[CCCĐ] Coburg - Germany. Thành phố nhỏ nhắn, xinh đẹp miền nam nước Đức.

giangsuki

Xe ngựa
Chào Cụ:). Có 1 chút nhầm lẫn hay sao ý. Em có đi đâu, đây là những shot hình do F1 nhà em gửi về, Em chỉ Post lại để các Cụ vào chia sẻ thôi.:)
Hì sorry mợ, lần trước là mợ hỏi bên xx cho F1 sang đấy như nào, em cứ nghĩ là mợ cũng đi :D

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Hì sorry mợ, lần trước là mợ hỏi bên xx cho F1 sang đấy như nào, em cứ nghĩ là mợ cũng đi :D
Dạ vâng, em cũng đang thu xếp, không biết chừng đến cuối năm cũng đi 1 chuyến qua đó thăm F1 ạ.:)

Audioto

Xe tăng
Dạ, chắc tại cái thủ em nó bị sỏi nhiều quá hay sao ấy vì em cứ nghĩ ở bác ấy là phi công của đoàn bay 919 nên mới buồn vì mợ!
Mựa, đã léo biết quan hệ người ta ra sao lại cứ vào chọc thối. Lượn đi chỗ khác cho sạch thớt nhá !

Hollyone

Xe tăng
Mựa, đã léo biết quan hệ người ta ra sao lại cứ vào chọc thối. Lượn đi chỗ khác cho sạch thớt nhá !
Dạ, em đã dợm trước là hình như đầu em dính ít sạn rồi mà vẫn bị bác mắng. May mà bác cũng nóng từ từ, chứ bác mắng ngay lúc em lộng ngôn thì chắc em không dám thả bừa thêm nữa. Hay tại em cũng có tí fun nên em nghĩ thế chăng (chắc đêm nay em phải vắt chân lên gối nằm ngẫm mình có fun hay ko đây). Bác mắng thì em xin nhận lỗi. Bác đuổi thì em xin đi. Chúc ngôi nhà này của mợ HMT và mọi người ngày càng được xây cao ạ.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Thôi Cụ ạ. Thông cảm cho người ta đi, chính vì không biết nên Cụ ấy mới nói thế! Chứ biết rồi thì em nghĩ chắc phải ... Sorry vội:-s. Em nghĩ Cụ, Em và cả những Cụ khác vào OF là để tìm niềm vui, hơi đâu mà bực 3 cái chuyện không đâu này làm gì. Chả Fun mà còn loãng cả Thread.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Dạ, em đã dợm trước là hình như đầu em dính ít sạn rồi mà vẫn bị bác mắng. May mà bác cũng nóng từ từ, chứ bác mắng ngay lúc em lộng ngôn thì chắc em không dám thả bừa thêm nữa. Hay tại em cũng có tí fun nên em nghĩ thế chăng (chắc đêm nay em phải vắt chân lên gối nằm ngẫm mình có fun hay ko đây). Bác mắng thì em xin nhận lỗi. Bác đuổi thì em xin đi. Chúc ngôi nhà này của mợ HMT và mọi người ngày càng được xây cao ạ.
Chào Cụ! Em định PM riêng với Cụ nhưng suy đi nghĩ lại em quyết định PM ở đây. Nói Cụ đừng buồn bởi người đang buồn chính là em đây:(. Đồng ý với Cụ vào OF là để Fun, Fun 1 chút cũng chả sao. Tuy nhiên trong 1 số trường hợp Fun không đúng nơi, Fun không đúng chỗ và Fun không đúng người, đúng hoàn cảnh thì nó lại mang tác dụng ngược lại. Em nói thế Cụ hiểu chứ ạ?:-/ Em vào OF đến nay cũng được mấy năm rồi, và qua đây cũng biết nhiều người, lớn tuổi có, và trẻ tuổi cũng có. Có nhiều Cụ khiến em thực sự ngưỡng mộ và khâm phục bởi họ là người có hiểu biết và có vị trí nhất định trong xã hội nhưng khi vào OF họ rất khiêm tốn, hòa mình như mọi người không phân biệt tuổi tác và địa vị. Tất cả chỉ 1 tiêu chí Fun và Fun. Ngôn ngữ Việt vốn dĩ đã rất phong phú nên nhiều khi dùng từ không cẩn trọng dễ mắc sai lầm như chơi, Em cũng có lần như thế và thực sự là sau đó tự nhắc nhủ mình rằng phải hết sức cẩn trọng mỗi khi dùng từ. Em không biết Cụ nhiều tuổi hay ít tuổi, tuy nhiên Em nghĩ Cụ không nên tự ái bởi nếu đúng thì thôi, còn nếu sai thì ta rút kinh nghiệm. Sự cầu thị bao giờ cũng giúp ta trưởng thành hơn Cụ ạ.[-X

