹ nói khác rồi. Vd cụ đến sân bay Miami. Nghe tiếng anh pha tiếng Ét pa nhon của cùng 1 người Mỹ nó cũng khác

Dungha

Xe điện
Em thấy bọn trẻ con bây giờ xem youtube nhiều nên phát âm chuẩn. Giáo viên giờ cũng được tiếp xúc nhiều không như ngày xưa toàn các cô chuyển từ tiếng Nga sang tiếng Anh. Nên việc phát âm bây giờ không ngại như xưa nữa.

just for fun

Xe lăn
Trong tất cả đội nói tiếng Anh mà cháu đã gặp, đội Hongkong nói tiếng anh là khoai nhất, xủng xoẻng khó nghe vô cùng, đã thế chúng nó nói rõ nhanh.
Đội Pháp nói tiếng anh nghe cũng khó.

mr teppi

Xe buýt
Em chưa thấy bé nào chỉ học TA trên lớp mà giỏi cả, kể cả có liên kết với các TT TA. Nên học TA trên lớp em không quan tâm lắm!

xomo

Xe buýt
Còn xem con nhà cụ thế nào. Tiếng Việt có khi vẫn ngọng thì thầy giời cũng chịu!

Steven

Xe tăng
Trường công bây giờ cũng thuê gv tây vào dậy nhưng không ăn thua đâu. Các cụ ra ngoài chọn trung tâm hoặc lớp học tốt mới được

CCCC ơi hihi

Bạn em đang dạy tiếng Anh cho khá nhiều giáo viên cấp 1. Họ chia sẻ đồng nghiệp phát âm sai và buộc học sinh cũng phát âm sai theo mình. Đến cấp 2, 3 và thi THPT quốc gia cũng chỉ thi trên giấy về ngữ pháp, và kỹ năng đọc. Còn không hề thi kỹ năng nghe - nói - phát âm.

Em rất quan ngại con em mình mà nghe phát âm sai ngay từ trong trứng nước ở giáo viên tiểu học, rồi cả trung học, thì liệu lớn lên cháu có sửa được thói quen phát âm sai không ạ các cha mẹ. Vấn đề này rất quan tâm vì nó liên quan đến mầm non tương lai mong CCCC tư vấn tận tình
em chả được thầy tây nào dạy, chém TA tây hiểu tuốt.

như thằng tây nói TV 'tội yếu em' thôi mà.

Ha Cong Anh

Xe điện
Nghe nói tiếng Anh với trẻ con thời nay không khó, trừ khi đứa trẻ quá kém cỏi.

Arabia

Xe tăng
Nói thật đây là một vấn đề rất đau đầu.

Chuyện sai rồi sửa, trừ những người có năng khiếu ra thì rất khó, kể cả IELTS 8.0, làm việc với Tây mỗi ngày, tự sửa mỗi ngày. 1 khi đã là thói quen hình thành từ mấy chục năm ko phải nói thay đổi là thay đổi được.

Mà đấy là còn bằng Tây, làm việc với Tây, biết đâu là đúng sai, nói xong là lập tức biết mình sai mà còn như thế. Thầy cô nào đã từng học, sống ở nước ngoài rồi thì còn đỡ, chứ ko thì xác định. Mà ở mình rất vô lý ở chỗ khi bố mẹ đã đầu tư cho con hợp lý rồi mà vẫn phải đi học ở trường, rất vô bổ mà chỉ có sai thêm. Sao ko miễn cho các cháu đã biết nhỉ, để Tây đánh giá trình độ luôn.

Còn trường tư hay quốc tế, quốc tế cũng được nhưng học trường công có 1 cái lợi là trẻ được tiếp xúc và biết môi trường quanh nó hiện tại. Có trường nào chấp nhận nửa công nửa tư thì tốt, tức là 1 số môn sẽ học ở trường công còn lại học ở trường quốc tế

namnabonbon

Xe tải
Chuẩn theo loại nào? Anh, Mỹ, Úc...
Đã xác định cho vào công lập thì quên luôn TA đi cho nhanh.
K hiểu sao nhiều ng chê trường công? Thề là con tôi nhỏ lớn học trường công, chưa tưngf học trung tâm Anh ngữ nào xịn hết nhưng khi qua Mỹ vẫn guao tiếp vào vào thẳng College học như ng bản xứ , làm teller cho Bank of America luôn.
Con quý ví phải coi thêm phim, đọc sách = tiếng Anh thường xuyên mới đc và các cháu cũng cần năng khiếu nữa.

