[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

dhela

Xì hơi lốp
Rất tiếc là có phải cái nào nó cũng tịnh tiến đâu cụ :D
Sau cuộc bong bóng hoa tuy líp thì giá loài hoa này mãi mãi chắc không về được thời đỉnh cao.
Sau cuộc bong bóng chứng khoán ở Nhật cuối những năm 80s thì hình như giá chứng khoán chưa hồi.
Cụ dhela có cái biểu đồ giá nhà ở Nhật hay lắm, hình như cũng chưa về mức giá bong bóng.
Liverpool thì có thể hồi chứ nhà vô địch C1 2 lần Nottingham Forest chắc 50 năm nữa liệu có được vào vòng bảng :D
Hức hức, đen đen là.
Sáng qua em làm rơi đt vào nước, vớt ra ngay. Lúc í nó vưỡn sống nhăn nhở làm em chủ quan ko thèm tắt nguồn với làm dịch vụ xoa bóp cho nó. Tại tin tưởng Iphone chống thấm tốt 😩
Để đến giờ, hơn ngày sau nó mới ngủm. Em bấm thử mấy nút thấy máy nó vẫn động đậy nhưng màn hình tối thui. Hỏi đồng nghiệp bên cạnh có sửa đc ko, đồng nghiệp bẩu mua mới cho nhanh 😩

Bao nhiêu thứ trong đt, em sợ mất hết quá. Khéo cái biểu đồ nhà đất Lạc đà một bướu mà cụ IPman nhắc đến chắc cũng tiêu theo máy òy.. huhu

Rút kinh nghiệm các cụ nhé, Iphone ko chống nước đc như quảng cáo đâu. Còn lỡ để rơi vào nước thì nhớ tắt ngay nguồn và tuyệt đối ko sạc. Như trường hợp của em thì đúng là sau khi sạc đầy lại nó mới ngủm hẳn 😩

IP man

Xe lăn
Hức hức, đen đen là.
Sáng qua em làm rơi đt vào nước, vớt ra ngay. Lúc í nó vưỡn sống nhăn nhở làm em chủ quan ko thèm tắt nguồn với làm dịch vụ xoa bóp cho nó. Tại tin tưởng Iphone chống thấm tốt 😩
Để đến giờ, hơn ngày sau nó mới ngủm. Em bấm thử mấy nút thấy máy nó vẫn động đậy nhưng màn hình tối thui. Hỏi đồng nghiệp bên cạnh có sửa đc ko, đồng nghiệp bẩu mua mới cho nhanh 😩

Bao nhiêu thứ trong đt, em sợ mất hết quá. Khéo cái biểu đồ nhà đất Lạc đà một bướu mà cụ IPman nhắc đến chắc cũng tiêu theo máy òy.. huhu

Rút kinh nghiệm các cụ nhé, Iphone ko chống nước đc như quảng cáo đâu. Còn lỡ để rơi vào nước thì nhớ tắt ngay nguồn và tuyệt đối ko sạc. Như trường hợp của em thì đúng là sau khi sạc đầy lại nó mới ngủm hẳn 😩
Híc, tiếc quá. Cái biểu đồ đấy siêu giá trị… em thì cứ phải đầu tư icloud full option cho cẩn thận.

tkmoi

Xe tải
Cụ vừa phán xong :)
Hy vọng nhờ KCN này mà quê em nhộn nhịp hơn, em vẫn còn 1 sào đất các cụ để lại ở quê nhưng sát chân đê, heo hút ít người ở lắm ạ.
Ôi trời. Mấy cái này em biết từ 2019. Đã đặt mua 4 suất dự án ở Khu đô thị Thái Hà rồi. Mua mục đích mai sau xây nhà trọ và ki ot cho thuê thôi. Hồi 2021 sốt đất nó trả em tiền chênh 1 tỷ quyền mua 4 suất đó mà em ko bán. Em mới đặt 250 triệu thôi.
Bên đạo lý nhà cụ là dự án kcn đạo lý to lắm. 2030 mới triển khai. Nhà nước đề xuất làm sân bay ở đó mà Hà Nam ko chịu đấy, bảo hết quỹ đất rồi.
Nói chung cụ cứ mua đất trong xã cụ đi, mai sau xây nhà trọ cho thuê

Cucumin

Xe tăng

cadan

Xe container
trải qua vài cuộc bể dâu
còn lại một chút coi như thắng rồi!

cứ yên ổn thì tính hơn thiệt vài %
chứ các cụ qua 2 cuộc chiến với đổi tiền 1980 thì giữ được chỗ chui ra chui vào là may rồi. tính gì hơn thua
Giờ phải tính mới là smart Investment chứ ạ

