[Funland] Coffee: Lạm bàn về Rang - Xay - Pha tại nhà

jazzzzz

Xe lăn
Em dùng cho máy pha cafe này ạ:

View attachment 7710306

Em vừa ngó có con máy Bosch thấy đánh giá 5 sao trên shopee, ko biết có ổn không cụ:

View attachment 7710308
Con này dùng lưỡi xay kiểu máy sinh tố nên xay không ổn đâu.
Phải dùng lưỡi chuyên cafe, lưỡi nón hoặc lưỡi phẳng.
Dưới 1 tr có mấy cái xay tay hoặc xây kiểu này, cơ nà chất lượng sẽ tàm tạm thôi .

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thưa các cụ các mợ !

Thớt https://www.otofun.net/threads/lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung.838396/ do cụ Patriots mở đã vượt tầng nên Mod đã khóa cùng với 1 số thớt khác về café trong diễn đàn theo qui định chung. Em là 1 trong những ngừơi biết đến café “hàng quán” khá lâu và đó là món quen gọi khi đi quán xá với bạn bè và nó cũng là nét đặc trưng về ẩm thực từ Miền Trung đổ vô miền Nam khi bạn bè gặp nhau (và cả...nhậu nữa) . Tuy nhiên khi đọc những thớt chuyên bàn về cà phê trong otofun như: https://www.otofun.net/threads/kien-thuc-co-ban-ve-ca-phe-nhung-cuoc-tranh-luan-bat-tan-khong-co-hoi-ket.714880/ của cụ ekichi04 mở và đặc biệt là thớt trên của cụ Patriots em đã nghiền ngẫm và HỌC được nhiều điều để từ đó cá nhân mình áp dụng trong những ly café tự mình RANG - XAY - PHA hàng ngày tại nhà, tự phục vụ cũng như mời bạn bè bằng những trang thiết bị phù hợp với điều kiện kinh tế của mình hiện có với tiêu chí rõ ràng: NGON- SẠCH – HỢP LÝ về giá cả.
Cá nhân xin cám ơn các cụ ekichi04 ; Patriots và đặc biệt là cụ QUANG1970 và 1 số cụ , mợ khác đã mở đường và hướng dẫn em đi tìm ly cà phê NGON và PHÙ HỢP. Bắt đầu từ năm 2018 em đã tự mình đi theo con đường tìm tòi tách cà phê của riêng mình và thấy khá ưng ý với những gì mình bỏ ra: công sức, tiền bạc…để có những ly cà phê NGON (với mình) Em mạo muội lập thớt này để các cccm có thể tiếp tục cùng thảo luận, chia sẻ một thú vui tao nhã (nhưng cũng khá …nhức đầu nếu đi vào chuyên sâu) sau khoảng thời gian tất bật với mưu sinh để trình làng những ly café made in Tự tui:P - một trong những thức uống khá phổ biến hiện nay - trong khả năng của mình. Do kiến thức còn khá non sơ nên mong rằng sẽ được đón nhận nhiều thông tin xoay quanh chủ đề RANG – XAY – PHA tại nhà…

1/ RANG: có thể là rang bằng chảo gang, nồi chiên không dầu, lồng quay gas, rang trống, hot air (em đang xài dạng này)...miễn sao café chín, đều và chất lượng mẻ rang đáp ứng được nhu cầu của cá nhân và mọi người.

2/ XAY: cối xay tay, máy dành cho gia đình các loại nên chọn…

3/ PHA: pha bằng phin, pha bằng máy, pha ngâm lạnh…

4/ NGUYÊN LIỆU: Có thể nói đây là phần quan trọng nhất để hoàn tất quá trình trên…Tuy không nói ra nhưng ai cũng hiểu nếu không có phần thứ 4 này thì cả 3 phần trên chỉ là …lý thuyết. Sẽ bao gồm các nguồn café mua tại Việt Nam và mua từ nước ngoài…

Rất mong sự chia sẻ từ cccm…Trân trọng.

