[CCCĐ] Coburg - Germany. Thành phố nhỏ nhắn, xinh đẹp miền nam nước Đức.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Năm đầu tiên F1 học ở Châu Âu cũng hay ốm vặt. Mùa đông lại viêm họng, viêm mũi dị ứng. Em cũng thường xuyên nhắc nhở cháu chịu khó ngậm nước muối nếu đau họng, giữ ấm hai bàn chân và cổ. Khi chưa vào đông thì háo hức lắm, mong thấy tuyết để chụp ảnh cho đẹp. Sau đó một hai tháng, lạnh quá lại mong trời chóng ấm lại :)).

Nhớ năm đầu F1 đi, em cứ theo dõi chuyến bay của cháu. Mấy giờ cất cánh ở Tân Sơn Nhất, mấy giờ đến Bangkok, hạ cánh ở Frankfurt lúc mấy giờ, bay tiếp lúc mấy giờ. Chỉ khi chuyến bay cuối cùng hạ cánh và cháu đến nơi thì em mới yên tâm. Giờ thì quen rồi. Đến nơi cháu chỉ cần nhắn tin cho mẹ là ổn.
Cảm ơn Mợ (em chắc là Mợ);)) bởi em thấy Mợ và em có nhiều đồng cảm lắm. Người mẹ nào chả thế đúng không Mợ?:) Nhớ lại hôm tiễn F1 ra sân bay, cả mẹ và con cùng cố tỏ ra mình là người mạnh mẽ, em thì nén những cảm xúc nhớ thương vào trong còn F1 thì cố tỏ ra vui vẻ cho mẹ yên lòng. Chỉ đến khi F1 vào đến cửa an ninh, thằng bé giơ tay vẫy mẹ và người thân em nhìn thấy cu cậu lúc ấy mới khóc. Em thì lên xe và khóc từ sân bay về tới nhà. Sáng hôm sau tới văn phòng đi ăn sáng, uống cafe mà nước mắt cứ chạy vòng quanh, mọi người nhìn em ai cũng mắt tròn mắt dẹt chẳng hiểu mô tê gì.;;) Cũng phải mất 1 tuần em mới trở lại trạng thái thăng bằng đấy Mợ ạ.:)

Saigon3

Xe tải
Cảm ơn Mợ (em chắc là Mợ);)) bởi em thấy Mợ và em có nhiều đồng cảm lắm. Người mẹ nào chả thế đúng không Mợ?:) Nhớ lại hôm tiễn F1 ra sân bay, cả mẹ và con cùng cố tỏ ra mình là người mạnh mẽ, em thì nén những cảm xúc nhớ thương vào trong còn F1 thì cố tỏ ra vui vẻ cho mẹ yên lòng. Chỉ đến khi F1 vào đến cửa an ninh, thằng bé giơ tay vẫy mẹ và người thân em nhìn thấy cu cậu lúc ấy mới khóc. Em thì lên xe và khóc từ sân bay về tới nhà. Sáng hôm sau tới văn phòng đi ăn sáng, uống cafe mà nước mắt cứ chạy vòng quanh, mọi người nhìn em ai cũng mắt tròn mắt dẹt chẳng hiểu mô tê gì.;;) Cũng phải mất 1 tuần em mới trở lại trạng thái thăng bằng đấy Mợ ạ.:)
Em là mợ :). Năm đầu khi F1 đi em cũng vậy. Lúc nào cũng lo lắng, sợ F1 bệnh, sợ con không thích nghi, sợ học quá khó con không theo nổi. Lúc nào cũng mở YM vì sợ con muốn chat với mẹ mà mẹ thì ngủ mất. Giờ giấc lệch nhau những 6 tiếng. Con đi học về thì ở VN đã khuya rồi. Bây giờ thì đã quen rồi. Từ từ rồi Hoa Mộc Trắng cũng sẽ quen thôi @};-.