Nikola.Tesla

Xe buýt
Đất Hà Nội vẫn gồng ác lắm.
Có bao giờ nó giảm đâu cụ. Quan trọng là lúc bán thì không có ai mua :))

Nikola.Tesla

Xe buýt
Bán mà không ai mua mà giá không giảm, có nghĩa là BDS ở giá trị thật hoặc là Dân Thủ Đô tiền vẫn nhiều.
Theo thiển ý của em thì những ông không bán là thừa tiền rồi, bán ngay bây giờ thì lõm nên thôi kệ nó. Còn những ông vay hoặc thiếu tiền làm ăn thì đang bị đốt đít nên phải khớp lệnh nhanh - giá khớp này mới là giá thật. Giá kia có khớp được đâu.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Theo thiển ý của em thì những ông không bán là thừa tiền rồi, bán ngay bây giờ thì lõm nên thôi kệ nó. Còn những ông vay hoặc thiếu tiền làm ăn thì đang bị đốt đít nên phải khớp lệnh nhanh - giá khớp này mới là giá thật. Giá kia có khớp được đâu.
Vấn đề đa phần đất nội đô HN có đặt ra vấn đề bán đâu cụ.

IP man

Xe lăn
Bây giờ vẫn đang gồng được nên chưa phải bán đâu cụ :D
Dù gì thì bây giờ mới đầu năm 2023, quá trình siết nợ mới chớm bắt đầu. Tuy nhiên, với xu thế toàn thế giới thắt chặt tiền tệ đến hết năm nay thì thời gian nữa, mọi chuyện sẽ khác.
Cuối năm 2002 mới chỉ là “không nới room” thôi đã vỡ mồm, chứ đừng nói đến lúc thắt ;))

Nikola.Tesla

Xe buýt
Vấn đề đa phần đất nội đô HN có đặt ra vấn đề bán đâu cụ.
Vâng cụ. Những ông không bán thì không tính đến. Còn em hiểu giá đất thị trường cũng như chứng khoán, phải là điểm mà người mua và người bán cùng đồng thuận, không phải kiểu giá hô vống lên để khè.

TorienT

Xe container
Vâng cụ. Những ông không bán thì không tính đến. Còn em hiểu giá đất thị trường cũng như chứng khoán, phải là điểm mà người mua và người bán cùng đồng thuận, không phải kiểu giá hô vống lên để khè.
Đất càng vào vùng trung tâm thì giai đoạn vừa rồi càng ít sốt mà cụ, như blue chip vậy - lên ít, xuống ít. Thị trường đất nó như Chứng vậy, cổ penny những giai đoạn sốt thì nó tăng cả chục lần như đất vùng ven, đến lúc xuống thậm chí là mất thanh khoản. Đất nội đô thì lúc lên, lên ít, lúc xuống xuống cũng ít và người nắm chủ yếu là tay to đồng thời tính thanh khoản của nó luôn cao trong bất kỳ hoàn cảnh nào. Kiểu kiểu vậy.
P/s: Em nói đất nội đô ít người bán thì số lượng người nắm giữ đã ít mà người nắm giữ muốn bạn lại còn ít hơn trong khi nhu cầu thì luôn sẵn tự nhiên nó giữ giá và tính thanh khoản cao thôi (thời 2008-2012 cũng thế - em cần tiền hạ giá 1 mảnh trong VĐ1 15% so với đỉnh thì đúng 12h giao dịch xong).

ngoc_phuong

Xe lăn

Cucumin

Xe tăng
ĐÔI BÊN CHẤP NHẬN THIỆT
Chưa hiểu doanh nghiệp cái gì, chỉ thấy trái chủ chả có gì nữa mà ép.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Nhà mình kí hợp đồng vay rồi. Bằng số tiền tp. Thế chấp bằng chính tp đó. Nhưng chưa giải ngân. Trả lãi theo phương thức dư nợ thực tế.
Ô, hóa ra đang là trái chủ cụ lại thành con nợ của ngân hàng, hàng tháng đóng tiền lãi cho ngân hàng ạ?
Sau khi đáo hạn vay ngân hàng thì ngân hàng trả lại cụ trái phiếu, cụ trả lại ngân hàng tiền gốc. Vậy là lại quay về tình thế như bây giờ, cụ mất thêm 1 mớ lãi vay ngân hàng?
Sao em thấy phương án thu xếp của ngân hàng nó khôn thế nhỉ :D

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Quan tâm gì vụ sau vay cụ ơi 😛 giờ cứ thu tiền về túi là mừng chết đi đc rồi 😬 nếu đúng vay xong mà bị bắt nợ trái phiếu đấy thì là em em cũng biếu các anh ngân hàng luôn . Theo cụ ý nói vay đc gần 100% đấy 😂
Nếu đáo hạn vay ngân hàng, trái phiếu cầm cố đó thành giấy lộn, cụ có biếu ngân hàng mớ trái phiếu đó thì ngân hàng vẫn có quyền kiện cụ để thu bù đủ số tiền cụ đã vay. Cụ tưởng ăn tiền ngân hàng mà dễ thế à?

