[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng
Em đã đọc một mạch hết bài của cụ, cảm ơn cụ đã cho em hiểu thêm nhiều điều, chúc cụ và gia đình một giáng sinh an lành!
Cảm ơn Cụ lời chúc lành đêm Giang Sinh, chúc Cụ và gia đình được tràn đầy hạnh phúc Cụ nhá.

Thánh Lễ kết thúc lúc 10h30, em chào tạm biệt mấy người Bạn trong đó có một người Bạn nhà cá ch xa chỗ cử hành Thánh Lễ 130km. Đến 12h10 người bạn gọi đt báo đã về tới nhà rồi.

Còn em về dự bữa tiệc nữa đêm cùng gđ, 12h thì đọc vài câu kinh và hát 1 bài Thánh Ca rồi bắt đầu tiec

Đến 1h30 là phần các cháu thích nhất, trước đó 3_4 tháng Bà Cụ đều đặn đi shop mua đồ cho cháu, rồi tự tay gói quà giấu vào tů áo khóa lại.

Đến 3 h phải đuổi về tụi nhóc mới chịu về, các Bác,các chú không ngờ tụi nhóc lại rū nhau đi chơi luôn. Sáng hôm sau em mới biết 19 đứa cháu chất lên 3 chiếc xe 7 chỗ đi...biến chơi đến 7 giờ sáng về đi ngủ.

xuanmanhnguyen

Xe điện
Em lại phải xin lỗi Cụ rồi, vì thời gian bận rộn nên hôm nay em mới hồi âm cho Cụ, thế là đã sau thời gian tính rồi phải không Cụ? Thôi thì em cư kể nha Cụ.

Hang đá, quà cáp để chuẩn bị cho lễ Noel

Món lót dą sau Thánh Lễ nữa đêm

Để trở thành cái cuốn nhỏ thì phải nhiều cái lắt nhắt như thế này.

Cảnh Thánh Lễ của Cộng Đồng Công Giáo người Việt tại Sydney, ước tính trên dưới 10.000 người.

8h30 tối mặt trời vẫn chưa lặn, nhiệt độ khác biệt so với mọi năm, bình thường vào thời gian này hàng năm nhiệt độ luôn trên 30°. Hôm nay nhiệt độ chỉ vào khoảng 20°, có gió nên lạnh, đàn ông còn đỡ còn các Cô diện đầm, mặc váy thì run rẩy lắm
Vâng ! Nam moi chuc gđ cụ"AN KHANG THINH VUONG"

xe zom

Xe tăng
Chúc cụ chủ thớt Noel và Năm mới nhiều may mắn. Em lại hóng cụ
Cảm ơn Cụ đã chúc em, ước mong lời chúc Cụ dành cho em cũng mang lại may mắn trong kinh doanh cho Cụ, hạnh phúc cho gđ Cụ nha.

Gái dòng họ nhà em đây

Trai thế hệ

27 đứa cháu, 14 trái, 13 gái, nhỏ quá không chụp hình được, lớn quá đi làm xa không về được. Thường gđ em tập trung đů nhất vào dịp Tết ta, vì các cháu làm việc phải trực đêm. Noel và Tết Tây người Úc cũng muốn nghĩ, nhưng vào dịp Tết ta thì lấy ngày nghĩ dễ hơn.

xe zom

Xe tăng
Cháu cảm ơn cụ! Cháu cũng chúc cụ một mùa Giáng sinh an lành, hạnh phúc bên gia đình!
Cảm ơn Cụ, cuối năm nay Cụ có tính đi chơi đâu không ? Từ nhà em thì có thể nhìn hướng là biết Bà con đi chơi đâu. Sáng này Gấu nhà em muốn đi shop mua đồ giảm giá, em lại không thấy thích gì chuyên quần áo nên thỏa

em chở đến shop rồi về. Không ngờ còn cách gần 3 km mà xe cứ nhich từng tí một, đúng là cái quyến rū 80% giăm giá mạnh thiệt.

Chuyển qua lane bên ngoài chạy thẳng, gần 2 km kẹt cứng.