mimibebi

Xe hơi
[...] Nhấn trọng âm cho đúng là một kỹ năng cực quan trọng khi nói tiếng Anh (và tiếng châu Âu khác). Người Việt chúng ta nếu không được dạy dỗ chuẩn thường nói tiếng Anh sai trọng âm (theo bản năng tiếng Việt) làm người nghe không hiểu. Phát âm có thể không được chuẩn như dân bản địa nhưng nếu nói có ngữ điệu, không nhát gừng và nhấn trọng âm chuẩn thì chắc chắn đến 99% là người đối thoại (Ngầm định là English speaking people) sẽ hiểu!
Mợ nói cuốn nhỉ ^^ Em là dân mất gốc em hỏi chỗ này không phải mợ đừng cười nhé:
:>

Ở từ comprehension /ˌkɑmprəˈhenʃ(ə)n/ thì có ký hiệu ˌ và ˈ trong nháy // có ý nghĩa là gì ạ mợ ơi >:D<

Getzcoi.

Xe tăng
Trong tất cả đội nói tiếng Anh mà cháu đã gặp, đội Hongkong nói tiếng anh là khoai nhất, xủng xoẻng khó nghe vô cùng, đã thế chúng nó nói rõ nhanh.
Chém tý với nàng nhé,
Châu Âu: công nhận Pháp nói TA khó nghe, lại nói rõ nhanh. Ý thì ko nói được TA mấy, nhưng mấy cụ em làm việc cùng thì nói dễ nghe hơn Pháp. Nghe nói sướng nhất là Hà Lan, em nghe được 90% chém tưng bừng luôn hehe,

Châu Á: Hàn, Nhật xếp dưới bảng, sau cả Philippines, Em làm việc với người Phi ở VN cũng như sang CA gặp hội đi làm thuê bên đó, phát âm dễ nghe phết.

Getzcoi.

Xe tăng
Lại phải quote để nói nốt :D

Công nhận là lớn rồi mới thấy có cái gì để chém mới quan trọng, chứ còn cơ bản đã đủ sức tay bo với Tây thì kiểu gì chả đủ năng lực ngôn ngữ để làm 2 bên hiểu ý nhau, nhở :D

just for fun

Xe lăn
Chém tý với nàng nhé,
Châu Âu: công nhận Pháp nói TA khó nghe, lại nói rõ nhanh. Ý thì ko nói được TA mấy, nhưng mấy cụ em làm việc cùng thì nói dễ nghe hơn Pháp. Nghe nói sướng nhất là Hà Lan, em nghe được 90% chém tưng bừng luôn hehe,

Châu Á: Hàn, Nhật xếp dưới bảng, sau cả Philippines, Em làm việc với người Phi ở VN cũng như sang CA gặp hội đi làm thuê bên đó, phát âm dễ nghe phết.
Thế nên mới nói, quan trọng là hàm lượng chất xám trong cuộc nói chuyện thôi, ngọng tí mà nói chuyện duyên dáng, có chiều sâu, có chất xám cũng hút ra phết hihi.
Người Việt mình chú trọng quá nhiều đến cách phát âm sao cho giống dân bản xứ, mà cái này học cực kỳ tốn tiền. Nhà mình thôi học theo kiểu sử dụng ngôn ngữ Anh làm phương tiện truyền tải chứ ko đú theo học làm người bản xứ đc.

Getzcoi.

Xe tăng
Thế nên mới nói, quan trọng là hàm lượng chất xám trong cuộc nói chuyện thôi, ngọng tí mà nói chuyện duyên dáng, có chiều sâu, có chất xám cũng hút ra phết hihi.
Người Việt mình chú trọng quá nhiều đến cách phát âm sao cho giống dân bản xứ, mà cái này học cực kỳ tốn tiền. Nhà mình thôi học theo kiểu sử dụng ngôn ngữ Anh làm phương tiện truyền tải chứ ko đú theo học làm người bản xứ đc.
Vầng, chốt theo kết luận này nhá :D

Em thích từ duyên dáng và có chiều sâu, cơ mà chém nữa thì toang chủ đề học TA của các cháu mất ;))

mimibebi

Xe hơi
Chém tý với nàng nhé,

AI bảo cụ là Ý không nói được tiếng Anh ạ @-)
Nói như native ạ: