[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ nói vậy là đúng rồi. Ý mình đang nói tới là vai trò chức năng của nhnn với tư cách là cơ quan quản lý của nhà nước đối với các ngân hàng tm thôi.
Cụ nói chung chung thế này chả giải quyết được gì.
Việc ngân hàng chào khách mua bảo hiểm là bình thường. Khách không thích thì từ chối thẳng, như 1 cụ bên trên đấy ạ.

sắt con

Xe điện
Cụ đc vietcombank đe i xì như em, cái giọng của nó gọi lại thông báo âp dụng mức lãi suất mới và áp đặt mua bh do bên nó chỉ định xong doạ cộng thêm 1% nếu mua của bên khác, em cười khẩy…😋😋😋

Em cũng đang bị Vietinbank kêu mua bảo hieme khoản vay, nếu không tăng lãi suất. Em bảo, thế tăng đi, chứ tôi không vay tín chấp để phải mua bảo hiểm. Và chắc chắn tôi sẽ giảm khoản vay xuống
[/QUOTE

sắt con

Xe điện
Thời đó quả là mông muội :D
Em nhớ vụ đầu tiên em bán cổ OTC giá trị cũng tương đương con Captiva huyền thoại :D.
Lúc đấy sổ cổ đông còn đang cắm ở công ty tài chính, mà bên mua họ còn trả đủ tiền, mình cầm tiền viết cho mỗi cái giấy hẹn là bao giờ rút được sổ ra mới sang tên, giấy viết tay chẳng công chứng công cheo gì. Em nhận tiền rồi mà cứ thắc mắc sao trên đời lại có sự mông muội như thế, hay nó lừa :D. Mang hỏi ông anh thì ổng bảo “mày cầm tiền rồi sợ cái del gì” :))
Sau đấy thì phải đầu tư ngay khoá học ngắn hạn về luật lá, chứ thị trường mông muội thế thì không tưởng tượng được.
Bây giờ nhìn lại thì bđs, trái phiếu… cũng mông muội như thế. Lại còn cãi không bong bóng nữa đi.
Sau này..bọn bán bđs đa cấp còn tởm hơn 🤭🤭🤭

hoviethung

Xe lăn
Việc ngân hàng chào khách mua bảo hiểm là bình thường. Khách không thích thì từ chối thẳng, như 1 cụ bên trên đấy ạ.
Không thích thì từ chối mua bh có lẽ những cụ đó không cần vay ngân hàng. Mình nghĩ vậy?

Yeuaibaygio

Xe container
Không thích thì từ chối mua bh có lẽ những cụ đó không cần vay ngân hàng. Mình nghĩ vậy?
Cứ trường hợp cụ thể mới phân tích được cụ nhé. Mình nghĩ chưa chắc đã đúng.
Như trên, có cụ kể nếu không mua bảo hiểm thì bị ngân hàng áp lãi suất cao hơn chứ có phải từ chối cho vay đâu.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
NHNN đã có chỉ thị cấm nhân viên ngân hàng mời chào, lôi kéo khách hàng mua BH rồi chứ nhỉ

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ nói vậy là đúng rồi. Ý mình đang nói tới là vai trò chức năng của nhnn với tư cách là cơ quan quản lý của nhà nước đối với các ngân hàng tm thôi.
Vẫn quyết liệt với vấn đề này.
Uy tín chưa?

ngoc_phuong

Xe lăn

TorienT

Xe container
Như trên, có cụ kể nếu không mua bảo hiểm thì bị ngân hàng áp lãi suất cao hơn chứ có phải từ chối cho vay đâu.
Có khi là cũng "dọa mồm" thôi chứ cũng trả phải sẽ áp cao hơn. Bảo nhân viên cho anh xin cái văn bản, cuộc nói chuyện này anh xin phép ghi âm nhé. Xem cá ăn kiến hay kiến ăn cá.