Đường ra không bóng xe, 20` sau mới đến shop( 20`= 2km)

Mitsu

Xe tải
Chúc mừng giáng sinh Cụ chủ top hơi muộn chút! Hôm nay em mới vào đọc 1 lèo thấy hay và em có 1 ước ao được như đại gia đình nhà Cụ! Hạnh phúc quá khi cả đạigia đình con cháu thành đạt như thế này! Phải nói mấy chục các cháu (em nghĩ đây là thế hệ thứ 3 của nhà Cụ ở Úc?) cả trai gái nhà Cụ như những thiên thần! Mong Cụ chăm về quê và có nhiều bài bổ ích như thế này cho những người ít có điều kiện được tiếp cận văn minh như xư sở chuột túi nhé! Thanks and chúc đại gia đình Cụ giáng sinh an lành!

kuwowngfby

Xe buýt
Cảm ơn Cụ, cuối năm nay Cụ có tính đi chơi đâu không ? Từ nhà em thì có thể nhìn hướng là biết Bà con đi chơi đâu. Sáng này Gấu nhà em muốn đi shop mua đồ giảm giá, em lại không thấy thích gì chuyên quần áo nên thỏa

em chở đến shop rồi về. Không ngờ còn cách gần 3 km mà xe cứ nhich từng tí một, đúng là cái quyến rū 80% giăm giá mạnh thiệt.

Chuyển qua lane bên ngoài chạy thẳng, gần 2 km kẹt cứng.

Đường ra không bóng xe, 20` sau mới đến shop( 20`= 2km)
Cháu năm nay chưa định đi đâu cụ ạ. Nhiều việc nên cũng chưa tính gì đến chuyện đi chơi :)

Denta7

Xe máy
Vừa rồi trước khi về Vỉệt Nam em có mua vả̉i lon Coke mang về Việt Nam, đưa cho mấy người Bạn uống thử đế so sánh coi có sự khác biệt như thế nào. Uống xong em hỏi thì có người nói nuớc Coke VN như nước đường có thêm màu, em thì đưa ra thang điểm 10, người mau mắn cho điểm 5, người kỹ hơn nói nước Coke khác với các loại nước khác là nhờ cái vị, bây giờ nó chẳng khác gì nước đường có màu thì chỉ được điểm...2 thôi.

Em có một Bà Me mà theo các Bạn trẻ bên Việt Nam hay nói là " trên cả tuyệt vời", anh em em thường chọc Cụ với biệt danh " Cụ Bà phát xít ". Không hằn vào dịp lễ lạy gì mà lúc nào nhà Mẹ em 2 cái tủ lạnh và tủ đá cũng đầy thức ăn " để có cái cho mấy đứa có cái mà ăn "

Cụ năm nay đã 81 tuổi rồi nhưng vẫn thich tự tay nấu nướng cho lū cháu, đàn con" Mẹ làm chỉ muốn cho tụi bây ăn, chứ già rồi ăn được mấy "

" Cụ Bà phát xít " của em đó các Cụ
Mẹ Việt Nam là vậy đó cụ! Cái gì chứ ăn uống không thể thiếu, các cụ chỉ sợ con đói, chắc sợ năm 45 quay lại hihihi. Giống hệt tính mẹ em.

xe zom

Xe tăng
Sáng nay em nhận được 1 tấm card từ 2 bạn hồi trước e thuê phòng trọ khi học ở Úc. Hai bạn ấy Merry Xmas em.
Nhận thiệp thì lại bồi hồi nhớ Úc quá bác ạ.
Em nói với bạn gái, cố gắng 10 năm nữa em trả xong nợ nần, có tí vốn rồi sẽ di cư, Úc là top priority, nếu Úc từ chối thì sẽ đi nước khác.
Lúc đó em cũng 40 tuổi rồi, nhưng bù lại sẽ lo đc cho con cái tốt hơn. Bác thấy thế nào?
Cảm ơn Cụ, Cụ tin tưởng hôi ý của em làm em cũng cảm thấy chút bối rối, thôi thì một vài chia sẽ với Cụ xem sao a.

