[Funland] Con dâu phục vụ chăm sóc bố mẹ chồng - quan điểm các cụ ra sao?

tranglavender

Xe máy
Thỏ nói thật, bác giận Thỏ cũng nói, Thỏ thấy topic này xét về Lý chả sai nhưng về Tình thì nhất là trong Tháng Vu Lan, bác lập và hỏi thì thực sự hơi gợn.
Thực ra do em cảm xúc, em nói rồi, em và bố mẹ chồng rất hòa hợp, em cũng có con trai và sẽ là mẹ chồng.

Thực ra do em đọc 1 lèo topic này: https://www.otofun.net/threads/xu-huong-khong-sinh-con-thoi-nay.1861472/page-39 và có suy nghĩ vẩn vơ nên hỏi thôi chứ không có ý gì.

Còn em không quá câu nệ Vu Lan hay không, chỉ cần mình có tâm thì ngày nào cũng là Vu Lan. Còn không có tâm thì 1 năm có 10 ngày Vu Lan cũng để làm gì đâu.

E đang nghĩ cảnh sau này mình là mẹ chồng, mình muốn con dâu mình thế nào thì mình chăm bố mẹ chồng như vậy nhưng đấy là mình nghĩ, em cũng muốn biết ý kiến của các cụ các mợ thôi.

Thỏ móm

Xe điện
Còn em không quá câu nệ Vu Lan hay không, chỉ cần mình có tâm thì ngày nào cũng là Vu Lan. Còn không có tâm thì 1 năm có 10 ngày Vu Lan cũng để làm gì đâu.
Thỏ còm nốt còm này rồi thôi. Nhẽ
không có câu này thì mọi chuyện coi như bác nói.

Vậy Thỏ hỏi bác, Tâm là cái gì?

Bác có sờ, nắn, cầm được nó không?

Và nếu thực chất bác băn khoăn thì chứng tỏ cái gọi là Tâm mà bác khoác áo cho nó ấy là không ổn. Đơn giản thôi, nếu bác đã sống đúng với bề trên thì chả phải ngợi khi về già, bề dưới nó không trọn vẹn.

Đừng lý thuyết, đừng cân đo, đừng so sánh! Cứ Sống đi, sống cho đầy đủ những gì bác mong sẽ được hưởng thì sẽ được hưởng!

tranglavender

Xe máy
Thỏ còm nốt còm này rồi thôi. Nhẽ
không có câu này thì mọi chuyện coi như bác nói.

Vậy Thỏ hỏi bác, Tâm là cái gì?

Bác có sờ, nắn, cầm được nó không?

Và nếu thực chất bác băn khoăn thì chứng tỏ cái gọi là Tâm mà bác khoác áo cho nó ấy là không ổn. Đơn giản thôi, nếu bác đã sống đúng với bề trên thì chả phải ngợi khi về già, bề dưới nó không trọn vẹn.

Đừng lý thuyết, đừng cân đo, đừng so sánh! Cứ Sống đi, sống cho đầy đủ những gì bác mong sẽ được hưởng thì sẽ được hưởng!
Em không lý thuyết và nghĩ nhiều như cụ nói, chỉ là câu hỏi quan điểm và em cám ơn cụ đã nêu quan điểm của cụ.

tunglam2806

Xe tăng
Nhà em có 2 chị gái. 2 bà nói luôn là không chăm được bố mẹ đẻ chứ đừng nói bố mẹ chồng. Lý do không có sức khoẻ và bận. Ốm đau thuê ngừoi chăm. Điều đáng "buồn" là vợ em cũng chung quan điểm vậy. Kết quả là một mình em gánh tất vì ông bà nhất định không chịu thuê ngừoi.