Yeuaibaygio

Xe container
NHNN đã có chỉ thị cấm nhân viên ngân hàng mời chào, lôi kéo khách hàng mua BH rồi chứ nhỉ
Cấm làm sai, không làm sai thì sao cấm được ạ. Trừ khi cấm hẳn các ngân hàng kinh doanh/phân phối sản phẩm bảo hiểm.
Có bằng chứng họ làm sai thì khách cứ mạnh dạn mà đàm phán, thậm chí khiếu nại, tố cáo thôi ạ.
Khách hàng nhiều khi tiêu chuẩn kép:
- Gửi tiết kiệm nhận lãi suất cao hơn mức trần quy định (do ngân hàng lách luật): thích quá.
- Đi vay bị ngân hàng mời mua BH, nếu không sẽ bị áp lãi suất cao hơn ông có mua BH (cũng 1 hình thức lách): bức xúc.

Yeuaibaygio

Xe container
Có khi là cũng "dọa mồm" thôi chứ cũng trả phải sẽ áp cao hơn. Bảo nhân viên cho anh xin cái văn bản, cuộc nói chuyện này anh xin phép ghi âm nhé. Xem cá ăn kiến hay kiến ăn cá.
Thì vậy Cụ ạ. Cứ hỏi cho nó rõ, hiểu cho nó đúng đã.
Còn bản thân chưa rõ mà cứ khăng khăng đòi hỏi trách nhiệm ông quản lý nhà nước nghe nó buồn cười ạ.

TorienT

Xe container
Thì vậy Cụ ạ. Cứ hỏi cho nó rõ, hiểu cho nó đúng đã.
Còn bản thân chưa rõ mà cứ khăng khăng đòi hỏi trách nhiệm ông quản lý nhà nước nghe nó buồn cười ạ.
Thì đó, mình cứ xin cái văn bản về nghiên cứu hoặc ghi âm (có xin phép trước) để về nghiền ngẫm câu chữ, vừa lịch sự vừa chuẩn mực chứ nói miệng vô bằng ăn thua gì.
P/s: Còn vụ lãi ngoài thì lờ, bảo hiểm thì kêu mợ hỏi thế cắc cớ quá, các cụ ấy trả lời thế nào được.

Yeuaibaygio

Xe container
Thì đó, mình cứ xin cái văn bản về nghiên cứu hoặc ghi âm (có xin phép trước) để về nghiền ngẫm câu chữ, vừa lịch sự vừa chuẩn mực chứ nói miệng vô bằng ăn thua gì.
P/s: Còn vụ lãi ngoài thì lờ, bảo hiểm thì kêu mợ hỏi thế cắc cớ quá, các cụ ấy trả lời thế nào được.
Các vụ việc kêu bị lừa, bị ép... cũng xuất phát từ lòng tham + đen thôi (đỏ thì tưng bừng nhé).
Nhìn từ trong chăn thì công nhân ngân hàng cũng khổ lắm.

TorienT

Xe container
Các vụ việc kêu bị lừa, bị ép... cũng xuất phát từ lòng tham + đen thôi (đỏ thì tưng bừng nhé).
Nhìn từ trong chăn thì công nhân ngân hàng cũng khổ lắm.
Thực ra những thứ kiểu này là "vùng xám" khó rạch ròi nên khi được lợi thì nhiều lúc các cụ, mợ cũng mập mờ thế. Có điều đã xác định bước chân vào "vùng xám" thì chấp nhận rủi ro thôi, các cụ, mợ cứ làm như mình oan ức lắm.

hoviethung

Xe lăn
Có chỉ thị nhưng không có chế tài. Nên chỉ có giá trị như một khuyến nghị thôi. Nv nh cũng bị áp lực rất lớn trong việc bán bảo hiểm. Chỉ mấy ông chủ nh là có lợi nhiều nhất. Sau đó đến các công ty bảo hiểm. Vì nhờ có ngân hàng mà bán được nhiều sản phẩm bảo hiểm. Với Chiêu mở lớp bán bảo hiểm nay đã lỗi thời nên họ phải dùng bài thô thiển này.

Chỉnh sửa cuối:

khanhnguyen09

Xe container
Giờ có quả nghị định này, các con nợ sướng phát điên.
Mất bao tiền mới có tờ A4 đó

hoviethung

Xe lăn
Như vậy qua công cụ lãi suất ngân hàng có thể buộc người đi vay phải mua bảo hiểm dù họ không hề muốn?