[Funland] Cơm giá rẻ 5000 đồng đã có mặt ở Hà Nội.

Trạng thái
Thớt đang đóng

4weelbike

Xe tăng
Hảo tâm kiểu bừa bãi không cân nhặc lợi hại, tại sao em phải tha họ?
Sao họ không lên núi mà làm, mà cứ mần nơi trung thị?
Bần nông chưa đủ đông ngập ngụa hay sao mà lôi thêm họ về đây?
Mợ nói hơi quá rồi.
Nếu mợ ko muốn tha thì việc cần làm trc hết là với nhóm làm việc bừa bãi xong rồi mới đến nhóm hảo tâm bừa bãi.
Bần nông theo ý mợ nói thì ko vì bữa ăn 5k mà bỏ nhà lên thị đâu mợ.

Như mợ nói, hảo tâm cũng cần đúng cách thì đấu tranh cũng cần phải đấu tranh với đúng đối tượng. Đánh chỗ cần đánh tránh chỗ cần tránh.

Chỉnh sửa cuối:

Khonghieu

Xe container
Đã nghèo thì ở đâu cũng khổ, ko phân biệt đồng bằng hay miền núi.
Chưa thuyết phục anh ạ. Miền núi ít có cơ hội kiếm tiền hơn. Nếu cơm 5k mở ở đó thì ok hơn.

zorba

Xe điện
Hảo tâm kiểu bừa bãi không cân nhặc lợi hại, tại sao em phải tha họ?
Sao họ không lên núi mà làm, mà cứ mần nơi trung thị?
Bần nông chưa đủ đông ngập ngụa hay sao mà lôi thêm họ về đây?
Em nghĩ mợ đang nhầm lẫn?
Người lao động (hay một số cụ/mợ đang gọi là bần nông) kéo về thành phố vì những nguyên nhân khác, không phải vì bất kì nhóm từ thiện nào, và càng không phải vì suất cơm 5000. Khi không có suất cơm 5000, người lao động vẫn cứ kéo về thành phố. Nguyên nhân từ các chính sách quản lý của Đ*** và NN cơ mợ ạ.
Em thấy mợ đang cố lấy luận điểm "cần câu và con cá" để áp đặt việc nhóm từ thiện góp phần tạo ra những thành phần ăn bám trong xã hội, trong khi thực ra nhóm ăn bám đó đã được tạo ra từ những nguyên nhân khác, nếu nhóm từ thiện có góp phần tạo ra nhóm này thì cũng không góp quá 1%, trong khi đó, ý nghĩa của hành động hảo tâm thì rõ ràng lớn hơn rất nhiều.
Thêm một điều nữa, đối tượng của suất cơm 5000 không chỉ có người lao động, mà còn có sinh viên nghèo, người bệnh. Mợ chắc chưa bao giờ nghèo nên mợ không hiểu hết ý nghĩa của "một miếng khi đói".

hilux14p

Xe buýt
nồi cháo nhà TTH mới thực hiện tại bv k2 ,có bà cụ lấy cháo và trả tiền

AquariusW

Xe buýt
Lúc đầu quán 2000 cũng gặp khó khi triển khai cách đây 6 năm trong SG. Bây giờ nó đã được nhân rộng ra nhiều khu vực phía Nam - chứng tỏ nó đúng :D
Em cũng tin vào tính đúng đắn của nó.
Ngay trên OF, một số cụ cuối tuần đi chở cháo từ thiện cho chtr Người tôi cưu mang đi phát cho bệnh nhân ở Việt Đức và bệnh viện K. Nấu cháo từ thiện dễ hơn vì chi phí rẻ hơn, làm cơm chi phí lớn nên khó có thể miễn phí trong thời gian dài được. Nên dù chỉ mấy ngàn, nhưng cũng vẫn cần bao nhiêu cá nhân quyên góp công sức, cóp nhặt từng đồng từ thiện. Dự án như vậy nhưng số lượng suất cũng hạn chế, và chỉ dăm ngày 1 tuần, chẳng thể làm bất cứ ai phá sản hay làm ai lười lao động vì được ăn no cơm 5k cả ngày. Em thấy tệ cụ ạ, suy nghĩ như vậy thật sự rất tệ.

ngotatto

Xe lăn
Website
gomsuminhlong.vn
Chưa thuyết phục anh ạ. Miền núi ít có cơ hội kiếm tiền hơn. Nếu cơm 5k mở ở đó thì ok hơn.
Cái này người ta nhắm chủ yếu vào đối tượng bắt buộc phải xuống HN, nhân rộng đc là tốt, nhưng phải biết là những người thực hiện họ đang ở đâu, làm gì.

phuongan

Xe điện
Cơm 5k chỉ là 1 cách làm hết thiển cận, giống thói ăn sổi ở thì, đc chăng hay chớ, căn hôm nay không biết đến ngày mai.

