[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

hoviethung

Xe lăn
Cụ thế vẫn còn may, chứ trái chủ Tân hoàng Minh, Vạn Thịnh Phát thì biết đến bao giờ mới lấy được tiền về
May hay không thì bây giờ cũng chưa biết. Ngoài món này gấu còn bị một mớ ở VTP mà chưa thấy tăm hơi gì. Dầu sao cũng cám ơn cụ đã động viên.

sthd

Xe lăn
Vài tháng nữa mới hay.
Đáo hạn TPDN.jpg
màu đen là trái phiếu phát hành riêng lẻ. màu vàng mới là trái phiếu phát hành cho số đông công chúng. mà như trên thì màu vàng rất ít. chắc 5%.
trái phiếu riêng lẻ thì không lo. toàn tay to góp vốn với nhau.
vậy nên bản chất trái phiếu là thỏa thuận riêng biệt giữa các đại gia với nhau rồi. cũng không đáng lo ngại lắm

acc_75

Xe điện
màu đen là trái phiếu phát hành riêng lẻ. màu vàng mới là trái phiếu phát hành cho số đông công chúng. mà như trên thì màu vàng rất ít. chắc 5%.
vậy nên bản chất trái phiếu là thỏa thuận riêng biệt giữa các đại gia với nhau rồi. cũng không đáng lo ngại lắm
Em thì lại nghĩ màu đen là Bank gom rồi bán lại cho khách, và cái đấy mới làm cho bank mất thanh khoản.

Chỉnh sửa cuối:

xedaprach

Xe điện
Đời không đẹp thế đâu cụ ơi, cái mầu đen cũng nhiều phần xé lẻ ra bán cho ndt thứ cấp rồi đó.

New Audi R8

Xe buýt
Sáng thấy 2 3 cô bé phòng e mặt tươi như hoa. Chiều quay về phòng lại buồn rừoi rượi. Kêu ko thoát kịp. Thanh khoản đợt này kém nhể. Toàn lanh quanh 6 7k tỏi. Mai chắc lại xuống thôi.
Chứng giờ sáng xanh, chiều đỏ như 1 thói quen cụ nhỉ :D

xedaprach

Xe điện
Đất càng vào vùng trung tâm thì giai đoạn vừa rồi càng ít sốt mà cụ, như blue chip vậy - lên ít, xuống ít. Thị trường đất nó như Chứng vậy, cổ penny những giai đoạn sốt thì nó tăng cả chục lần như đất vùng ven, đến lúc xuống thậm chí là mất thanh khoản. Đất nội đô thì lúc lên, lên ít, lúc xuống xuống cũng ít và người nắm chủ yếu là tay to đồng thời tính thanh khoản của nó luôn cao trong bất kỳ hoàn cảnh nào. Kiểu kiểu vậy.
P/s: Em nói đất nội đô ít người bán thì số lượng người nắm giữ đã ít mà người nắm giữ muốn bạn lại còn ít hơn trong khi nhu cầu thì luôn sẵn tự nhiên nó giữ giá và tính thanh khoản cao thôi (thời 2008-2012 cũng thế - em cần tiền hạ giá 1 mảnh trong VĐ1 15% so với đỉnh thì đúng 12h giao dịch xong).
Phố em có ông đại gia, hở ra lô nào là gom luôn lô đó,mua về sửa sang tý, cái để đó, cái cho gia đình thuê cho đỡ hỏng nhà, mặc dù giá trị thì cao, chục năm nay gần như giữ nguyên.

Nikola.Tesla

Xe buýt
Em xin lỗi nhưng hình như cụ chưa hiểu đúng về trái phiếu riêng lẻ và tp phát hành ra công chúng.
Trái phiếu riêng lẻ là trái phiếu không được niêm yết trên các sàn chứng khoán. Độ an toàn thấp, giống kiểu giao dịch cổ phiếu phi tập trung OTC. Nhỏ lẻ mua rất nhiều, do công ty ck và ngân hàng trực tiếp phân phối.
Trái phiếu phát hành ra công chúng là trái phiếu được niêm yết trên các sàn chứng khoán. Ai cũng có thể mua bán trái phiếu này bằng cách đặt lệnh trên sàn (tuy nhiên ở VN em chưa thấy bảng lệnh cho loại trái phiếu này).