Mời cccm tách café của em uống hàng ngày bằng những thiết bị hiện có…

Chúc các cụ ngon miệng với tách cà của mình và không quên chia sẻ thú vui của mình với mọi người... :x :x :x
Cụ cho em hỏi ngoài lề chút em có vườn cafe của em trên Tây nguyên nên em biết Ko thể có cà phê sạch, hay sạch tuyệt đối, vì thông thường ít nhất họ dùng thuốc diệt cỏ để phụ hoặc trừ sâu hoá học. Em đang muốn làm theo hướng hữu cơ hoàn toàn Ko dùng diệt cỏ và Ko dùng trừ sâu hoá học, vườn của em một năm cho ra tầm hơn 10 tấm tươi vào khoảng 3 tấn hạt khô liệu có thị trường ngách hẹp tiêu thụ ko cụ ơi, vì vườn nhà trồng vừa giữ đất vừa làm chỗ ở nên chắc chắn em Ko dùng những loại hoá chất độc hại kia, em Ko đặt quá nặng về vấn đề kinh tế chỉ duy trì được là OK rồi

NgocDmax

Xe tăng
Vấn đề này em và 1 số bác đã trao đổi ở trong các thớt khác và trước đây khi em chưa được tiếp cận cà ngoại...:D Do cụ nhắc đến em nên mạn phép trả lời nhanh thế này: Ủng hộ để nông sản Việt phát triển thì...sẵn sàng...Tuy nhiên, cụ cũng nên xem lại: Chất lượng và giá thành hạt cà Việt ntn mà người dùng...quay lưng???:-/:-/:-/ Trước em cũng xài hàng Việt nhưng qua trải nghiệm giá thành cao và chất lượng hạt cà Việt chưa tương xứng :(...Đơn cử: hạt A ra Long Berry Cầu Đất bán 420k/kg nhưng số lượng không nhiều, chất lượng khá ok nhưng khi muốn mua thì...lại hết:((:((:((...Chưa kể có farm bảo hàng Ara hảo hạng, trồng theo hướng hữu cơ báo giá ...1.800k/kg b-)b-)b-) Trong khi đó, với số tiền trên (tầm 350k- 400k) em sẽ mua được hạt Ethiopia, Brazin, Colum... với chất lượng nổi trội và...sẵn hàng. Em là người tiêu dùng cụ ạ -.không phải nhà hoạch định chính sách - .nên NGON, RẺ và GIÁ HỢP LÝ thì chơi thui...Đừng nói đến các yếu tố khác ở đây ạ...;) Vài dòng chia sẻ quan điểm cá nhân...Hy vọng em sẽ có cái nhìn thiện cảm hơn về cafe Việt Nam trong thời gian đến và chắc chắn rằng: CHẤT LƯỢNG & GIÁ CẢ phù hợp em sẽủng hộ Cà Việt :">:">:">
P/S: Việt nam xuất khẩu nhiều nhưng chủ yếu là Ro và để làm ...cafe hòa tan là chính...Còn để hạt rang và nằm trên kệ thì không nhiều...theo em biết và GIÁ, lại GIÁ ạ...Thi thoảng em vẫn mua hàng Việt về rang, pha, uống và đối chiếu...Tuy nhiên...

Ok cụ, làm người tiêu dùng cũng khó nhỉ :-o
Cũng phải thừa nhận vài điều; Nông dân thì nhiều người rất ẩu, cafe năm thu có 1 vụ mà cũng không đợi được, cứ chưa chín đã lo hái, mà hái xanh thì chất lượng đã kém lại mất năng suất (rất nhiều, lên trên 10% là chắc chắn); buôn bán thì lằng nhằng, ng có sp tốt thì không tìm thấy thị trường, ng có thị trường thì lo tìm nguồn rẻ để tăng lãi....v.v & m.m...

p.s. Em chỉ trồng cafe Ro, bán quả xanh, chỉ làm ít uống chơi...
Nếu cụ không chê, e xin biếu cụ cân uống thử (Ro, e chỉ có Ro). Ro nếu rang light thì vẫn đủ vị chua (kiểu như Ar nhưng nhẹ hơn), do thị trường ng ta rang cháy đen cho bớt cảm giác ngái của cà xanh nên không còn vị chua thôi. Chỉ để cụ xem cà Việt nếu làm tốt liệu có cạnh tranh được ???