Chị cần nhớ, quán cơm bình dân nào mở cạnh quán cơm 5k này, rất có khả năng phá sản, vì khi 5k bán đc 1 suất, quán 20k sẽ ế 1 suất, luôn như vậy.
Chị khiên cho người làm ăn chân chính phá sản, thế mà là từ thiện hả?
Cái này em nghĩ mợ nhầm ạ. Không có tiền hoặc ít tiền thì họ sẽ chọn thứ khác chứ ko nhất thiết là ko có cơm 5k thì bắt buộc họ phải chọn cơm 20k mà quán cơm bình dân kia nghĩ rằng họ bị mất.

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Có lẽ phải áp dụng mô hình chuẩn nghèo, chuẩn đói rồi cấp certificate để tránh kền kền phải không các cụ/mợ? :D

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nói hơi quá rồi.
Nếu mợ ko muốn tha thì việc cần làm trc hết là với nhóm làm việc bừa bãi xong rồi mới đến nhóm hảo tâm bừa bãi.
Bần nông theo ý mợ nói thì ko vì bữa ăn 5k mà bỏ nhà lên thị đâu mợ.

Như mợ nói, hảo tâm cũng cần đúng cách thì đấu tranh cũng cần phải đấu tranh với đúng đối tượng. Đánh chỗ cần đánh tránh chỗ cần tránh.
Các chị sẽ giết nghị lực bản thân của họ, nếu họ chỉ phải trả 5k cho 1 bữa ăn.
Tại sao không gặp họ và xem nghị lực họ là gì, họ có quyết tâm thoát nghèo ko và giúp họ theo cách đó ?
Chị phải hiểu, 1 doanh nghiệp nhỏ tạo công ăn việc làm ổn định cho 10 người tôi đánh giá cao gấp trăm lần cái hắc điếm 5k.

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ mợ đang nhầm lẫn?
Người lao động (hay một số cụ/mợ đang gọi là bần nông) kéo về thành phố vì những nguyên nhân khác, không phải vì bất kì nhóm từ thiện nào, và càng không phải vì suất cơm 5000. Khi không có suất cơm 5000, người lao động vẫn cứ kéo về thành phố. Nguyên nhân từ các chính sách quản lý của Đ*** và NN cơ mợ ạ.
Em thấy mợ đang cố lấy luận điểm "cần câu và con cá" để áp đặt việc nhóm từ thiện góp phần tạo ra những thành phần ăn bám trong xã hội, trong khi thực ra nhóm ăn bám đó đã được tạo ra từ những nguyên nhân khác, nếu nhóm từ thiện có góp phần tạo ra nhóm này thì cũng không góp quá 1%, trong khi đó, ý nghĩa của hành động hảo tâm thì rõ ràng lớn hơn rất nhiều.
Thêm một điều nữa, đối tượng của suất cơm 5000 không chỉ có người lao động, mà còn có sinh viên nghèo, người bệnh. Mợ chắc chưa bao giờ nghèo nên mợ không hiểu hết ý nghĩa của "một miếng khi đói".
Cụ nói ko sai, nhưng nếu họ biết hanoi có 100 quán 5k, họ kéo lên vỡ phố ngay, cái này cụ có nghi ngờ không?

AquariusW

Xe buýt
Có lẽ phải áp dụng mô hình chuẩn nghèo, chuẩn đói rồi cấp certificate để tránh kền kền phải không các cụ/mợ? :D
Em chưa rõ ở HN dự án này sẽ làm thế nào, nhưng em biết một số dự án, họ phát phiếu ăn ở những nơi người lao động tập trung. Chứ ko phải ai đến ăn cũng được. Loại kền kền chẳng nghèo khó, vì muốn tiết kiệm 20k mà giấu sĩ diện trong cạp quần vác mặt đến ăn cơm ở đó, chắc cũng,,,

Lệ Xuân

Xe tăng
nồi cháo nhà TTH mới thực hiện tại bv k2 ,có bà cụ lấy cháo và trả tiền
Ôi ôi, các cụ đừng nhầm lẫn giữa nồi cháo nhà TTH hay các đoàn thiện nguyện vùng cao với cơm 5k. Em ủng hộ thiện nguyện, nhưng phải đúng nơi, đúng đối tượng.