Chỉnh sửa cuối:

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ F1 nhà em bây giờ đã vào mùa đông rồi. Nhiệt độ buổi tối và sáng có lúc đã là Ooc, F1 nhà em do chưa thích nghi lắm với nhiệt độ này nên cũng sổ mũi nhức đầu, thằng bé sợ mẹ lo nên chẳng nói năng gì, chỉ thấy Post trên FB với bạn bè của nó. Em lo quá, mà giờ này bên đó mới gần 6h sáng thôi.
Bây giờ mới cuối Thu thôi chứ chưa vào Đông đâu, sẽ còn lạnh nhiều nữa Mợ nên nhắc cháu khi ra đường nhớ mặc ấm, tai cổ phải kín, bảo cháu ra Siêu thị mua lọ Soledum Balsam xoa cổ, ngực hoặc nhỏ 1-2 giọt vào cốc nước thật nóng để xông họng nếu bị viêm, hạn chế dùng Cao con hổ vì phát ra mùi chỗ đông người sẽ bất tiện. Cháu nó lớn rồi sẽ tự chăm lo cho bản thân đc mà, Mợ đừng quá lo lắng.

Audioto

Xe tăng
Thôi Cụ ạ. Thông cảm cho người ta đi, chính vì không biết nên Cụ ấy mới nói thế! Chứ biết rồi thì em nghĩ chắc phải ... Sorry vội:-s. Em nghĩ Cụ, Em và cả những Cụ khác vào OF là để tìm niềm vui, hơi đâu mà bực 3 cái chuyện không đâu này làm gì. Chả Fun mà còn loãng cả Thread.
Em cũng xin lỗi mợ Hoa và các cụ chứ em là người lớn tuổi, điềm đạm, hòa nhã. Môi trường công việc và ứng xử tạo cho em tính cách đó và em rất mong giữ gìn được nó. Chính vì thế khi cụ Holly post bài đầu em đã nhắc nhở theo truyền thống OF nhưng cụ ấy không hiểu. Tuy nhiên, em cũng va đập nhiều, nên biết là ở đời không phải bao giờ ở hiền cũng gặp lành, nên phải lên giọng tí chút. May mà cụ ấy cũng hiểu ra. Mạng là ảo, nhưng con người là thật. Trên OF em cũng có vài quan hệ, nhưng em rất trân trọng và mọi người đều quí trọng em.
OF là ô tô phăn, nhưng phăn phải đúng chỗ, đúng lúc, đúng liều lượng. Nếu chưa biết nhau, chưa nói chuyện với nhau thì phải dè chừng, mình nghĩ là phăn, nhưng người khác không nghĩ vậy, mất hòa khí, mất vui.
Có thể em đùa chút với mợ mà cụ ấy nghĩ này nghĩ nọ, như thế là không đúng. Vì đó là chuyện giữa em với mợ, hiểu nhau nên chấp nhận, người khác không nên xen vào. Và đó cũng chỉ là phăn.
Vụ này nên khép lại ở đây để mợ post tiếp bài kẻo loãng thớt.

giangsuki

Xe ngựa
Dạ vâng, em cũng đang thu xếp, không biết chừng đến cuối năm cũng đi 1 chuyến qua đó thăm F1 ạ.:)
em chờ chuyến đi của chính mợ, lúc đấy mợ về sẽ có sự chia sẻ về con người, cảnh vật nước Đức theo đúng cảm xúc thực của mợ nhé

