[Funland] Con dâu phục vụ chăm sóc bố mẹ chồng - quan điểm các cụ ra sao?

HanhTu811

Xe buýt
Em đọc "Phục vụ" là thấy không đồng tình rồi ạ. Theo em nó là trách nhiệm và nghĩa vụ khi các cụ về già.
Đời người ai cũng sẽ trải qua sinh lão bệnh tử, chả có gì sướng hơn khi 1đời được thấy người thân trong gia đình quan tâm yêu thương chăm sóc lẫn nhau (gần và nhiều nhất là 4 đời).

theanh90

Xe tăng
Cụ nào có bạn giống em không, từ lúc lấy vợ là biến mất luôn. Nhậu nhà vợ thì đủ không thiếu 1 lần, anh em rủ thì cứ ậm à ậm ờ như kiểu vợ cấm đoán.

huydang69

Xe buýt
Em cũng mong các cụ có con gái lên tiếng. Em chỉ có con trai nhưng em có con gái thì em không mong con gái em như vậy, đấy là suy nghĩ thực của em. Nếu con gái em vất vả như thế em sẽ rất thương nó và ước mong nó vào gia đình nào bố mẹ chồng đều khoẻ mạnh.
Thế hệ 2k trở đi cả trai hay gái đều k chăm đc chúng ta, bố mẹ đẻ nó cũng k chăm đc chứ còn nói gì đến parent-in-law.

MyMac

Xe điện
Cháu không biết cụ/mợ nghĩ gì, và muốn gì. Nhưng nhà cháu thì:.
Vk ck cháu cưới nhau 21 năm, ở chung bố mẹ ck. Gấu nhà cháu cơm nước, dọn nhà

Năm ngoái mẹ cháu mổ tim, cháu chạy đi chạy lại bệnh viện. Gấu ở nhà cơm nước cho người trong viện và người trông trong viện.

Sau mổ tim mẹ cháu về nhà, chưa đi lại được. Vệ sinh cá nhân phải đóng bỉm, ăn uống tại chỗ.

Gấu xung phong ngủ với bà, để tiện chăm sóc vệ sinh cá nhân, ăn uống của bà

"Mấy việc này đàn ông như anh biết gì mà làm, ả bảo cháu vậy"

Sau này mẹ cháu khỏe hơn, nhưng tháng vẫn đi viện khám định kì và lấy thuốc. Gấu dậy từ 4h00 sáng đưa bà đi và chờ bà để về nhà hàng tháng.

Bù lại, cháu hết mình với nhà ngoại. Bố mẹ vk ốm đau thì cháu có mặt nhanh hơn cả gấu. Việc nhà ngoại cũng là việc nhà mình

21 năm cưới nhau, 24 năm cả yêu và cưới đến giờ cháu chưa có ý định ngoài luồng với bất kì cô gái nào ngoài gấu nhà cháu cả.

Chăm sóc cha mẹ ck, cha mẹ vk nó phải xuất phát từ tấm lòng. Chứ không ohải từ suy nghĩ lăn tăn để rồi lên đây hỏi Offer :)
Câu chuyện gia đình cụ làm em rất cảm động. Em chứng kiến nhiều con dâu chăm bố mẹ chồng và em rất ngưỡng mộ họ. Hàng xóm nhà em có anh Đài phát thanh Bát Đa. Hai vợ chồng lấy nhau từ lúc nghèo khổ đến giờ. Chị vợ anh ấy chăm sóc bà nội chồng liệt giường liệt chiếu bao năm. Tự một mình chị ấy cặm cụi nấu nướng đút ăn, rửa ráy thay bỉm, tắm gội... chả bao giờ hé răng kêu ca 1 tiếng. Rồi sau đó bà cụ mất. Tiếp đến là bố mẹ chồng, chị ấy cũng chăm sóc chu đáo. Em nghĩ ai rồi cũng phải già. Rồi biết đâu vừa già vừa ốm đau. Mình không cha mẹ tứ thân phụ mẫu làm gương cho con cái mình thì sau này chúng nó cũng chả chăm sóc mình. Lại vào viện dưỡng lão nằm thôi.

