[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

hoviethung

Xe lăn
Thứ nhất là cụ ôm trái phiếu của doanh nghiệp phát hành trái phiếu, chứ không phải trái phiếu của Ngân hàng. Ngân hàng chả có trách nhiệm, nghĩa vụ, quyền lợi gì với mớ trái phiếu đó tại thời điểm hiện tại.
Thứ 2 là đúng là thà ôm mớ trái phiếu trót mua và tìm cách thu hồi vớt vát được tối đa hoặc gia hạn thời gian trả nợ cho doanh nghiệp phát hành nếu họ có phương án thuyết phục, hợp lý, còn hơn là thành con nợ ngân hàng, trả lãi cho ngân hàng mà vẫn phải ôm mớ trái phiếu rác.
Trái phiếu nào mình cũng mua thông qua ngân hàng chứ không trực tiếp với công ty phát hành. Có lẽ đó là lý do mà ngân hàng chấp nhận tài sản thế chấp là trái phiếu mà mình đã mua.

ncs

Xe buýt
E chưa vay NH bao giờ vì chẳng làm ăn gì. Cho em hỏi các cụ, nếu em thế chấp nhà em vay 1 năm rồi tất toán cả gốc lẫn lãi một lần mà không phải trả hàng tháng có được không?

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Tầm này các món thế đất nhà vay tiền đến kỳ đáo hạn giá tụt NH nó không cho vay lại bằng số cũ nữa cũng đau thủ ra phết. Rồi lại có bài lueaf đáo hạn xong không cho vay lại như trước đây thì lại lừa nhau !
Vâng, em vẫn nhớ cảnh chiều hôm đó, em chỉ ra cái hợp đồng vay tiền của MB nó vô lý đến nỗi em gái phụ trách khoản vay của em nghệt mặt ra, không biết nói thế nào chỉ bảo để em báo cáo lại với lãnh đạo. Bạn trưởng phòng giao dịch chi nhánh MB Mỹ Đình mời em lên phòng giải thích là hợp đồng mẫu do pháp chế của headquarter MB soạn thảo nó thế, không sửa được, anh thông cảm. Tuy điều khoản thế nhưng bọn em không làm gì vô lý đâu blah blah... 😁

Chỉnh sửa cuối:

Cucumin

Xe tăng
Đang nghị về đất, thuế sd đất cụ lại kéo sang nhà !
Tại lần trước TP Hồ Chí Minh đề nghị thí điểm đánh thuế người sở hữu Bất Động Sản thứ 2 chở lên, nên em tưởng thực hiện thì cũng thấy hơi căng. Chứ chon phương án tăng thuế thu nhập cá nhân khi giao dịch bds thì thấy bình thường.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
E chưa vay NH bao giờ vì chẳng làm ăn gì. Cho em hỏi các cụ, nếu em thế chấp nhà em vay 1 năm rồi tất toán cả gốc lẫn lãi một lần mà không phải trả hàng tháng có được không?
Được ạ. Cụ vay hạn mức, lãi trả hàng tháng - gốc trả cuối kỳ. Em toàn làm kiểu này, sổ đỏ bank bảo quản ko lo mất!

Cucumin

Xe tăng
Hình như có mấy cái trương trình vay quỹ tín dụng nông thôn nó kiểu này. Không phải trả hàng tháng.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Trái phiếu nào mình cũng mua thông qua ngân hàng chứ không trực tiếp với công ty phát hành. Có lẽ đó là lý do mà ngân hàng chấp nhận tài sản thế chấp là trái phiếu mà mình đã mua.
Cụ mua trái phiếu thông qua ngân hàng thì ngân hàng nó thu tiền của cụ và đưa trái phiếu cho cụ, đúng đủ số lượng là nó hết trách nhiệm. Cũng như cụ ra cửa hàng điện máy mua cái tivi Samsung. Nếu tivi trục trặc cần bảo hành thì cụ phải mang tivi đi bảo hành ở Samsung, trách nhiệm bảo hành là của Samsung.
Hình như cụ đang nghĩ ngân hàng cho cụ vay thế chấp bằng trái phiếu là đang hỗ trợ hay làm ơn gì cho cụ à? 😁 Xin thưa với cụ là ngân hàng đang kiếm được tiền từ cụ, đang lợi dụng bất lợi của cụ để thu lợi cho họ.
Em đoán phía ngân hàng nắm được thông tin ngoài lô trái phiếu này cụ còn nhiều tài sản khác (sổ tiết kiệm, nhà đất, xe cộ v.v...) Và bất cứ lúc nào cần thu hồi khoản vay của cụ họ cũng có cái để túm. Vì thế chả mấy khi kiếm được con mồi ngon là cụ, chịu vay với lãi suất cao thời điểm này. Tội gì không vặt 😁

