[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Tiếp đà chia sẻ của cụ xe zom
Năm 2009, Giờ trái đất, theo phong tục Việt Nam là các bạn ý ngắt sạch điện của cả Hà Nội, vợ chồng em cũng xí xớn ra Opera house xem thử tắt đèn vui thế nào!
Đây là ảnh khi chưa tắt đèn!

Còn đây là sau tắt đèn

Các cụ có thấy khác biệt nhiều không??

Em hỏi ra mới biết, họ chỉ tắt những đèn nào mà không ảnh hưởng đến tầm nhìn cũng như sinh hoạt của người dân, còn đèn nào phục vụ giao thông thì không đời nào tắt vì lý do an toàn!
CỤ ơi nhà em thì hưởng ứng cũng giống như mấy nhà bên cạnh, tắt hết đèn, tắt hết công tắc điện chỉ để lại điện tù lạnh và hệ thống báo động thôi. Em cũng phải báo cho 2 cậu con là em tắt luôn Internet nữa, thấy vậy 2 cậu xin đi xem phim.

xe zom

Xe tăng
Cụ chủ viết bài hay 0

quá. E ngồi hóng cụ tiếp.
Cảm ơn Cụ nha, em thấy gì ghi vậy mà Cụ khen, nếu mà em đừng ham chơi học tới tới chốn thì Cụ phong em lên làm nhà Văn rồi. Hôm nay Noel Cụ có gì vui không ? Kế em nghe với.

Shop chỉ đóng cửa một ngày 25/12 thôi, nhưng bên này người ta chỉ đi chợ 1 lần vào cuối tuần thôi, nên tủ lạnh lúc nào cũng đầy đồ ăn vào đầu tuần, cuối tuần thì trống trơn.

xe zom

Xe tăng
cái nhà xung quanh bao bọc toàn cây như vậy có bị côn trùng vào nhà không cụ? cả muỗi nữa, e định làm như thế ở nhà mình nhưng mẹ e không cho.
Em khi về VN cũng có mấy người thắc mắc giống như Cụ, vậy em giải thích từ từ cho Cụ nha.

Thường nhà bên này họ xây dựng 2 lớp, có thể là 2 lớp tường gạch, chính giữa họ chừa 3_7 cm cho không khí lưu thông và đường nước, đường điện. Hay 1 lớp tường gạch, 1 lớp tấm thạch cao. Cuối cùng là rẻ nhất là không xây tường gạch, bên ngoài là tấm ximăng không thấm nước, bên trong là thạch cao. Các cửa ra vào và cửa sổ cũng làm 2 lớp, một lớp kính bên trong và lớp lưới bên ngoài.

Cửa sau nhà là cửa lùa, của trước thì là cửa mở, cửa sổ chỉ là cửa lùa.

Như Cụ thấy, vì bên này cây cối, bụi cõ nhiều nên có nhiều côn trùng, ruồi, muỗi...nhưng nhờ các cửa lưới nên nhà vẫn thoáng nhưng không có ruồi muỗi bay vào. Mùa hè em mở cửa kính, đóng cửa lưới, nên em không biết đến mùng, màn là gì.

xe zom

Xe tăng
Nhà Úc toàn lắp cửa lưới toàn bộ cụ ạ! Nên ít bị côn trùng vào!
Ngoài ra họ vẫn phun thuốc định kỳ!

Sạch cho người sành!
Cảm ơn Cụ, em viết dài dòng rồi hình minh họa mà vẫn cảm thấy kê thoát hết ý. Viết xong thấy chỉ có vài dòng của Cụ là đã diễn tã được rồi, đúng là tiếng Việt em yểu thiệt, cảm ơn Cụ nhiều. CỤ có rảnh cho em xin thêm vài hình ảnh về nông trại của Úc đi.

tientaninfotech

Xe tăng
Em khi về VN cũng có mấy người thắc mắc giống như Cụ, vậy em giải thích từ từ cho Cụ nha.

Thường nhà bên này họ xây dựng 2 lớp, có thể là 2 lớp tường gạch, chính giữa họ chừa 3_7 cm cho không khí lưu thông và đường nước, đường điện. Hay 1 lớp tường gạch, 1 lớp tấm thạch cao. Cuối cùng là rẻ nhất là không xây tường gạch, bên ngoài là tấm ximăng không thấm nước, bên trong là thạch cao. Các cửa ra vào và cửa sổ cũng làm 2 lớp, một lớp kính bên trong và lớp lưới bên ngoài.