Mà chăm sóc thì cũng nhiều cách. Có người thì tự tay chăm sóc. Có người thì thuê osin rồi khi đi làm về thì cùng chăm cha mẹ. Thế nào cũng được miễn là con cái đặt cái tâm vào một người già đau yếu, lại là cha mẹ mình. Bây giờ xã hội cũng văn minh rồi. Mình cũng nên dành dụm ít tiền cho tuổi già đỡ đần con cháu. Nếu có tiền trả cho osin, ăn uống, thuốc men thì nhờ con cháu trang trải giúp hàng tháng. Còn đâu thì con cái để mắt trông coi mình. Thế cũng là phúc lắm rồi.

dheIa

Xì hơi lốp
Em cũng mong các cụ có con gái lên tiếng. Em chỉ có con trai nhưng em có con gái thì em không mong con gái em như vậy, đấy là suy nghĩ thực của em. Nếu con gái em vất vả như thế em sẽ rất thương nó và ước mong nó vào gia đình nào bố mẹ chồng đều khoẻ mạnh.
Vâng, mong là Mon Mit để thớt lâu lâu tí để các cụ có con gái vào ý kiến cho khách quan ạ. Chứ đạo đức trên bàn phím của mấy ông bố chồng tương lai thì tính làm gì :P

Edit: Em quên, bên Đạo họ có Lời thề hôn nhân (Marriage Vows).
Trước Chúa mà cũng chỉ thấy thề "phần" của hai anh chị, ko thấy "phần" của bố mẹ 2 anh chị nhá :P

“Anh/em nhận em/anh làm vợ/chồng của anh/em, để yêu thương và trân trọng em/anh từ ngày hôm nay, trong những lúc thịnh vượng cũng như khó khăn, khi khỏe mạnh cũng như lúc đau ốm, cho đến khi cái chết chia lìa chúng ta.”

Chỉnh sửa cuối:

Son23

Xe tải
Em ko rõ các cụ nói về việc chăm sóc các cụ ở mức độ nào. Nếu chỉ cơm nước, ốm đau nhẹ nhàng thì chả có gì phải bàn. Nhưng nếu ốm nặng, cần tắm rửa tại chỗ nọ kia thì đâu có công thức chung cho mọi nàng dâu. Con dâu thời xưa làm nông từ nhỏ, khỏe mạnh, xốc vác. Em đây bảo đỡ 1 người 50kg em đã bó tay, thiếu ngủ tầm 2 ngày xác định đờ đẫn, nên bố mẹ đẻ em ốm dài ngày nhà em cũng phải phân chia hợp lý. Mà em ko lười nhé, 2 đứa con em chăm 1 mình ko cần đến bà nào từ sơ sinh. Nhưg ko có khả năng làm việc nặng, ko bền sức, nhanh mệt. Giờ bảo tắm rửa, lật mình, chăm sóc tận tay người ốm - mới cho là tận tâm, thì em chịu. Tại sao phải cứng nhắc thế ạ!

caisua

Xe lăn
Em xác định thu nhập thụ động 20tr để lên viện dưỡng lão

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net

MyMac

Xe điện
Thời nay có ai 24/24 tận tay chăm sóc đc bố mẹ? Còn công ăn việc làm rồi con cái nữa chứ. Bố mẹ em là ko nhờ con dâu trông và chăm tí nào,toàn con ruột + giúp việc, e thấy ko sao cả, bố mẹ ai người ý chăm.
Có đấy mợ ạ. Nhà em có anh con bác em chăm mẹ. Anh ấy làm ở phòng Lao động - TBXH hành chính công thành phố Hạ Long. Gia đình rất nghèo. Anh ấy lương hành chính công ba cọc ba đồng. Vợ làm giáo viên. Bác gái có lương hưu 3,5 triệu chả đủ mua bỉm. Anh em em giúp trả tiền người giúp việc cho bác gái. Nhưng ngoài giờ làm việc ra thì anh ấy ở nhà chăm mẹ. Nhà anh ấy ở bên kia cầu cách nhà bố mẹ gần 20km. Ngày trước thì sáng đi làm sớm tạt qua đút cho mẹ ăn rồi mới đi làm, trưa lên xem mẹ thế nào. Chiều đi chợ mua đồ ăn về nhà nấu nướng đút cho mẹ ăn, đấm bóp mát xa cho mẹ. Tối 10h phi về nhà để sáng sau đưa con đi học. Giờ bác gái nặng hơn thì anh ấy ở hẳn bên nhà bố mẹ. Những lần giúp việc về quê, anh ấy tự tay chăm sóc tắm rửa, thay bỉm cho mẹ chả nề hà. Cứ vậy chục năm rồi. Đến giờ vẫn thế mợ ạ. Cả xóm cứ bảo anh ấy tu thành Phật rồi.

