[Funland] Con dâu phục vụ chăm sóc bố mẹ chồng - quan điểm các cụ ra sao?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thời xưa chắc nhiều cụ mợ biết. Mẹ chồng - nàng dâu thì là câu chuyện muôn thủa, không ít thậm trí là quá nhiều gia đình mâu thuẫn giữa mẹ chồng - nàng dâu là rất lớn, từ cãi nhau, chửi nhau thậm trí đến từ mặt mà em đã chứng kiến. Xưa khi cha mẹ mất thì các con cháu thường ngồi quây quanh quan tài khóc tiếc thương thảm thiết lắm. Em thấy lúc này các nàng dâu cũng khóc như đúng rồi. thậm trí khóc rất nhiều và thảm thiết nữa cơ. Nghĩ cũng lạ nhỉ X_X

Diep1979

Xe container
Thời xưa chắc nhiều cụ mợ biết. Mẹ chồng - nàng dâu thì là câu chuyện muôn thủa, không ít thậm trí là quá nhiều gia đình mâu thuẫn giữa mẹ chồng - nàng dâu là rất lớn, từ cãi nhau, chửi nhau thậm trí đến từ mặt mà em đã chứng kiến. Xưa khi cha mẹ mất thì các con cháu thường ngồi quây quanh quan tài khóc tiếc thương thảm thiết lắm. Em thấy lúc này các nàng dâu cũng khóc như đúng rồi. thậm trí khóc rất nhiều và thảm thiết nữa cơ. Nghĩ cũng lạ nhỉ X_X
Ở chung không tránh được đâu cụ
Nhà cháu mà mỗi lần có xích mích là cháu nhắn vk, ngậm tăm vào miệng và đi lên tầng đi. Lát con trai bà lên xin lỗi em 😞

Lát sau cháu hí hửng lên xin lỗi, thì thấy mụ ý bảo em tắm rồi, anh tắm đi rồi vào đây xin lỗi thay ông, bà 😂

Tiếng sau, lại thấy mẹ ck, con dâu tíu tít nói chuyện 🥶

theanh90

Xe tăng
Ôi zời đến bm đẻ còn KO CHĂM nữa là mong bm chồng ạ :(
Giới trẻ bọn em sướng quá nên hóa rồ, ích kỉ lắm ạ
Lại nhớ mấy vụ cướp nhà của mẹ đẻ, cứ nghĩ chiều con là thương con nên thành ra sản phẩm con cái coi thường bố mẹ.

Son23

Xe tải
Các cụ có thấy loài người luôn có xu hướng đề cao thế hệ mình, cho là thế hệ hiện tại kém cỏi, nọ kia ko ạ. Tâm lý hơi...thượng đẳng. Em chẳng thấy tụi trẻ con bây giờ nó ích kỉ hay sướng quá hóa rồ nọ kia như rất nhiều người chỉ trích, cả ngoài đời và trên mạng xh. Mọi thứ trong cái xã hội này đều luôn thay đổi, đến nhiều tiêu chí đạo đức cách đây dăm chục năm so với bây giờ còn trở nên lạc hậu nữa là. Cái gì quá đà cũng ko tốt nhưng phải có giai đoạn quá đà người ta mới quay lại cân bằng. Cá nhân em thấy trẻ con ngày nay độc lập hơn, biết tôn trọng sự khác biệt, hiểu biết rộng hơn, văn minh hơn. Chúng sẽ yêu quý cha mẹ và giao tiếp với cha mẹ khác với các thế hệ trước, điều này chắc chắn là quy luật.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gì mà phũ vậy cụ.
Chăm bố mẹ là trách nhiệm của con cái. Nhưng bố mẹ thời nay cũng cần tạo điều kiện tốt nhất cho con cái trong việc chúng nó chăm mình. Và không nên nâng cao quan điểm từ cả 2 phía làm gì.
Anh con một, trưởng họ, trưởng tộc đây nhưng quan điểm của anh rõ ràng: Bố mẹ còn khỏe là sống riêng mình chu cấp tài chính và đưa vợ con về thăm thường xuyên cho các cụ vui, tuyệt đối không sống cùng vì khó kiểm soát lắm. Lúc còn khỏe các cụ nói nhiều, ý kiến ý cò đến mình còn ung thủ. Chỉ đón bố mẹ về chăm sóc khi các cụ bệnh tật hoặc già yếu không có khả năng tự chăm sóc được bản thân. Lúc đấy VC phải xác định nhịn, cứ vâng dạ chứ các cụ nói gì mặc, coi như nước đổ đầu vịt :))

theanh90

Xe tăng
Nhà cháu mà mỗi lần có xích mích là cháu nhắn vk, ngậm tăm vào miệng và đi lên tầng đi. Lát con trai bà lên xin lỗi em 😞

