[CCCĐ] Cỡi ngựa xem hoa ở Penang - Malaysia

Happy4ever

Xe điện
Tiếp tục đi bộ thì em đi qua một nhà thờ Hồi Giáo, nhìn từ bên ngoài thì nó như thế này.

Happy4ever

Xe điện
Em nghĩ rằng nhà thờ mở cửa tự do cho khách tham quan (em đọc bảng chỉ dẫn thấy nói thế), vậy là em vòng lối đằng sau để đi vào nhà thờ. Vào sân em gắp một bác đang quét dọn, chào bác ấy, bác ấy chào lại... vậy là em tiếp tục vào trong nhà thờ và hớn hở giơ máy ảnh ra chụp... tuy nhiên chỉ vừa chụp được một kiểu thì từ bên trong có một bác tín đồ của Đạo Hồi chày ra, vẻ mật rất tức giận và quát lên Out ... Out...
Em đành sorry và giải thích với bác ấy là do không biết,... tuy nhiên bác này vẫn quát ầm lên Out ... Out... Em thấy mất lịch sự quá, em out luôn :)
Đây là kiểu ảnh duy nhất em chộp được bên trong.

Happy4ever

Xe điện
Vậy là lang thang từ sáng đến đến hơn 9g mà em vẫn chưa bắt xe bus đi Kek Lok Si như kế hoạch ban đầu.
Ngay bên cạnh nhà thờ này là khu Bảo tàng lịch sử của Penang, do tiện đường em liền ghé luôn vào đây. Rất tiếc là trong bảo tàng này người ta không cho phép chụp ảnh, vậy nên em không có tấm hình nào để khoe với các cụ...

Happy4ever

Xe điện
Sau khi rời khỏi bảo tàng, em Google map để tìm đường ra bờ biển để xem biển Penang nó như thế nào, trên đường ra biển, em thấy một số Hồng Thất Công của Malay đang nằm nghỉ ngơi như này :)

Happy4ever

Xe điện
Biển Penang nói chung chỉ là ... biển thôi các cụ ah, chả có gì đẹp. Em nghĩ còn không bằng Cửa Lò quê Bác nhà mình. Thua xa biển Nha Trang, Đà Nẵng...

dmdviet

Xe cút kít
Có vẻ không thay đổi nhiều so với năm 2008 cụ ạ. Penang vưỡn sạch sẽ như trước

Happy4ever

Xe điện
Ngay cạnh bờ biển này là một sân vận động lớn mà người dân địa phương hay sử dụng để tổ chức hội chợ. Ngay vào hôm em đi họ đang tổ chức một lễ hội gì đó mà em nhìn thấy mấy mô hình Robot kiểu Transformer. Tiếc là em không chụp kiểu nào.. Cái này chắc F1 nhà em khoái hơn :)

Happy4ever

Xe điện
Cũng ngay bên sân vận động này là Pháo đài Cornwallis, một địa danh tham quan rất nổi tiếng tại Penang.
Do đi bộ nhiều nên em mỏi, em chọn một gốc cây xoài cổ thụ để ngồi nghỉ trước khi tiếp tục hành trình.
Tại khu vực này của Penang em thấy quạ và sáo nhiều vô kể các cụ ah. Nếu như ở VN mình chắc mấy chú sáo này được nuôi nhốt lồng cho mấy cụ thích chơi chim hết rồi.. :)

Một chú quạ:

dmdviet

Xe cút kít
Penang sạch cụ ah, tuy nghiên khu phố Tàu cũng lộn xộn y chang như nhà mình :)
Em ấn tượng về độ sạch của Thành phố, bãi biển cũng sạch, rừng thì cây cổ thụ nhiều. Dân bên đó bắn song ngữ ầm ầm, he he

Happy4ever

Xe điện
Ngồi dưới gốc xoài nghỉ, em bị xoài rơi trúng .... chân. Quả xoài này về sau em mang về tận VN và chờ khi chín mới xử lý. Nói chung rất ngọt :))

Happy4ever

Xe điện
Do đi bộ nhiều nên mới gần 11g mà em đã thấy đói, vậy là em ghé luôn vào một tiệm ăn gần đó, tiệm này có vẻ dành cho nhân viên công chức ăn trưa vì em thấy rất nhiều bạn trẻ vận đồ công chức, đeo thẻ tên và chức danh ngồi ăn ở đó. Em chả biết gọi món gì, gọi đại mỗi người một đĩa như này.

Happy4ever

Xe điện
Bên Malay có một món đồ uống truyền thống rất nổi tiếng đó là món TRÀ KÉO (chính là cốc nước màu cafe sữa trong ảnh bên trên). Đế pha chế món này, em thấy họ cho sữa vào cốc trà nóng sau đó từ từ đổ từ cốc này sang cốc khác (gọi là kéo trà), em từng thấy có bác kéo trà một cách rất điệu nghệ... :)