[Funland] Cơm giá rẻ 5000 đồng đã có mặt ở Hà Nội.

Trạng thái
Thớt đang đóng

xơ mít

[Tịch thu bằng lái]
xã hội là phát triển trên cung cầu..chả dụ 5k phát triển tốt..thì quán bình dân 20k phải chết..đó cũng phải chấp nhận vì quy luật.
..tôi ví dụ đơn giản hơn..xe máy xịt lốp..trước kia chỉ có bơm tay..sau này mới có bơm máy..nhưng nếu xịt chỗ không tìm đc hàng bơm máy mà có ông bơm tay gần đó thì vưỡn phải dùng bơm tay thôi...lên sân chơi phải chấp nhận quy luật vậy chứ...5k có thể nó là mô hình khác...thì cớ gì ép cho nó chết ngay nếu xã hội thực sự có nhu cầu...còn nó tồn tại và sống được không thì bằng nội lực của chính nó thôi (5k ý)...cụ xanh hãy chờ xem. nếu phát huy tốt nó còn mở rộng..cơ mà cũng mong cho kinh tế mất mùa nhiều nhiều như năm vừa rồi thì khách hàng mới đông lên được...nhưng ít khách qá thì khi quán 5k họ lại mừng..rắc rối lắm..rắc rối lắm.

zorba

Xe điện
Em nói túm lại cho nhanh nhé:
Lên Hanoi họ phải tính, nhặc rác đánh giày bán báo kiếm 50k 1 ngày
ngủ thuê chung túm tụm mất 5k
Ăn uống mất 30k
lặt vặt linh tinh 15k, thế là hết sạch, họ ko lên, vì khi lên tp, họ kì vọng mỗi tháng gửi về quê vài trăm.

Và quán 5k đã cho họ câu trả nhời, thế là khăn gói đi luôn khỏi nghĩ.

Là em nói nhân rộng quán 5k thành 100 quán nhé, chứ có 1 quán thì chưa đáng kể, nhưng phải đập từ trứng nước!!!
Những gì mợ nói khớp với những gì em nói, nghĩa là ngoài ăn ra còn rất nhiều chi phí phát sinh, thế nên người lao động lên thủ đô cũng chỉ vì cực chẳng đã thôi.

Việc ăn suất cơm 5k không phải động lực để họ kéo lên Hà Nội, vì ăn thế, họ cũng chỉ để ra thêm được 20-25k/ngày, mà số tiền đó nếu ở quê có điều kiện lao động thì họ cũng dễ dàng tạo ra.

Em tổng kết lại ý em một lần nữa, việc người lao động lên thành phố vì những nguyên nhân khác, không vì suất cơm 5000.

CR-Vic

Xe container
Em nhớ đến cái hình ảnh mấy con đường đất ở quê em :D

Một con đường vốn dĩ do người và trâu bò đi lại nhiều mà có - cỏ không mọc nổi :))
Một con đường nhờ có cỏ mà xe ô tô, xe bò, công nông có thể đi lại mà không bị lầy lún :))

Có chỗ cỏ là thứ bị loại bỏ, có chỗ cỏ lại có ích

Ôi, em lại lan man quá - chả bám vào chủ đề đang bàn luận rồi.

Masters

Xe buýt
Em lương 6 trẹo/tháng. Nhà 2 nhóc, đóng tiền ăn học cho bỏn cũng đứt hơi tai. Rồi hè năm nay cố gắng sắm cái máy lạnh chứ không nhìn bọn trẻ nó nóng bức cũng tội nghiệp. Nhưng khổ, lương lậu thế, chi phí thế tiền điện lấy đâu ra. May có quả cơm 5k này.

Kế hoạch của em là trưa ra làm 2 hộp, 1 tỉn luôn 1 hehe dành cho bữa chiều. Mình chịu khó tý dành tiền đêm hè nóng nực xài tị điều hòa cho bọn nhỏ đỡ tội. Các cụ ở đây có mắng có mỉa mai em cũng xin nhận hết, nhận hết. Lương tháng em nó quan trọng hơn cái lương kia.

i.m.u.s.m

Xe tăng
kinh tế suy thoái, các nhà hảo tâm mở rộng tấm lòng để chờ ngày kinh tế đi lên chứ ko hỏng được ạ :D

