[CCCĐ] Coburg - Germany. Thành phố nhỏ nhắn, xinh đẹp miền nam nước Đức.

vmcgf

Xe tăng
Em nhìn thì đúng là nó rồi...thế mợ vừa đi về hay ...? cháu em tên Nguyễn Minh Ngọc

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Em nhìn thì đúng là nó rồi...thế mợ vừa đi về hay ...? cháu em tên Nguyễn Minh Ngọc
Không, em chưa đi được Cụ ạ. Để lát nữa F1 nhà em ngủ dậy em sẽ hỏi luôn (nhưng nghe tên thì rất quen vì em thấy F1 nhà em cũng hay nhắc đến tên 1 bạn như vậy):)

vmcgf

Xe tăng
Ý em là mợ đi ĐỨc lâu chưa ý ạ ? Cháu em nó thần tượng em từ bé....chiều nó quá trời mà !

Chỉnh sửa cuối:

Saigon3

Xe tải
Cảnh mùa đông ở Châu Âu rất đẹp nhưng buồn. Em nhớ lúc đầu đông thì háo hức lắm, thế nhưng sau một hai tháng lại mong nhiệt độ mau tăng, ít nhất cũng hơn 10 độ cho đỡ rét. Ngày nghỉ ở trong ký túc xá thì buồn, nhưng đi chơi thì lại lạnh. F1 nhà em thì cứ đau đáu mong đến hè được trở về VN. Anh chàng bảo ở nước ngoài thì học nhưng ở VN mới là sống :). Ở bên đó nhớ nhà quá. Sau 6 giờ tối là hết đi chơi, thèm tô hủ tiếu cũng không có. Còn ở VN tối khuya vẫn có đồ ăn.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Ý em là mợ đi ĐỨc lâu chưa ý ạ ? Cháu em nó thần tượng em từ bé....chiều nó quá trời mà !
Hi...hi...tại Cụ không đọc kỹ thread của em nên mới hỏi câu ý ạ:). F1 nhà em vừa sang đó học hồi tháng 9 vừa qua, em chưa có điều kiện sang đó chơi với cháu. Cũng định cuối năm làm 1 chuyến nhưng điều kiện chưa cho phép Cụ ạ. F1 nhà em học bên đó, sớm muộn gì thì em cũng phải đó với cháu thôi.:)

P/s: Cái chỗ bôi đỏ kia khiến em tò mò quá! Cụ đừng cười Em nhé!:)

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cảnh mùa đông ở Châu Âu rất đẹp nhưng buồn. Em nhớ lúc đầu đông thì háo hức lắm, thế nhưng sau một hai tháng lại mong nhiệt độ mau tăng, ít nhất cũng hơn 10 độ cho đỡ rét. Ngày nghỉ ở trong ký túc xá thì buồn, nhưng đi chơi thì lại lạnh. F1 nhà em thì cứ đau đáu mong đến hè được trở về VN. Anh chàng bảo ở nước ngoài thì học nhưng ở VN mới là sống :). Ở bên đó nhớ nhà quá. Sau 6 giờ tối là hết đi chơi, thèm tô hủ tiếu cũng không có. Còn ở VN tối khuya vẫn có đồ ăn.
Vâng, Văn hóa người Việt mình vốn quen với sự ồn ào và năng động nên sang đây không dễ mà thích nghi ngay được. Mợ nói rất đúng, chẳng riêng gì F1 của chúng ta mà em nghĩ ai cũng vậy cả thôi. Xa gia đình, xa nơi mà mình đã từng sinh ra và lớn lên ai cũng nhớ và buồn. Nhất là những lúc gặp khó khăn mà lại không có người thân ở bên cạnh. F1 nhà em cũng vậy, hỏi Con có khó khăn gì không? Nó nói con ở bên này rất tốt, chỉ có nỗi nhớ nhà thôi (mà cái này thì ai giúp được hả Mẹ?). Em nghe mà thương F1 ghê... >:D<Từ ngày xa em, em có cảm nhận rằng F1 nhà em đã "lớn" lên rất nhiều. Thằng bé có những nhận xét rất trưởng thành. F1 nhà em bảo: "Ở bên này môi trường sống rất tốt, mọi thứ đều ngăn nắp, sạch sẽ và gọn gàng. Chính phủ thì luôn quan tâm đến đời sống của người dân, ăn uống thì khỏi lo về an toàn thực phẩm. Không như bên mình, con nghe đài báo nói mà thấy sợ. Nhiều khi có tiền mà cũng không dám mua để ăn".

vmcgf

Xe tăng
Ỏ chơi thì ok chứ ở hẳn thì em chịu !

Chỉnh sửa cuối:

noobiii

Xe hơi
Một đất nước thanh bình thế này mà khi xưa đã từng là Phát xít được.

JaWa 350

Xe hơi
Thanh bình và yên ả quá .=((

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Một đất nước thanh bình thế này mà khi xưa đã từng là Phát xít được.
Vâng, thường những nước lớn bao giờ cũng mang theo 1 tư tưởng "nhớn" Cụ ạ. Cụ nhìn sang nước Mỹ hay ông hàng xóm nhà mình thì thấy ạ. Vì thế chuyện nước Đức cũng là chuyện tất yếu mà thôi. Nhưng rốt cuộc thì họ cũng đều phải trả giá rồi còn gì ... Theo em, quá khứ dù thế nào cũng chỉ là quá khứ, mọi điều không hay nên xếp lại để hướng đến những điều tốt đẹp của tương lai Cụ ạ.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thanh bình và yên ả quá .=((
Vâng, F1 nhà em rất thích nơi này. Em tính sang năm cho F1 chuyển về Leipzig, nơi ấy TP đông đúc vào náo nhiệt nhưng F1 bảo nó thích ở lại nơi này vì thanh bình. Hơn nữa ngôi trường mà cháu đang học là 1 trong 3 trường kỹ thuật có tiếng tăm và đào tạo kỹ sư rất tốt. Mục đích của cháu sang đấy để học nên suy nghĩ như vậy cũng rất tốt Cụ ạ.

ThuyStyle

Xe máy
nhìn lại nhớ đến Đức, năm sang 2 lần mà em vần thèm!!! chẹp chep, cuối tháng lại đi cho thỏa lòng!

truongproisme

Xe buýt
nhìn thành phố của người đức đẹp quá cụ ạ