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em cũng xin lỗi mợ Hoa và các cụ chứ em là người lớn tuổi, điềm đạm, hòa nhã. Môi trường công việc và ứng xử tạo cho em tính cách đó và em rất mong giữ gìn được nó. Chính vì thế khi cụ Holly post bài đầu em đã nhắc nhở theo truyền thống OF nhưng cụ ấy không hiểu. Tuy nhiên, em cũng va đập nhiều, nên biết là ở đời không phải bao giờ ở hiền cũng gặp lành, nên phải lên giọng tí chút. May mà cụ ấy cũng hiểu ra. Mạng là ảo, nhưng con người là thật. Trên OF em cũng có vài quan hệ, nhưng em rất trân trọng và mọi người đều quí trọng em.
OF là ô tô phăn, nhưng phăn phải đúng chỗ, đúng lúc, đúng liều lượng. Nếu chưa biết nhau, chưa nói chuyện với nhau thì phải dè chừng, mình nghĩ là phăn, nhưng người khác không nghĩ vậy, mất hòa khí, mất vui.
Có thể em đùa chút với mợ mà cụ ấy nghĩ này nghĩ nọ, như thế là không đúng. Vì đó là chuyện giữa em với mợ, hiểu nhau nên chấp nhận, người khác không nên xen vào. Và đó cũng chỉ là phăn.
Vụ này nên khép lại ở đây để mợ post tiếp bài kẻo loãng thớt.
Yes, sir. Cụ không buồn là em cũng thấy vui rồi.:)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Bây giờ mới cuối Thu thôi chứ chưa vào Đông đâu, sẽ còn lạnh nhiều nữa Mợ nên nhắc cháu khi ra đường nhớ mặc ấm, tai cổ phải kín, bảo cháu ra Siêu thị mua lọ Soledum Balsam xoa cổ, ngực hoặc nhỏ 1-2 giọt vào cốc nước thật nóng để xông họng nếu bị viêm, hạn chế dùng Cao con hổ vì phát ra mùi chỗ đông người sẽ bất tiện. Cháu nó lớn rồi sẽ tự chăm lo cho bản thân đc mà, Mợ đừng quá lo lắng.
Vâng, Cảm ơn Cụ đã chỉ giáo. Em cũng nhắc cháu rồi ạ:).

Bánh nướng

Đi bộ
Em đang có ý định du học bên Đức, hiện nay em đã học xong ngành CNTT và đi làm vài năm nhưng mà muốn sang đó học ngành khác Y/Dược. Các mợ các bác có biết thông tin trường cho học miễn phí các ngành này không ạ? Cám ơn các mợ các bác.

ThanCui

Xe tăng
Đẹp quá , không biết F1 nhà Kụ học gì bên đó vậy

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em đang có ý định du học bên Đức, hiện nay em đã học xong ngành CNTT và đi làm vài năm nhưng mà muốn sang đó học ngành khác Y/Dược. Các mợ các bác có biết thông tin trường cho học miễn phí các ngành này không ạ? Cám ơn các mợ các bác.
Cao học thì em không rõ lắm, nhờ các Cụ/Mợ nào biết thì tư vấn cho Cụ thôi.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Saigon3

Xe tải
Chỗ F1 nhà em bây giờ đã vào mùa đông rồi. Nhiệt độ buổi tối và sáng có lúc đã là Ooc, F1 nhà em do chưa thích nghi lắm với nhiệt độ này nên cũng sổ mũi nhức đầu, thằng bé sợ mẹ lo nên chẳng nói năng gì, chỉ thấy Post trên FB với bạn bè của nó. Em lo quá, mà giờ này bên đó mới gần 6h sáng thôi.
Năm đầu tiên F1 học ở Châu Âu cũng hay ốm vặt. Mùa đông lại viêm họng, viêm mũi dị ứng. Em cũng thường xuyên nhắc nhở cháu chịu khó ngậm nước muối nếu đau họng, giữ ấm hai bàn chân và cổ. Khi chưa vào đông thì háo hức lắm, mong thấy tuyết để chụp ảnh cho đẹp. Sau đó một hai tháng, lạnh quá lại mong trời chóng ấm lại :)).

Nhớ năm đầu F1 đi, em cứ theo dõi chuyến bay của cháu. Mấy giờ cất cánh ở Tân Sơn Nhất, mấy giờ đến Bangkok, hạ cánh ở Frankfurt lúc mấy giờ, bay tiếp lúc mấy giờ. Chỉ khi chuyến bay cuối cùng hạ cánh và cháu đến nơi thì em mới yên tâm. Giờ thì quen rồi. Đến nơi cháu chỉ cần nhắn tin cho mẹ là ổn.