[CCCĐ] Coburg - Germany. Thành phố nhỏ nhắn, xinh đẹp miền nam nước Đức.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Có điều là học ở Đức là cực khó và lâu ra trường. Với cả tiếng Đức... nghĩ cũng hơi ngại đấy các cụ ạ.
Yes, chính vì cái nghi ngại này mà nhiều bạn trẻ không dám tới Đức. Em thì nghĩ chả có gì là dễ, tiếng anh cũng vậy thôi. Mà học ở Đức thì ngoài 1 năm học dự bị ra thì học đại học cũng chỉ mất 3 năm (vẫn nhanh hơn VN chán):) đấy là với học sinh có khả năng tiếp thu chương trình của họ, còn học sinh lưu ban thì em chả nói làm gì, ở Việt mình cũng vậy thôi nhiều em học 5 năm chắc gì đã ra được trường.

đúng là một cảnh sắc yên bình hiếm có khó tìm ở việt nam nhể
Vâng, đúng vậy Cụ ạ:)

Với 1 đứa trẻ tư duy tốt, đã học tiếng Anh ở phổ thông rồi thì tiếng Đức cũng khó vừa vừa thôi. Chia như tiếng Nga, động từ cuối câu như tiếng Nhật, và từ vựng có phần na ná tiếng Anh. Dễ ẹc
Đúng như Cụ nói, F1 nhà em lúc đầu cũng ngại học tiếng Đức, sau rồi Cu cậu quen dần và giờ thì không kêu khó nữa.

Cái bánh này hôi em ở bên đấy có 1 Đồng thôi. Thành phố f1 nhà bác học chắc dân cư cu khoảng 10.000 nên thanh bình và đẹp
Hi...hi... 1 E thì rẻ quá ạ. Coburg đúng là 1 TP ít dân cư nên rất thanh bình Cụ ạ.

hanoi06

Xe buýt
Tặng các cụ ít hình ảnh về Berlin tôi vừa mới đi qua nhân Mùa thu vàng
Tháp truyền hình

Nhà ga Berlin

Chiều thu

Sông Spree

Tòa nhà Quốc hội

Cổng Brandenburg

Nắng chiều

NewPeace

Xe điện
Đúng như Cụ nói, F1 nhà em lúc đầu cũng ngại học tiếng Đức, sau rồi Cu cậu quen dần và giờ thì không kêu khó nữa.
Mợ không lo, bảo nó học tiếng Đức giỏi vào sau về còn "cãi nhau" với con gái em. Tiếng Đức nghe thì đúng như đang cãi nhau thật.

hanoi06

Xe buýt
Mợ không lo, bảo nó học tiếng Đức giỏi vào sau về còn "cãi nhau" với con gái em. Tiếng Đức nghe thì đúng như đang cãi nhau thật.
Cụ nhầm, nghe con gái Đức nói tiếng Đức hay cực, nhất là cái giọng cuối câu nghe ngọt tệ.

tientung000

Xe điện
"cãi nhau" xong nó bỏ cho con gái cụ khóc, có khi cụ lại khổ tâm hơn chúng nó đấy :)) Nghe các cụ xúc tiến F1 gửi ảnh với cả voice chat thế này, chả hiểu giai hay gái đang có giá nữa :P

quocviet

Xe container
F1 nhfa cụ đi qua TT Âu Cơ của Frau Lan thì yên tâm rồi! Chúc mừng cụ, F1 và gia đình nhé! :)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Tặng các cụ ít hình ảnh về Berlin tôi vừa mới đi qua nhân Mùa thu vàng
=D> quá tuyệt Cụ ạ.

F1 nhà Cụ năm nay học lớp mấy rồi ạ:))

[/QUOTE]Nghe các cụ xúc tiến F1 gửi ảnh với cả voice chat thế này, chả hiểu giai hay gái đang có giá nữa
[/QUOTE]
Rá rổ gì ở đây hở Cụ, Fun 1 chút cho vui thôi mà Cụ?;;):))

F1 nhfa cụ đi qua TT Âu Cơ của Frau Lan thì yên tâm rồi! Chúc mừng cụ, F1 và gia đình nhé! :)
Dạ vâng, Cảm ơn Cụ@};-

kien_74haiphong

Xe tải
Em có vợ chồng bà chị vợ cũng ở Đức (ở Hamburg), nghe kể cuộc sống bên đấy khá dễ chịu, bà vợ làm ở bệnh viện, còn ông chồng làm kỹ sư cho hãng Nivea lương cũng khá, cứ cuối tuần lại đưa 2 cô con gái sang Thụy Sĩ vui chơi và thi đấu cầu lông, nghe mà thấy thèm mợ ạ!

