[Funland] Con Domino đầu tiên đã bắt đầu đổ ?

IP man

Xe lăn
Nhà cụ ở quê hay ở phố mà giàu thế. E nhớ cả nhà em, nhà bác em, ở chung với bà ngoại, diện tích có 30 m3. Ở quê, thì nhà ông nội xây đc cái nhà mái ngói 1 gian 2 chái, tầm 70 m2, cũng có nội ở, thêm gia đình 2 chú em ở cùng.
Ông bà em ngày xưa buôn bán trên phố nên cũng có mặt bằng rộng.
Còn cái thời bao cấp cả nhà ở trong cái nhà tập thể 20-30m còn là sang ý cụ. Bảo đổi lấy mấy trăm mét ruộng muống ở Láng hay Mỗ Lao, Văn Quán chắc còn đánh cho.

TorienT

Xe container
Ông bà em ngày xưa buôn bán trên phố nên cũng có mặt bằng rộng.
Còn cái thời bao cấp cả nhà ở trong cái nhà tập thể 20-30m còn là sang ý cụ. Bảo đổi lấy mấy trăm mét ruộng muống ở Láng hay Mỗ Lao, Văn Quán chắc còn đánh cho.
Giá mà em quay lại quá khứ em sẽ bóp cổ bản thân em vì bán đi 500m Hồ Tây, haha.

tkmoi

Xe tải
Haha thế ạ. Lại một căn hộ 2 phòng ở VĐ 3 em cho thuê 10tr.
vô cùng lắm. Em đang thuê căn tầng 1 kinh doanh được 62m2 3 phòng ngủ, ô tô đỗ cửa, ngõ nông 2 ô tô tránh nhau. có sân đỗ xe ô tô mà có 8,5 triệu. Ngay bên cạnh Lotte.
Trước đó em còn thuê cả 1 căn nhà 3 tầng 3 mặt thoáng 50m2/ tầng. Ô tô đỗ cửa có 8,5 triệu, Họ vừa bán đc 10 tỷ.

TorienT

Xe container
vô cùng lắm. Em đang thuê căn tầng 1 kinh doanh được 62m2 3 phòng ngủ, ô tô đỗ cửa, ngõ nông 2 ô tô tránh nhau. có sân đỗ xe ô tô mà có 8,5 triệu. Ngay bên cạnh Lotte.
Trước đó em còn thuê cả 1 căn nhà 3 tầng 3 mặt thoáng 50m2/ tầng. Ô tô đỗ cửa có 8,5 triệu, Họ vừa bán đc 10 tỷ.
Vâng, cụ thuê được giá tốt quá.

Húp sụp sụp

Xe điện
Nhiều nhà mà Cụ, em thấy đầy khu tập thể cấp 4 cũ, còn hai nhà chung nhau cái sổ 50m2, xây lên 4 tầng dựa lưng vào nhau , cầu thang + Wc ở trong cùng vẫn bình thường mà.
Cụ ở quê à, ở HN thì ai cũng hình dung đc hết, 10m2 còn sống được nữa là 30m2 là quá tươm so với nhiều người
Đất đẻ kiểu này nó chỉ có đắt thêm mà thôi =))
có hẳn một nghề đi mua mảnh to chia nhỏ kiếm lời.
Thực tế là đất đẻ bằng cách chồng tầng,,tự chuyên môn là "hệ số sử dụng đất", cá nhân em thích cái loại đất trên cao này
Lời của cò thôi, còn em vẫn tin tốc độ đất đẻ nhanh hơn người đẻ nhé.
Thời ông bà em, thấy đa phần ở nhà có sân khoảng 200m. Đến thời bố mẹ em thì mảnh đất tiêu chuẩn rơi xuống khoảng 100m.
Năm ngoái em vừa bán 1 mảnh 70m cho 2 bạn tách đôi chia nhau, mỗi bạn xây nhà 35m.
Nhìn quanh HN thì bây giờ nhà 20-30m đầy.
Tức là 1 mảnh đất của 1 gia đình 50 năm trước bây giờ có thể xẻ cho 10 gia đình. Tốc độ đẻ có x 10 được đâu :))

TorienT

Xe container
Nói chung em thấy người Việt Nam mình chạy lòng vòng lại quay về đất. Chưa thấy gì khác.

Mytv

Xe điện
Thế ạ, nhà HN giờ cho thuê giá rẻ nhỉ.
Nhà ngõ cho thuê rẻ lắm. E có 1 nhà ngõ ô tô vào nhà 65m2 5t ở ĐĐ cho thuê 15tr/th. 1 nhà ở TH 61m2 3t ngõ morning dc 9tr/th. Trong khi cc giá trị hơn nửa tí thì cho thuê dc 15-20tr. Bán h cũng chẳng biết làm j. Thôi để cho con chúng nó ở thì ở ko ở thì tuỳ. E đúng dốt. Toàn chơi nhà ngõ. Giá tăng chẳng dc bao nhiêu. So với lãi NH còn lỗ mịe nó tí.