NgocDmax

Xe tăng
Cụ cho em hỏi ngoài lề chút em có vườn cafe của em trên Tây nguyên nên em biết Ko thể có cà phê sạch, hay sạch tuyệt đối, vì thông thường ít nhất họ dùng thuốc diệt cỏ để phụ hoặc trừ sâu hoá học. Em đang muốn làm theo hướng hữu cơ hoàn toàn Ko dùng diệt cỏ và Ko dùng trừ sâu hoá học, vườn của em một năm cho ra tầm hơn 10 tấm tươi vào khoảng 3 tấn hạt khô liệu có thị trường ngách hẹp tiêu thụ ko cụ ơi, vì vườn nhà trồng vừa giữ đất vừa làm chỗ ở nên chắc chắn em Ko dùng những loại hoá chất độc hại kia, em Ko đặt quá nặng về vấn đề kinh tế chỉ duy trì được là OK rồi
Nỗi niềm không của riêng ai..........haizaaaaa
E trồng cafe cũng được gần 30 năm, cũng không dùng thuốc cỏ, không thuốc sâu;
Phân bón hóa học thì đương nhiên có,....
Và rồi cũng bán cà xanh đồng giá với thiên hạ.:(

BMW 6688

Xe tăng
Cũng phải thừa nhận vài điều; Nông dân thì nhiều người rất ẩu, cafe năm thu có 1 vụ mà cũng không đợi được, cứ chưa chín đã lo hái, mà hái xanh thì chất lượng đã kém lại mất năng suất (rất nhiều, lên trên 10% là chắc chắn); buôn bán thì lằng nhằng, ng có sp tốt thì không tìm thấy thị trường, ng có thị trường thì lo tìm nguồn rẻ để tăng lãi....v.v & m.m...

Nếu cụ không chê, e xin biếu cụ cân uống thử (Ro, e chỉ có Ro). Ro nếu rang light thì vẫn đủ vị chua (kiểu như Ar nhưng nhẹ hơn), do thị trường ng ta rang cháy đen cho bớt cảm giác ngái của cà xanh nên không còn vị chua thôi. Chỉ để cụ xem cà Việt nếu làm tốt liệu có cạnh tranh được ???
Cám ơn cụ vì thịnh tình và niềm tin yêu về cà việt :x. Cụ có thể gửi thư riêng để em cho địa chỉ ạ. Em cũng muốn được trải nghiệm thêm để...Một lần nữa cám ơn cụ nhiều :">:">:">

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Em chỉ là người dùng ạ:D...Tuy nhiên phải cả 1 khu vực rộng lớn cùng làm thì,...may ra chứ cụ không xài nhưng hàng xóm xài phân, thuốc hóa học thì b-)b-)b-)...Còn thì tùy nhu cầu và cách canh tác của cụ...Em chưa có ý định mua rẫy trồng cà cụ ah...hehehe

namtypn

Xe hơi
Hôm qua em lục cái tủ cũ của ông ngoại,thì thấy cái máy Krups xách tay từ Đức về 14 năm trước.Nghe kể hồi đấy mang cafe về để dùng máy này,đến lúc cafe hết lấy cafe việt để dùng thì dở quá ,thua pha phin nên bỏ xó.Em lôi ra vệ sinh rồi chạy thử vẫn ngon,gioăng cao su vẫn khít mà chưa có cafe để thử thôi.Không biết cụ nào đã dùng qua máy Krups (880) này chưa ạ!

BMW 6688

Xe tăng
Nỗi niềm không của riêng ai..........haizaaaaa
E trồng cafe cũng được gần 30 năm, cũng không dùng thuốc cỏ, không thuốc sâu;
Phân bón hóa học thì đương nhiên có,....
Và rồi cũng bán cà xanh đồng giá với thiên hạ.:(
Ngày hôm qua em đã nhận được cà của cụ gửi tặng cùng với..."tâm thư' :x:x:x Cám ơn cụ nhiều nhiều...Nhìn hạt cà có loại khá đẹp... Em đặc biệt ấn tượng với loại ghi cà Cu li (peaberry). Giá xanh nó là ??? Vì có thể nếu uống hợp em sẽ mua 1 ít ạ :):):)Nhìn hạt nảy nở ghê :D:D:D. Tối nay mới tranh thủ rang test 2 loại: Cu li và cà "còi" (như thủ bút của cụ) ;;);;);;). Phải degas xong em pha và báo cáo cụ thể hơn nhé...Còn đây là thành phẩm 2 mẻ rang trên SR800 còi của em...Mỗi mẻ 125gr.

Đã nhận cà nhưng lu bu nên giờ mới trả lời... Cám ơn cụ nhìu nhìu...:">:">:">
Cụ gửi em 4 loại, trong đó khá ấn tượng với Cu li và em đã rang test cùng Ro "còi" cùng "tâm thư" của cụ:P:P:P...để degas xong sẽ uống thử với miệng...gầu của em...hy vọng sẽ hợp:D...Loại Cu li hiện cụ bán ntn ạ??? Nếu hợp em sẽ mua 1 ít để trải nghiệm.