Năm 1987 , Bő Mẹ em từ bö mọi thứ dẫn đàn con vượt biên, chọn nước Úc là điểm đến, dù có hiểu mấy về đất nước này đâu. Lúc bẩy giờ Bő em đã 57 tuổi còn Mẹ em 54 tuổi, dù lớn tuổi 2 Cụ qua đây vẫn làm Cụ a, người thì may, người thì làm nông trại ( Bő em trước kia là sī quan Quân Lực Việt Nam Cộng Hòa, 12 năm tù, ra tù 2 tháng sau là vượt biên luôn, trước 75 có đồn điền trái cây kéo dài từ dốc 47 đến ngã ba Đại Hàn_ Long Thành. Có Bác sẽ không vui khi em nhắc đến điêu này, ở đây em chỉ muốn được tôn trọng Bő em nói riêng và người lính 2 miền Nam Bắc nói chung, ngoài những ngày dành cho người lính miền Nam, em cùng các cháu du học sinh hàng năm vẫn thắp hương cho các Liệt sī biên giới phía Bắc, đảo Gạc Ma và phía Tây Nam Tổ Quốc. Em thiệt tình em không thích đảng nhưng những người nằm xuống cho Việt Nam là em Tôn Trọng ( em lại lạc đề nữa rồi )
Mẹ em may ngày ngồi có thể đến 16 tiếng, Bő em lái máy cày cho nông trại ngày làm 10 tiếng. Em nhớ không lầm thì năm 1992 Bő em được trả lương 1 ngày là $85, còn Mẹ em là khoảng $80/ngày ( vì làm tính sản phẩm nên lương có thể lên xuống). Còn ace của em thì đã có trợ cấp Chính Phủ Úc, em còn nhớ trong những giờ phút linh thiêng của đất trời giao, Bő em thường nói " Bên này Bő Mẹ chỉ có công dạy mấy đứa, Chính Phủ Úc nuôi mấy đứa tụi con phải nhớ ơn người ta " Bő em chỉ nhắc điều này duy nhất 1 lần trong năm cho đến lúc Người mất.
Những năm sau này khi khi ace em đã trưởng thành và ổn định, trong lúc rà dư tửu hậu thì rút ra 1 điều " Nước Úc với mọi nguời thì đều có cơ hội, tiền thì có ở trên đường cái quan trọng là người ta có nắm lấy cơ hội và cúi xuống lượm tiền hay thôi." Một vài nhận xét và gợi ý của bản thân và gđ em, còn lại là quyết định của Cụ nhá( rất nhiều người bên này không giàu bằng người Việt mình bây giờ, nhưng đồng tiền không có mùi hối lộ hoặc ăn hổi lộ_ nói vậy các Cụ ném đá thì em chịu phạt vậy)

Booong

Xe tăng
Chúc mừng đại gia đình cụ xe zom, chúc cụ và gia đình năm mới luôn mạnh khỏe, hạnh phúc. Em thường xuyên vào topic của cụ và cảm thấy nhẹ nhàng, vui vui với cách nói chuyện cũng như nhân sinh quan của cụ. Cụ thường xuyên update nhé, cám ơn cụ.

LX6899

Xe tải
chúc cụ và gia đình năm mới mạnh khỏe

xe zom

Xe tăng
Giáng sinh vui tươi! Cụ xe zom ! @};-
Chào Cụ, chúc Cụ qua mùa Noel là đến năm mới hạnh phúc. Hình như năm nay khí hậu trong Sài Gòn không lạnh như mọi năm phải không Cụ? Sydney năm nay khí hậu cũng khác với mọi năm , vào mùa Noel hàng năm em chạy giao thư bằng moto với quần shot, nước thì 2 chai. Nhưng sáng là em phải mắc áo khoác, quần dài và nước 1 chai cũng không hết. Như hôm nay bây giờ là 3h chiều nhiệt độ chỉ có 22°c và nhiều gió, nên lành lạnh Cụ ą.

xe zom

Xe tăng
Hóng chờ thớt cụ, chúc cụ và gia đình lớn của cụ giáng sinh an lành, ở mình hay dùng các câu chúc tụng như vậy, nếu không phải cụ bỏ qua cho
Cảm ơn Cụ, cầu chúc tốt cho nhau như vậy sao em bõ qua được Cụ ơi. Giáng Sinh đến với Cụ như thế nào? Vui không Cụ? Người Việt Nam vào mùa Noel hay Tết Tây có hay đi chơi không Cụ ?

xe zom

Xe tăng
Cái này em công nhận với cụ ạ!
Nhà em ở ngay ngã tư Enmore rd với Stanmore rd, chưa bao giờ thấy xe vượt đèn đỏ! Thậm chí đèn xanh mà bên kia đang tắc thì bên này cũng dừng!

Ở Canberra thì em đã được thưởng thức cả thành phố không một bóng người; thế mà khi lái xe vẫn phải chấp hành nghiêm túc biển chỉ dẫn(Úc có khi nhiều biển chỉ dẫn hơn đèn thì phải) và đèn giao thông!
Chào Cụ, những người lái xe bên này đã vào mùa Noel và năm mới nên khi phạm luật, tiền và điểm đã tăng lên gấp đôi, trên đường cảnh sát đứng bắn tốc độ và rượu cũng tăng cao. Trên toàn nước Úc từ ngày 24/12 _26/12 tai nạn giao thông đã làm 9 người chết rồi.

