[CCCĐ] Coburg - Germany. Thành phố nhỏ nhắn, xinh đẹp miền nam nước Đức.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
OK, tôi sẽ cố gắng chia sẻ cùng mọi người những cảm nhận của mình. Nhưng nếu cụ nào đã qua mấy nước Đông ÂU, hay sang Ý, Pháp.. mà về Đức thì mới cảm nhận được rõ nét về cái khác của cuộc sống và xã hội Đức. Nó trật tự, bài bản và cảm thấy được an bình rõ rệt.
Vâng, về điều này thì em cũng công nhận bởi qua chính người anh ruột của em (ông anh em sống ở Đức đến nay gần 2 chục năm rồi). Người Đức nổi tiếng là cần kiệm và tính kỷ luật rất cao. Sự nghiêm túc và chính xác luôn được đặt lên hàng đầu (cái này thì chính em đã được trải nghiệm ạ);)). Chả thế mà những gì mà các Cụ/Mợ cảm nhận qua những Pic ảnh đó là mọi thứ đều rất ngăn nắp và trật tự.

Hollyone

Xe tăng

Mẹ của teen có khác, 2 mẹ con chơi FB ác

Thôi chơi Wechat đi cho nó cơ động :P

Học làm j tiếng Đoi Chờ, Íc Ly Bờ Đích rồi chia các loại động từ Đe Đi Đas khó lém
Tương tính thiệt! Bạc liếu nói được mấy ngư ngỗn?

Hollyone

Xe tăng
Mười năm trước em ăn cái này giá cũng khoảng 2,3 oi, 10 năm sau vẫn giá đấy. Tiền Đức ko so đc với tiền VN thật :))
2003 em sang đó, chén món này mất 1,5 đồng (ở Berlin), 2008 em về thì lên 2 đồng (vẫn ở Berlin), giờ lên 3 đồng (ở chỗ con bác HMT) rồi thì là tăng đấy chứ ạ. Nói chung giá cả mấy năm em sang bên đó chơi cũng tăng nhiều (mà lương thì ko tăng). Mà có rẻ thì cũng so với thu nhập từ trung bình trở lên thôi, chứ so với thu nhập của mình thì e chịu, không đua nổi.

tuan dat

Xe tăng
2003 em sang đó, chén món này mất 1,5 đồng (ở Berlin), 2008 em về thì lên 2 đồng (vẫn ở Berlin), giờ lên 3 đồng (ở chỗ con bác HMT) rồi thì là tăng đấy chứ ạ. Nói chung giá cả mấy năm em sang bên đó chơi cũng tăng nhiều (mà lương thì ko tăng). Mà có rẻ thì cũng so với thu nhập từ trung bình trở lên thôi, chứ so với thu nhập của mình thì e chịu, không đua nổi.
Giá vẫn thế cụ ạ, do người Thổ cạnh tranh nên có nhiều giá hiện tại vẫn có chỗ bán 1,5 euro nhưng giá bình thường là 3 euro

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
Đề nghị Mợ chủ đầu tư cho cháu nó cái máy chụp hịn hịn chút nhá, và bảo cháu bổ túc thêm chút nữa về kỹ năng chụp choạch cho đẹp ko thì phí công lém.:D

quocviet

Xe container
chả biết nói gì ngoài đẹp và thanh bình,nhìn lại hn như mớ rau lang bị sâu ăn nham nhở,thế mà cứ suốt ngày ông ổng ông ổng thủ đô hn là điểm đến hấp dẫn,nản
bác lại đi so sánh HN với các Tp ở Đức thì em cũng thấy nản :( Bao giờ bác và em sống, làm việc được nhwu người Đức, thì hãy so, bác nhé!

Lạc mất vợ

[Tịch thu bằng lái]
bác lại đi so sánh HN với các Tp ở Đức thì em cũng thấy nản :( Bao giờ bác và em sống, làm việc được nhwu người Đức, thì hãy so, bác nhé!
Chuẩn, trc khi lấy XH thì hãy lấy CON NGƯỜI ra so sánh đã!