Hình ảnh đây ạ, chưa đều lắm...

Sẽ báo cáo lại sau. 1 lần nữa cám ơn cụ nhìu nhìu...>:D<>:D<>:D<

Chỉnh sửa cuối:

NgocDmax

Xe tăng
Ngày hôm qua em đã nhận được cà của cụ gửi tặng cùng với..."tâm thư' :x:x:x Cám ơn cụ nhiều nhiều...Nhìn hạt cà có loại khá đẹp... Em đặc biệt ấn tượng với loại ghi cà Cu li (peaberry). Giá xanh nó là ??? Vì có thể nếu uống hợp em sẽ mua 1 ít ạ :):):)Nhìn hạt nảy nở ghê :D:D:D. Tối nay mới tranh thủ rang test 2 loại: Cu li và cà "còi" (như thủ bút của cụ) ;;);;);;). Phải degas xong em pha và báo cáo cụ thể hơn nhé...Còn đây là thành phẩm 2 mẻ rang trên SR800 còi của em...Mỗi mẻ 125gr.

Cụ gửi em 4 loại, trong đó khá ấn tượng với Cu li và em đã rang test cùng Ro "còi" cùng "tâm thư" của cụ:P:P:P...để degas xong sẽ uống thử với miệng...gầu của em...hy vọng sẽ hợp:D...Loại Cu li hiện cụ bán ntn ạ??? Nếu hợp em sẽ mua 1 ít để trải nghiệm.

Hình ảnh đây ạ, chưa đều lắm...

Sẽ báo cáo lại sau. 1 lần nữa cám ơn cụ nhìu nhìu...>:D<>:D<>:D<
Ok cụ.
Em không chắc về gu của cụ, e thấy cụ hay uống Ar, vậy với hình ảnh như trên có lẽ cụ rang hơi quá (có vẽ như đến city/medium rồi), rang light medium sẽ nhẹ nhàng hơn, giữ đủ vị chua và hợp với những người hay uống Ar, (kiểu công thức Ro rang nhạt - Ar rang đậm sẽ tiệm cận với nhau). Cụ cứ thử ở nhiều đoạn, chỉ là trãi nghiệm thôi mà.
Còn với liberty, e đoán sẽ rất hợp với cụ đấy, nó gần với Ar hơn.
Cụ có thể mix Ro - Ar - Li..., theo sở thích nữa.

Như e đã nói ở còm trước, e là nông dân sản xuất và bán quả xanh (vì không có điều kiện để sơ chế toàn bộ số lượng em làm ra), e cũng không phải nhà buôn....nên không có để bán.
Cà phê nhân sống e làm một ít để uống (làm nhiều loại là để trãi nghiệm), và biếu tặng ae đam mê chứ không KD. Nếu cụ thực sự cảm thấy hài lòng và khoái món cà xanh của e, e có thể tặng thêm để cụ uống và đãi bạn, (em tặng nhiều ng không phải riêng cụ nên cụ không phải ngại, hoặc hôm nào có điều kiện em đến gần chỗ cụ thì ới cụ ra mời em ly cafe là được).

Còn với culi: để chọn được cà culi chín 100% là rất khó, nó như kiểu "tỏi cô đơn ấy" trong đám bình thường lẫn vào vài thằng như vậy, phải tìm và nhặt nó ra- hoàn toàn thủ công....
Nhiều nơi có bán culi, nhưng em thấy họ dùng sàng 18 sàng từ cafe nhân xô, như vậy sẽ lẫn rất nhiều culi xanh (quả chưa chín), uống chát và ngái (dỡ)

Chúc cụ có những trãi nghiệm thú vị với món đắng miệng buổi sáng này!

BMW 6688

Xe tăng
Ok cụ.
Em không chắc về gu của cụ, e thấy cụ hay uống Ar, vậy với hình ảnh như trên có lẽ cụ rang hơi quá (có vẽ như đến city/medium rồi), rang light medium sẽ nhẹ nhàng hơn, giữ đủ vị chua và hợp với những người hay uống Ar, (kiểu công thức Ro rang nhạt - Ar rang đậm sẽ tiệm cận với nhau). Cụ cứ thử ở nhiều đoạn, chỉ là trãi nghiệm thôi mà.
Còn với liberty, e đoán sẽ rất hợp với cụ đấy, nó gần với Ar hơn.
Cụ có thể mix Ro - Ar - Li..., theo sở thích nữa.