BumYth

Xe hơi
cuộc sống là cho đi và nhận lại, dù ta có muốn nhận lại hay không thì cũng phải nên được nhận lại khi đã cho đi, nó là 1 sự cân bằng đảm bảo duy trì 1 mối quan hệ dài lâu.
việc con dâu chăm bố mẹ chồng là việc nên làm nếu đủ điều kiện, nhưng con dâu sẽ được gì, về vật chất và tinh thần ?
ví dụ sau 1 ngày chăm bố mẹ chồng mệt mỏi, anh chồng có thể ngồi bóp chân cho vợ không ?

huydang69

Xe buýt
cuộc sống là cho đi và nhận lại, dù ta có muốn nhận lại hay không thì cũng phải nên được nhận lại khi đã cho đi, nó là 1 sự cân bằng đảm bảo duy trì 1 mối quan hệ dài lâu.
việc con dâu chăm bố mẹ chồng là việc nên làm nếu đủ điều kiện, nhưng con dâu sẽ được gì, về vật chất và tinh thần ?
ví dụ sau 1 ngày chăm bố mẹ chồng mệt mỏi, anh chồng có thể ngồi bóp chân cho vợ không ?
Chuẩn cụ. Sống biết điều để khỏi phải nợ nhau. Đến kiếp sau tính cả gốc và lãi thì nợ nhiều lắm :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E thì e nghĩ chồng có đối xử tốt với gia đình mình thì mình cũng sẽ đối xử tốt với gia đình chồng. Bố mẹ chồng có tốt với mình thì mình tốt lại. Mối quan hệ này xuất phát từ tình cảm chứ chả ai có nghĩa vụ và trách nhiệm chăm sóc bố mẹ ng kia cả.

QD092000

Xì hơi lốp
Đời có giá của nó hết dù ko nói ra. Gái có công, ck chẳng phụ. Chăm chỉ, tận tụy, chu toàn là 1 thứ đạo đức vô giá.
Ông bạn e có tài sản trăm tỉ, đi công tác triền miên. Ở nhà 1 tay cô vk chăm cả bố lẫn mẹ. Bố ck tai biến 10 năm nay đc con dâu tắm cho đấy. Mọi tài sản đứng tên cô vk cả và ông ck luôn khen vk hết lời.

haivina

Xe điện
Em chỉ muốn tham khảo ý kiến các cụ/mợ về vấn đề này thôi ạ, em vẫn rất vui vẻ và hòa hợp với bố mẹ chồng. Em có con trai và tương lai em sẽ là mẹ chồng.

Mấy hôm trước em có đọc trên OF có comment cụ nào nói nhà cụ có phước vì lấy vợ mà vợ chăm bố mẹ chồng tốt, cả việc các cụ cao tuổi đi vệ sinh... vợ cụ ấy chăm sóc tận tay đến cả chục năm. Có cụ thì ý kiến cho rằng nếu cụ ý có con gái thì cụ ấy không mong con gái mình lấy chồng như vậy.

Mỗi nhà mỗi cảnh khó so sánh nhưng trên này các cụ có thích vợ mình chăm sóc bố mẹ của mình như vậy không hay có tiền thuê người hoặc chia nhau ra làm? Nếu là các mợ có thích mình được cái tiếng ngoan/thảo/có nết để chăm bố mẹ chồng, thay bỉm vệ sinh... thời gian 5-10 năm không?

Nhà em thì cả chồng và vợ có quan điểm phải chăm sóc bố mẹ chồng/vợ là đương nhiên nhưng không nhất thiết phải tự tay mình/chồng/vợ làm. Có điều kiện thì thuê người chăm cũng không khác biệt miễn là làm tốt.

Ai rồi cũng già, rồi cũng đến lúc mình già và không tự xoay xở được. Em thì em lúc này cũng không có suy nghĩ con cái phải tự tay chăm sóc mình về già. Nếu con cái có tâm thì tự làm hay nhờ ai làm tốt cũng thế.