Sprinter 1626

Xe buýt
Muốn sống,làm việc được như họ cũng không dễ các cụ ạ! Tất cả là tại thằng cơ chế mà thằng này đã bị các nước đông âu tẩy chay từ lâu,còn vài nước cố bám,chả hiểu tại sao?:102:

tientung000

Xe điện
Muốn sống,làm việc được như họ cũng không dễ các cụ ạ! Tất cả là tại thằng cơ chế mà thằng này đã bị các nước đông âu tẩy chay từ lâu,còn vài nước cố bám,chả hiểu tại sao?:102:
Hị hị, tại cái thằng cơ chế lại do cái thằng CON... người nó quyết định cụ ạ. Mà mấy cái thằng CON... người đó thì nó lại đều không phải tây (hay ít ra là tây học), nó toàn từ trong rừng hay từ dưới đất nó chui ra nên kiểu nó phải vậy thì phởi!

Saigon3

Xe tải
Với 1 đứa trẻ tư duy tốt, đã học tiếng Anh ở phổ thông rồi thì tiếng Đức cũng khó vừa vừa thôi. Chia như tiếng Nga, động từ cuối câu như tiếng Nhật, và từ vựng có phần na ná tiếng Anh. Dễ ẹc ;))
Cụ viết "dễ ẹc" mà trong câu có đến 4 thứ tiếng đọc thấy sợ quá :)).

Nếu có nền tảng tiếng Anh tốt thì học tiếng Đức không khó lắm đâu. Tiếng Đức viết sao đọc vậy nên dễ học từ, văn phạm thì có hơi rắc rối tý nhưng cũng dễ học. Chỉ cần học đàm thoại 3 tháng là đã nói chuyện, đi mua sắm được rồi. Như Hoa Mộc Trắng viết thì học một năm là đi du học được rồi. Sang đó tự nhiên giỏi vì bắt buộc phải nói, viết, giao tiếp bằng tiếng Đức.

F1 nhà em cũng đã đến Halle, Berlin và Leipzig. Cháu đi tìm nơi thực tập.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đề nghị Mợ chủ đầu tư cho cháu nó cái máy chụp hịn hịn chút nhá, và bảo cháu bổ túc thêm chút nữa về kỹ năng chụp choạch cho đẹp ko thì phí công lém.:D
Hi...hi... Khổ lúc F1 nhà em đi em cũng đầu tư cho nó 1 quả Sony tự động có cả chức năng chụp Panoma đấy!;)) Thằng bé qua đó học là chính, chơi là phụ nên đi đâu cũng rút điện thoại ra chộp cho tiện thôi. Để em nhắc nhở F1 nhé!:))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Cụ viết "dễ ẹc" mà trong câu có đến 4 thứ tiếng đọc thấy sợ quá :)).

Nếu có nền tảng tiếng Anh tốt thì học tiếng Đức không khó lắm đâu. Tiếng Đức viết sao đọc vậy nên dễ học từ, văn phạm thì có hơi rắc rối tý nhưng cũng dễ học. Chỉ cần học đàm thoại 3 tháng là đã nói chuyện, đi mua sắm được rồi. Như Hoa Mộc Trắng viết thì học một năm là đi du học được rồi. Sang đó tự nhiên giỏi vì bắt buộc phải nói, viết, giao tiếp bằng tiếng Đức.

F1 nhà em cũng đã đến Halle, Berlin và Leipzig. Cháu đi tìm nơi thực tập.
Quả thật em đã không uổng công khi Post bài này, vào đây mới hay nhiều Cụ OF nhà mình cũng cho F1 đi du học ở Đức lắm đấy!\:D/ Chúc mừng F1 nhà Cụ đã sắp hoàn thành chương trình ĐH nhé!=D>

hanoi06

Xe buýt
Hi...hi... Khổ lúc F1 nhà em đi em cũng đầu tư cho nó 1 quả Sony tự động có cả chức năng chụp Panoma đấy!;)) Thằng bé qua đó học là chính, chơi là phụ nên đi đâu cũng rút điện thoại ra chộp cho tiện thôi. Để em nhắc nhở F1 nhé!:))
Panorama mợ ạ

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Hị hị, tại cái thằng cơ chế lại do cái thằng CON... người nó quyết định cụ ạ. Mà mấy cái thằng CON... người đó thì nó lại đều không phải tây (hay ít ra là tây học), nó toàn từ trong rừng hay từ dưới đất nó chui ra nên kiểu nó phải vậy thì phởi!