Như e đã nói ở còm trước, e là nông dân sản xuất và bán quả xanh (vì không có điều kiện để sơ chế toàn bộ số lượng em làm ra), e cũng không phải nhà buôn....nên không có để bán.
Cà phê nhân sống e làm một ít để uống (làm nhiều loại là để trãi nghiệm), và biếu tặng ae đam mê chứ không KD. Nếu cụ thực sự cảm thấy hài lòng và khoái món cà xanh của e, e có thể tặng thêm để cụ uống và đãi bạn, (em tặng nhiều ng không phải riêng cụ nên cụ không phải ngại, hoặc hôm nào có điều kiện em đến gần chỗ cụ thì ới cụ ra mời em ly cafe là được).

Còn với culi: để chọn được cà culi chín 100% là rất khó, nó như kiểu "tỏi cô đơn ấy" trong đám bình thường lẫn vào vài thằng như vậy, phải tìm và nhặt nó ra- hoàn toàn thủ công....
Nhiều nơi có bán culi, nhưng em thấy họ dùng sàng 18 sàng từ cafe nhân xô, như vậy sẽ lẫn rất nhiều culi xanh (quả chưa chín), uống chát và ngái (dỡ)

Chúc cụ có những trãi nghiệm thú vị với món đắng miệng buổi sáng này!
Nóng lòng rang 2 mẻ cà còn lại mà cụ đã ưu ái gửi tặng hôm trước, nhưng lu bu công việc nên tối qua mới rang được ;););).Đợt này em rang 2 loại mới: Rô Natural và cà Mít (cherry) cùng 120gr Cà Culi vì hôm trước rang hơi đậm màu...Chất lượng cà xanh khá đều và mướt :)... Thời gian rang mỗi mẻ hơn 12p...Kết quả là đây:

Culi Natural:

Cà Mít...dù mới rang xong bỏ hũ tầm 1g sau mở ra đã thấy thơm mùi ....mít non dã man :D

Còn đây là mẻ Culi:

Sáng nay, làm thử 1 tách Culi rang cách đây mấy ngày...Dù hôm qua đã uống thử trước...ngửi thấy hương mùi gỗ mục... Crema cực dày, body ổn, khá clean...khá đắng nhưng nuốt xong là ngọt ngay kéo dài (em kg uống đường)... Gấu em cũng uống và bảo cà này ngon, em thích như này. Nên sẵn đây em ...xin thêm nhé cụ :)):)):)), vì cụ bảo không bán loại này do sản lượng ít...Với những ai thích gu Đậm, đắng không nên bỏ qua loại này (em quảng cáo, PR cho cụ xíu dù...không bán hàng), để thi thoảng đổi vị và mời bạn bè , những người không thích vị chua của Ara.

Tách cà đây ạ:

Lâu nay em ít uống Ro, nếu ra quán thì ...cafe sữa nhưng ấn tượng nhiều với loại Culi này của cụ...Dù hương không nhiều (bản chất của Ro) nhưng những thứ khác thì...quá ok...Để xem mẻ rang cấp độ nhẹ hơn test thêm cùng 3 loại còn lại và báo lại do chưa đủ thời gian degas...

Một lần nữa cám ơn cụ NgocDmax đã cho em có thêm sự trải nghiệm cà Ro Việt trồng tại Gia Lai (Vùng nào vậy cụ ơi???)>:D<>:D<>:D<

P/S: Cụ gửi thêm em 1kg Culi nhé (Dù em biết cụ không có nhìu)??? Bao nhiều xèng em xin gửi để hỗ trợ 1 phần phân thuốc thôi ạ...Công thì em...xin. Mong tin cụ./.

BMW 6688

Xe tăng
Sau 1 thời gian chinh chiến, con rang SR800 của em hôm qua lăn ra chết ...:(:(:(...Do rang nhiều (cho em và rang dùm bạn bè), phần là thời gian nghỉ của máy em thường để tầm 15-20 phút nghỉ giữa 2 mẻ rang - dù khuyến cáo của nhà sản xuất là 30 phút...Nên hôm qua đang rang giữa chừng nghe nó kêu to e e e và...đứng im luôn...Em nghĩ chắc xệ cánh quạt (bệnh cố hữu của dòng SR), cạ với khung máy nên kêu to như vậy. Hơi lo lắng vì sợ bị cháy bộ rang phải đặt hàng từ Ebay hay Sweet Mariat về sẽ lâu và...nhịn cà :((:((:(( Cầu cứu đứa em chuyên lọ mọ và có kiến thức khá ổn...Nó tới và bắt đầu tháo ra xem thử ra sao