hoviethung

Xe lăn
Cụ mua trái phiếu thông qua ngân hàng thì ngân hàng nó thu tiền của cụ và đưa trái phiếu cho cụ, đúng đủ số lượng là nó hết trách nhiệm. Cũng như cụ ra cửa hàng điện máy mua cái tivi Samsung. Nếu tivi trục trặc cần bảo hành thì cụ phải mang tivi đi bảo hành ở Samsung, trách nhiệm bảo hành là của Samsung.
Hình như cụ đang nghĩ ngân hàng cho cụ vay thế chấp bằng trái phiếu là đang hỗ trợ hay làm ơn gì cho cụ à? 😁 Xin thưa với cụ là ngân hàng đang kiếm được tiền từ cụ, đang lợi dụng bất lợi của cụ để thu lợi cho họ.
Em đoán phía ngân hàng nắm được thông tin ngoài lô trái phiếu này cụ còn nhiều tài sản khác (sổ tiết kiệm, nhà đất, xe cộ v.v...) Và bất cứ lúc nào cần thu hồi khoản vay của cụ họ cũng có cái để túm. Vì thế chả mấy khi kiếm được con mồi ngon là cụ, chịu vay với lãi suất cao thời điểm này. Tội gì không vặt 😁
Cụ có thể giải thích tại sao nh lại chấp nhận tp của mình làm tài sản thế chấp được không? Trong khi có ngân hàng lại trả trái phiếu đúng hạn, có nh lại không chấp nhận như scb.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ có thể giải thích tại sao nh lại chấp nhận tp của mình làm tài sản thế chấp được không? Trong khi có ngân hàng lại trả trái phiếu đúng hạn, có nh lại không chấp nhận như scb.
Cụ có nói nhầm không đó? Doanh nghiệp phát hành trả trái phiếu chứ sao lại ngân hàng nhỉ?
SCB không chấp nhận trả trái phiếu vì đấy không phải là trái phiếu do nó phát hành. Thằng nào vay thì thằng đó đi mà trả. Đơn giản thế thôi cụ ạ.

hoviethung

Xe lăn
Cụ có nói nhầm không đó? Doanh nghiệp phát hành trả trái phiếu chứ sao lại ngân hàng nhỉ?
SCB không chấp nhận trả trái phiếu vì đấy không phải là trái phiếu do nó phát hành. Thằng nào vay thì thằng đó đi mà trả. Đơn giản thế thôi cụ ạ.
Cụ trả lời dùm câu hỏi của mình còn mình hiểu ai phát hành trái phiếu thì người đó trả. Nh chỉ là môi giới, đại lý cho dn phát hành. Mình dùng từ nh trả với ý như vậy.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ trả lời dùm câu hỏi của mình còn mình hiểu ai phát hành trái phiếu thì người đó trả. Nh chỉ là môi giới, đại lý cho dn phát hành. Mình dùng từ nh trả với ý như vậy.
Như em đã nói ở trên, ngân hàng đồng ý cho cụ vay, thế chấp bằng trái phiếu vì:
- Họ biết ngoài trái phiếu cụ còn nhiều tài sản khác (sổ tiết kiệm, nhà đất, xe cộ v.v...) Khi cần có thể ép cụ mang các tài sản này ra trả nợ.
- Cụ đồng ý trả lãi vay cao.
Họ thấy có lợi thì họ cho cụ vay thôi.

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Như em đã nói ở trên, ngân hàng đồng ý cho cụ vay, thế chấp bắng trái phiếu vì:
- Họ biết ngoài trái phiếu cụ còn nhiều tài sản khác (sổ tiết kiệm, nhà đất, xe cộ v.v...) Khi cần có thể ép cụ mang các tài sản này ra trả nợ.
- Cụ đồng ý trả lãi vay cao.
Họ thấy có lợi thì họ cho cụ vay thôi.
Lợi như vậy tại sao có ngân hàng lại không chấp nhận phương án đó?

ngoc_phuong

Xe lăn

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Tùy quan điểm của ông sếp bank chứ cụ, đâu phải ai cũng giống ai. Đến ăn cơm trong 1 nhà mà mỗi người còn thích 1 món khác nhau nữa là!
Bank là doanh nghiệp, có lợi thì nó làm. Tuy nhiên những kèo khoai thì ko phải bank nào cũng đủ thế và lực để chơi, hoặc họ méo thèm chơi. Tại sao VP nó cho vay tín chấp ác liệt luôn, nhưng BIDV hay Vietinbank... ko bao giờ thèm liếc mắt đến mấy ông khách như vậy.
Tuy nhiên, túm lại thì mình ko khôn bằng bank đâu. Nó kiếm đc lợi từ mình 1 cách chắc chắn thì nó mới cho mình vay. Trc đây e hiểu đơn giản, thế chấp lô đất vay tiền, ko trả đc thì bank lấy lô đất và hết... Nhưng không ạ, bank lấy đất thật, bán ko đủ số nợ nó vẫn đòi mình tiếp số còn lại, khổ thế!