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ thế vẫn còn may, chứ trái chủ Tân hoàng Minh, Vạn Thịnh Phát thì biết đến bao giờ mới lấy được tiền về
Mấy hôm nay mình theo dõi chị ngân nào đó gửi gần 4 tỏi bên SCB. Hình thức linh hoạt gì đó. Thực ra là trở thành trái chủ của thằng Trung ...gì gì.
Mà theo chị ấy, thằng đó đã quang tèo.
Giờ chị ấy đòi mà đâu đc

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Biết rằng ăn tiền ngân hàng không dễ. Nhưng hi vọng vào trường hợp 2 chứ không phải trường hợp 3 mà cụ ghi đậm.
Giờ này với đống trái phiếu, mà cụ hi vọng có thể thu về toàn bộ gốc, thậm chí còn có 1 chút lãi nữa thì sự lạc quan của cụ đúng là ngoài sự tưởng tượng của em.
Đúng từ người cho vay trở thành con nợ ngân hàng. Hàng tháng không phải trả lãi ngân hàng do ngân hàng khấu trừ trong lãi trái phiếu. Biết rằng thu xếp ngân hàng quá khôn, nó vẫn nắm đằng chuôi, tránh khỏi bi khách hàng kiện cáo căng băng rôn như scb nhưng mình thế yếu nên đành phải chấp nhận để nhận tiền về gửi lấy lãi. Sau này nếu có rủi ro thì cùng ra toà 3 bên luôn.
Lúc ra tòa thì cơ bản sẽ tuyên ai nợ của người nào cái gì thì phải trả lại cho người đó. Doanh nghiệp phải trả nợ trái phiếu cho cụ, và cụ phải trả nợ vay ngân hàng.

Sự khác nhau ở chỗ trách nhiệm trả nợ của doanh nghiệp là hữu hạn: chỉ phải chịu trách nhiệm trong phạm vi tài sản của doanh nghiệp. Chủ doanh nghiệp dù có hàng ngàn tỷ tài sản cá nhân cũng không có trách nhiệm bỏ tiền cá nhân ra trả cho cụ.
Ngược lại trách nhiệm trả nợ của cá nhân cụ lại là vô hạn. Ngoài trái phiếu đang cầm cố, cụ có thể bị xiết nợ bất kỳ tài sản cá nhân nào cụ đang có (nhà cửa, xe cộ, đất đai v.v...) để trả cho ngân hàng. Thậm chí các tài sản phát sinh trong tương lai của cụ cũng có thể bị xiết nợ nếu cụ vẫn không trả hết nợ cho ngân hàng.

Chỉnh sửa cuối:

Cucumin

Xe tăng
Theo điều 5 dự thảo nghị quyết, về cơ chế tài chính ngân sách, HĐND TP.HCM quyết định áp dụng việc tăng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với đất ở, mức tăng không quá 5 lần mức thu hiện hành. Tăng thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động chuyển nhượng nhà đất thứ hai trở lên, mức tăng không quá 2 lần mức thu hiện hành.
Em tưởng thu thuế sở hữu nhà thứ 2 mới lo chứ, chỉ như này thì cũng bình thưởng nhỉ.

hoviethung

Xe lăn
Giờ này với đống trái phiếu, mà cụ hi vọng có thể thu về toàn bộ gốc, thậm chí còn có 1 chút lãi nữa thì sự lạc quan của cụ đúng là ngoài sự tưởng tượng của em.

Lúc ra tòa thì cơ bản sẽ tuyên ai nợ của người nào cái gì thì phải trả lại cho người đó. Doanh nghiệp phải trả nợ trái phiếu cho cụ, và cụ phải trả nợ vay ngân hàng.