Thao may.jpg

Thực ra nó cũng khá đơn giản vì chỉ vài con vít nhưng là vít đặc chủng: Vít sao... . May mà nhà cũng có khá nhiều đồ nên cũng không lăn tăn lắm...Mở ra tiếp

Bọ quat.jpg

Cánh quạt thiết kế khá nhỏ và nhựa dẻo cực kỳ, bề mặt hơi lõm...Em nghĩ chắc đã tính khi nhiệt độ cao nó sẽ nỡ bung ra ..không cạ xuống thành giữ...
Vật vã hơn 1 giờ đồng hồ mới tháo được vì nó được gắn rất chắc vô trục moter...Vì khó có thể để báy ra và sợ gãy cánh quạt...Do cái Moter tháo ra đã bị rơ bạc và...bay mất 1 cục than chà ngay cổ góp điện (có 2 cục) nên phá bỏ moter luôn, rồi cũng...đục rơi cánh ra an toàn...

Cánh quat.jpg

Cục moter xài điện 30v và 17000RPM. Ku em bảo cục này lấy trong máy sấy tóc cũng ok...Em nghi ngờ không tin...Đo kích cỡ các kiểu thấy Shoppee báo 27k...Lại càng không tin...Nó bảo mua về ráp, chạy không ổn nó đền con máy rang khác :)):)):))

Chạy ra hàng bán đồ điện tử có 2 loại và giá là 35k/con...Đo thấy vừa mua thêm cuộn dây chì hàn 20k, keo 2 thành phần 20k nữa để sau khi cố định cánh quạt vô moter xong sẽ đổ keo hàn cứng lại...Về lắp vô và cho chạy thử...NGON LÀNH và êm hơn hẳn, chưa kể tốc độ gió được cải thiện vì cái moter cũ bị mòn than nên chạy yếu hơn...Thành công sau gần 2 giờ đồng hồ với giá thành chưa đến 100k =))=))=))

Rang thử luôn:

Hoàn tất.jpg

Và đây là thành phẩm

me rang.jpg

Nên nếu biết xíu về điện và cơ khí, khi máy rang trục trặc, các cụ có thể tháo và xác định xem hư như thế nào...Nếu nhẹ thì tự mình có thể khắc phục trước khi đem ra thợ...
Chúc các cụ vui với thú chơi này...:D:D:D

hd-vt

Xe container
Sau 1 thời gian chinh chiến, con rang SR800 của em hôm qua lăn ra chết ...:(:(:(...Do rang nhiều (cho em và rang dùm bạn bè), phần là thời gian nghỉ của máy em thường để tầm 15-20 phút nghỉ giữa 2 mẻ rang - dù khuyến cáo của nhà sản xuất là 30 phút...Nên hôm qua đang rang giữa chừng nghe nó kêu to e e e và...đứng im luôn...Em nghĩ chắc xệ cánh quạt (bệnh cố hữu của dòng SR), cạ với khung máy nên kêu to như vậy. Hơi lo lắng vì sợ bị cháy bộ rang phải đặt hàng từ Ebay hay Sweet Mariat về sẽ lâu và...nhịn cà :((:((:(( Cầu cứu đứa em chuyên lọ mọ và có kiến thức khá ổn...Nó tới và bắt đầu tháo ra xem thử ra sao

Thao may.jpg

Thực ra nó cũng khá đơn giản vì chỉ vài con vít nhưng là vít đặc chủng: Vít sao... . May mà nhà cũng có khá nhiều đồ nên cũng không lăn tăn lắm...Mở ra tiếp

Bọ quat.jpg

Cánh quạt thiết kế khá nhỏ và nhựa dẻo cực kỳ, bề mặt hơi lõm...Em nghĩ chắc đã tính khi nhiệt độ cao nó sẽ nỡ bung ra ..không cạ xuống thành giữ...
Vật vã hơn 1 giờ đồng hồ mới tháo được vì nó được gắn rất chắc vô trục moter...Vì khó có thể để báy ra và sợ gãy cánh quạt...Do cái Moter tháo ra đã bị rơ bạc và...bay mất 1 cục than chà ngay cổ góp điện (có 2 cục) nên phá bỏ moter luôn, rồi cũng...đục rơi cánh ra an toàn...