2 kiểu đi cắm trại, 1 là đi xe nhà chất đồ cồng kênh lên nóc xe, 2 là dùng xe có thùng rộng, thiết kế nhà bếp trên xe, có hệ thống điện 220v luôn, chiếc này không có nhà vệ sinh thường chiếc này hay đi về nông thôn hay vào bìa rừng cắm trại.

trieuminhvn

Xe tải
Cụ xe zom làm ơn cho em hỏi : em có đứa cháu muốn đang chuẩn bị thi đại học ở Việt nam, muốn hỏi cụ bên Úc học ngành gì đại học dễ xin việc ạ, để cháu em học trong nước 2 năm rùi qua Úc du học tiếp rùi xin việc bên đó ạ, thanks

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xe zom làm ơn cho em hỏi : em có đứa cháu muốn đang chuẩn bị thi đại học ở Việt nam, muốn hỏi cụ bên Úc học ngành gì đại học dễ xin việc ạ, để cháu em học trong nước 2 năm rùi qua Úc du học tiếp rùi xin việc bên đó ạ, thanks
Cụ hỏi cụ xe zom sợ khó đấy!
Tốt nhất là qua mấy trung tâm tư vấn du học, họ có đủ thông tin từ nhiều trường và cả những ngành dễ ở lại luôn!
Trong các trung tâm, em thấy IDP là tốt nhất! Xưa em kiếm khóa ThS cho vợ với yêu cầu ngon bổ rẻ. Tự tìm mãi chẳng xong, quen 1 anh ở IDP Sydney, anh ý tư vấn cho khóa ở trường Wollongong rồi đăng ký hộ còn được giảm phí nữa!
Ở HN cũng có văn phòng IDP á! Cụ google là ra

Sạch cho người sành!

xe zom

Xe tăng
Cả nhà em về từ năm 2010 rồi cụ ạ!
Chắc chắn sẽ có ngày quay lại. Em đang kế hoạch cho cu lớn 5-8 năm nữa quay sang học Undergrad!

Sạch cho người sành!
Cầu chúc kể hoạch của Cụ thành hiện thực, biết đâu Cụ sẽ làm hàng xóm với em thì sao.P

Nói về hàng xóm thì trước Noel cái hàng rào gỗ nhà em bi gió thổi bị nghiêng, ông hàng xóm 2 bữa sau đưa sang cho em tờ giấy báo giá sửa hàng rào là $580. Theo em thấy cái hàng rào chỉ bị nghiêng 3 cây trụ, chỉ cần nhổ ra chêm địnhchêmcây trụ thẳng lại, rồi đổ vào gốc trụ vài bao bê tông là xong. Nghĩ như vậy em nói ông hàng xóm là em tự làm được, hãy để em làm không cần mướn thợ, ông ta say tra thế là em đi mua đồ về làm. 6 bao bê tông * $6.5=$39, hộp đinh $8 và làm khoảng 3 h là xong. Thế là ông hàng xóm gởi biếu chai rượu.
Cụ hỏi cụ xe zom sợ khó đấy!
Tốt nhất là qua mấy trung tâm tư vấn du học, họ có đủ thông tin từ nhiều trường và cả những ngành dễ ở lại luôn!
Trong các trung tâm, em thấy IDP là tốt nhất! Xưa em kiếm khóa ThS cho vợ với yêu cầu ngon bổ rẻ. Tự tìm mãi chẳng xong, quen 1 anh ở IDP Sydney, anh ý tư vấn cho khóa ở trường Wollongong rồi đăng ký hộ còn được giảm phí nữa!
Ở HN cũng có văn phòng IDP á! Cụ google là ra

Sạch cho người sành!
Cảm ơn Cụ đã cứu em, chắc phải biếu Cụ chai rượu rồi.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Cầu chúc kể hoạch của Cụ thành hiện thực, biết đâu Cụ sẽ làm hàng xóm với em thì sao.P

Nói về hàng xóm thì trước Noel cái hàng rào gỗ nhà em bi gió thổi bị nghiêng, ông hàng xóm 2 bữa sau đưa sang cho em tờ giấy báo giá sửa hàng rào là $580. Theo em thấy cái hàng rào chỉ bị nghiêng 3 cây trụ, chỉ cần nhổ ra chêm địnhchêmcây trụ thẳng lại, rồi đổ vào gốc trụ vài bao bê tông là xong. Nghĩ như vậy em nói ông hàng xóm là em tự làm được, hãy để em làm không cần mướn thợ, ông ta say tra thế là em đi mua đồ về làm. 6 bao bê tông * $6.5=$39, hộp đinh $8 và làm khoảng 3 h là xong. Thế là ông hàng xóm gởi biếu chai rượu.

Cảm ơn Cụ đã cứu em, chắc phải biếu Cụ chai rượu rồi.
Cụ cất chai rượu nhé!
Năm sau hoặc năm sau nữa nhất định em sẽ quay lại Sydney chơi, em sẽ qua cụ cùng uống! :)

Sạch cho người sành!

trieuminhvn

Xe tải
Cám ơn cụ longsd nhiều, ý em muốn hỏi cụ xe zom là người bản địa xem nhu cầu bên đó ngành nào thiếu để tư vấn gíup , đương nhiên em cũng tham khảo thêm kênh khác nữa ạ. Cụ xe zom cho e xin ý kiến chủ quan của cụ với ạ, thanks