Sự khác nhau ở chỗ trách nhiệm trả nợ của doanh nghiệp là hữu hạn: chỉ phải chịu trách nhiệm trong phạm vi tài sản của doanh nghiệp. Chủ doanh nghiệp dù có hàng ngàn tỷ tài sản cá nhân cũng không có trách nhiệm bỏ tiền cá nhân ra trả cho cụ.
Ngược lại trách nhiệm trả nợ của cá nhân cụ lại là vô hạn. Ngoài trái phiếu đang cầm cố, cụ có thể bị xiết nợ bất kỳ tài sản cá nhân nào cụ đang có (nhà cửa, xe cộ, đất đai v.v...) để trả cho ngân hàng. Thậm chí các tài sản phát sinh trong tương lai của cụ cũng có thể bị xiết nợ nếu cụ vẫn không trả hết nợ cho ngân hàng.
Cám ơn cụ đã chỉ ra. Nhưng nếu vào trường hợp của mình thì cụ sẽ xử lý phương án nào cho có lợi nhất? Thông tin thêm với cụ là số tiền ngân hàng cho mình vay thế chấp bằng chính cổ phiếu dù mình đã kí nhưng tiền vay hiện tại vẫn chưa về.

Chỉnh sửa cuối:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cám ơn cụ đã chỉ ra. Nhưng nếu vào trường hợp của mình thì cụ sẽ xử lý phương án nào cho có lợi nhất? Thông tin thêm với cụ là số tiền ngân hàng cho mình vay thế chấp bằng chính cổ phiếu dù mình đã kí nhưng tiền vay hiện tại vẫn chưa về.
Em không rõ chính xác cụ mua trái phiếu gì? Các điều khoản hợp đồng thế nào? Có tài sản đảm bảo hay không? Doanh nghiệp phát hành trái phiếu đang đề xuất gì với những trái chủ như cụ ... nên khó có thể đưa ra câu trả lời chính xác là cần làm gì.
Tuy nhiên nếu em là cụ em chắc chắn sẽ không vay ngân hàng và thế chấp bằng đống trái phiếu đó rồi để trở thành con nợ của ngân hàng và tiếp tục mất thêm tiền lãi vay ngân hàng.

hoviethung

Xe lăn
Em không rõ chính xác cụ mua trái phiếu gì? Các điều khoản hợp đồng thế nào? Có tài sản đảm bảo hay không? Doanh nghiệp phát hành trái phiếu đang đề xuất gì với những trái chủ như cụ ... nên khó có thể đưa ra câu trả lời chính xác là cần làm gì.
Tuy nhiên nếu em là cụ em chắc chắn sẽ không vay ngân hàng và thế chấp bằng đống trái phiếu đó rồi để trở thành con nợ của ngân hàng và tiếp tục mất thêm tiền lãi vay ngân hàng.
Tức là làm con nợ ngân hàng sẽ thiệt hại hơn là ôm đống trái phiếu chưa biết tương lai của nó?