Cánh quat.jpg

Cục moter xài điện 30v và 17000RPM. Ku em bảo cục này lấy trong máy sấy tóc cũng ok...Em nghi ngờ không tin...Đo kích cỡ các kiểu thấy Shoppee báo 27k...Lại càng không tin...Nó bảo mua về ráp, chạy không ổn nó đền con máy rang khác :)):)):))

Chạy ra hàng bán đồ điện tử có 2 loại và giá là 35k/con...Đo thấy vừa mua thêm cuộn dây chì hàn 20k, keo 2 thành phần 20k nữa để sau khi cố định cánh quạt vô moter xong sẽ đổ keo hàn cứng lại...Về lắp vô và cho chạy thử...NGON LÀNH và êm hơn hẳn, chưa kể tốc độ gió được cải thiện vì cái moter cũ bị mòn than nên chạy yếu hơn...Thành công sau gần 2 giờ đồng hồ với giá thành chưa đến 100k =))=))=))

Rang thử luôn:

Hoàn tất.jpg

Và đây là thành phẩm

me rang.jpg

Nên nếu biết xíu về điện và cơ khí, khi máy rang trục trặc, các cụ có thể tháo và xác định xem hư như thế nào...Nếu nhẹ thì tự mình có thể khắc phục trước khi đem ra thợ...
Chúc các cụ vui với thú chơi này...:D:D:D
Con này nhiêu tiền cụ, mà thanh lý cho hội gà mới đi cụ, nhỡ rang hỏng không...tiếc hehe.
Đồ mới, nà nạ xướng hơn ý cụ. :D

BMW 6688

Xe tăng
Con này nhiêu tiền cụ, mà thanh lý cho hội gà mới đi cụ, nhỡ rang hỏng không...tiếc hehe.
Đồ mới, nà nạ xướng hơn ý cụ. :D
Con này tầm 290$ chưa phí vận chuyển về :) ...Còn Việt Nam mấy thương gia đang bán tầm 9tr...Với em hiện tại nó rang khá ok từ mẻ nhỏ từ 35gr đến mẻ 200gr và ít hỏng vặt :x:x:x...Do đợt này em rang nhiều và liên tục nên moter quạt ...chịu không nổi :((:((:((....Thay xong lại chạy ngon lành mà...Nên chưa có ý định...ly thánh cụ ơi...:)):)):))

hd-vt

Xe container
Con này tầm 290$ chưa phí vận chuyển về :) ...Còn Việt Nam mấy thương gia đang bán tầm 9tr...Với em hiện tại nó rang khá ok từ mẻ nhỏ từ 35gr đến mẻ 200gr và ít hỏng vặt :x:x:x...Do đợt này em rang nhiều và liên tục nên moter quạt ...chịu không nổi :((:((:((....Thay xong lại chạy ngon lành mà...Nên chưa có ý định...ly thánh cụ ơi...:)):)):))
Trước bà già em biết rang cf trên chảo với mỡ gà cho ông ngoại, pha cf bằng túi vải.
Em đang tính chôm cái sấy tóc con ngan để...ấy cụ ợ, thử thấy nong nóng ra trò. :D

Gasket mới mua như cụ khai sáng, 120ng.
Em thấy có vẻ còn cứng hơn cái xanh (có mã số) theo máy, đang đái dầm.
Cái còn lại em cắt từ tấm cao su dùng làm gioăng, xiết rất êm, nhẹ nhàng, khít khịt như cậu với mợ, độ bền đồ...đểu thì chưa biết, đố cụ cái nào? :D

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Trước bà già em biết rang cf trên chảo với mỡ gà cho ông ngoại, pha cf bằng túi vải.
Em đang tính chôm cái sấy tóc con ngan để...ấy cụ ợ, thử thấy nong nóng ra trò. :D

Gasket mới mua như cụ khai sáng, 120ng.
Em thấy có vẻ còn cứng hơn cái xanh (có mã số) theo máy, đang đái dầm.
Cái còn lại em cắt từ tấm cao su dùng làm gioăng, xiết rất êm, nhẹ nhàng, khít khịt như cậu với mợ, độ bền đồ...đểu thì chưa biết, đố cụ cái nào? :D
MẠNH DẠN CÁI CỤ CẮT LÀ SỐ 1...HEHEHE

hd-vt

Xe container
MẠNH DẠN CÁI CỤ CẮT LÀ SỐ 1...HEHEHE
Chuận cụ.
Đây là đồ pha, trên đời có chỉ có 1 của em, cái chổi thì khi nào làm điệu :P thì bới bới cho giống mn, chứ em không thấy tác dụng gì cả. :D

