[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

sắt con

Xe điện
Nghị định mới về bản chất là cho con nợ thêm thời gian trả nợ thôi mà. Giờ các cụ giết nó thì lấy ai ra trả nợ.
tạo tiền lệ xấu cho những thằng phát hành trái phiếu làm bậy. Gia hạn rồi còn quyền lợi của trái chủ 😐😐😐

Yeuaibaygio

Xe container
Chỉ cần thòng điều khoản là nếu giải chấp không đủ thì khoản vay vẫn duy trì số thực dư còn lại là cụ ấy nát người rồi.
Em gửi một số nội dung trong hợp đồng bảo đảm tiền vay cách đây gần 2 chục năm để tham khảo nhé (càng ngày càng chặt chẽ hơn). Nội dung theo còm của Cụ ở trên, chính là phần màu đỏ ạ. Ngoài ra trong quá trình vay, nếu định giá lại, tài sản thế chấp giảm sút giá trị thì bên vay phải bổ sung tài sản bảo đảm khác có giá trị tương ứng.:

1. Tiền thu được từ việc bán tài sản thế chấp bao gồm:

- Tiền đặt cọc của những người mua trong trường hợp người mua đã đặt cọc nhưng không mua nữa.

- Tiền bán tài sản thế chấp.

- Các khoản tiền khác thu được từ bán tài sản thế chấp.

Tiền thu được từ việc bán tài sản thế chấp được gửi vào tài khoản phong toả mở tại Bên A để xử lý theo khoản 2 Điều này.

2. Thanh toán tiền thu được từ việc bán tài sản thế chấp:

a. Thứ tự thanh toán cho nghĩa vụ bảo đảm:

- Chi phí cần thiết để xử lý tài sản thế chấp: chi phí định giá tài sản thế chấp, tiền hoa hồng và các chi phí hợp lý khác.

- Nghĩa vụ tài chính với Nhà nước (thuế, phí, lệ phí) liên quan đến việc xử lý tài sản thế chấp (nếu có).

- Nợ gốc, nợ lãi và phí, tiền bồi thường thiệt hại (nếu có) cho Bên A tính đến ngày tài sản được giao cho người xử lý tài sản theo thứ tự trả nợ quy định tại Hợp đồng tín dụng/Khế ước nhận nợ (trường hợp bảo đảm cho bảo lãnh).

- Các khoản tiền Bên B phải hoàn trả, thanh toán cho Bên A khi Hợp đồng tín dụng bị huỷ bỏ, vô hiệu, đơn phương chấm dứt.

b. Nếu tài sản thế chấp được dùng để bảo đảm cho nghĩa vụ của Bên B với Bên A và các cá nhân, tổ chức khác thì tiền thu được từ việc bán tài sản thế chấp được thanh toán cho các bên theo quy định của pháp luật về thứ tự ưu tiên thanh toán.

3. Giải quyết phần chênh lệch giữa tiền thu được từ việc bán tài sản thế chấp và nghĩa vụ bảo đảm:

Trường hợp sau khi đã thanh toán hết các chi phí nêu tại khoản 2 mà còn thừa thì Bên A được quyền dùng số tiền này để thanh toán cho các nghĩa vụ trả nợ khác của Bên B tại Bên A và các Chi nhánh khác trong hệ thống của Bên A;
nếu thiếu thì Bên B phải nhận nợ đối với phần còn thiếu và tiếp tục trả cho Bên A theo quy định tại Hợp đồng tín dụng đã ký giữa Bên A và Bên B.

Yeuaibaygio

Xe container
Vai trò của nh nn thì rõ rồi. Bao nhiêu nh tm ép người vay tiền phải mua bảo hiểm nhân thọ mà nh nn chỉ hô hào chứ làm gì được đâu?
"Ép"" là từ mình hay nói miệng với nhau ạ, thật ra nó là thỏa thuận bằng miệng giữa 2 bên, bên nào cần hơn thì chấp nhận thôi Cụ. Thế thì xử lý sao được.

TorienT

Xe container
"Ép"" là từ mình hay nói miệng với nhau ạ, thật ra nó là thỏa thuận bằng miệng giữa 2 bên, bên nào cần hơn thì chấp nhận thôi Cụ. Thế thì xử lý sao được.
Tâm lý nạn nhân, đổ lỗi. Nhà e có người còn nộp tiền trước ký hợp đồng sau vụ trái phiếu.

ngoc_phuong

Xe lăn
Ủa cái văn bản này tốt mà các cụ, thế các cụ muốn như thế nào bây giờ.
P/s: Em thấy đợt này chú phỉnh xử lý thận trọng, tích cực và đúng pháp luật đấy chứ (bao gồm cả cái văn bản này).
A đứng ở đâu ?

IP man

Xe lăn
Nhiều cụ hình như không có thói quen đọc văn bản luật nhỉ?
Đây là điều khoản đảm bảo quyền lợi cho trái chủ nhỏ lẻ, không phải theo số đông.
Còn nếu không biết cách đòi hỏi quyền của mình rồi cứ sợ lọ, sợ chai thì đúng là “chết” cũng đáng.