hoangdang2002

Xe tăng
Chết cười với suy luận của bác? Thế bác nghĩ tay to sẵn tiền để mua TP ah? Tay to về bản chất chỉ hợp thức hóa quá trình gom tiền(cấp 1), sau đó các tay to này vẫn phải bán(chuyển nhượng lại) lại cho các cá nhân riêng lẻ(cấp 2). Cái này là lách luật thôi. Về bản chất vẫn là gom tiền từ người dân thôi!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ thể thì phải xem nội dung hợp đồng thế chấp.
Nếu trong hợp đồng thế chấp mà ngân hàng chỉ yêu cầu thế chấp trái phiếu và không có phát sinh pháp lý hoặc bổ xung tài sản thế chấp trong bất cứ trường hợp nào thì vẫn OK. Nó tương tự như thế chấp sổ tiết kiệm để vay tiền mặt thì vẫn OK như thường.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Tức là làm con nợ ngân hàng sẽ thiệt hại hơn là ôm đống trái phiếu chưa biết tương lai của nó?
Thứ nhất là cụ ôm trái phiếu của doanh nghiệp phát hành trái phiếu, chứ không phải trái phiếu của Ngân hàng. Ngân hàng chả có trách nhiệm, nghĩa vụ, quyền lợi gì với mớ trái phiếu đó tại thời điểm hiện tại.
Thứ 2 là đúng là thà ôm mớ trái phiếu trót mua và tìm cách thu hồi vớt vát được tối đa hoặc gia hạn thời gian trả nợ cho doanh nghiệp phát hành nếu họ có phương án thuyết phục, hợp lý, còn hơn là thành con nợ ngân hàng, trả lãi cho ngân hàng mà vẫn phải ôm mớ trái phiếu rác.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ thể thì phải xem nội dung hợp đồng thế chấp.
Nếu trong hợp đồng thế chấp mà ngân hàng chỉ yêu cầu thế chấp trái phiếu và không có phát sinh pháp lý hoặc bổ xung tài sản thế chấp trong bất cứ trường hợp nào thì vẫn OK. Nó tương tự như thế chấp sổ tiết kiệm để vay tiền mặt thì vẫn OK như thường.
Ngân hàng nào chả yêu cầu bổ sung tài sản thế chấp nếu tài sản giảm giá hoặc ít nhất nó cũng có điều khoản là nếu giải chấp không đủ thì khoản vay vẫn duy trì số thực dư còn lại.
Cụ không thể so sánh thế chấp tài sản như bất động sản, xe cô với sổ tiết kiệm được. Vì không có cách nào để giá trị sổ tiết kiệm giảm giá trị dưới giá trị khoản tiền gửi. Còn tài sản nó có thể giảm giá trị xuống bất cứ giá trị nào. Sổ tiết kiệm 1 tỷ kiểu gì cũng rút ra được ít nhất là 1 tỷ, nhưng con xe hay mảnh đất 1 tỷ, có thể giảm giá xuống 500 triệu bình thường. Chưa nói trái phiếu mệnh giá 1 tỷ thì giờ này xuống còn bao nhiêu? 😁
Hồi 2015 em vay MB mua nhà, thế chấp bằng 1 cái nhà khác, nó còn có điều khoản bất kỳ lúc nào MB cũng có quyền thuê bên thứ 3 đánh giá lại giá trị tài sản thế chấp, nếu thấp hơn khoản vay thì em phải bù thêm tài sản khác. Mà nó khốn nạn ở chỗ phí đánh giá em phải chịu, và nó thích đánh giá bao nhiêu lần cũng được 😢. Hồi đó cần quá nên em vẫn phải vay, và tuy điều khoản như thế nhưng mấy năm nó cũng không đánh giá lại lần nào 😃

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
Theo điều 5 dự thảo nghị quyết, về cơ chế tài chính ngân sách, HĐND TP.HCM quyết định áp dụng việc tăng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp đối với đất ở, mức tăng không quá 5 lần mức thu hiện hành. Tăng thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động chuyển nhượng nhà đất thứ hai trở lên, mức tăng không quá 2 lần mức thu hiện hành.
Em tưởng thu thuế sở hữu nhà thứ 2 mới lo chứ, chỉ như này thì cũng bình thưởng nhỉ.
Đang nghị về đất, thuế sd đất cụ lại kéo sang nhà !

TieuFu

Xe container
Ngân hàng nào chả yêu cầu bổ sung tài sản thế chấp nếu tài sản giảm giá hoặc ít nhất nó cũng có điều khoản là nếu giải chấp không đủ thì khoản vay vẫn duy trì số thực dư còn lại.
Cụ không thể so sánh thế chấp tài sản như bất động sản, xe cô với sổ tiết kiệm được. Vì không có cách nào để giá trị sổ tiết kiệm giảm giá trị dưới giá trị khoản tiền gửi. Còn tài sản nó có thể giảm giá trị xuống bất cứ giá trị nào. Sổ tiết kiệm 1 tỷ kiểu gì cũng rút ra được ít nhất là 1 tỷ, nhưng con xe hay mảnh đất 1 tỷ, có thể giảm giá xuống 500 triệu bình thường.
Hồi 2015 em vay MB mua nhà, thế chấp bằng 1 cái nhà khác, nó còn có điều khoản bất kỳ lúc nào MB cũng có quyền thuê bên thứ 3 đánh giá lại giá trị tài sản thế chấp, nếu thấp hơn khoản vay thì em phải bù thêm tài sản khác. Mà nó khốn nạn ở chỗ phí đánh giá em phải chịu, và nó thích đánh giá bao nhiêu lần cũng được 😢. Hồi đó cần quá nên em vẫn phải vay, và tuy điều khoản như thế nhưng mấy năm nó cũng không đánh giá lại lần nào 😃
Tầm này các món thế đất nhà vay tiền đến kỳ đáo hạn giá tụt NH nó không cho vay lại bằng số cũ nữa cũng đau thủ ra phết. Rồi lại có bài lueaf đáo hạn xong không cho vay lại như trước đây thì lại lừa nhau !