Mong các cụ các mợ không chê cười quan điểm cá nhân của em.
Em đồng quan điểm với bác.

haivina

Xe điện
Hạnh phúc lớn nhất đời vợ em là được làm vợ làm mẹ, bố mẹ chồng là người sinh ra em thì vợ em yêu và chăm sóc bố mẹ chồng là đương nhiên. Từ hồi chưa lấy em cách khoảng 1 năm là vọ em thường xuyên sang nhà em chơi với bộ mẹ em ( những khi em trốn ) cứ ở đến 9 rưỡi 10 giờ mới về. Cưới em là nhờ công lớn của bố mẹ - cô dì chú bác họ hàng nhà chồng nên phụng dưõng thờ cúng hương hỏa là 1 tay vợ em lo.
Bác có bố mẹ và vợ đều đẹp.

dheIa

Xì hơi lốp
Em hỏi thật các cụ mợ các cụ mợ có con gái có mong con gái mình không lấy chồng có cảnh bố mẹ chồng ốm nằm chục năm không?

Các cụ mợ có con trai có mong con dâu mình tự tay chăm mình khi mình ốm nằm bẹp không?
Chưa thấy các cụ có con gái lên tiếng nhỉ? Mới toàn ý kiến của các ông bố chồng tương lai.
Chắc sợ các ông bố chồng tương lai ném đá ^^

Yeuaibaygio

Xe container
Đời có giá của nó hết dù ko nói ra. Gái có công, ck chẳng phụ. Chăm chỉ, tận tụy, chu toàn là 1 thứ đạo đức vô giá.
Ông bạn e có tài sản trăm tỉ, đi công tác triền miên. Ở nhà 1 tay cô vk chăm cả bố lẫn mẹ. Bố ck tai biến 10 năm nay đc con dâu tắm cho đấy. Mọi tài sản đứng tên cô vk cả và ông ck luôn khen vk hết lời.
Người vợ có chồng tài sản trăm tỷ thì cái sự chăm bố mẹ chồng ốm cũng khác công nhân đầu tắt mặt tối lương 7tr.
Thôi thì mỗi cây mỗi hoa, nhà ai vào cảnh nào sẽ tự thích nghi thôi.
Cá nhân em vẫn cho rằng mối quan hệ nào cũng phải 2 chiều thì mới tích cực.

petit jardin

Xe hơi
Thiết nghĩ chuyện này cũng ko có gì đáng bàn. Vì dù sao, nó cũng có cả yếu tố tình cảm trong đó.
Vậy nên ai nghĩ thế nào thì làm như thế. Cũng ko có đúng, cũng chẳng có sai. Miễn sao cảm thấy phù hợp vả cân bằng đc thì là ổn.

tranglavender

Xe máy
Chưa thấy các cụ có con gái lên tiếng nhỉ? Mới toàn ý kiến của các ông bố chồng tương lai.
Chắc sợ các ông bố chồng tương lai ném đá ^^
Em cũng mong các cụ có con gái lên tiếng. Em chỉ có con trai nhưng em có con gái thì em không mong con gái em như vậy, đấy là suy nghĩ thực của em. Nếu con gái em vất vả như thế em sẽ rất thương nó và ước mong nó vào gia đình nào bố mẹ chồng đều khoẻ mạnh.