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Theo em nghĩ, bđs tăng giá ngoài sự bơm thổi vô tội vạ, thì còn do xu hướng sống của đại đa số người dân. Như xã em cũng phân lô đấu giá từ hồi tầm 2016, ngay cạnh nghĩa địa, rẻ lắm mà còn mãi k bán đc. Nhưng có một vài nhà xây lên, rồi nhu cầu ra ở riêng nhưng vẫn gần bố mẹ của các vợ chồng trẻ, họ muốn đc lô đất vuông vắn, đg xá rộng rãi, oto vào nhà, nên giá đất tăng không ngừng ở đó, từ 300tr 200m2 mà giờ chắc 3 tỷ k mua nổi. Hay như hồi những năm 9x, những gia đình ở quê như bố mẹ em chẳng bao giờ có ý định ở HN, nên bố em đi đo đất để làm sổ ở khu Cầu Giấy, ngta còn bán rer như cho một mảnh to đùng nhưng bố e nghĩ lấy cũng k làm gì. Nhưng sau này, xu thế định cư ở HN và các thành phố lớn phát triển mạnh đến mức nhiều sv ra trường mặc định là phải trụ ở HN dù cs rất vất vả. Sau này biết đâu 20 năm nữa lại có xu hướng lên rừng lên núi sống an nhàn để tĩnh tâm và suy nghĩ, hay xu hướng ở gần bố mẹ, hay hạ tầng phát triển đến mức từ HP lên HN chỉ 30p…. :D

tkmoi

Xe tải
Theo em nghĩ, bđs tăng giá ngoài sự bơm thổi vô tội vạ, thì còn do xu hướng sống của đại đa số người dân. Như xã em cũng phân lô đấu giá từ hồi tầm 2016, ngay cạnh nghĩa địa, rẻ lắm mà còn mãi k bán đc. Nhưng có một vài nhà xây lên, rồi nhu cầu ra ở riêng nhưng vẫn gần bố mẹ của các vợ chồng trẻ, họ muốn đc lô đất vuông vắn, đg xá rộng rãi, oto vào nhà, nên giá đất tăng không ngừng ở đó, từ 300tr 200m2 mà giờ chắc 3 tỷ k mua nổi. Hay như hồi những năm 9x, những gia đình ở quê như bố mẹ em chẳng bao giờ có ý định ở HN, nên bố em đi đo đất để làm sổ ở khu Cầu Giấy, ngta còn bán rer như cho một mảnh to đùng nhưng bố e nghĩ lấy cũng k làm gì. Nhưng sau này, xu thế định cư ở HN và các thành phố lớn phát triển mạnh đến mức nhiều sv ra trường mặc định là phải trụ ở HN dù cs rất vất vả. Sau này biết đâu 20 năm nữa lại có xu hướng lên rừng lên núi sống an nhàn để tĩnh tâm và suy nghĩ, hay xu hướng ở gần bố mẹ, hay hạ tầng phát triển đến mức từ HP lên HN chỉ 30p…. :D
Giờ cũng gần như ý cụ rồi đó. Nhiều người cũnh chuyển ra sống cách xa 30-40Km rồi mà

Rivers

Xe container
Em không biết mặt độ dân số Hà Nội bác tính như nào, nhưng em chỉ biết Hà Nội đến loanh quanh VĐ3 như bây giờ, và 5 năm nữa Hà Nội với em sẽ loanh quanh VĐ4, chứ còn ngoài ra sẽ là Đất vườn ở khu vực 30 40km.
Mà bọn BĐS nó sụp cũng có cái hay, sẽ chả có dự án mới, nên các dự án Cũ sẽ càng ngon.
Chỉ sợ nhất là kinh tế không tăng trưởng thôi, kinh tế tăng trưởng thì chả sợ. càng đầu tư công thì tiền quay lại BDS Hà Nội ngày càng nhiều.
Giờ đến quan xã còn về Ha Nội mua đất thì lo cái gì.
Em chỉ lấy ví dụ để phản bác cái câu đất không đẻ thôi cụ, còn nó hót hay đi ngang hay thế nào thì tùy vào kinh tế đất nước và chính sách bên trên, nhưng để nó méo mó quá cũng chẳng hay ho gì.

• Vodka
Reactions: ncs

Chélall

Xe hơi
Nhà ngõ cho thuê rẻ lắm. E có 1 nhà ngõ ô tô vào nhà 65m2 5t ở ĐĐ cho thuê 15tr/th. 1 nhà ở TH 61m2 3t ngõ morning dc 9tr/th. Trong khi cc giá trị hơn nửa tí thì cho thuê dc 15-20tr. Bán h cũng chẳng biết làm j. Thôi để cho con chúng nó ở thì ở ko ở thì tuỳ. E đúng dốt. Toàn chơi nhà ngõ. Giá tăng chẳng dc bao nhiêu. So với lãi NH còn lỗ mịe nó tí.
Nhà ngõ Hà Nội ko tăng nhiều à cụ? Em tưởng tăng giá ngon hơn chung cư chứ

Mytv

Xe điện
Nhà ngõ Hà Nội ko tăng nhiều à cụ? Em tưởng tăng giá ngon hơn chung cư chứ
Tăng ở đâu e ko biết chứ nhà e tính so với lãi NH từ hoà đến lỗ tí. Còn cc thì cũng vậy. E mua cc năm 2015 h giá vẫn đứng yên. May gỡ dc tiền cho thuê cũng còn tạm tí. Số e dính đến bất động đậy toàn toi. Chắc tại m dốt lại đen nữa:))