Khi con chuẩn bị đi em cũng rất lo lắng. Cháu sẽ học cùng bạn bè nhiều quốc tịch, theo nhiều tôn giáo khác nhau. Em phải dặn dò con là thế giới có nhiều tôn giáo lắm và đối với các tín đồ, vị Thánh của họ là thiêng liêng. Vì thế, để có thể sống chung hòa bình, mình phải tôn trọng tín ngưỡng của họ, phải thận trọng trong lời ăn tiếng nói. Châu Âu tuy bình yên vậy, nhưng không phải là 100% an toàn. Ở Châu Âu vẫn có nhiều thanh niên theo phái cực hữu và kỳ thị người nước ngoài, cố gắng tránh chạm mặt với họ, không đi chơi khuya, không đi một mình, nếu bị giật laptop hay túi xách là bỏ luôn, xác định "của đi thay người". Bạn của F1 đến Paris thì bị móc túi mất sạch passport, tiền bạc (khoảng 3000 Euro), thẻ tín dụng v.v. phải nằm lại Paris chờ làm lại passport và gia đình chuyển tiền mới bay tiếp ^:)^.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em là mợ :). Năm đầu khi F1 đi em cũng vậy. Lúc nào cũng lo lắng, sợ F1 bệnh, sợ con không thích nghi, sợ học quá khó con không theo nổi. Lúc nào cũng mở YM vì sợ con muốn chat với mẹ mà mẹ thì ngủ mất. Giờ giấc lệch nhau những 6 tiếng. Con đi học về thì ở VN đã khuya rồi. Bây giờ thì đã quen rồi. Từ từ rồi Hoa Mộc Trắng cũng sẽ quen thôi @};-.

Khi con chuẩn bị đi em cũng rất lo lắng. Cháu sẽ học cùng bạn bè nhiều quốc tịch, theo nhiều tôn giáo khác nhau. Em phải dặn dò con là thế giới có nhiều tôn giáo lắm và đối với các tín đồ, vị Thánh của họ là thiêng liêng. Vì thế, để có thể sống chung hòa bình, mình phải tôn trọng tín ngưỡng của họ, phải thận trọng trong lời ăn tiếng nói. Châu Âu tuy bình yên vậy, nhưng không phải là 100% an toàn. Ở Châu Âu vẫn có nhiều thanh niên theo phái cực hữu và kỳ thị người nước ngoài, cố gắng tránh chạm mặt với họ, không đi chơi khuya, không đi một mình, nếu bị giật laptop hay túi xách là bỏ luôn, xác định "của đi thay người". Bạn của F1 đến Paris thì bị móc túi mất sạch passport, tiền bạc (khoảng 3000 Euro), thẻ tín dụng v.v. phải nằm lại Paris chờ làm lại passport và gia đình chuyển tiền mới bay tiếp ^:)^.
Tks Mợ@};-. F1 nhà Mợ hiện giờ đang học ở đâu ạ? ;;)

Mợ nói đúng lắm. Châu Âu cũng không hẳn là đã thanh bình đâu ạ, ngay chỗ F1 nhà em học, tuần vừa rồi cũng có 1 cuộc biểu tình của phe cánh ủng hộ Phát xít, họ biểu tình và kỳ thị người nước ngoài nhập cư. F1 nhà em và các bạn bảo nhau những ngày đó thì tuyệt đối tránh đừng đi ra ngoài. Mà em cũng dặn F1 nhà em như Mợ ý, không nên đi ra ngoài 1 mình và nhất là càng không nên đi lúc trời tối.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Lâu lâu không Post ảnh, Thread chìm quá::)

Cuối tuần vừa rồi đẹp trời, F1 nhà em cùng các bạn xuống phố đi siêu thị:

Cảnh thì đẹp mà F1 nhà em chưa biết chộp, biết thế này trước khi đi em cho Cu cậu đi học 1 khóa nhiếp ảnh;)), các Cụ/Mợ xem ảnh đừng chê nhé!:))

Cuối tuần ở đây vắng vẻ quá, chả như ở mình lúc nào cũng chen chúc...

Đường xá lúc nào cũng sạch bong. Ô tô đỗ ngăn nắp đúng nơi đúng chỗ (trước cửa siêu thị).

Nhà chờ xe bus. F1 nhà em cứ giơ thẻ sinh viên ra là đi miễn phí.

Bắt đầu nhộp nhịp rồi đây....

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Không có ô tô, Em Post thêm em "đồ cổ" này để các Cụ ngắm:

Và đây là siêu thị. Coburg là 1 TP nhỏ nhưng siêu thị thì chẳng thiếu thứ gì.

Quầy bán hàng tự động: F1 nhà em bỏ xèng vào rồi chọn thứ gì mình thích;))

Và đây là kết quả sau 1 buổi đi "chợ".:)

F1 nhà em cùng các bạn tập trung làm 1 bữa liên hoan nhân ngày 20/10.

hanoi06

Xe buýt
Mua thịt bò bên đó mà làm lẩu nhúng thì tuyệt. Thịt mềm và ngon lắm, mà rẻ hơn ở nhà mình đấy mợ ạ

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hôm đi siêu thị em dùng điện thoại quay quấy quá, em điểm thêm tí hình động không biết mợ có phản đối không
http://www.youtube.com/watch?v=KjprKRBorBU
Hồi chiều xem quả clip của Cụ xong máy tính của em bị đơ luôn.:)) Ấn tượng nhất là đoạn mấy em ma nơ canh đứng trong tủ kính view các Cụ, mất cả tự nhiên=))