Lát sau cháu hí hửng lên xin lỗi, thì thấy mụ ý bảo em tắm rồi, anh tắm đi rồi vào đây xin lỗi thay ông, bà 😂

Cụ làm thế là phải, phụ nữ với phụ nữ nó thế. Mỗi lần em nghe vợ em nó phàn nàn là e cứ nghe thôi rồi bảo em thông cảm mẹ anh lớn tuổi khó thay đổi, nhưng em thấy mẹ anh cũng tốt bla bla. Trong nhà cốt sao mọi người biết thông cảm cho nhau chứ đúng sai thì phạt được chắc, lại bảo bênh nọ bênh kia

dpl

Xe lăn
Lại nhớ mấy vụ cướp nhà của mẹ đẻ, cứ nghĩ chiều con là thương con nên thành ra sản phẩm con cái coi thường bố mẹ.
Ôi chán lắm cụ ạ
Xung quanh toàn ng thật việc thật mà cứ như film :(
Lại toàn ăn học ra mới chán

Binhyennoiay

Xe điện
Cháu không biết cụ/mợ nghĩ gì, và muốn gì. Nhưng nhà cháu thì:.
Vk ck cháu cưới nhau 21 năm, ở chung bố mẹ ck. Gấu nhà cháu cơm nước, dọn nhà

Năm ngoái mẹ cháu mổ tim, cháu chạy đi chạy lại bệnh viện. Gấu ở nhà cơm nước cho người trong viện và người trông trong viện.

Sau mổ tim mẹ cháu về nhà, chưa đi lại được. Vệ sinh cá nhân phải đóng bỉm, ăn uống tại chỗ.

Gấu xung phong ngủ với bà, để tiện chăm sóc vệ sinh cá nhân, ăn uống của bà

"Mấy việc này đàn ông như anh biết gì mà làm, ả bảo cháu vậy"

Sau này mẹ cháu khỏe hơn, nhưng tháng vẫn đi viện khám định kì và lấy thuốc. Gấu dậy từ 4h00 sáng đưa bà đi và chờ bà để về nhà hàng tháng.

Bù lại, cháu hết mình với nhà ngoại. Bố mẹ vk ốm đau thì cháu có mặt nhanh hơn cả gấu. Việc nhà ngoại cũng là việc nhà mình

21 năm cưới nhau, 24 năm cả yêu và cưới đến giờ cháu chưa có ý định ngoài luồng với bất kì cô gái nào ngoài gấu nhà cháu cả.

Chăm sóc cha mẹ ck, cha mẹ vk nó phải xuất phát từ tấm lòng. Chứ không ohải từ suy nghĩ lăn tăn để rồi lên đây hỏi Offer :)
Như các cụ nhà ta hay nói...nhà cụ thật có phúc đức đấy ạ.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bayh quan điểm cởi mở hơn nhiều rồi! Mà cũng chả ai nhảy vào việc nhà người khác làm gì cho mệt!
Tự tay chăm sóc bm ốm đau đc thì tốt, k thì thuê cũng chả sao!
Ông cụ nhà e bị tai biến 10 năm nay, hạn chế vận động nên đi lại càng ngày càng khó khăn, đi đâu e toàn phải bế. Cũng may bà cụ cũng đủ khoẻ để chăm ck ốm! Nhưng người già thì ai cũng yếu cả. E thì ở xa bm nên mỗi lần về là tranh thủ đưa ông đi cắt tóc, đi ăn sáng, tắm gội cho kỹ… thi thoảng phải phi về quê bế bố đi khám… nhìu khi cũng thấy hơi oải… nhưng e nghĩ là cũng may là vẫn còn đc chăm bố vs hơn nhiều người là bế đc bố :D.
Vk e thì cũng hỗ trợ chăm sóc cụ, cần thì cũng tắm, cắt tóc cho ông, nhưng ông cụ cũng ngại kiểu khác giới nên cũng ít để con dâu phục vụ.
Nói chung, đèn nhà ai nhà ý rạng thôi.
Đúng, còn do nết người già nữa. Nhiều cụ quá khó con cái khó chiều, nên khó gần gũi chăm sóc. Như bố vợ em đợt tai nạn nằm viện mấy ngày, tuy ko phải mổ nhưng ko tự đi vệ sinh đc. Nhất định ko cho con gái đưa bô, yêu cầu rể mang vào. Nên em nghĩ chăm người già nếu chăm bố thì thường con giai chăm cho khác biệt về suy nghĩ giới. Còn mẹ thì cả 2 con đều chăm đc vì thằng con cũng do mẹ đẻ mà ra. Ông anh con bác em, mấy năm chăm mẹ cực tốt cho tới khi bác qua đời, đó là tấm gương để em có thể nhìn vào răn mình mà chăm bố mẹ sau này. Nói, nghĩ và làm là khác hẳn nhau, nên phải tự rèn giũa tư tưởng từ sớm, với riêng em.

