[CCCĐ] Cỡi ngựa xem hoa ở Penang - Malaysia

Happy4ever

Xe điện
Lang thang khu vực chùa khoảng 2h đồng hồ thì em quyết định bắt xe Bus về lại TP. Em lại đi bộ ra điểm chờ xe bus.
Theo như em tra trên Googlemap, thì em có thể bắt các xe 101, 102, 103. Tuy nhiên khi có xe 103 đến trước, em lên xe liền được anh tài xế hỏi lại điểm muốn xuống, khi biết em về George Town, anh ấy bảo em phải bắt xe 101...???
Tóm lại là em chả hiểu gì cả, có lẽ Googlemap chưa cấp nhập thông tin về lịch trình xe Bus :)

Happy4ever

Xe điện
Về đến khách sạn do mệt quá, em lăn ra ngủ đến tận tối, tỉnh dậy em liền xuống lễ tân để hỏi địa chỉ có món Fried Oyste nổi tiếng của Penang. Khi được hỏi, anh chàng lễ tân rất nhiệt tình, dát em ra tận cửa KS và chỉ cụ thể quán ăn có món nổi tiếng này. Anh ấy còn nói thêm đoa là quán có món Fried Oyste ngon nhất Penang :)
Chỉ mất khoảng 5' đi bộ từ KS, em đã có mặt tại quán. Do chưa biết món này nó sẽ như thế nào, nên em chỉ gọi có 1 đĩa. Mỗi đĩa 10 RMY.

TanLM

Xe tải
Năm 1999 em cũng đã ở Penang hơn 1 năm, thời điểm đó Penang đã hiện đại lắm rồi, ko biết giờ ra sao nữa, 15 năm rồi em chưa quay lại. Vẫn nhớ tòa nhà hình ống cao nhất Penang là Komta
Mà giờ đã có bay thẳng HN - Penang chưa cụ, ngày đó e phải bay HN-HCM-KL-Penang mất trọn một ngày

Happy4ever

Xe điện
Năm 1999 em cũng đã ở Penang hơn 1 năm, thời điểm đó Penang đã hiện đại lắm rồi, ko biết giờ ra sao nữa, 15 năm rồi em chưa quay lại. Vẫn nhớ tòa nhà hình ống cao nhất Penang là Komta
Komta chính là nơi tập trung đầu mối giao thông và cũng là nơi mua sắm của Penang cụ ah.

Happy4ever

Xe điện
Sau khoảng 5' - 7' chờ đợi, cuối cùng món Fried Oyste cũng được mang ra, cho đến lúc đó em mới biết rằng món Fried Oyste cũng giống như món Hàu Chiên Trứng trong Tuy Hòa các cụ ah.
Hình ảnh của món nó đây:

Happy4ever

Xe điện
Một điểm em thấy khác biệt ở Penang là tuy cùng một quán, nhưng người bán đồ ăn và người bán đồ uống là khác nhau. Trong một số quán, nếu cụ nào chỉ gọi đồ ăn mà không gọi đồ uống, thì sẽ bị tính thêm 0.5RMY/người :))

Happy4ever

Xe điện
Tời giờ ăn trưa của em rồi, em đi ăn cái đã. Chờ các cụ Vodka rồi em viết tiếp.

xedap1975a

Xe hơi
Biển Penang nói chung chỉ là ... biển thôi các cụ ah, chả có gì đẹp. Em nghĩ còn không bằng Cửa Lò quê Bác nhà mình. Thua xa biển Nha Trang, Đà Nẵng...

Muốn xem biển đẹp ở Penang thì phải đến Batu Ferringhi ở vùng tây bắc của đảo

xedap1975a

Xe hơi
Ngày nghỉ cuối tuần ở Penang chẳng có việc gì làm. Ban ngày khí hậu nhiệt đới nóng và ẩm một cách khó chịu nên tôi chỉ quanh quẩn trong khách sạn suốt ngày ...

- Sáng dậy sớm, đi bơi, rồi đi ăn sáng. Nhà hàng trong khách sạn được quản lý bởi đầu bếp người Anh.

- Sau buổi ăn sáng thì dạo chơi, chụp ảnh quanh khách sạn, làm quen với các nhân viên làm việc ở đây, rồi đi ăn trưa (trong khách sạn).

- Sau buổi ăn trưa thì đến phòng gym tập thể dục, ngâm mình trong hồ nước nóng (jacuzzi) để được "massage" bằng các vòi phun nước, vào tắm hơi trong phòng sauna.

- Về đêm sau khi ăn tối xong lại ra phố cùng với vài nhân viên của khách sạn sau giờ làm việc.

(Trong các buổi ăn tối thỉnh thoảng bắt gặp một vài đại gia Ả Rập đến ăn tối cùng với phu nhân hay người tình. Họ đều là nhửng phụ nử trẻ đẹp, rất duyên dáng và quyến rũ trong nhửng chiếc váy tha thướt, lấp lánh trong ánh đèn.)

Khách sạn EQUATORIAL ("Đường Xích Đạo") là sự phối hợp khéo léo của kiến trúc trong vùng nhiệt đới. Khách sạn không thiết kế theo lối kín cổng cao tường. Trái lại không gian của khu tiếp tân rất thông thoáng, và khoảng khoát. Bên trong khách sạn và khuôn viên bên ngoài thông liền với nhau một cách liên tục, cởi mở, và tự nhiên.

... còn tiếp ...

.

Chỉnh sửa cuối:

Happy4ever

Xe điện
Ngày nghỉ cuối tuần ở Penang chẳng có việc gì làm. Ban ngày khí hậu nhiệt đới nóng và ẩm một cách khó chịu nên tôi chỉ quanh quẩn trong khách sạn suốt ngày ...