Thôi, em xin các Cụ. Các Cụ tranh cãi mà làm gì. Em vừa đọc "quan làm báo" xong thấy chán hẳn^:)^. Nói thế chứ nói nữa nó cũng vậy cả thôi. Chốt lại là: "Mình phải tự cứu mình chứ không nên trông chờ ở người khác" các Cụ ạ.\:D/

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Để các Cụ/Mợ thư giãn, em Post thêm vài Pic ảnh về khu thể chất trong trường F1 nhà em:

Sân bóng đá, cỏ tự nhiên chứ không phải cỏ nhân tạo đâu các Cụ nhá! Cái này F1 nhà em được Free, Cu cậu khoái nhất môn này:). Trường có cả sân Tennis, trước khi đi em cũng đã kịp tìm thầy dạy cho Cu cậu để qua bên đó có điều kiện thì chơi. Nghe đâu cả kỳ học đóng phí có 40E ,vào chơi thoải mái. F1 nhà em đang tìm bạn để chơi môn này.

Hollyone

Xe tăng
Mợ lại làm em nhớ cái thủa WC2006 tại Đức được lê la với nhiều CĐV các nước.

Mà em thấy cái này là ưu việt của Đức này: bên trong họ nghĩ gì về mình (người Việt) thì không biết chứ bề ngoài đối xử với mình thì rất trân trọng (chứ không hành tỏi nhiều như ở Pháp).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Mợ lại làm em nhớ cái thủa WC2006 tại Đức được lê la với nhiều CĐV các nước.

Mà em thấy cái này là ưu việt của Đức này: bên trong họ nghĩ gì về mình (người Việt) thì không biết chứ bề ngoài đối xử với mình thì rất trân trọng (chứ không hành tỏi nhiều như ở Pháp).
Vâng, Em nghe F1 nhà em bảo lớp học của cháu có rất nhiều học sinh các nước đến du học. Văn hóa đa sắc nhưng mọi người đều dễ hòa đồng với nhau. Còn người Đức thì vốn dĩ rất nguyên tắc, thẳng thắn nhưng lại chân thành.

hanoi06

Xe buýt
Thôi, em xin các Cụ. Các Cụ tranh cãi mà làm gì. Em vừa đọc "quan làm báo" xong thấy chán hẳn^:)^. Nói thế chứ nói nữa nó cũng vậy cả thôi. Chốt lại là: "Mình phải tự cứu mình chứ không nên trông chờ ở người khác" các Cụ ạ.\:D/
Xin mợ, chốn tai vách mạch rừng xin mợ giữ mồm giữ miệng

Saigon3

Xe tải
Quả thật em đã không uổng công khi Post bài này, vào đây mới hay nhiều Cụ OF nhà mình cũng cho F1 đi du học ở Đức lắm đấy!\:D/ Chúc mừng F1 nhà Cụ đã sắp hoàn thành chương trình ĐH nhé!=D>
Cảm ơn mợ, F1 nhà em học ở nước ngoài đã hơn 6 năm rồi.

Trước em cũng đã từng du học ở Đức. Đất nước thanh bình, con người lịch thiệp, đặc biệt là tính kỷ luật rất cao. Họ cũng mến người Việt Nam lắm. Báo chí Đức vẫn thường ca ngợi thành tích của học sinh gốc Việt ở Đức nên người Đức dành nhiều thiện cảm cho du học sinh Việt.

Mùa hè cảnh vật rất đẹp, cây cối nở hoa nhưng mùa đông lạnh quá. Em nhớ vào dịp Noel, bạn bè về nhà hết rồi. Em ngồi một mình ở ký túc xá, ngắm cái hồ bơi to tướng đóng băng trắng xóa trước sân ký túc xá. Lúc đó nhớ Việt Nam, nhớ món mắm chưng của má, nhớ tép rang quá trời :). Lúc đó chưa có internet, liên lạc điện thoại khó khăn, thư gửi mất 2 tháng mới nhận được. Bây giờ sinh viên đi học sướng hơn nhiều. Lúc nào muốn nói chuyện với mẹ chỉ cần lên YM gõ "mẹ ơi" là mẹ đang ngủ cũng choàng dậy chat với con.

Thế nhưng "tình hình mới, nhiệm vụ mới", học bây giờ khó hơn trước nhiều, đòi hỏi rất cao, do đó em nghĩ các F1 cũng chịu áp lực rất lớn để học tốt.