dheIa

Xì hơi lốp
Em ko rõ các cụ nói về việc chăm sóc các cụ ở mức độ nào. Nếu chỉ cơm nước, ốm đau nhẹ nhàng thì chả có gì phải bàn. Nhưng nếu ốm nặng, cần tắm rửa tại chỗ nọ kia thì đâu có công thức chung cho mọi nàng dâu. Con dâu thời xưa làm nông từ nhỏ, khỏe mạnh, xốc vác. Em đây bảo đỡ 1 người 50kg em đã bó tay, thiếu ngủ tầm 2 ngày xác định đờ đẫn, nên bố mẹ đẻ em ốm dài ngày nhà em cũng phải phân chia hợp lý. Mà em ko lười nhé, 2 đứa con em chăm 1 mình ko cần đến bà nào từ sơ sinh. Nhưg ko có khả năng làm việc nặng, ko bền sức, nhanh mệt. Giờ bảo tắm rửa, lật mình, chăm sóc tận tay người ốm - mới cho là tận tâm, thì em chịu. Tại sao phải cứng nhắc thế ạ!
Vụ này xuất phát điểm ở việc chăm bố/mẹ chồng tai biến, mười mấy năm ăn nằm một chỗ, bác nhé!
Chứ chỉ nhẹ nhàng vài tháng mà có kiến thì lại là láo quá!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em chỉ muốn tham khảo ý kiến các cụ/mợ về vấn đề này thôi ạ, em vẫn rất vui vẻ và hòa hợp với bố mẹ chồng. Em có con trai và tương lai em sẽ là mẹ chồng.

Mấy hôm trước em có đọc trên OF có comment cụ nào nói nhà cụ có phước vì lấy vợ mà vợ chăm bố mẹ chồng tốt, cả việc các cụ cao tuổi đi vệ sinh... vợ cụ ấy chăm sóc tận tay đến cả chục năm. Có cụ thì ý kiến cho rằng nếu cụ ý có con gái thì cụ ấy không mong con gái mình lấy chồng như vậy.

Mỗi nhà mỗi cảnh khó so sánh nhưng trên này các cụ có thích vợ mình chăm sóc bố mẹ của mình như vậy không hay có tiền thuê người hoặc chia nhau ra làm? Nếu là các mợ có thích mình được cái tiếng ngoan/thảo/có nết để chăm bố mẹ chồng, thay bỉm vệ sinh... thời gian 5-10 năm không?

Nhà em thì cả chồng và vợ có quan điểm phải chăm sóc bố mẹ chồng/vợ là đương nhiên nhưng không nhất thiết phải tự tay mình/chồng/vợ làm. Có điều kiện thì thuê người chăm cũng không khác biệt miễn là làm tốt.

Ai rồi cũng già, rồi cũng đến lúc mình già và không tự xoay xở được. Em thì em lúc này cũng không có suy nghĩ con cái phải tự tay chăm sóc mình về già. Nếu con cái có tâm thì tự làm hay nhờ ai làm tốt cũng thế.

Mong các cụ các mợ không chê cười quan điểm cá nhân của em.
Ơ lại chuyện chăm sóc bố mẹ chồng ah, thế đã ăn thua gì :))

MyMac

Xe điện
Theo em thì nên thuê người giúp việc. Con cái đông thì mỗi người góp một tay về kinh tế. Ông bà ở với ai thì góp với người đó để chia sẻ trách nhiệm. Còn tự tay chăm sóc được thì là cái tốt. Không thì thuê GV rồi mình cùng chăm sóc. Miễn đừng bỏ rơi cha mẹ, đừng đối xử hờ hững với cha mẹ.

maimaubinhyen

Xe tải
Làm từ tâm thôi mợ, vì nó không phải là việc dễ dàng gì. Nếu tâm sẵn sàng thì sẽ tìm cách làm cho tốt. Nếu cụ, mợ nào còn vướng bận công việc, con cái và có khả năng thuê gv thì vẫn ko thể chê người ta sao ko nghỉ việc ở nhà chăm bm ốm được.
Còn mối quan hệ bm vợ hay bm chồng, lại phụ thuộc chồng/vợ mình có đối tốt với mình và bm mình ko cccm ạ. Ông chồng nào gia trưởng, khách sáo với bm vợ, sao có thể chờ vợ mình đối xử với bm chồng như bm đẻ được. Trước khi yêu cầu nghĩa vụ của đối tác hãy xem xét lại trách nhiệm bản thân đã!

Tara01

Xe hơi
Chăm người ốm thực sự rất mệt, cả về thể chất và tinh thần. Cộng thêm đi làm, chăm con nữa thì phải có phương án hợp lý mới lâu dài được. Mà nghĩ sau đau ốn thây sợ nên giờ em phải ăn uống điều độ, tập tành để giữ sưc, sau già không làm còn mìn vất vả.

Diep1979

Xe container
Câu chuyện gia đình cụ làm em rất cảm động. Em chứng kiến nhiều con dâu chăm bố mẹ chồng và em rất ngưỡng mộ họ. Hàng xóm nhà em có anh Đài phát thanh Bát Đa. Hai vợ chồng lấy nhau từ lúc nghèo khổ đến giờ. Chị vợ anh ấy chăm sóc bà nội chồng liệt giường liệt chiếu bao năm. Tự một mình chị ấy cặm cụi nấu nướng đút ăn, rửa ráy thay bỉm, tắm gội... chả bao giờ hé răng kêu ca 1 tiếng. Rồi sau đó bà cụ mất. Tiếp đến là bố mẹ chồng, chị ấy cũng chăm sóc chu đáo. Em nghĩ ai rồi cũng phải già. Rồi biết đâu vừa già vừa ốm đau. Mình không cha mẹ tứ thân phụ mẫu làm gương cho con cái mình thì sau này chúng nó cũng chả chăm sóc mình. Lại vào viện dưỡng lão nằm thôi.