“Đối với người sở hữu trái phiếu không chấp thuận thay đổi điều kiện, điều khoản của trái phiếu thì doanh nghiệp phát hành có trách nhiệm đàm phán để đảm bảo quyền lợi của nhà đầu tư. Trường hợp có người sở hữu trái phiếu không chấp thuận phương án đàm phán thì doanh nghiệp phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ đối với người sở hữu trái phiếu theo phương án phát hành trái phiếu đã công bố cho nhà đầu tư (kể cả trường hợp việc thay đổi điều kiện, điều khoản của trái phiếu đã được người sở hữu trái phiếu đại diện từ 65% tổng số trái phiếu trở lên chấp thuận)."

TorienT

Xe container
Dính vào cái vay kia, không cẩn thận còn bị ngân hàng kiện lại Cụ ạ.
À em nói vụ trái chủ kiện doanh nghiệp phát hành trái phiếu theo luật dân sự thôi, còn trường hợp của cụ ấy thì em không cầm hợp đồng nên không dám phán nhiều. Gì chứ không có khả năng thanh toán khoản vay khởi kiện thì nhiều cái hay với cái doanh nghiệp lắm - hạ bậc tín dụng, tuyên bố phá sản, đổ vỡ niềm tin.

Yeuaibaygio

Xe container
Tâm lý nạn nhân, đổ lỗi. Nhà e có người còn nộp tiền trước ký hợp đồng sau vụ trái phiếu.
Toàn vậy Cụ ạ. Bên chi nhánh ngân hàng bảo phải chờ hợp đồng ở Hội sở chính gửi về sau 1 tuần hay 10 ngày, khách chỉ nộp tiền và ký vào cái bản thỏa thuận gì đó thôi (em không nhớ rõ).

ngoc_phuong

Xe lăn
ơ thế tự dưng vừa ko lấy đc tiền của mình lại mang nợ thêm ông bank đúng số ấy, tính ra cụ đang mất gấp 2 đó chứ :D
Mình cũng đang rất tò mò về trường hợp của anh ấy.
Rất có tính chất "điểm"

TorienT

Xe container
Toàn vậy Cụ ạ. Bên chi nhánh ngân hàng bảo phải chờ hợp đồng ở Hội sở chính gửi về sau 1 tuần hay 10 ngày, khách chỉ nộp tiền và ký vào cái bản thỏa thuận gì đó thôi (em không nhớ rõ).
Các cụ đi chợ thì mặc cả từng đồng một, xong động đến tiền tỉ thì ký khống - em chịu. Giấy trắng mực đen còn mất như chơi nữa là ký khống. Cứ khôn tiền xu, ngu bạc vạn thế khổ không cơ chứ.

theanh90

Xì hơi lốp
Nhiều cụ hình như không có thói quen đọc văn bản luật nhỉ?
Đây là điều khoản đảm bảo quyền lợi cho trái chủ nhỏ lẻ, không phải theo số đông.
Còn nếu không biết cách đòi hỏi quyền của mình rồi cứ sợ lọ, sợ chai thì đúng là “chết” cũng đáng.

“Đối với người sở hữu trái phiếu không chấp thuận thay đổi điều kiện, điều khoản của trái phiếu thì doanh nghiệp phát hành có trách nhiệm đàm phán để đảm bảo quyền lợi của nhà đầu tư. Trường hợp có người sở hữu trái phiếu không chấp thuận phương án đàm phán thì doanh nghiệp phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ đối với người sở hữu trái phiếu theo phương án phát hành trái phiếu đã công bố cho nhà đầu tư (kể cả trường hợp việc thay đổi điều kiện, điều khoản của trái phiếu đã được người sở hữu trái phiếu đại diện từ 65% tổng số trái phiếu trở lên chấp thuận)."
Theo cụ trái chủ nhỏ lẻ có quyền nói không ? Thứ tự khi trả nợ theo luật “rừng” là Nợ thuế, Bank, Trái chủ “ông lớn” , trái chủ nhỏ với người lao động xếp bét nhé

Yeuaibaygio

Xe container
À em nói vụ trái chủ kiện doanh nghiệp phát hành trái phiếu theo luật dân sự thôi, còn trường hợp của cụ ấy thì em không cầm hợp đồng nên không dám phán nhiều. Gì chứ không có khả năng thanh toán khoản vay khởi kiện thì nhiều cái hay với cái doanh nghiệp lắm - hạ bậc tín dụng, tuyên bố phá sản, đổ vỡ niềm tin.
Vâng em hiểu ý Cụ và em bổ sung ý khác ạ.
1. Cụ ấy đang là chủ nợ và có thể kiện thằng DN phát hành trái phiếu.
2. Nếu vay, cụ ấy có thể biến thành con nợ xấu và bị ngân hàng xử lý nợ, khởi kiện (dân sự) ạ.
Nếu dính vào vụ việc tố tụng ở mục 2, có khi lại bị đình chỉ các quyền, nghĩa vụ ở mục 1 (thôi cái này lại phải nhờ cccm bên luật ạ).

Mr. Toàn

Xe điện
Vai trò của nh nn thì rõ rồi. Bao nhiêu nh tm ép người vay tiền phải mua bảo hiểm nhân thọ mà nh nn chỉ hô hào chứ làm gì được đâu?
Em cũng đang bị Vietinbank kêu mua bảo hieme khoản vay, nếu không tăng lãi suất. Em bảo, thế tăng đi, chứ tôi không vay tín chấp để phải mua bảo hiểm. Và chắc chắn tôi sẽ giảm khoản vay xuống