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nói nhiều, để người ta làm, rồi phán xét sau.
Có thể ban đầu không đúng đối tượng, hoặc cũng bị kền kền xua đuổi, nhưng cái gì hợp lý nó sẽ tồn tại và phát triển thôi, người ta có tâm thì chắc chắn biết cách điều chỉnh, chả cần các cụ dậy.
Vẫn biết là cho người ta cần câu chứ không cho người ta con cá, nhưng đôi khi cho người ta con cá là cho cả cuộc đời, niềm tin.
Làm đúng chỗ thôi, ví dụ ưu tiên 1 là bệnh nhân/người nhà bệnh nhân, ưu tiên 2 là trẻ em, ưu tiên 3 đến người già, ưu tiên 4 mới đến dân lao động thì sao...
Các cụ cứ đếm cua trong lỗ, để cua ra rồi tính ạ.
Bệnh nhân chả cần ăn, đến mà trả tiền viện cho họ là họ mừng. nhưng ta cứ phải nấu nướng khói lửa mù mịt mới thích!!!
Và phải ở trung tâm thành phố, để dễ kêu gọi hảo tâm.
Em là em cay cái hắc điếm 5k lắm các cụ mợ ạ hé hé hé!!!

zorba

Xe điện

tratida

Xe container
Các cụ mợ vẫn phàn nàn doanh nghiệp NN đc trợ giá và hưởng mọi iu ái, và đã chết iểu như vina sin hay vn line !!!!

Nhưng các cụ mợ lại ủng hộ cơm 5k, mà về cơ bản cùng chung bản chất?
Chả liên quan gì đến nhau.
Khác gì cụ bảo bệnh nhân với con nghiện là như nhau ?

zorba

Xe điện
Bệnh nhân chả cần ăn, đến mà trả tiền viện cho họ là họ mừng. nhưng ta cứ phải nấu nướng khói lửa mù mịt mới thích!!!
Comment cuối cùng của em trong cái thớt này. Mợ quá lời rồi. Em cũng mong mợ không có lúc phải ở trong hoàn cảnh của người lao động nghèo, hoặc người bệnh :)

xedieu

Xe cút kít
Giờ đẹp rồi 22:22, em đi ngủ đây!

Tại xăng mới chỉ gần 25k nên em lười, đi ngủ sớm. Ước gì xăng 250k /1 lit thì em sẽ thêm nghị lực cày cả đêm, chả mấy mà đoạt giải Loben! :|

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em lương 6 trẹo/tháng. Nhà 2 nhóc, đóng tiền ăn học cho bỏn cũng đứt hơi tai. Rồi hè năm nay cố gắng sắm cái máy lạnh chứ không nhìn bọn trẻ nó nóng bức cũng tội nghiệp. Nhưng khổ, lương lậu thế, chi phí thế tiền điện lấy đâu ra. May có quả cơm 5k này.

Kế hoạch của em là trưa ra làm 2 hộp, 1 tỉn luôn 1 hehe dành cho bữa chiều. Mình chịu khó tý dành tiền đêm hè nóng nực xài tị điều hòa cho bọn nhỏ đỡ tội. Các cụ ở đây có mắng có mỉa mai em cũng xin nhận hết, nhận hết. Lương tháng em nó quan trọng hơn cái lương kia.
Em cũng ra làm 2 hộp theo cụ Tơ, em chả việc gì phải nho nhe cả.

nguyenkhang09

Xe tải
9 người thì 10 ý . Em thấy ai cũng có lý cả là sao ? Hay do em không có chính kiến nhỉ
Cơ mà các cụ đã cmt trên này đã cụ nào tới tận nơi ăn thử suất ăn 5k chưa ạ ?

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Comment cuối cùng của em trong cái thớt này. Mợ quá lời rồi. Em cũng mong mợ không có lúc phải ở trong hoàn cảnh của người lao động nghèo, hoặc người bệnh :)
Mợ đừng lôi bệnh nhân vào đây, quán 5k bán lề đường ai ăn cũng đc, bệnh nhân nào lết đc ra đó?
Chứ mang vào viện phát cho bệnh nhân em đâu có phản đối ?

CR-Vic

Xe container
Cá nhân em ủng hộ ý tưởng sẽ thực hiện của hai mợ (hay cụ) tuyệt đối :D

hanamkr

Xe buýt
Chẳng hạn em làm nghề nhặt rác, ngày em nhặt 10h, mất 50k ăn sáng trưa tối.
Giờ em tích kiệm đc 35k, em chỉ cầy đến trưa thôi, rồi em thư giãn, đủ ăn rồi em ko cầy nữa.
Khi quán 5k không bán nữa, hoặc đông quá em ko tranh ăn đc, em lại về quán 20k, lúc này em lại cầy cả ngày, chả lợi lộc gì cho em, mà lúc này em nhọc thêm.
Nói như mợ thì hàng tháng không phải mua bỉm để đóng nũa chút tiền đó cũng bớt được 5 phút làm việc đấy, các bạn đó đã bằng nỗ lực và các nguồn khác để tạo ra bữa ăn cho người lao động, bệnh nhân, sinh viên ( trên đời này có thằng nào không là người lao động ). chăng qua mỗi người khi sử dụng số tiền đó để đổi lấy bữa ăn cho vào lỗ mồm có thấy xứng đáng với các tiêu chí của các bạn đó hay không.