Cửa sau nhà là cửa lùa, của trước thì là cửa mở, cửa sổ chỉ là cửa lùa.

Như Cụ thấy, vì bên này cây cối, bụi cõ nhiều nên có nhiều côn trùng, ruồi, muỗi...nhưng nhờ các cửa lưới nên nhà vẫn thoáng nhưng không có ruồi muỗi bay vào. Mùa hè em mở cửa kính, đóng cửa lưới, nên em không biết đến mùng, màn là gì.
Nhà cháu lại nhòm ngó cụ đây ạ. Nhà bon cháu ở Hà Nhội đất chật người đông. mặt tiền nhà phủ bì mời đc 4m như nhà cháu bây giờ. Xây giật vào trong như bển của Cụ thì nhà cháu còn có tầm hơn 3m chiều rộng nhà thì hẹp quá ạ. Giá làm như bển của Cụ thì đúng là đẹp quá. Chạy điện nước khỏi phải nghỉ luôn và mà khoa học. Cháu tự tay thiết kế nhà nên hiêu ạ. Chúc Cụ xe zom giáng sinh vui vẻ và ngập tràn niêm vui ạ.

xe zom

Xe tăng
Đây mới là thiên đường chứ, nói thật ở việt nam có tiền cũng ko sướng bằng. E có thằng ku e đi du học rồi lấy vợ bên này mà chưa được sang
Vì em đang sống ở đây nên em nói nó là thiên đường thì không tiện, mong một ngày Cụ đặt chân sang đây cảm nhận rồi cho em biết cảm nhận thật của Cụ nhá

Đây là loại bánh dành cho mùa Noel, năm ngoái em đươc khách hàng cho tới 7 cái, năm nay em chỉ đươc có 3 cái thôi, các khách hàng thay đổi cho em Chocolate và rượu nhiều hơn.

Bánh này chú yếu là nho ( 50%) còn lại là bột, trứng, mật ong...Vì đây là loại bánh không men nhìn tuy nhỏ mà trong lượng tới 1kg, cầm lên nặng như cục đất vậy. Bánh phải giữ trong tư lạnh, khi ăn là phải uống kèm với cà phê không đường, vì bánh này rất ngọt.

xe zom

Xe tăng
Bác biết tìm ra bệnh rồi chữa cho xe là quá giỏi, xe của e hỏng tùm lum, e không biết sửa nên mỗi lần mang ra thợ lại thấy xót tiền.
Về đề tài này em sẽ nói nhiều hơn để Cụ thấy Tư Bản nó bóc lột người dân ra sao, CỤ cho em ý để viết rồi Cảm ơn Cụ.

taianh0203

Xe tải
Cảm ơn bác chủ topic nhiều. Em đọc thớt của bác làm em bồi hồi xúc động nhớ về thời gian em ở bên Úc quá. Em sang Melbourne học khoảng 4 năm. Về Việt nam bon chen với đời được 3 năm nay rồi. Những hình ảnh của cụ rất sống động, rất Úc, làm em nhớ lại quãng thời gian sang đó vất vả học hành bên đó quá. Chúc cụ 1 mùa Giáng sinh an lành và tiếp tục update cho anh em hình ảnh bên đó nhé !!!

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn bác chủ topic nhiều. Em đọc thớt của bác làm em bồi hồi xúc động nhớ về thời gian em ở bên Úc quá. Em sang Melbourne học khoảng 4 năm. Về Việt nam bon chen với đời được 3 năm nay rồi. Những hình ảnh của cụ rất sống động, rất Úc, làm em nhớ lại quãng thời gian sang đó vất vả học hành bên đó quá. Chúc cụ 1 mùa Giáng sinh an lành và tiếp tục update cho anh em hình ảnh bên đó nhé !!!
Cụ làm PhD à mà tận 4 năm?
em làm cái Master by research ở USYD cũng mất 3 năm, nhưng em về từ 2010! Đọc topic của cụ xe zom vẫn thấy bồi hồi vì toàn những địa danh thân quen! Có khi phải lập chi hội OFer đã và đang ở Úc chăng! :D

xe zom

Xe tăng
Em vào ngó xem nhà cụ xe zom chuẩn bị Xmas đến đâu rồi.;))
Thánh Lễ đêm của người Việt tại Sydney.