Light

Xe tăng
Có ngân hàng trả TP đúng hạn vì cty phát hành TP vẫn đủ khả năng chi trả. Cty phát hành chuyển tiền cho NH làm trung gian tiếp, đáo hạn cho trái chủ.
Còn cụ và nhiều trái chủ khác mua phải TP của những cty phát hành đã mất thanh khoản nên bị trây ỳ chi trả.
NH chấp nhận cho cụ vay và thế chấp bằng chính số TP là vì đã có sự đàm phán, thoả thuận của cty phát hành đó và NH. Việc thoả thuận này tuỳ từng NH chấp thuận hay không. Bởi vì họ e ngại sau này ông phát hành vẫn mất khả năng chi trả sẽ rất phức tạp
Vậy nên NH nào chấp nhận rủi ro đó thì họ sẽ phải làm chặt hợp đồng. Em chắc chắn trong hđ vay, NH sẽ cài những điều khoản có thể xiết nợ các tài sản khác của cụ nếu sau này cty phát hành có vấn đề
Em thấy lạ là cụ đã ký các thủ tục vay mà đến giờ này NH chưa giải ngân. Họ vẫn phải cân nhắc nhiều vấn đề chăng? Khi họ giải ngân cho cụ, chắc chắn NH sẽ trừ luôn phần lãi vay trong 2 năm giữ đã, chứ ko có chuyện giải ngân cả 100% tiền cho cụ đâu.
Cụ không cho bọn em tham khảo các điều khoản hđ vay nên cũng khó giải thích cụ thể vấn đề

CaptainMT

Xe buýt
Sao em thấy cụ trái chủ phía trên nhìn mọi thứ cứ mơ mơ hồ hồ ấy nhỉ.
Nhân tiện em cũng cảm ơn cccm khác đã mổ xẻ vấn đề một cách chi tiết và đa chiều, cũng là một bài học cho mọi người.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Do không có thông tin về trái phiếu cụ mua và chi tiết hợp đồng vay tiền của cụ nên em không thể nói chính xác. Nhưng có thể đoán 1 số lý do:
- Năng lực thu hồi nợ của các ngân hàng khác nhau. Ngân hàng cho cụ vay có đội thu hồi nợ mạnh, quan hệ tốt với xxx, tòa án. Họ đánh giá có thể xiết nợ tài sản khác của cụ nên họ cho vay. Ngân hàng khác không có lợi thế này nên họ không cho vay.
- Thông tin và vị thế của các ngân hàng cũng khác nhau. Ví dụ cụ đang có các khoản gửi tiết kiệm tại chính ngân hàng cho cụ vay, dòng tiền sản xuất kinh doanh của cụ đang chảy qua ngân hàng này v.v...
Nói chung khoản vay của cụ là 1 khoản khá rủi ro. Vì thế NH nào họ đánh giá thấy chấp nhận được thì họ chơi, không được thì thôi.

hoviethung

Xe lăn
Do không có thông tin về trái phiếu cụ mua và chi tiết hợp đồng vay tiền của cụ nên em không thể nói chính xác. Nhưng có thể đoán 1 số lý do:
- Năng lực thu hồi nợ của các ngân hàng khác nhau. Ngân hàng cho cụ vay có đội thu hồi nợ mạnh, quan hệ tốt với xxx, tòa án. Họ đánh giá có thể xiết nợ tài sản khác của cụ nên họ cho vay. Ngân hàng khác không có lợi thế này nên họ không cho vay.
- Thông tin và vị thế của các ngân hàng cũng khác nhau. Ví dụ cụ đang có các khoản gửi tiết kiệm tại chính ngân hàng cho cụ vay, dòng tiền sản xuất kinh doanh của cụ đang chảy qua ngân hàng này v.v...
Nói chung khoản vay của cụ là 1 khoản khá rủi ro. Vì thế NH nào họ đánh giá thấy chấp nhận được thì họ chơi, không được thì thôi.
Cám ơn cụ.

OTheAh

Xe tăng
Giờ này với đống trái phiếu, mà cụ hi vọng có thể thu về toàn bộ gốc, thậm chí còn có 1 chút lãi nữa thì sự lạc quan của cụ đúng là ngoài sự tưởng tượng của em.

Lúc ra tòa thì cơ bản sẽ tuyên ai nợ của người nào cái gì thì phải trả lại cho người đó. Doanh nghiệp phải trả nợ trái phiếu cho cụ, và cụ phải trả nợ vay ngân hàng.

Sự khác nhau ở chỗ trách nhiệm trả nợ của doanh nghiệp là hữu hạn: chỉ phải chịu trách nhiệm trong phạm vi tài sản của doanh nghiệp. Chủ doanh nghiệp dù có hàng ngàn tỷ tài sản cá nhân cũng không có trách nhiệm bỏ tiền cá nhân ra trả cho cụ.
Ngược lại trách nhiệm trả nợ của cá nhân cụ lại là vô hạn. Ngoài trái phiếu đang cầm cố, cụ có thể bị xiết nợ bất kỳ tài sản cá nhân nào cụ đang có (nhà cửa, xe cộ, đất đai v.v...) để trả cho ngân hàng. Thậm chí các tài sản phát sinh trong tương lai của cụ cũng có thể bị xiết nợ nếu cụ vẫn không trả hết nợ cho ngân hàng.
Thu thế này lại cộng vào giá bán thôi