CR-Vic

Xe container
Kệ nó chứ mợ :)) chuyện đó thuộc về cá nhân rồi không phê phán được! Biển cấm đ ái bậy - chỉ có c hó đ ái! Quét, dán lên tường mà vẫn khai khú nồng nặc :D có đứa nào biến ra chó đâu? :))

Em chưa rõ ở HN dự án này sẽ làm thế nào, nhưng em biết một số dự án, họ phát phiếu ăn ở những nơi người lao động tập trung. Chứ ko phải ai đến ăn cũng được. Loại kền kền chẳng nghèo khó, vì muốn tiết kiệm 20k mà giấu sĩ diện trong cạp quần vác mặt đến ăn cơm ở đó, chắc cũng,,,

Khonghieu

Xe container
Vẫn chưa có ai áp đảo được chị em Mexanh - Lệ Xoăn.

zorba

Xe điện
Cụ nói ko sai, nhưng nếu họ biết hanoi có 100 quán 5k, họ kéo lên vỡ phố ngay, cái này cụ có nghi ngờ không?
Tôi nghi ngờ, quá nghi ngờ. Họ không kéo lên thành phố vì suất cơm 5k, tôi nói thế mợ có nghi ngờ không?
Nếu mợ nghi ngờ, mợ có thể kiểm chứng, mợ cứ về quê, nói với họ, trên thành phố đang có bán cơm 5k/1 suất, mợ sẽ biết họ có lên hay không?
Tôi đang thấy mợ suy bụng mợ ra bụng người.
Mợ có biết tại sao họ không lên ùn ùn không? Vì ở quê họ có nhà, có ruộng, có điều kiện để lao động.
Còn những người phải lên HN, chẳng phải vì suất cơm 5000 đâu mợ ạ, vì ở nhà không có cơ hội cho họ lao động, hoặc cũng có thể nhận thức của họ có hạn và họ hi vọng Hà Nội là mảnh đất hứa - cái này không phải lỗi của họ, mà là một cái tội, cái tội cho cả họ và xã hội -> những người lao động lên HN cũng chỉ vì cực chẳng đã thôi mợ ơi, không sung sướng gì đâu. Chưa nói sống, chỉ nói đến tồn tại thôi nhé, ngoài ăn ra còn phải mặc, còn phải ở, còn phải ngủ, phải uống.
Chỉ có suất cơm 5000 không làm hư họ được đâu mợ ạ, bù lại là cho họ đủ năng lượng để tiếp tục lao động, và cho họ niềm tin vào cuộc sống và xã hội :)

4weelbike

Xe tăng
Các chị sẽ giết nghị lực bản thân của họ, nếu họ chỉ phải trả 5k cho 1 bữa ăn.
Tại sao không gặp họ và xem nghị lực họ là gì, họ có quyết tâm thoát nghèo ko và giúp họ theo cách đó ?
Chị phải hiểu, 1 doanh nghiệp nhỏ tạo công ăn việc làm ổn định cho 10 người tôi đánh giá cao gấp trăm lần cái hắc điếm 5k.
Mợ lại chủ quan rồi, những người hảo tâm kia có thể họ đang tạo công ăn việc làm cho cả trăm người hoặc hơn đó.

Vấn đề nghị lực như mợ nói em e mợ bị nhầm. Những người bỏ thôn ra thị đó là những người có quyết tâm và nghị lực hơn những người không dám, những người Sv nghèo đang cố gắng kiếm sống và tìm cách vươn lên rất nhiều.
Mợ hãy thử nhét vào túi 1 triệu và tìm cách tồn tại ở cái đất Hn hay Sg trong 2 tháng mợ sẽ hiểu. Chưa kể 1 số người còn phải lo cho cả người nhà nữa.
Còn em tin chỉ cần vài người trong đám mợ gọi là "bần nông" ấy nhờ có sự giúp đỡ để qua được lúc khó khăn có thể sau này họ thay đổi được cả cái xh này.

CR-Vic

Xe container
Áp đảo cái gì? Và để làm gì hả cụ? Em chả hiểu các cụ ngoài kia cứ cố công giải thích này nọ để đạt được mục đích gì đấy ạ? :))

Không cần thiết! vì quan điểm mỗi người khác nhau thì phải tôn trọng chứ! Em làm gì mà có dăm ba anh chị đồng quan điểm là được rồi, đa số thì càng tốt :D

Vẫn chưa có ai áp đảo được chị em Mexanh - Lệ Xoăn.

zorba

Xe điện
Áp đảo cái gì? Và để làm gì hả cụ? Em chả hiểu các cụ ngoài kia cứ cố công giải thích này nọ để đạt được mục đích gì đấy ạ? :))
Em đang cố "làm từ thiện" cụ ạ =))))

Trạng thái
Thớt đang đóng