atoxet

Xe tăng
Mỗi người một quan điểm. Người thì nói phải chăm sóc trực tiếp mới là hiếu thảo, người thì nói có tiền thuê người khác làm thì tốt hơn. Em thì nghiêng nhiều về ý thứ 2.
Trước kia ông nội em bị tai biến, nằm viện cả năm, các con trai gái dâu rể, các cháu vào thay nhau chăm ông. Ông nội em được mọi người, kể cả người ngoài, rất quí, vì ông tốt tính, tư tưởng khá tiến bộ, nên mọi người vào chăm ko chỉ vì trách nhiệm mà có rất nhiều tình cảm, thương ông thực sự. Tuy nhiên sau vài tháng thì thấy ko ổn vì ai cũng mệt mà thấy chăm ko đủ tốt vì kĩ năng kém. Chú út biết 1 chú cựu y tá quân đội (tạm gọi là chú A) nên nhờ (có trả lương) lên viện chăm ông. Chú A có nghề nên làm tốt hơn hẳn các con các cháu của ông (ví dụ như lật người, hoặc dìu lên xe đấy, hoặc vệ sinh cá nhân…, có lần ông bị táo bón nặng, chú A phải bơm thụt, móc, rửa…, nhìn chú ấy làm rất nhẹ nhàng, em nghĩ mình hoặc người nhà mình (ko có kinh nghiệm) mà làm thì (1) ghê, (2) ông bị đau phải biết). Sau ông em về nhà (ông bị liệt), chú A ở cùng ông mấy năm đến tận khi ông mất. Thường thì chú chăm ban ngày, còn đêm + cuối tuần thì bố mẹ em + các chú thím thay nhau “trực” (chú A vẫn ngủ lại nhà ông, đề phòng đêm cần gì thì hỗ trợ). Mẹ em vẫn nói: ko có chú A thì bố + các chú cũng nằm viện luôn.
Em thấy phương án kết hợp cả thuê người và tự mình chăm là tốt nhất, người được chăm không có cảm giác bị bỏ rơi, người chăm thì ko quá mệt mỏi, xáo trộn cuộc sống.

atoxet

Xe tăng
Em cũng mong các cụ có con gái lên tiếng. Em chỉ có con trai nhưng em có con gái thì em không mong con gái em như vậy, đấy là suy nghĩ thực của em. Nếu con gái em vất vả như thế em sẽ rất thương nó và ước mong nó vào gia đình nào bố mẹ chồng đều khoẻ mạnh.
Em có 2 con gái, em cũng mong con em sau này không phải chịu vất vả như vậy. Ốm sơ sơ vài ngày vài tuần thì còn cố được chứ ốm lâu thì tâm lí mệt mỏi lắm, cả người ốm và người chăm, chất lượng cuộc sống đi xuống nhiều.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
trước bố em ốm nằm viện 1 chỗ vợ em vào chăm như thường
mà bố vợ em ngã gãy xương sống em cũng vào chăm như ai ;))
Được cả ông lẫn bà thì nhất Tiên Sinh rồi =D>

dpl

Xe lăn
Em chỉ muốn tham khảo ý kiến các cụ/mợ về vấn đề này thôi ạ, em vẫn rất vui vẻ và hòa hợp với bố mẹ chồng. Em có con trai và tương lai em sẽ là mẹ chồng.

Mấy hôm trước em có đọc trên OF có comment cụ nào nói nhà cụ có phước vì lấy vợ mà vợ chăm bố mẹ chồng tốt, cả việc các cụ cao tuổi đi vệ sinh... vợ cụ ấy chăm sóc tận tay đến cả chục năm. Có cụ thì ý kiến cho rằng nếu cụ ý có con gái thì cụ ấy không mong con gái mình lấy chồng như vậy.

Mỗi nhà mỗi cảnh khó so sánh nhưng trên này các cụ có thích vợ mình chăm sóc bố mẹ của mình như vậy không hay có tiền thuê người hoặc chia nhau ra làm? Nếu là các mợ có thích mình được cái tiếng ngoan/thảo/có nết để chăm bố mẹ chồng, thay bỉm vệ sinh... thời gian 5-10 năm không?

Nhà em thì cả chồng và vợ có quan điểm phải chăm sóc bố mẹ chồng/vợ là đương nhiên nhưng không nhất thiết phải tự tay mình/chồng/vợ làm. Có điều kiện thì thuê người chăm cũng không khác biệt miễn là làm tốt.

Ai rồi cũng già, rồi cũng đến lúc mình già và không tự xoay xở được. Em thì em lúc này cũng không có suy nghĩ con cái phải tự tay chăm sóc mình về già. Nếu con cái có tâm thì tự làm hay nhờ ai làm tốt cũng thế.

Mong các cụ các mợ không chê cười quan điểm cá nhân của em.
Chắc là khó ở thời điểm này ạ
Nữ quyền cao quá 😞