Hiện tại đã 8h tối rồi bắt đầu Thánh Lễ của người Việt, để đi được Thánh Lễ này có những người cách xa hơn 100km đến đây ( Paul Keating Park, Banktown)

8h30 tối rồi mà mặt trời vẫn chưa lặn, nhiệt độ năm nay lạnh bất thường, cách đây 2 hôm còn gần 40°c mà bây giờ chỉ còn 19°c

Số người tham dự thánh lễ đã hơn 8000 người

phuonghuongngoc

Xe container
Chúc giáng sinh an lành nhé cụ xe zom .:D:D

sunrise8x

Xe tăng
Giáng sinh an lành cụ nhé.
e bỏ dở công việc 2 hôm để đi trải nghiệm 10 năm của cụ. mơ uớc một lần sang tư bản hàng đầu mà chắc khó qúa cụ ah

xe zom

Xe tăng
Đây mới là chủ nghĩa xã hội.Việt Nam học từ lớp 1- cao cao nữa đều phải học phí cụ ạ!
Tùy vào từng thời điểm mà số tiền chính phủ trợ cấp cho các gđ có thay đổi, ví dụ như khi gđ em có cháu đầu lòng thì được chính phủ cho $1.000, đến cháu thứ 2 thì sau ngày bầu cử năm 2002 đảng thắng cử khuyến khích gia tăng dân số thế là số băng của em được nhập vào $5.000. (Trong các cách thức nhận tiên từ chính phủ, thì tiền mặt sẽ không được tính tới mà sẽ qua hình thức tấm séc, hay nhập thẳng vào trương mục ngân hàng của người nhận). Rồi từ 1 ngày tuổi cho đến tròn 16 tuổi là chính phủ cho tiền sữa, cái này thì em không nhớ chính xác là bao nhiêu, nó khoảng trên dưới $200/ 2tuần. Trên 16 tuổi thì chuyển thành tiền chuyển tiếp học và làm ( Austudy ) đây là thời gian lớp trẻ bắt đầu vừa học, vừa làm nên tiền trợ cấp của chính phủ cũng thay đổi. Khi lên đại học thì chính phủ cho mượn tiền đi học, khi ra trường kiểm được việc làm thì chính phủ sẽ trừ dần vào tiền lương.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Mùa này bên Oz đang nóng cụ nhỉ. Mất hết 70% không khí giáng sinh.
Merry X'mas and a Happy New Year cụ Xe Zom nhé.
7 tháng rồi em chưa về Đà Lạt, qua tuần tranh thủ off 2 ngày để về holiday :)

xe zom

Xe tăng
Em khâm phục ý chí và tình cảm của Cụ.Mặc dù những ký ức quê mẹ của cụ đều đau thương, nhưng chưa thấy cụ phàn nàn gì mà luôn nghĩ tốt về Đất Mẹ.Chúc cụ và gia đình, Đại gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc, và luôn có những hình ảnh cập nhật mới nhất về quê hương thứ hai của cụ cho anh em được mở mang tầm nhìn.
Chúc Cụ mùa Noel hạnh phúc. Bây giờ em nói sơ qua về cách đón Giáng Sinh người Việt tại Sydney nói chung, hay của gia đình em nói riêng cho các Cụ nghe nha.

Đường xá của chỗ em ở vào mùa Lễ nói chung không riêng Lễ Noel thì chỉ kẹt xe một chiều thôi. Từ xe em nhìn về phía trước là hướng vào thành phố, hướng ngược lại là hướng ra vùng ngoạhi ô, nghĩa là em là người ven đô.

Hôm qua em đi vắng khi trở về thì thấy có một túi quà trước cửa.

Đây là món quà của người hàng xóm sau nhà, họ đi du lịch rồi mà vẫn nhờ người mang quà cho em.

Một tấm thiệp, 1 hộp Chocolate và 1 cái bánh Pudding trắng.

ares1990

Xe hơi
mong rằng đc đi như cụ chụ :x

Humanz

Xe đạp
Em cũng từng sống ở Đức một thời gian,nhưng thật sự không thấy hợp một tí nào với phong cách sống của họ,nói chung người nước ngoài sống chả tình cảm gì,giầu có thật,đẹp thật nhưng vẫn thua xa Việt Nam :)