huyhung123

Xe điện
Bố vợ em, 2020 mổ tim, mổ phanh. Lúc tỉnh dậy sau hôn mê, ng đầu tiên ông nhìn thấy là em, hiển nhiên duy nhất em vì ở phòng hậu phẫu. Em vs ông đi chung dép, mặc chung quần áo, nhiều khi cả... quần xịp. 2 ANH EM đi xuyên Việt mấy lần rồi!
Quan trọng éo gì!

Yeuaibaygio

Xe container
Còn vừa khóc vừa lăn ra đất, đập đầu vào tường, lúc đưa ma còn lôi áo quan lại... Thế hệ Cụ và cả em cũng biết đó là thủ tục để người ngoài nhìn vào hoặc "diễn" giữa các nàng dâu với nhau, có gì mà lạ ạ. Hồi đó em còn thấy người làng, họ mạc bình luận ác liệt vào việc đứa nào khóc ít, đứa nào khóc nhiều, thậm chí khóc ngất đi càng được đánh giá cao.
Thời nay quan niệm dần thay đổi, tập trung vào việc chăm sóc bố mẹ khi còn sống. Con dâu cũng độc lập, hiểu biết hơn nhiều nên đa số không cần sống cho vừa mắt người ngoài nữa. Cũng không cần phải lăn lộn gào lên mới là thương xót. Mà giờ ít con, tập trung gào khóc thì ai quán xuyến, ai tiếp khách, đáp lễ...

duonglamkhoa

Xe tăng
Cháu không biết cụ/mợ nghĩ gì, và muốn gì. Nhưng nhà cháu thì:.
Vk ck cháu cưới nhau 21 năm, ở chung bố mẹ ck. Gấu nhà cháu cơm nước, dọn nhà

Năm ngoái mẹ cháu mổ tim, cháu chạy đi chạy lại bệnh viện. Gấu ở nhà cơm nước cho người trong viện và người trông trong viện.

Sau mổ tim mẹ cháu về nhà, chưa đi lại được. Vệ sinh cá nhân phải đóng bỉm, ăn uống tại chỗ.

Gấu xung phong ngủ với bà, để tiện chăm sóc vệ sinh cá nhân, ăn uống của bà

"Mấy việc này đàn ông như anh biết gì mà làm, ả bảo cháu vậy"

Sau này mẹ cháu khỏe hơn, nhưng tháng vẫn đi viện khám định kì và lấy thuốc. Gấu dậy từ 4h00 sáng đưa bà đi và chờ bà để về nhà hàng tháng.

Bù lại, cháu hết mình với nhà ngoại. Bố mẹ vk ốm đau thì cháu có mặt nhanh hơn cả gấu. Việc nhà ngoại cũng là việc nhà mình

21 năm cưới nhau, 24 năm cả yêu và cưới đến giờ cháu chưa có ý định ngoài luồng với bất kì cô gái nào ngoài gấu nhà cháu cả.

Chăm sóc cha mẹ ck, cha mẹ vk nó phải xuất phát từ tấm lòng. Chứ không ohải từ suy nghĩ lăn tăn để rồi lên đây hỏi Offer :)
Hành động của vợ chồng cụ thật tuyệt với bố mẹ 2 bên. Vợ chồng em chưa làm được như vậy vì bọn em xa 2 bên gia đình.
Nhưng, theo ý kiến của em, cụ bỏ câu văn cuối cùng thì còm của cụ rất hoàn hảo.

MyMac

Xe điện
Có ý kiến cho rằng không muốn nhìn thấy con gái mình phải chăm bố mẹ chồng đau ốm. Em thì không nghĩ vậy. Con chó con mèo lê lết ngoài đường mình nhìn thấy còn thương huống hồ một người già nằm đó. Thôi thì phúc phận đến đâu hưởng đến đó. Trách nhiệm giữa con người với con người và lương tâm không cho phép mình bỏ mặc. Mà mình cũng chả dạy con mình bỏ mặc bất cứ ai trong cơn hoạn nạn. Sóng trước đổ đâu sóng sau đổ đấy. Gia đình mình cố mà giữ cái nếp. Còn nhà ai thế nào là việc của họ.