BMW 6688

Xe tăng
Chuận cụ.
Đây là đồ pha, trên đời có chỉ có 1 của em, cái chổi thì khi nào làm điệu :P thì bới bới cho giống mn, chứ em không thấy tác dụng gì cả. :D

Cái que khuấy cà này của cụ em e ...hơi cứng cụ ơi...:D:D:D...Nếu nói nó không tác dụng là...chưa chính xác đâu...Không phải tự nhiên bên thứ 3 chế tạo ra bộ khuấy cà và bán giá...cao đâu ạ:P:P:P...Nó dùng để đánh cho tơi bột cà trước khi dàn và pha đó cụ...

Nếu được, cụ ra cửa hàng trang thiết bị Y tế, mua bộ kim châm cứu số 6 (em đang xài cỡ này) về và chỉnh sửa sẽ có cái ngoáy như ý lun và giá rẻ...(tầm 20k bộ 10 kim). Ngoáy rất tơi cà và...nhẹ nhàng...

Của em chế để ngoáy đơi...Bên canh là cái ku em mua tặng ạ (cái hình trụ)

Ah nhân tiện em xin cám ơn cụ Thanh Bemagauvn đã gửi tặng cà để em có thêm trài nghiệm...Sẽ pha uống và ...báo cáo cảm nhận sau...Hình thức khá là đẹp và đều ạ

Còn đây là mẻ cà em tranh thủ rang trưa nay, hạt xanh mua của Nhà Amber.
Nicaragua Jinotega Los Altiplanos Farm Java

Để degas xong uống ntn cũng lại...báo cáo các cụ sau ạ.

Chúc cả nhà 1 tuần làm việc tràn đầy năng lượng.:):):)

hd-vt

Xe container
Cái que khuấy cà này của cụ em e ...hơi cứng cụ ơi...:D:D:D...Nếu nói nó không tác dụng là...chưa chính xác đâu...Không phải tự nhiên bên thứ 3 chế tạo ra bộ khuấy cà và bán giá...cao đâu ạ:P:P:P...Nó dùng để đánh cho tơi bột cà trước khi dàn và pha đó cụ...

Nếu được, cụ ra cửa hàng trang thiết bị Y tế, mua bộ kim châm cứu số 6 (em đang xài cỡ này) về và chỉnh sửa sẽ có cái ngoáy như ý lun và giá rẻ...(tầm 20k bộ 10 kim). Ngoáy rất tơi cà và...nhẹ nhàng...

Của em chế để ngoáy đơi...Bên canh là cái ku em mua tặng ạ (cái hình trụ)

Ah nhân tiện em xin cám ơn cụ Thanh Bemagauvn đã gửi tặng cà để em có thêm trài nghiệm...Sẽ pha uống và ...báo cáo cảm nhận sau...Hình thức khá là đẹp và đều ạ

Còn đây là mẻ cà em tranh thủ rang trưa nay, hạt xanh mua của Nhà Amber.
Nicaragua Jinotega Los Altiplanos Farm Java

Để degas xong uống ntn cũng lại...báo cáo các cụ sau ạ.

Chúc cả nhà 1 tuần làm việc tràn đầy năng lượng.:):):)
Cộng nhận que hơi to, ý cụ hay thật. Em sẽ mua, cái khuấy của em rút ra thay que khác vào thoải cgm, đồ tự chế hay là ở chỗ ý. Báo cáo cụ cái gioăng em tự chế đến hôm nay vẫn hoạt động tốt, xiết nhẹ nhàng chứ không như cái gasket xanh...xiết méo cả máy. Cái mới mua để đợi cái tự chế tèo mới thử ạ.

BMW 6688

Xe tăng
Cộng nhận que hơi to, ý cụ hay thật. Em sẽ mua, cái khuấy của em rút ra thay que khác vào thoải cgm, đồ tự chế hay là ở chỗ ý. Báo cáo cụ cái gioăng em tự chế đến hôm nay vẫn hoạt động tốt, xiết nhẹ nhàng chứ không như cái gasket xanh...xiết méo cả máy. Cái mới mua để đợi cái tự chế tèo mới thử ạ.
=)) =)) =)) =)) =)) :D:D:D