Bò lốp

Xe lăn
chả biết nói gì ngoài đẹp và thanh bình,nhìn lại hn như mớ rau lang bị sâu ăn nham nhở,thế mà cứ suốt ngày ông ổng ông ổng thủ đô hn là điểm đến hấp dẫn,nản

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
F1.2 nhà em đang học lớp 11 rồi. he he, tính dần đi là vừa.
Vâng, tầm này dấm dần là vừa Cụ nhể?:)). Tiếng là VP gần nhau (có khi Cụ còn ngự ở trên nóc VP em) mà đã khi nào gặp mặt đâu? Xem chừng kết sui gia cũng khó đây ...:-w:))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Em có vợ chồng bà chị vợ cũng ở Đức (ở Hamburg), nghe kể cuộc sống bên đấy khá dễ chịu, bà vợ làm ở bệnh viện, còn ông chồng làm kỹ sư cho hãng Nivea lương cũng khá, cứ cuối tuần lại đưa 2 cô con gái sang Thụy Sĩ vui chơi và thi đấu cầu lông, nghe mà thấy thèm mợ ạ!
Vâng, có được cuộc sống như thế quả là quá tuyệt vời rồi Cụ ạ=D>

chả biết nói gì ngoài đẹp và thanh bình,nhìn lại hn như mớ rau lang bị sâu ăn nham nhở,thế mà cứ suốt ngày ông ổng ông ổng thủ đô hn là điểm đến hấp dẫn,nản
Ở ta, chất lượng cuộc sống ngày càng giảm đi. Cứ nghĩ tới việc hàng ngày bị đầu độc đủ mọi thứ (từ ăn, tới uống tới hít thở) đã đủ ớn rồi, còn đâu mà mơ tới gì nữa.

heatervn

Xe hơi
Mợ trẻ thế mà F1 lớn ghê. Chúc mừng gia đình Mợ nhé (b)

hanoi06

Xe buýt
Tôi đã đi qua nhiều nước ở châu ÂU thì thật sự không có nước nào có cuộc sống và xã hội như ở nước Đức. Chính vì vậy nên cũng quyết tâm cho F1 qua đó học

tientung000

Xe điện
Tôi đã đi qua nhiều nước ở châu ÂU thì thật sự không có nước nào có cuộc sống và xã hội như ở nước Đức. Chính vì vậy nên cũng quyết tâm cho F1 qua đó học
Cụ chia sẻ cụ thể hơn đi. Thực sự thì cái đoạn nhà cháu bôi đỏ nó chưa đủ thuyết phục lắm. Làm gì có nước nào như giống hệt như nước nào?! Mà kinh nghiệm "đi qua" của cụ hiểu theo nghĩa là du lịch, công tác ngắn ngày/dài ngày, du học, tạm cư, định cư dài... hay gì ạ? Mong post của cụ

tuan dat

Xe tăng
Em nghĩ chắc là sang Thụy điển chứ Thụy sỹ thì xa lắm

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Vâng, em cũng nghĩ như Cụ "Tientung". Mục đích của em khi mở Thread này ra cũng nhằm chia sẻ kinh nghiệm với những Cụ/Mợ nào có ý định cho các F đi du học. Em trộm nghĩ Cụ có điều kiện đi nhiều, thấy gì, biết gì thì cũng nên chia sẻ (chia sẻ theo đúng nghĩa chia sẻ) cho mọi người cùng biết Cụ ạ.

hanoi06

Xe buýt
Vâng, em cũng nghĩ như Cụ "Tientung". Mục đích của em khi mở Thread này ra cũng nhằm chia sẻ kinh nghiệm với những Cụ/Mợ nào có ý định cho các F đi du học. Em trộm nghĩ Cụ có điều kiện đi nhiều, thấy gì, biết gì thì cũng nên chia sẻ (chia sẻ theo đúng nghĩa chia sẻ) cho mọi người cùng biết Cụ ạ.
OK, tôi sẽ cố gắng chia sẻ cùng mọi người những cảm nhận của mình. Nhưng nếu cụ nào đã qua mấy nước Đông ÂU, hay sang Ý, Pháp.. mà về Đức thì mới cảm nhận được rõ nét về cái khác của cuộc sống và xã hội Đức. Nó trật tự, bài bản và cảm thấy được an bình rõ rệt.