Mà chăm sóc thì cũng nhiều cách. Có người thì tự tay chăm sóc. Có người thì thuê osin rồi khi đi làm về thì cùng chăm cha mẹ. Thế nào cũng được miễn là con cái đặt cái tâm vào một người già đau yếu, lại là cha mẹ mình. Bây giờ xã hội cũng văn minh rồi. Mình cũng nên dành dụm ít tiền cho tuổi già đỡ đần con cháu. Nếu có tiền trả cho osin, ăn uống, thuốc men thì nhờ con cháu trang trải giúp hàng tháng. Còn đâu thì con cái để mắt trông coi mình. Thế cũng là phúc lắm rồi.
Cháu và gấu luôn coi cách hành xử hàng ngày của mình là tấm gương cho 2 F1 sau này lớn lên mà học tập.

Đứa lấy vk thì mình có con dâu, đưa lấy ck thì mình có con rể.
Quan niệm dâu con, rể khách chỉ là quan niệm thời xưa.

Nếu có thể ở bên bố mẹ, chăm sóc cha mẹ lúc già thì sau mình cũng sẽ được con cái mình đối xử như thế.

Cháu chả giấu mợ, cháu có chị gái ruột bị tiểu đường, chạy vào thận.
Giờ tuần 3 buổi chạy thận ở Bạch Mai, yếu lắm.
Bố mẹ già do tay vk cháu chăm hàng ngày, cháu còn đi công tác tỉnh nhiều.

Sau đợt mổ tim thì mẹ cháu có nguyện vọng đón chị cháu về ở cùng ông bà, muốn ở bên con gái thời gian cuối (suy thận thì chỉ tính theo năm, theo tháng).

Cháu nói chuyện với gấu việc đón chị về, rất mừng gấu cũng ủng hộ. Ả bảo thêm bát, thêm đũa thôi mà.

Chuyện đó không lớn lao nhưng cũng không hề nhỏ bé với gia đình cháu.
Cháu lại càng phải sống sao cho vk con ở nhà yên tâm, cha mẹ vk yên tâm có con rể đàng hoàng

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Theo em thì nên thuê người giúp việc. Con cái đông thì mỗi người góp một tay về kinh tế. Ông bà ở với ai thì góp với người đó để chia sẻ trách nhiệm. Còn tự tay chăm sóc được thì là cái tốt. Không thì thuê GV rồi mình cùng chăm sóc. Miễn đừng bỏ rơi cha mẹ, đừng đối xử hờ hững với cha mẹ.
Nhà em gấu nó còn điều được cả bà ngoại xuống chăm bà nội cơ vì VC em bận mấy hôm ko có ở nhà. Lúc đó em chỉ sợ 2 bà thông gia uýnh nhau thì chết dở :))

Son23

Xe tải
Vụ này xuất phát điểm ở việc chăm bố/mẹ chồng tai biến, mười mấy năm ăn nằm một chỗ, bác nhé!
Chứ chỉ nhẹ nhàng vài tháng mà có kiến thì lại là láo quá!
Ôi thế thì chắc chắn em ko muốn con em phải ảnh hưởng quá lớn đến csong của nó cho dù người ốm chục năm đó là em. Em mong rằng nhà em có đủ tài chính để con em nó thuê đc dịch vụ, để nó ko vất vả tay chân, ko tất bật cả con cái lẫn mẹ già. Con em bận chăm mẹ ốm thì cháu em cũng bị ảnh hưởng, 5 7 năm đâu phải ít. Nhà có người ốm dài ngày, làm sao sắp xếp để gia đình ít bị xáo trộn nhất chứ ko phải khăng khăng tự tay con nọ con kia chăm mới là hiếu. Gia đình của nó, công việc của nó, cuộc sống của nó... vì mình mà ảnh hưởng thì em đau lòng. Em nghĩ là như mọi chủ đề khác, món này cũng ko áp đặt quan điểm của ng này lên ng kia đc.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Em đang cố hình dung xem ông Vũ trọng Phụng nếu còn sống sẽ viết gì về cái buổi giao thời này.
Xưa nghèo khó chăm sóc cha mẹ mình, cha mẹ chồng là chuyện chẳng phải hỏi. Giờ thì thành chuyện để đem ra hỏi nhau nên hay không, làm hay không?!
Cụ Phụng có sống ở thời điểm này em nghĩ có cho kẹo cũng chả dám viết lách gì. Chúng nó đấu tố cho vỡ mồm.