"Điều 307. Thanh toán số tiền có được từ việc xử lý tài sản cầm cố, thế chấp
1. Số tiền có được từ việc xử lý tài sản cầm cố, thế chấp sau khi thanh toán chi phí bảo quản, thu giữ và xử lý tài sản cầm cố, thế chấp được thanh toán theo thứ tự ưu tiên quy định tại Điều 308 của Bộ luật này.

2. Trường hợp số tiền có được từ việc xử lý tài sản cầm cố, thế chấp sau khi thanh toán chi phí bảo quản, thu giữ và xử lý tài sản cầm cố, thế chấp lớn hơn giá trị nghĩa vụ được bảo đảm thì số tiền chênh lệch phải được trả cho bên bảo đảm.

3. Trường hợp số tiền có được từ việc xử lý tài sản cầm cố, thế chấp sau khi thanh toán chi phí bảo quản, thu giữ và xử lý tài sản cầm cố, thế chấp nhỏ hơn giá trị nghĩa vụ được bảo đảm thì phần nghĩa vụ chưa được thanh toán được xác định là nghĩa vụ không có bảo đảm, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận bổ sung tài sản bảo đảm. Bên nhận bảo đảm có quyền yêu cầu bên có nghĩa vụ được bảo đảm phải thực hiện phần nghĩa vụ chưa được thanh toán."

Mytv

Xe điện
Nếu đáo hạn vay ngân hàng, trái phiếu cầm cố đó thành giấy lộn, cụ có biếu ngân hàng mớ trái phiếu đó thì ngân hàng vẫn có quyền kiện cụ để thu bù đủ số tiền cụ đã vay. Cụ tưởng ăn tiền ngân hàng mà dễ thế à?
Vâng cụ ạ. Ăn đc tiền NH sao nổi. Khổ. Các trái chủ bị cno vẽ ra dồn vào thế bí phải đâm lao theo.

Kiểu này nếu mớ trái thành giấy lộn nó đẻ các trái chủ ra đòi tiền ngay.

hoviethung

Xe lăn
Ô, hóa ra đang là trái chủ cụ lại thành con nợ của ngân hàng, hàng tháng đóng tiền lãi cho ngân hàng ạ?
Sau khi đáo hạn vay ngân hàng thì ngân hàng trả lại cụ trái phiếu, cụ trả lại ngân hàng tiền gốc. Vậy là lại quay về tình thế như bây giờ, cụ mất thêm 1 mớ lãi vay ngân hàng?
Sao em thấy phương án thu xếp của ngân hàng nó khôn thế nhỉ :D
Đúng từ người cho vay trở thành con nợ ngân hàng. Hàng tháng không phải trả lãi ngân hàng do ngân hàng khấu trừ trong lãi trái phiếu. Biết rằng thu xếp ngân hàng quá khôn, nó vẫn nắm đằng chuôi, tránh khỏi bi khách hàng kiện cáo căng băng rôn như scb nhưng mình thế yếu nên đành phải chấp nhận để nhận tiền về gửi lấy lãi. Sau này nếu có rủi ro thì cùng ra toà 3 bên luôn.

hoviethung

Xe lăn

Biết rằng ăn tiền ngân hàng không dễ. Nhưng hi vọng vào trường hợp 2 chứ không phải trường hợp 3 mà cụ ghi đậm.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Đúng từ người cho vay trở thành con nợ ngân hàng. Hàng tháng không phải trả lãi ngân hàng do ngân hàng khấu trừ trong lãi trái phiếu. Biết rằng thu xếp ngân hàng quá khôn, nó vẫn nắm đằng chuôi, tránh khỏi bi khách hàng kiện cáo căng băng rôn như scb nhưng mình thế yếu nên đành phải chấp nhận để nhận tiền về gửi lấy lãi. Sau này nếu có rủi ro thì cùng ra toà 3 bên luôn.
Cụ thế vẫn còn may, chứ trái chủ Tân hoàng Minh, Vạn Thịnh Phát thì biết đến bao giờ mới lấy được tiền về