Chứ giờ con mình nó không chăm bố mẹ chồng thì cháu mình sau này nó cũng không chăm con mình vì nó đâu có cái nếp đó. Thế là khi con mình già đi, ốm đau thì cũng tự nằm đó vò võ một mình thôi.

Tony_Le

Xe container
Em hỏi thật các cụ mợ các cụ mợ có con gái có mong con gái mình không lấy chồng có cảnh bố mẹ chồng ốm nằm chục năm không?

Các cụ mợ có con trai có mong con dâu mình tự tay chăm mình khi mình ốm nằm bẹp không?
Cứ từ mình mà suy ra thôi, hỏi cũng nghe nhiều câu trả lời, chả có câu nào đúng hết hay sai hết cả.

Con mình lấy ai là do nó chọn, hãy tôn trọng nó. Mong thì chả ai mong vì nó sẽ phải làm việc nhiều hơn khi các cụ ít khoẻ mạnh. Nó chọn ai đó làm người phối ngẫu là quyền cá nhân, tuy nhiên nó nên được tư vấn nghiêm túc, còn thế nào là nghiêm túc thì lại tuỳ góc nhìn của bố mẹ.

Mình mong con mình chăm chứ sao lại mong con dâu chăm. Tốt nhất là đừng bệnh, có bệnh thì còn được lựa chọn không mà hỏi?

Mà hỏi như kia, hai câu đối nhau chan chát nhỉ? Ai trả lời không khéo chắc lại bảo quê tôi xích cổng đầy.

Tony_Le

Xe container
Đúng, còn do nết người già nữa. Nhiều cụ quá khó con cái khó chiều, nên khó gần gũi chăm sóc. Như bố vợ em đợt tai nạn nằm viện mấy ngày, tuy ko phải mổ nhưng ko tự đi vệ sinh đc. Nhất định ko cho con gái đưa bô, yêu cầu rể mang vào. Nên em nghĩ chăm người già nếu chăm bố thì thường con giai chăm cho khác biệt về suy nghĩ giới. Còn mẹ thì cả 2 con đều chăm đc vì thằng con cũng do mẹ đẻ mà ra. Ông anh con bác em, mấy năm chăm mẹ cực tốt cho tới khi bác qua đời, đó là tấm gương để em có thể nhìn vào răn mình mà chăm bố mẹ sau này. Nói, nghĩ và làm là khác hẳn nhau, nên phải tự rèn giũa tư tưởng từ sớm, với riêng em.
Chăm bố vợ em cũng làm được nhưng bố vợ yêu cầu con rể làm mà không cho con gái làm là lạm quyền. Có những việc chắc chắn em sẽ từ chối nếu bị yêu cầu nhưng đừng nói gì thì em sẽ làm theo đúng bổn phận vào thời điểm đó.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF

Cụ dùng Tên lửa đánh chặn như thế này là chuẩn bài rồi. Mâu thuẫn, xung đột của các mợ ấy mà không có tên lửa đánh chặn là dễ toang lắm :))

AMATAX

Xe điện
Khác máu tanh lòng. Miễn cưỡng chăm kể cũng khó xử. Như em quí BM vk mà vk lại ko quí BM chồng. Ko tự chăm đc thì bỏ tiền ra thuê người cũng được thì vẫn đảm bảo nghĩa vụ trách nhiệm của con cái với quyền lợi thừa kế sau này nếu có.

cha biet chi

Xe điện
Có 1 ông bố vk suốt ngày rượu chè trưởi mắng vk con thì theo các cụ mợ sử lý thế nào ạ.em thì quan điểm ốm đau già yếu vẫn chăm thôi còn bình thường e né ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Có 1 ông bố vk suốt ngày rượu chè trưởi mắng vk con thì theo các cụ mợ sử lý thế nào ạ.em thì quan điểm ốm đau già yếu vẫn chăm thôi còn bình thường e né ạ.
Chăm bố mẹ chồng hay chăm bố mẹ vợ dù nói giời nói biển hoa hòe hoa sói hay chẳng cần nói gì thì bản chất vẫn là sự chia sẻ trách nhiệm với chồng/vợ của mình mà cụ.

Dù thế nào ông bố vợ cũng là người đã sinh thành vợ mình, nên mình hỗ trợ nhà vợ chăm ông là đúng. Còn bình thường thì lựa theo mẹ vợ với vợ mà ứng xử thôi. Chắc hiếm có ông nào ghét con gái mà lại quý con rể nhỉ.