- Sáng dậy sớm, đi bơi, rồi đi ăn sáng. Nhà hàng trong khách sạn được quản lý bởi đầu bếp người Anh.

- Sau buổi ăn sáng thì dạo chơi, chụp ảnh quanh khách sạn, làm quen với các nhân viên làm việc ở đây, rồi đi ăn trưa (trong khách sạn).

- Sau buổi ăn trưa thì đến phòng gym tập thể dục, ngâm mình trong hồ nước nóng (jacuzzi) để được "massage" bằng các vòi phun nước, vào tắm hơi trong phòng sauna.

- Về đêm sau khi ăn tối xong lại ra phố cùng với vài nhân viên của khách sạn sau giờ làm việc.

(Trong các buổi ăn tối thỉnh thoảng bắt gặp một vài đại gia Ả Rập đến ăn tối cùng với phu nhân hay người tình. Họ đều là nhửng phụ nử trẻ đẹp, rất duyên dáng và quyến rũ trong nhửng chiếc váy tha thướt, lấp lánh trong ánh đèn.)

Khách sạn EQUATORIAL ("Đường Xích Đạo") là sự phối hợp khéo léo của kiến trúc trong vùng nhiệt đới. Khách sạn không thiết kế theo lối kín cổng cao tường. Trái lại không gian của khu tiếp tân rất thông thoáng, và khoảng khoát. Bên trong khách sạn và khuôn viên bên ngoài thông liền với nhau một cách liên tục, cởi mở, và tự nhiên.
Khách sạn mà cụ ở đẹp quá!!!

Mr_Tit

Xe máy
Ảnh cụ chụp đẹp quá!

xedap1975a

Xe hơi
Cấp lảnh đạo trong các tập đoàn kinh tế và công nghiệp lớn ở các nước ĐNÁ hầu hết là người gốc Hoa nên các đồng nghiệp người Việt gốc Hoa của tôi thường được gởi về ĐNÁ hơn.

Em nghĩ rằng nhà thờ mở cửa tự do cho khách tham quan (em đọc bảng chỉ dẫn thấy nói thế), vậy là em vòng lối đằng sau để đi vào nhà thờ. Vào sân em gắp một bác đang quét dọn, chào bác ấy, bác ấy chào lại... vậy là em tiếp tục vào trong nhà thờ và hớn hở giơ máy ảnh ra chụp... tuy nhiên chỉ vừa chụp được một kiểu thì từ bên trong có một bác tín đồ của Đạo Hồi chày ra, vẻ mật rất tức giận và quát lên Out ... Out...
Em đành sorry và giải thích với bác ấy là do không biết,... tuy nhiên bác này vẫn quát ầm lên Out ... Out... Em thấy mất lịch sự quá, em out luôn :)
Đây là kiểu ảnh duy nhất em chộp được bên trong.

^#(^:-ss Á à a bợn hồi giáo cực đoan à . :-"Ở bên nước ông cho mày bítx-(

hungtcl

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tiếp tục đi bộ thì em đi qua một nhà thờ Hồi Giáo, nhìn từ bên ngoài thì nó như thế này.
Mấy tay Hồi có vẻ hiếu chiến nhỉ. May cụ còn về được! Tưởng nó tuyển cụ đi làm IS luôn thì tươi :)

xedap1975a

Xe hơi
Du khách nước ngoài thích viếng thăm các quốc gia ở Bắc Phi, Nam Mỹ, hay ĐNÁ. Lý do là, ngoài khí hậu ấm áp, nhiều khách sạn 3 hay 4 sao ở đây có chất lượng phục vụ như 4 hay 5 sao.

Khuôn viên bên ngoài của khách sạn EQUATORIAL. Khách sạn tương đối vắng vì ở khu biệt lập, xa các khu thương mại.

Màu xanh biếc của cỏ cây vùng nhiệt đới thật khó quên !

Nhửng thiếu nữ Mả Lay mộc mạc, dịu hiền ...

... còn tiếp ...

.

Happy4ever

Xe điện
Du khách nước ngoài thích viếng thăm các quốc gia ở Bắc Phi, Nam Mỹ, hay ĐNÁ. Lý do là, ngoài khí hậu ấm áp, nhiều khách sạn 3 hay 4 sao ở đây có chất lượng phục vụ như 4 hay 5 sao.

Khuôn viên bên ngoài của khách sạn EQUATORIAL. Khách sạn tương đối vắng vì ở khu biệt lập, xa các khu thương mại.

Màu xanh biếc của cỏ cây vùng nhiệt đới thật khó quên

.
KS cụ ở đẹp thật đấy, toàn là một mầu xanh :)

xedap1975a

Xe hơi
Penang là quê hương của một số lảnh tụ cao cấp trong chính phủ Mả Lay. Dân trí ở đây cao nên thu hút nhiều vốn đầu tư của các công ty nước ngoài. Hòn đảo trở thành một trong nhửng trung tâm kinh tế và công nghiệp quan trọng của Mả Lay.

Cơ sở hạ tầng ở đây được đặc biệt chú ý và phát triển tốt. Người dân có cuộc sống khá ổn định. Tuy nhiên vì chính quyền địa phương nhấn mạnh về phát triển kinh tế nên làm ảnh hưởng xấu đến môi trường. Hệ thống cống rảnh, sông lạch, bờ biển ở một số nơi trên đảo bị ô nhiểm khá trầm trọng!

Khu dân cư quanh khách sạn và nhửng nơi lân cận ...

... còn tiếp ...

.

kitty0801

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ đã cho em đi du lịch nước ngoài qua màn hình và chuột. Em đang cố gắng bố trí mà chưa được.