P/s: Cụ cứ xem như nhà Cụ, có ảnh ọt gì thì cứ post tự nhiên nhé!;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mua thịt bò bên đó mà làm lẩu nhúng thì tuyệt. Thịt mềm và ngon lắm, mà rẻ hơn ở nhà mình đấy mợ ạ
Chào Bác, lâu lâu mới thấy bác vào góp vui:). Mời Bác chia sẻ tiếp nhá!@};-

tamngocle

Xe tải
Lâu không vào OF, cứ gặp bài của Mợ Hoa Mộc là em đọc một lèo hơn 20 chục trang, sau đó lại đầy ắp cảm xúc của ofer, cứ như vừa trải qua chuyến du lịch dài ngày. Cảm ơn Mợ nhiều, chúc Mợ buôn bán đắt hàng, F1 mạnh khỏe và luôn thành công trong sự nghiệp.

Natsumi07

Xe tải
Hồi chiều xem quả clip của Cụ xong máy tính của em bị đơ luôn.:)) Ấn tượng nhất là đoạn mấy em ma nơ canh đứng trong tủ kính view các Cụ, mất cả tự nhiên=))

P/s: Cụ cứ xem như nhà Cụ, có ảnh ọt gì thì cứ post tự nhiên nhé!;))
Vâng, đúng là mất cả tự nhiên, làm gấu đợi sốt cả ruột. Em kèm thêm cái ảnh thôn quê cho đỡ cảm thấy thiêu thiếu. Em chưa úp ảnh bao giờ không biết có được không

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Lâu không vào OF, cứ gặp bài của Mợ Hoa Mộc là em đọc một lèo hơn 20 chục trang, sau đó lại đầy ắp cảm xúc của ofer, cứ như vừa trải qua chuyến du lịch dài ngày. Cảm ơn Mợ nhiều, chúc Mợ buôn bán đắt hàng, F1 mạnh khỏe và luôn thành công trong sự nghiệp.
Vâng, Tks Cụ đã động viên.@};- Được các Cụ động viên, Em sẽ cố gắng để không phụ lòng các Cụ đâu ạ:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Vâng, đúng là mất cả tự nhiên, làm gấu đợi sốt cả ruột. Em kèm thêm cái ảnh thôn quê cho đỡ cảm thấy thiêu thiếu. Em chưa úp ảnh bao giờ không biết có được không

Cụ vào trang này http://photobucket.com/ mà up ảnh sau đó mới post vào otofun thì xem mới dễ Cụ ạ. Chúc Cụ thành công@};-

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chào các Cụ/Mợ, em vừa đi chơi mấy hôm:). Vừa mới về, có vài cái ảnh em xin post tiếp hầu các Cụ/Mợ. Bên mình hôm nay se lạnh còn bên F1 nhà em lúc này tuyết đã rơi rồi ạ.

Hoa Tuyết:

Từ ô cửa phòng của F1 nhà em buổi sáng view ra ngoài thì như này:

Em ấn tượng với hình ảnh cái cây lá chín vàng và lá rụng đầy gốc giữa một vùng tuyết trắng vây quanh ... Cái này phải em thì sẽ có 1 bức hình tuyệt đẹp.:) Các Cụ thấy thế nào ạ?:P

Thêm Pic này nữa::x

Tuyết rơi là thế nhưng chỉ đến tầm trưa là tan hết các Cụ nhá:

Và khi màn đêm buông xuống nó lại như thế này (Post tấm này cho nó liên quan đến ô phở):P

Chỉnh sửa cuối:

quocviet

Xe container
F nhà mợ sang học Studienkolleg ạ?

quocviet

Xe container
dạ ko mợ ạ, nhưng em thấy sang Coburg đa phần là để học Studienkolleg ạ! :)

Gần Munchen, rất thích :)

cwise

Xe container
Chúc mừng cụ, sang Đức học tập là nhất Châu Âu rồi, học xong nên nhắc cháu ở lại ngay và đừng quay về.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
dạ ko mợ ạ, nhưng em thấy sang Coburg đa phần là để học Studienkolleg ạ! :)

Gần Munchen, rất thích :)
Vâng, F1 nhà em học ở đây. Rất gần Bamberg nữa Cụ ạ. F1 nhà em mê bóng đá, ước mong của nó là 1 lần được nhìn tận mắt các cầu thủ của Bayern Munchen:), giờ thì cu cậu đã có thể toại nguyện rồi.

Trường của F1 nhà em nằm ở khu này đây ạ.