tratida

Xe container
Cái gì quá đáng rồi cũng lộ ra thôi ạ, với cụ và những người tạm gọi là có điều kiện như em và các cụ ở đây thì mong được nộp tiền, đưa tiền là mừng, nhưng người ở quê thì khác khác ạ. Có những chỗ phòng khám bác sĩ cũng mặc định ưu tiên ngừoi ở xa về đấy ạ. Còn không rõ ý cụ nói là kinh nghiệm đã trải qua của cụ hay chỉ đơn giản là suy luận theo "học thuyết âm mưu ạ". Cụ muốn cuộc sống tươi hồng lên thì cũng không thể áp mãi suy nghĩ tiêu cực vào được.

88H88888

Xe điện
Phim ô tô Sun-Gard 3M Crystalline, 0906-290102
Website
www.sun-gard.net
Nếu cụ quá dễ dàng kiếm suất cơm 5k, liệu cụ có chịu khó đày nắng cả ngày để kiếm 100k không? có thế kụ phân vân, vì 10k là đủ để cụ ăn 2 bữa? tội gì đày nắng?
cơm 5k làm kụ lười hơn, em cho là như thế.
Em là gái, các cụ ném em ít thôi nhé.
sống ở cái hà lội này mà chỉ cày vì ngày 2 bữa cơm thôi ah mợ, như thế F1,F2 nhà mợ k cần đi học, k cần sữa nhỉ..

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nói như mợ thì hàng tháng không phải mua bỉm để đóng nũa chút tiền đó cũng bớt được 5 phút làm việc đấy, các bạn đó đã bằng nỗ lực và các nguồn khác để tạo ra bữa ăn cho người lao động, bệnh nhân, sinh viên ( trên đời này có thằng nào không là người lao động ). chăng qua mỗi người khi sử dụng số tiền đó để đổi lấy bữa ăn cho vào lỗ mồm có thấy xứng đáng với các tiêu chí của các bạn đó hay không.
Anh đâu có mang cơm vào viện mà lôi bệnh nhân vào đây?

Có quán cơm 5k thì bác xe ôm đá 1 suất, tích đc 15k, thì chiều bác đá thêm 4 cốc halida chứ có gì mà to tát? ko có thì bác đá 1 cốc rồi ngậm ngùi về, hay phang con đề có khi!!
Từ thiện gì loại đó?

fernbank

Xe tải
Cần cho họ cái cần câu thay vì con cá, cơm 5k chính là con cá, không giúp gì đc ai đâu.
Cụ mexanh cũng có ý đúng trên quan điểm vĩ mô về kinh tế. Cụ sợ nếu phát huy mô hình này tràn lan thì sẽ xảy ra tình trạng ỷ lại, lười lao động.Chi bằng tạo công ăn việc làm, nghề nghiệp cho họ để họ tự kiếm sống trên chính đôi chân của mình. Tuy nhiên cái khía cạnh nhân văn ở đây cụ lại chưa chạm tới. Các nhà hảo tâm muốn hướng tới đối tượng trong tình huống cơ nhỡ, như người bệnh nghèo,người nghèo đột nhiên gặp tai họa...Người ta nghèo cả đời rồi ko sao, ăn khoai ăn sắn rồi cũng qua. Nhưng đột nhiên phải vào viện, bán nhà bán ruộng cũng ko đủ tiền viên phí,lúc mà cái cùng cực cận kề thì 1 suất cơm 2K, 5K như vậy sẽ làm họ ấm lòng hơn.

Tuy nhiên nếu để mô hình này phát triển tràn lan, bày bán ngoài đường, ai mua cũng dc thì đó ko phải là cái đích mà nhà hảo tâm muốn đạt dc. Phát triển tràn lan thì sẽ xảy ra tình trạng như cụ mexanhxanh đã nói. Muốn làm tốt mô hình này cần phải mất thời gian để nghiên cứu tiếp cận đúng người cần đc giúp đỡ, phải có đội ngũ tình nguyện viên nhiệt huyết và có tâm nữa. Đôi lời cùng các cụ

Trần Nam Vinh

Xe buýt
Trước đã từng có chuyện mang cơm giá rẻ vào bệnh viện bán cho người nhà bệnh nhân và bị bệnh viện đuổi ko cho bán rồi mà :(. Lý do thì là căngtin bệnh viện bị giảm thu nhập cho nên...đuổi :(
Bên ta làm từ thiện cũng phải chạy chọt =))

Trạng thái
Thớt đang đóng